แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 239: ถอนฟัน  (จำนวนคนอ่าน 47167 ครั้ง)
« เมื่อ: 06/03/09 เวลา 15:24:15 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ถอนฟันกรามซี่ในสุด(ไม่ใช่ฟันคุดนะครับ เพราะเสียเงิน 250 บาท เคยคุยกับหมออีกร้านนึงเขาบอกว่า ถ้าเป็นฟันคุดจะแพงกว่านี้ )แถวบนจะมีปัญหาเรื่องฟันล้มฟันเอียงฟันเลื่อนเข้ามาตรงช่องที่ว่างหรือปล่า วครับ เพราฟันซี่ที่ถูกถอนออกไปตอนนี้เป็นช่องว่าง เห็นพ่อบอกว่าไม่มีปัญหา
ปัญหาเรื่องฟันล้มจะเป็นกรณีที่ถอนฟันที่ยังมีทั้งซ้ายและขวา (ฟันข้างเคียง)  

จำเป็นต้องทำสะพานฟันหรือปล่าวครับกรณีที่ถอนฟันกรามซี่ในสุดแถวบน
(เป็นฟันกรามแท้ซี่ที่สามใช่มั๊ยครับ)
ทำไมถอนฟันแล้วมีปัญหาเหล่านี้ครับ
-ฟันกระทบกันเวลานอน(ไม่ใช่นอนกัดฟันนะครับ แต่ฟันแถวบนและแถวล่างกระทบกัน) ฟันกระตุก  
-รู้สึกอึดอัดอย่างมากตรงที่ถอนฟัน(ไม่ใช่ปวดฟัน เจ็บเหงือกนะครับ แต่รู้สึกอึดอัด)
-ปากขยับอยู่ตลอดเวลา
-การสบฟันผิดปกติ
-การเคี้ยวอาหารผิดปกติ
-เจ็บฟัน(ไม่ใช่อาการปวดฟันนะครับ แต่เจ็บฟัน)
-มีความรู้สึกว่าต่อมน้ำลายผิดปกติ  
-มีปัญหาเรื่องการหายใจ สูดลมหายใจเข้าลำบาก  
------------------------------------------------------------------------ --------
ส่งโดย:     58.136.99.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 06/03/09 เวลา 15:56:21 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

- ลองนับฟันกรามดูซิคะ ว่ามีฟันกรามกี่ซี่ ถ้ามีฟันกรามอยู่ 2 ซี่ ก็แสดงว่าปกติ ฟันที่เพิ่งถอนออกไปนั้นไม่จำเป็น เป็นฟันกรามซี่ที่ 3 หรือบางทีมีชื่อเล่นว่าฟันคุด แบบนี้ไม่ต้องใส่ฟันปลอม
- ถ้ามีฟันกราม 1 ซี่ แสดงว่า เป็นฟันกรามซี่ที่ 2 ซึ่งแบบนี้ควรใส่ฟันปลอม แต่จะเป็นประเภทไหน ก็ไปพิจารณาอีกที หรือบางกรณีก็อาจไม่จำเป็น ต้องให้คุณหมอตรวจเพิ่มเติมค่ะ
- อาการฟันกระทบกัน จริงๆ แล้วหมอเชื่อว่าเป็นความรู้สึกกังวลใจเองมากกว่า เพราะไม่น่าเกี่ยวกับการถอนฟัน
- อาการอึดอัด เช่นกัน เชื่อว่าเป็นความรู้สึกขัดข้องหมองใจอะไรซักอย่าง เพราะไม่เกี่ยวกับการถอนฟันเลย  
- อาการปากขยับ ก็เช่นกัน ไม่เคยพบว่ามีความเกี่ยวข้องกับการถอนฟันออก
- การสบฟันผิดปกติ หากเป็นการถอนฟันกรามซี่ที่ 3 (ฟันคุด) ไม่ส่งผลต่อการสบฟันผิดปกติ หนำซ้ำจะช่วยป้องกันการสบฟันผิดปกติด้วย เพราะฟันกรามซี่ที่ 3 ขณะที่กำลังขึ้นจะมีแรงดันฟันซี่ข้างหน้า
- การเคี้ยวอาหารผิดปกติ หากฟันที่ถอนเป็นฟันกรามซี่ที่ 3 ก็ไม่น่าเกี่ยวข้อง หนำซ้ำการถอนฟันซี่ดังกล่าวจะทำให้สามารถเคี้ยวอาหารได้ดีขึ้น ไม่ค้ำ ขัดข้อง เพราะฟันซี่นั้นมักขึ้นมาผิดปกติและทำให้การสบฟันเปลี่ยนแปลงไปค่ะ
- อาการเจ็บฟัน หมอไม่ทราบว่าเป็นที่ฟันซี่ไหน ฟันแต่ละซี่ก็มีชีวิตของฟัน สามารถรับความรู้สึกหนาวร้อน เย็น เจ็บเสียว ปวด ได้เหมือนกันทุกๆ ซี่ การที่ถอนฟันกรามซี่ที่ 3 ออกไป อาจทำให้ฟันซี่ข้างหน้าเหงือกมันเปิด สามารถรับสิ่งกระตุ้นความรู้สึกต่างๆ ได้ไว แต่อาการจะดีขึ้นเมื่อเหงือกหายดีแล้ว บางคนอาจมีความรู้สึกต่อสิ่งเร้าได้ไว บางคนอาจแค่เฉยๆ พยายามทำความสะอาดฟันให้ดี อาการน่าจะดีขึ้น ไม่จำเป็นต้องวิตกกังวลเกินไปค่ะ แต่ถ้าอาการเจ็บฟันเป็นที่ฟันซี่อื่นๆ หมอว่าก็ต้องหาสาเหตุกันต่อไปในแต่ละซี่ ซี่ใครซี่มัน อาการปวดฟัน เจ็บฟัน จริงๆ แล้วค่อนข้างเป็นคำสามัญ แค่ตัวหนังสือหมออาจวินิจฉัยอะไรจากตัวหนังสือไม่รู้เรื่อง แนะนำว่าไปหาหมอตรวจดู ก็น่าจะพอทราบได้ว่ามีความผิดปกติอะไรหรือไม่ ขอเสริมหน่อยว่า ความรู้สึกของฟันนั้น บางทีก็อาจเป็นๆ หายๆ โดยที่ไม่ได้เป็นโรคอะไรก็ได้ ไม่ต้องกังวลจนเกินไปนะคะ พยายามดูแลฟันให้ดี ไปหาหมอทุก 6 เดือน หากมีความผิดปกติ จะได้รักษาได้ทันค่ะ
- อาการต่อมน้ำลายผิดปกติ ไม่ทราบว่ามีอาการอย่างไร เช่น น้ำลายไหลมาก ไหลน้อย มีกลิ่นหรืออย่างไรคะ? แต่จริงๆ แล้ว มันก็ไม่เกี่ยวกับต่อมน้ำลายเลยนะคะ กับการถอนฟันนี้
- การหายใจ สูดลมหายใจเข้าลำบาก หมายถึงการหายใจทางปากหรือคะ? แล้วไปหายใจทางปากเพื่ออะไร การหายใจทางปากไม่ดีเท่าการหายใจทางจมูกนะคะ การหายใจทางปากนานๆ จะทำให้ปากแห้ง มีกลิ่นได้ ส่วนปัญหาที่ถามหากเป็นการหายใจทางจมูก ก็คงไม่เกี่ยวกับการถอนฟันเท่าไหร่ จะเกี่ยวได้บ้างก็เรื่องไซนัสค่ะ หากเป็นการถอนฟันบนซึ่งมีปัญหาทะลุไซนัส อาจส่งผลให้เกิดภาวะไซนัสอักเสบได้ ซึ่งคุณหมอผู้รักษาน่าจะทราบได้หากตรวจดูค่ะ

สรุป อาการต่างๆ ที่เล่ามา ไม่มีข้อไหนที่เกี่ยวกับการถอนฟันเท่าไหร่เลย บางเรื่องดูเหมือนเป็นความวิตกกังวลยังไงไม่ทราบ ลองไปหาคุณหมอที่รักษาให้เขาตรวจดูว่าอะไรเป็นอะไร จะได้แก้ปัญหา (เกี่ยวกับฟัน) ได้ถูก ส่วนเรื่องอื่นๆ เช่นการหายใจ ก็ลองไปปรึกษาคุณหมอโรคทางระบบทางเดินหายใจดูนะคะ

หมอเอง คงให้ความรู้ได้เพียงกว้างๆ นะคะ เพราะไม่ได้เป็นผู้รักษา ไม่ได้เห็นหน้าค่าตา แถมไม่ได้ตรวจช่องปากคนไข้มาก่อน คงตอบอะไรไม่ได้มาก แนะนำว่าการไปหาหมอตัวเป็นๆ น่าจะดีกว่านะคะ  Smiley
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 08/20/09 เวลา 08:54:41 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

อยากรู้ว่าเวลาที่ถอนฟันแล้วมีนำมันสีเหลืองๆออกเวลาelevatฟัน
ส่งโดย: รัตติยา  แก้วบริสุทธิ์ Email     118.172.246.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 08/20/09 เวลา 10:13:38 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

สงสัยจะเป็นหนองนะคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 08/20/09 เวลา 10:26:47 by หมอหนิง »

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 08/22/09 เวลา 12:35:20 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เมื่อวันที่  17  สค ดิฉันไปถอนฟันมาที่คลีนิคใกล้บ้าน  แต่เมื่อถอนเสร็จแล้วหมอให้ยาแก้ปวดมาแต่ไม่ได้บอกรายละเอียดอะไรให้ทราบ[i][/i]  ดิฉันกินจนหมดแล้วแต่อาการแผลที่ถอนฟันซี่กรามด้านบนซ้ายยังปวดอยู่  จนกระทั่งวันที่  20 สค  ดิฉันไปให้หมอดูแผลอีกรอบหนึ่งหมอก็ล้างแผลให้  หมอบอกว่าแผลอักเสบเลยให้ยาแก้อักเสบมาทานกับยาแก้ปวดเม็ดสีชมพู่  ดิฉันก็นำมาทานตั้งแต่  2-3  วันแล้วแต่อาการปวดก็ยังมีอยู่  และมีการบวมด้วยที่เหงือกและแก้ม  พอทานยาเข้าไปอาการปวดก็ทุเลาลง  หลังจากหมดฤทธิ์ยาอาการปวดและเหงือกบวมยังเหมือนเดิม  พอประมาณ  ตี 3-4  ดิฉันปวดมากเลยไม่ทราบว่ามาจากอะไรค่ะ  ทำไมมันถึงยังปวดอยู่ดิฉันนอนไม่หลับเลย
ดิฉันถอนฟันมาเป็น 1 อาทิตย์แล้วแต่อาการปวดและเหงือกบวมยังไม่หายเลย
มันเกิดจากอะไรค่ะ  ดิฉันกังวลมากเลยกินอาหารอะไรก็ไม่ค่อยได้
ส่งโดย: ปัทมา Email     115.67.222.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 08/22/09 เวลา 19:25:29 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

หมอไม่สามารถตอบอะไรได้มากนัก เพราะไม่ได้เป็นผู้รักษาคุณ และก็ไม่ได้ตรวจช่องปากคุณเลยไม่รู้ว่าปัญหาที่แท้จริงเป็นอะไร หมออินเตอร์เน็ตแบบหมอ ก็มีขีดจำกัดในการตอบคำถามน่ะค่ะ  

แนะนำว่ากลับไปหาคุณหมอที่รักษาให้เขาตรวจดูจะดีที่สุด เพราะเขาจะทราบรายละเอียด น่าจะพอช่วยให้หายได้ การเอ็กซเรย์แผลอาจช่วยประกอบการวินิจฉัยได้ จริงๆ แล้ว เวลาเพิ่งผ่านไป 5 วัน ก็อยู่ในระยะก้ำกึ่งว่าอาจมีปัญหาหรือไม่มีปัญหาก็ได้ แนะนำว่ากลับไปหาคุณหมอท่านเดิมดูนะคะ  

ขอให้หายไวๆ ค่ะ

ปล. ยาเม็ดสีชมพู น่าจะเป็นยาแก้ปวดชนิดหนึ่งค่ะ

58.64.91.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 09/19/09 เวลา 16:37:11 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

มีปัญาหาเรื่องฟันกรามบนค่ะ
ถ้านับจากในแล้วจะเป็นฟันกรามซี่ที่ 2 มันแตกหลุดออกมาครึ่งนึงแล้วค่ะ
กำลังคิดว่าจะถอนออกเพราะมันผุด้วย แต่ ซี่ถัดออกมา2 ซี่มันจะมีฟันขึ้นซ้อนระหว่างซี่3-4 นับจากข้างในอีก 1 ซี่(ซ้อนเหมือนเขี้ยวค่ะ) อยากทราบว่าถ้าถอนซี่ ที่ 2 แล้วซี่ที่ซ้อนกัน 3 ซี่นั้นจะมีปัญหาไหมค่ะ
ส่งโดย: Delay Email     58.137.9.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 09/19/09 เวลา 21:52:09 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ต้องไปให้คุณหมอเขาตรวจดูก่อนนะคะ ถ้าตำแหน่งไม่เหมาะสม หรือว่ามีผุด้วยแล้วรักษาไม่ได้ ก็อาจจะต้องถอนฟันออกไปด้วยค่ะ

58.64.95.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 09/29/09 เวลา 08:19:20 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ไปถอนมาแว้ววค่ะ
ปรากฎว่าปวดหัวมาก มีไข้ด้วย แต่ไม่ได้ปวดแผลที่ถอนนะค่ะ
แผลก็มีเลือดซึม ออกมา  4 วันแล้วค่ะ แต่ก็งงนะค่ะที่ถอนฟันแล้วมีไข้ ทั้งที่ก่อนไป
ไม่ได้เป็นอะไรเลย ปกติทุกอย่าง
ส่งโดย: Delay     58.137.9.*

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 09/29/09 เวลา 10:43:06 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ก็อาจจะประจวบเหมาะ การถอนฟันก็เหมือนร่างกายเราได้รับภยันตรายน่ะค่ะ ทำให้ร่างกายอ่อนแอ ก็อาจจะไม่สบายได้

ให้รับประทานยาแก้ปวดลดไข้ และยาปฏิชีวนะ ตามที่คุณหมอให้มา หรือถ้าคุณหมอไม่ได้ให้ก็อาจะไปหาซื้อตามร้านขายยา ปรึกษาเภสัชกร หรือจะกลับไปหาคุณหมอที่รักษาก็ได้

เรื่องเลือดซึม มักเกิดจากไปรบกวนแผล เนื้อเยื่อที่สร้างใหม่ๆ ยังไม่แข็งแรง ถ้าไปอ้าปากหุบปากบ่อยๆ หรือไปเขี่ย ไปเลียแผล ก็อาจทำให้แผลเปิดหรือเผยอได้ ยังไงลองสังเกตอาการไปก่อน หากไม่แน่ใจก็ควรกลับไปหาคุณหมอนะคะ

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #10 เมื่อ: 11/06/09 เวลา 15:48:03 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ถอนฟันกรามมา10วันแล้วยังเจ็บเหงือกอยู่เหมือนมันจะบวมอักเสบใช่ไหมคะ
ส่งโดย: กุ้ง     114.128.55.*

« ความเห็นที่ #11 เมื่อ: 11/09/09 เวลา 09:50:07 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

รักษาความสะอาดให้ดีอาการน่าจะดีขึ้นได้ค่ะ ถอนฟันมานานแล้ว ไม่น่าใช่การบวมติดเชื้อ แต่หากกังวลมากควรกลับไปหาคุณหมอเพื่อตรวจดูนะคะ จะได้สบายใจค่ะ

58.9.83.*

« ความเห็นที่ #12 เมื่อ: 11/18/09 เวลา 15:06:31 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

สวัสดีค่ะ  ต้องการจะถอนฟันกราม (ซี่ที่อุด มันแตก แล้วอุดซ้ำก็ยังแตก)ค่ะ แล้วใส่ฟันปลอม (ฟันกรามเคยถอนออกไปแล้ว 1 ซี่ ) แต่คุณหมอเค้าบอกว่า รากฟันยังแข็งแรง อยากจะให้รักษารากฟัน แล้วทำการครอบฟัน แต่คิดดูแล้วถ้ารักษาไม่หาย ก็ต้องถอนอยู่ดี ค่าใช้จ่ายก็ต้องเพิ่มขึ้น .. แต่คุณหมอเค้าไม่ถอนให้ บอกว่า ให้ไปปรึกษา คุณหมอที่เชียวชาญดัดฟัน (คือฟันเก มากค่ะ )  ..แต่ไม่อยากดัดฟันเพราะหน้าตอบโหนกแก้มสูงอยู่แล้วค่ะ ก็เลยอยากใส่ฟันปลอมเพื่อให้หน้าหายตอบมากกว่าค่ะ
ส่งโดย: นู๋ Email     119.42.79.73 fwd for 192.168.182.*

« ความเห็นที่ #13 เมื่อ: 11/18/09 เวลา 15:16:38 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ก็แล้วแต่วิจารณญาณของหนูนะคะ  เรื่องข้อมูลท่าทางหนูก็ทราบมาพอสมควรแล้ว ลองปรึกษาคุณหมอหลายๆ คนเพื่อความมั่นใจในการตัดสินใจมากขึ้นด้วยก็ได้ และควรปรึกษาคุณพ่อคุณแม่ ท่านน่าจะมีความคิดเห็นดีๆ ด้วยเช่นกัน แล้วค่อยตัดสินใจรักษาใดๆ ที่หนูต้องการน่ะค่ะ Smiley

58.9.83.*

« ความเห็นที่ #14 เมื่อ: 11/19/09 เวลา 22:06:58 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ไปถอนฟันมาตั่งเเต่วันจันทร์ นี่วันพฤหัส ยังไม่หายเรยมีอาการเป็นเมือกขาวๆเหลืองๆไม่รุอรัย พอมาวันพุธเมือกขาวๆหลุดออกมาเป็นก้อนก้ไม่ได้อรัยคิดว่าคงจะหายเเร้วตื่นมา ตอนเช้าอาการหนักกว่าเดิมคือว่าเงือกบวมและเป็นก้อนขาวๆตรงข้างๆเหงือกไม่ใช ้ครงแผลที่ถอนแต่ไม่มีอาการปวดใดๆเวลาไปโดนจะเจ็บจี๊ดๆ เครียดมากเรยค่ะ
ไม่รุเป็นอรัยยังไม่หายสักที
ส่งโดย: 0111     124.121.45.*

« ความเห็นที่ #15 เมื่อ: 11/19/09 เวลา 22:18:11 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ช่วยตอบทีนะค่ะคือว่าเครียดมาเรยไม่รุจะทำไงแร้วโทไปถามที่ทำเค้าก้บอกว่าเป ็นเนื่อเยื่อ
ส่งโดย: 0111     124.121.45.*

« ความเห็นที่ #16 เมื่อ: 11/19/09 เวลา 22:38:03 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เวลาเราเป็นแผล ก็จะมีสะเก็ดแผลใช่ไหมคะ ทีนี้ในช่องปากเราเวลาเป็นแผลมันก็จะเป็นสะเก็ดเช่นกัน แต่ในช่องปากสะเก็ดแผลจะมีลักษณะเป็นสีขาวๆ เพราะส่วนนี้ยังไม่มีเส้นเลือดมาหล่อเลี้ยง  

สรุปก็เป็นอย่างที่หนูโทรไปหาคุณหมอนั่นแหละ คงเป็นเนื้อเยื่อ  

ถ้ามีส่วนที่แข็งๆ ก็คงเป็นขอบกระดูก  

ส่วนที่ไปโดนแล้วเจ็บจี๊ด ก็ธรรมดานะคะ เป็นแผลไปโดนก็เจ็บ ทางที่ดี ไม่ควรไปสัมผัสมัน ปล่อยให้มันหายตามธรรมชาติ ไปโดนไปสะกิดสะเกามันมากๆ จะหายช้า เพราะจะถลอกหลุดลอกไปหมด

ไม่ต้องเครียด ไม่ต้องกังวลหรอกค่ะ หนูไม่เคย ไม่รู้จัก ก็เลยสับสน แต่มันก็เป็นเช่นนั้นเอง เดี๋ยวก็หาย ต้องใช้เวลาหน่อยค่ะ  

ลักษณะของแผลนั้น หลังจากมีเป็นแผ่นสีขาว จากนั้นก็จะหนาขึ้น จากนั้นก็จะเริ่มมีสีชมพูมากขึ้น เนื้อตรงนั้นจะดูแน่นขึ้น ไม่ยุ่ยตามขอบแล้ว เหงือกจะดูหดเหนียวแน่นขึ้น แล้วก็ค่อยๆ เรียบเนียนขึ้นเรื่อย ใช้เวลาเป็นเดือนนะคะ ไม่ต้องตกใจ

แต่หากกังวลมากเป็นพิเศษ ไม่เบาใจลงเลย ก็แนะนำว่าควรกลับไปหาคุณหมอเพื่อตรวจแผลดู

สุดท้ายควรดูแลสุขภาพช่องปากให้ดีด้วยการแปรงฟันสม่ำเสมอ ถ้าปากไม่สะอาดแผลก็หายช้าได้ ควรรับประทานอาหารที่มีประโยชน์ นอนหลับพักผ่อน ไม่ต้องกังวลหรอกนะคะ เดี๋ยวก็หายค่ะ  Smiley

58.64.90.*

« ความเห็นที่ #17 เมื่อ: 11/24/09 เวลา 15:23:11 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ปวดฟันกรามล่างซี่ในสุดมากๆๆๆ  ปวดจนนอนไม่ได้  กินอะไรก็ไม่ค่อยได้  เหงือกรอบฟันบวมแดงมากๆๆเลยค่ะ  พอกดลงไปมีหนองออกมาด้วย  ตอนนี้แก้มโย้ไปข้างนึงแล้วหาหมอกินยาแล้วก็ยังไม่ยุบเลยค่ะ
ส่งโดย: เปรม..เปรม.. Email     61.90.138.*

« ความเห็นที่ #18 เมื่อ: 11/24/09 เวลา 16:09:47 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

กินยาไปกี่วันแล้วล่ะคะ? เพราะการกินยาต้องกินให้ครบ 5-7 วันก่อน ยาจึงจะออกฤทธิ์เต็มที่  

แต่ถึงแม้อาการอาจจะลดลงไม่มาก (หลังจากผ่านไป 5-7 วัน) ก็สามารถไปหาคุณหมอเพื่อถอนหรือผ่าฟันซี่นั้นออกได้ค่ะ ทางที่ดีที่สุดคือการไปเอาฟันซี่นั้นออก ถึงจะหายได้อย่างถาวรนะคะ Smiley

58.9.79.*

« ความเห็นที่ #19 เมื่อ: 11/26/09 เวลา 08:27:11 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ตอนนี้จัดฟันอยู่ค่ะ แต่คอนข้างเครียด เพราะหมอที่จัดฟันสั่งให้ถอนฟันซี่ที่ 5 ถอนไปแล้ว ไปขูดหอนปูนที่ร.พ.หมอทักว่า ทำไมหมอจัฟันถึงให้ถอนซี่นี้ ไม่น่าถอนเลย ปกติถอนซี่ที่ 4 กัน (เขี้ยวน้อย) แต่ซี่ที่5 ของเราบล้มแต่ไม่ได้ผุนะปกติทุกซี่ หมอที่ร.พ.บอกว่าถ้าล้มก้ดึงได้ พอถามหมอจัดฟัน หมอก็ตอบคลุมเครือ เราก็ไม่สบายใจว่า ถ้าเป็นแบบนี้จัดเสร็จแล้วจะมีปัญหามั้ย และรูปหน้าจะแตกต่างจากคนที่ถอนฟันซี่ที่ 4หรือเปล่าคะ ขอความกรุณาผู้รู้ ตอบให้ด้วยนะค่ะ ขอบคุณมากๆๆค่ะ
ส่งโดย: มาม่า Email     203.118.120.*

« ความเห็นที่ #20 เมื่อ: 11/26/09 เวลา 14:31:32 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

จะต้องถอนฟันซี่ไหน ก็แล้วแต่คุณหมอจัดฟันที่รักษาเขาจะพิจารณาค่ะ ถ้ารูปร่างตำแหน่งของฟันซี่ที่ 5 ไม่เหมาะสม ก็บ่อยครั้งที่หมอจัดฟันจะเลือกถอนฟันซี่นี้ออกไป และเก็บฟันซี่ที่ 4 แทน ไม่แปลกพิสดารอะไรเลยค่ะ ที่บอกว่า บางครั้งฟันล้มก็ดึงได้นั้น ไม่จริงเสมอไปหรอกค่ะ

แต่หมอก็ไม่สามารถพูดอะไรได้มากเพราะไม่ใช่ผู้รักษาและไม่ได้ตรวจช่องปรกหนู มาตั้งแต่ต้น พูดไปแบบคร่าวๆ นะคะ

ปล. ไม่ต้องตกใจ ขอให้เชื่อมั่นในคุณหมอที่รักษา เรื่องรูปหน้าไม่เกี่ยวกับการถอนฟันซี่ไหนออกไป จริงๆ แล้วการจัดฟันไม่ได้มีผลอะไรต่อรูปหน้านัก คนหน้ากลมก็ยังหน้ากลมเหมือนเดิม คนหน้าเหลี่ยมก็ยังหน้าเหลี่ยมเหมือนเดิม การจัดฟันนั้นสามารถไปเปลี่ยนประเด็นนั้นได้น้อย การจัดฟันก็สามารถจัดได้แต่ฟันเป็นหลักล่ะค่ะ Smiley

58.9.84.*

« ความเห็นที่ #21 เมื่อ: 12/15/09 เวลา 12:02:34 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ฟันกราม ข้างบน (ซี่ในสุด) เอียงชี้ออกข้างนอก มีปัญหาทำความสะอาดแปรงฟันไม่ถึง ทำให้มีกลิ่นปาก แก้ปัญหาอย่างไงดีครับ?
ส่งโดย: ฉช. Email     118.173.244.*

« ความเห็นที่ #22 เมื่อ: 12/15/09 เวลา 13:11:20 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ควรถอนฟันซี่นี้ออกไปค่ะ ฟันซี่นี้ไม่มีประโยชน์ในการเคี้ยวอาหาร และมักจะก่อปัญหา ฟันผุง่าย เกิดโชคร้ายฟันซี่ติดกันผุไปด้วยจะแย่นะคะ

58.9.80.*

« ความเห็นที่ #23 เมื่อ: 12/15/09 เวลา 13:20:52 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

แล้ว ฟันกราม ข้างล่าง (ซี่ในสุด) จะต้องถอนด้วยไหมครับ สรุปแล้วจะต้องถอนฟันรวมทั้งหมดกี่ซี่ครับ...(รู้สึกว่า ฟันซี่บน ซี่ถัดมา จะมีปัญหาเรื่องฟันผุแล้วครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ) ??
ส่งโดย: ฉช. Email     118.173.244.*

« ความเห็นที่ #24 เมื่อ: 12/15/09 เวลา 15:01:37 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เสียใจด้วยที่ฟันซี่ถัดมาผุซะแล้ว ยิ่งสมเหตุสมผลใหญ่ที่จะถอนฟันซี่ในสุดนั้นออก แล้วค่อยอุดฟันซี่ข้างหน้านะคะ

ส่วนฟันล่างก็แนะนำถอนออกเช่นกันค่ะ

สรุป ควรถอนฟันออก 4 ซี่ (ข้างในสุด บนขวา บนซ้าย ล่างขวา ล่างซ้าย ค่ะ)

58.9.80.*

« ความเห็นที่ #25 เมื่อ: 12/17/09 เวลา 10:13:30 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ถอนทีเดียว ๔ ซี่เลยหรือเปล่าครับ การถอนฟันกรามซี่ในสุดยุ่งยากไหมครับ(สำหรับหมอฟัน) แล้วจะมีผลเสียต่อระบบประสาทหรือเปล่าครับ จะทำให้รูปหน้าเปลี่ยนหรือเปล่าครับ?
ส่งโดย: ฉช.     118.173.245.*

« ความเห็นที่ #26 เมื่อ: 12/17/09 เวลา 11:13:25 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

- ถอนฟันกี่ซี่ ก็ต้องขึ้นคนไข้มีความอดทนมากแค่ไหนด้วยค่ะ ส่วนใหญ่ ถ้าเป็นกรณีง่าย ก็อาจถอนครั้งละ 2 ซี่ เช่น ข้างซ้าย 2 ซี่บนล่าง จากนั้นอีก 1 สัปดาห์ค่อยมาถอนอีก อีก 2 ซี่ แต่ถ้าเป็นกรณียาก ก็อาจจะถอนครั้งละ 1 ซี่
- ความยุ่งยากของการถอนฟัน ต้องพิจารณาเป็นรายๆ ไป บางครั้งก็ยาก บางครั้งก็ไม่ยาก โดยพิจารณาว่า ทิศทางการขึ้นของฟันเป็นอย่างไร (เอียงมากก็ยาก ถ้าขึ้นตรงๆ เห็นเต็มซี่ก็ง่ายกว่า เป็นต้น) แต่ก็ยังมีปัจจัยอื่นๆ อีกมากค่ะ การถอนฟันกรามซี่ข้างในสุดแบบนี้ ถ้าไม่มีตัวแปรอื่นๆ ก็ถือเป็นฟันซี่ที่ถอนยากซี่หนึ่งค่ะ เพราะด้วยตำแหน่งอยู่ลึก รูปร่างมักผิดปกติ และตำแหน่งมักขึ้นมาผิดปกติ
- เรื่องผลต่อเส้นประสาท ต้องดูจากฟิล์มเอ็กซเรย์ จึงจะทราบค่ะ ถ้ารากฟันอยู่ใกล้เส้นประสาทที่มาเลี้ยงฟัน ก็อาจทำอันตรายต่อเส้นประสาทได้ แต่อาการข้างเคียงที่อาจเกิดขึ้นกับเส้นประสาทที่มาเลี้ยงฟันคือ อาการชา ค่ะ เหมือนยาชาไม่หมดฤทธิ์สักที อะไรแบบนี้ ไม่เกี่ยวกับ ความฉลาดของสมอง ความจำของสมอง หรือการมองเห็น การดมกลิ่นอะไรแบบนี้ เป็นคนละเส้นประสาทกัน เส้นประสาทของฟันก็นำความรู้สึกมาที่ฟันแค่นั้นค่ะ
- การถอนฟันซี่นี้ไม่ทำให้รูปหน้าเปลี่ยนไปค่ะ ถึงจะเปลี่ยนก็เป็นสิ่งที่ต้องเผชิญเพราะฟันซี่นี้เป็นอันตรายไม่ควรเก็บไว้  บางคนอาจรู้สึกว่าเมื่อถอนฟันซี่นี้ไปแล้วหน้าตอบลง ซึ่งไม่เชิง เพราะเรื่องหน้าตอบน่าจะขึ้นกับกล้ามเนื้อแก้มและไขมันบนใบหน้ามากกว่า การถอนฟันแม้ทำให้กระดูกรอบๆ รากฟันสูญเสียไปแต่บริเวณฟันกรามซี่สุดท้ายดังกล่าวไม่ทำให้หายไปมากขนาดที่ จะทำให้รูปหน้าเปลี่ยนไปได้ค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 12/17/09 เวลา 16:18:34 by หมอหนิง »

58.9.88.*

« ความเห็นที่ #27 เมื่อ: 12/17/09 เวลา 11:26:34 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอบคุณมากครับ ที่เสียสละเวลามาให้ความรู้เรื่องฟันเป็นวิทยาทาน ขอให้คุณหมอหนิง สวยๆรวยๆ นะครับ (หรือว่าสวยรวยอยู่แล้ว)
ส่งโดย: ฉช.     118.173.245.*

« ความเห็นที่ #28 เมื่อ: 12/21/09 เวลา 18:39:33 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอถามอีกข้อหนึงครับ แล้วบริเวณกระดูกกรามที่เป็นรูโป๋ลงไป (ที่เกิดจากการถอนฟันกราม) รวมทั้งเนื้อ (เหงือก) ที่เป็นรูลงไป นั้น จะมีการสร้างเนื้อกระดูกกราม ขึ้นมาเต็มบริเวณที่เป็นรูนั้นหรือเปล่าครับ รวมทั้งรูโป๋ในเนื้อเหงือกตรงนั้นดัวย ใช้เวลาประมาณกี่เดือนครับ ??
ส่งโดย: ฉช. Email     222.123.14.*

« ความเห็นที่ #29 เมื่อ: 12/21/09 เวลา 22:21:09 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ใช่ค่ะ จะมีการสร้างกระดูกขึ้นมาจนเต็ม เรื่องระยะเวลาต้องใช้เวลาหลายเดือนค่ะ โดยแผลจะค่อยๆ ตื้นขึ้นทีละนิดๆ เดือนนึงก็ได้ประมาณนึง  

สามเดือนก็ดีขึ้น

หกเดือนถึงสิบสองเดือน ก็จะเหมือนปกติแบบสุดๆ ค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 12/21/09 เวลา 22:22:05 by หมอหนิง »

58.9.204.*

« ความเห็นที่ #30 เมื่อ: 12/22/09 เวลา 10:01:25 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอบคุณครับ ขอทำใจก่อนซักพัก ถึงจะกล้าไปถอน
ส่งโดย: ฉช. Email     222.123.13.*

« ความเห็นที่ #31 เมื่อ: 01/07/10 เวลา 18:27:40 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คืออยากถามว่าตอนนี้อายุ15 แล้ว ฟันกรามซี่ที่2ผุ ไปหาหมอเค้าบอกว่ามี2ทางคือ ให้ถอน กับ รักษารากฟัน ที่จริงก็อยากรักษารากฟันแต่กลัวเจ็บ เพราะผุตั้ง3รากแหน่ะ แล้วก็ไม่ชอบอ้าปากนาน แต่ถ้าถอนแล้วจะมีปัญหาอะไรตามมาบ้างคะ แล้วจะเลือกวิธีไหนดี ช่วยตอบทีค่ะ แบบว่าด่วนที่สุดเลยนะคะ
ส่งโดย: นู๋แป้ง Email     110.49.76.*

« ความเห็นที่ #32 เมื่อ: 01/10/10 เวลา 19:15:11 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

- การรักษารากฟันดีที่สุดค่ะ อายุน้อยยิ่งควรรักษา เพราะต้องมีชีวิตอยู่บนโลกใบนี้อีกนาน ถอนฟันไป จะทำให้เคี้ยวอาหารลำบาก นะคะ

58.11.28.*

« ความเห็นที่ #33 เมื่อ: 01/12/10 เวลา 18:24:45 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ตอบทีคับ  คือผมไปถอนฟันกรามบนขวาซี่ที่2(ไม่นับฟันครุฑคับ) ถอนได้2วันแร้วคับ มีอาการปวดเหงือกแระฟันซี่ข้างๆซ้ายขวา อยู่เรยคับ แบบนี้เรียกว่าระบมใช่ไหมคับ หรือมันผิดปกติคับ  คือถามคนที่เคยถอนมาเค้าบอกว่าวันเดียวก็หายปวดแร้วอ่ะคับ ตอนนี้ผมกินยา พอน์สแตน กับ Ampi คู่กันอยู่คับ ยาที่ผมกินมันดีมั๊ยคับ  ตอบทีฮ่ะ...........................ขอบพระคุณอย่างสูง
ส่งโดย: ฅนคอนหวัน Email     118.172.177.*

« ความเห็นที่ #34 เมื่อ: 01/12/10 เวลา 19:51:07 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

การตอบสนองของร่างกายคนเราไม่เหมือนกัน บางคนสูง บางคนไม่สูง บางคนแรงมาก บางคนแรงน้อย บางคนแผลหายเร็ว บางคนแผลหายช้า เราจึงไม่สามารถเปรียบเทียบคนๆ หนึ่งกับคนอีกคนหนึ่งได้

หมอคงไม่สามารถบอกได้ว่าแผลถอนฟันของคุณคนคอนหวันเป็นยังไง ถ้าสงสัยคงต้องไปให้คุณหมอตรวจดู แต่เพิ่งถอนฟันมาแค่ 2 วัน คงมีการบวมตามเหงือกได้ คนไข้ควรแปรงฟันให้สะอาด เพราะบางคนไม่กล้าแปรงฟัน แต่แท้ที่จริงการแปรงฟันจะช่วยลดปริมาณเชื้อโรคในช่องปาก และลองบ้วนปากด้วยน้ำเกลือตอนเช้า ช่วยล้างแผลได้ วิธีทำน้ำเกลือบ้วนปากง่ายๆ คือผสมเกลือ 1 ช้อนชากับน้ำ 1 แก้ว แล้วบ้วน

ลองสังเกตอาการดูอีกสักพัก ซัก 1 สัปดาห์ก็ได้ ถ้ามีอาการผิดปกติหรือกังวลมาก ลองไปหาคุณหมอเพื่อตรวจแผลดู น่าจะทราบสาเหตุที่แท้จริงได้

ยาที่รับประทาน ถือว่าแรงพอสมควร
ยาพอนสแตน เป็นยาแก้ปวด ถ้าไม่ปวด ไม่ต้องรับประทานก็ได้ หรือลองทานยาพาราธรรมดาก็ได้ ยาพอนสแตนมีฤทธิ์กัดกระเพาะอาหาร ควรใช้อย่างระมัดระวัง

ยา ampi .. น่าจะเป็นยา amoxicillin หรือเปล่าคะ มีลักษณะเป็นแคปซูล ยานี้เป็นยาแก้อักเสบ หรือยาปฏิชีวนะ สามารถรับประทานได้เมื่อพบว่ามีการติดเชื้อ ยานี้ควรรับประทานต่อเนื่อง 5 วัน หากหยุดยาก่อน อาจทำให้เชื้อดื้อยาได้นะคะ

ขอให้หายไวๆ ค่ะ

58.9.191.*

« ความเห็นที่ #35 เมื่อ: 01/13/10 เวลา 00:42:53 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ถ้าถอนฟันกรามซี่ในสุด(ล่าง)ซึ่งเป็นซี่ที่2(ซี่สามถอนไปแล้ว)หนูจะดัดฟันได ้มั๊ยคะ
ส่งโดย: ทราย Email     125.24.100.*

« ความเห็นที่ #36 เมื่อ: 01/13/10 เวลา 05:32:55 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ตอบโดยเบื้องต้น คนที่ฟันหลอก็สามารถจัดฟันได้แต่ลำบากหน่อยและอาจไม่สวยเต็มที่ อย่างไรก็ดีการจัดฟันมีรายละเอียดมาก จำเป็นต้องไปหาคุณหมอจัดฟันให้เขาตรวจดูสภาพช่องปากก่อนนะคะ

58.9.191.*

« ความเห็นที่ #37 เมื่อ: 01/13/10 เวลา 17:34:57 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอบคุณมากคับ คุณหมอหนิง  วันนี้ผมลองไปปรึกษาหมอที่ถอนฟันผมมาแร้ว  เค้าบอกว่าแผลไม่ได้ติดเชื้ออะไรหรอกแค่อักเสบ เด๋วก็หายเองแต่ต้องใช้เวลาหน่อย เพราะแผลที่ถอนมามันเป็นสีดำแบบฟกซ้ำ ผมเรยกังวล พอไปปรึกษาหมอมาก็สบายใจขึ้นมาหน่อยคับ
ส่งโดย: คนคอนหวัน Email     118.172.182.*

« ความเห็นที่ #38 เมื่อ: 01/14/10 เวลา 18:17:54 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอรบกวนถามหน่อยครับ ผมถอนฟันกรามมา 4 วันแล้ว ตอนนี้เหงือกยังบวมอยู่เลย แต่ไม่รู้สึกเจ็บหรือปวดมาก แล้วก็มีเมือกขาวๆ ด้วยตรงแผลและฟันซี่ข้างๆด้วย อยากทราบว่าเมือกปกติกับเป็นหนอง มันต่างกันยังไง จะแยกยังไงดีครับ แล้วก็ผมต้องกินยาหรือกลับไปหาหมดหรือเปล่า หรือว่าอาการนี้เป็นอาการปกติครับ

อีกข้อนึงคือฟันข้างๆจะล้มไหมครับ เมื่อถอนฟันซี่นี้ออกไป
ขอบคุณมากครับ
ส่งโดย: ลิ่ง Email     210.4.132.63 fwd for unknown

« ความเห็นที่ #39 เมื่อ: 01/14/10 เวลา 20:12:36 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

สีขาวๆ ตรงนั้น น่าจะเป็นเนื้อเหงือกที่งอกใหม่ ซึ่งตอนแรกจะเป็นสีขาวซีดๆ หลังจากนั้นก็จะมีสีชมพูขึ้นเรื่อยๆ

แยกจากหนอง ก็ดูที่ถ้าเป็นหนองจะมีกลิ่นเหม็น หนองจะมีสีเหลืองอ่อน

เรื่องยา ถ้าไม่เจ็บไม่ปวด คงไม่ต้องรับประทาน / เรื่องกลับไปหาหมอ หากกังวลมากก็กลับไปให้เขาตรวจดูได้ จะได้สบายใจค่ะ

จริงๆ แล้วหมอคงตอบอะไรไม่ได้มาก เพราะไม่ได้ตรวจแผลด้วยตนเอง ได้ฟังแต่คำบอกเล่าของคุณ และคิดเดาไป หมอตัวเป็นๆ จะตอบได้ดีกว่า

เรื่องฟันล้ม ถ้าปล่อยไว้นานๆ ฟันจะล้มได้ อันนี้เป็นธรรมดา ช้าหรือเร็วก็ขึ้นกับสภาพเหงือก และสภาพการสบฟันของคนไข้ค่ะ

58.9.218.*

« ความเห็นที่ #40 เมื่อ: 01/15/10 เวลา 20:58:05 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เข้าใจแล้วครับ ขอบคุณครับ
ส่งโดย: ลิ่ง     125.24.158.*

« ความเห็นที่ #41 เมื่อ: 01/16/10 เวลา 10:28:40 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

การถอนฟันนั้นหมายถึง  Huhคืออยากได้คำจำกัดความ
ส่งโดย: ประวิทย์ Email     202.29.64.*

« ความเห็นที่ #42 เมื่อ: 01/16/10 เวลา 12:08:27 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ภาษาอังกฤษได้ไหมคะ?
http://en.wikipedia.org/wiki/Dental_extraction

115.87.130.*

« ความเห็นที่ #43 เมื่อ: 01/16/10 เวลา 14:57:20 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ดิฉันเพิ่งไปถอนฟันแต่ฉีดยาชาแล้วแต่ทำไมถึงปวดฟันอยูอีกล่ะค่ะ
แถมถอนฟันไม่ออกอีกฟันกรามค่ะ ดิแนเลยไม่ถอนเลยเป็นอันตรายไหมค่ะ
เพราะหมองัดที่เงือกเลยค่ะ
ส่งโดย: ต๋อย Email     125.27.28.*

« ความเห็นที่ #44 เมื่อ: 01/16/10 เวลา 19:05:01 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

โดยเบื้องต้น แม้จะฉีดยาชา ก็จะมีความรู้สึกอยู่นะคะ เพราะไม่ใช่การวางยาสลบ แต่ความรู้สึกจะเหมือนมีอะไรมากดที่เหงือกและฟัน เวลาที่หมองัดเหงือกและฟัน (เป็นวิธีการปกติที่หมอเขาทำกันเพื่อเอาฟันออก) ก็จะรู้สึกตึงอย่างแรง บางคนว่ารู้สึกเหมือนถูกต่อย จะมีเสียวๆ วูบๆ ถึงขีดสุด เมื่อฟันใกล้จะหลุด และโล่งเมื่อฟันหลุดแล้ว

อันนี้หมายถึงกรณีทั่วไปนะคะ

กรณีที่ผิดปกติ ทำให้ฉีดยาแล้วไม่ชา ก็มีบ้าง เช่น  
- คนไข้ไม่ตอบสนองต่อยาชา อาจต้องฉีดยาชาเพิ่มมากกว่าปกติ จึงจะชา
- คนไข้มีการอักเสบของแผลอยู่ ทำให้ยาชาออกฤทธิ์ได้ไม่เต็มที่ เช่น มีหนอง บวม อยู่ เป็นต้น
- หมอฉีดยาไม่ถูกจุด เลยไม่ชา แบบนี้ก็มี

ส่วนเรื่องถอนไม่ออก จะเป็นอะไรไหม??
- น่าจะเป็น นะคะ เช่น การพบการติดเชื้ออักเสบ รุนแรงมากขึ้น (หวังว่าจะไม่เป็นนะคะ) ฉะนั้น หากฟันจำเป็นต้องถอนจริง เช่นผุมาก หรือเป็นฟันคุด ยังไงก็ควรจะถอนออกให้สำเร็จ ลองไปพบคุณหมอที่เชี่ยวชาญ น่าจะสามารถเอาฟันออกให้ได้นะคะ  

ขอให้โชคดีค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 01/16/10 เวลา 19:06:12 by หมอหนิง »

58.9.206.*

« ความเห็นที่ #45 เมื่อ: 02/10/10 เวลา 21:13:33 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

สวัสดีคับคุณหมอ
ผมอยากจะขอคำแนะนำ คือฟันซี่ที่3จากด้านในทั้งซ้ายและขวาของผม ผุจนไม่เป็นรูปของฟันแล้วมันจมอยู่ที่เหงือกอ่ะคับจะมีวิธีรัษาอย่างไร ถอนได้รึป่าวคับ
ส่งโดย: เฉลิมพล Email     125.26.86.*

« ความเห็นที่ #46 เมื่อ: 02/10/10 เวลา 22:24:59 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถอนออกได้ค่ะ ถ้าถอนออกธรรมดาไม่ได้ เดี๋ยวหมอเขาก็ผ่าออกให้ได้ ไม่ยากค่ะ ไปให้คุณหมอตรวจดูก่อนนะคะ เดี๋ยวคุณหมอเขาจะวางแผนการรักษาให้ค่ะ

58.9.203.*

« ความเห็นที่ #47 เมื่อ: 02/26/10 เวลา 12:44:01 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

พอดีปวดฟันกราซี่ในมากๆเลยค่ะ แต่เวลาโดนตัฟันจะเจ็ยซี่ที่ถัดมาแถวๆราก กะว่าจะไปถอน อันนี้ต้องถอนทั้งสองซี่เลยหรือป่าว
เล้วเสียค่าใช้จ่ายประมานเท่าไรค่ะ
ส่งโดย: นู๋นิ่ม     183.89.146.*

« ความเห็นที่ #48 เมื่อ: 02/26/10 เวลา 14:24:36 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ต้องไปให้คุณหมอเขาตรวจดูก่อนว่าฟันมีปัญหากี่ซี่ ที่แน่นอนคงเป็นซี่ข้างในสุดที่ต้องถอน แต่หากฟันซี่ถัดมามีปัญหาด้วยก็ต้องพิจารณาว่าอยากจะถอนด้วยหรือไม่ (กรณีที่ฟันผุทะลุประสาทฟันแล้ว) ถ้าอยากถอนก็โอค ถ้าไม่อยากถอนก็อาจจะรักษารากฟัน ซึ่งเป็นวิธีการรักษาอย่างหนึ่งเพื่อรักษาฟันที่ผุทะลุประสาทฟันแล้ว และทั้งนี้ทั้งนั้นต้องไปให้คุณหมอเขาตรวจดูก่อนนะคะว่าจะสามารถทำได้หรือไม ่ค่ะ

ค่าถอนฟันประมาณ 300 ขึ้นไป แล้วแต่ความยากง่าย ค่ารักษารากฟันประมาณ 5-6 พันค่ะ

183.89.137.*

« ความเห็นที่ #49 เมื่อ: 02/28/10 เวลา 21:07:59 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คุณหมอครับ
ถ้าหากว่าถอนฟันกรามบนขวาซี่ที่3 (นับจากข้างหน้า)
จะจัดฟันได้หรือป่าวครับ
ส่งโดย: นิว     125.26.234.*

« ความเห็นที่ #50 เมื่อ: 03/01/10 เวลา 14:52:01 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

on 02/28/10 เวลา 21:07:59, นิว wrote:
คุณหมอครับ
ถ้าหากว่าถอนฟันกรามบนขวาซี่ที่3 (นับจากข้างหน้า)

คือว่าหมอจะให้ผมรักษารากฟัน แต่มันประมาณ หมื่นหกพันครับ
ผมเลยคิดว่าถ้าถอนออกแล้วจัดฟันจะได้ไหมครับ
ขอคำแนะนำด้วยครับ
ส่งโดย: นิว     125.26.235.*

« ความเห็นที่ #51 เมื่อ: 03/10/10 เวลา 02:04:13 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ผมถอนฟันที่ด้านบนไปแล้วนับจากกรามมาประมาณซี่ที่ 3 จามีปัญหาเกี่ยวกับฟันล้มไหมครับและใส่ฟันปลอมราคาเท่าไหร่
ส่งโดย: เรื่องเกี่ยวกับถอนฟัน Email     124.122.146.*

« ความเห็นที่ #52 เมื่อ: 03/10/10 เวลา 09:07:58 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 02/28/10 เวลา 21:07:59, นิว wrote:
คุณหมอครับ

ถ้าถอนฟันกรามจะมีผลต่อการจัดฟันอย่างมาก เรื่องจัดฟันต้องให้คุณหมอจัดฟันตรวจดูก่อน ซึ่งถึงแม้จะจัดฟันได้ แต่ในฟันกรามที่หลอ หมออาจไม่สามารถดึงฟันเข้ามาชิดติดกันได้ นั่นหมายถึงยังคงหลออยู่ และหมอจะเว้นช่องว่างตรงนั้นไว้เพื่อใส่ฟันปลอมในอนาคต แต่ผลการรักษาก็อาจมาไม่ดีที่สุดนะคะ

on 03/01/10 เวลา 14:52:01, นิว wrote:

คือว่าหมอจะให้ผมรักษารากฟัน แต่มันประมาณ หมื่นหกพันครับ
ผมเลยคิดว่าถ้าถอนออกแล้วจัดฟันจะได้ไหมครับ
ขอคำแนะนำด้วยครับ

แนะนำว่าควรรักษารากฟันตามคำแนะนำของคุณหมอค่ะ เรื่องจัดฟัน กล่าวไว้แล้วความเห็นข้างบนค่ะ

on 03/10/10 เวลา 02:04:13, เรื่องเกี่ยวกับถอนฟัน wrote:
ผมถอนฟันที่ด้านบนไปแล้วนับจากกรามมาประมาณซี่ที่ 3 จามีปัญหาเกี่ยวกับฟันล้มไหมครับและใส่ฟันปลอมราคาเท่าไหร่

เมื่อฟันหลอ ก็มีโอกาสฟันล้มได้ค่ะ

เรื่องใส่ฟันปลอม ฟันปลอมมีหลายแบบ หลายราคา มีรายละเอียดมากมายเกินกว่าที่จะตอบทางเว็บบอร์ดได้ แนะนำว่าคุณควรไปหาคุณหมอเพื่อตรวจดูสภาพเหงือก และดูตัวอย่างฟันปลอมจริงๆ ประกอบการตัดสินใจจะดีที่สุดนะคะ ราคาฟันปลอมเริ่มต้นที่พันกว่าบาท สำหรับฟันหลอซี่เดียว จนถึงหลายหมื่นบาทก็มีค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 03/10/10 เวลา 09:19:03 by หมอหนิง »

183.89.137.*

« ความเห็นที่ #53 เมื่อ: 03/15/10 เวลา 10:52:49 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

หมอตอบผมด้วนะครับ... ผมฟันผุด้านล่างขวาเป็นฟันกาม 2 ซี่ติดกันเลย เวลานอนปวดมาก สุดๆ ถ้าถอนพร้อมกันจะได้ไหมครับ อันตรายหรือเปล่า ผมอยากให้จบม้วนเดียวเลย ลองเอาด้ามแปรงฟันเคาะดู จะปวดโดนใจทั้ง 2  ซี่....และที่สำคัญ  ต้องเตรียมตังค์ไปประมาณเท่าไรครับ....กลัวหน้าแตกนะคับ ....    รักหมอคับ
ส่งโดย: โทน Email     118.172.244.*

« ความเห็นที่ #54 เมื่อ: 03/15/10 เวลา 10:56:25 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้าคุณโทนร่างกายแข็งแรง ใจเกินร้อย ก็สามารถถอนออกได้พร้อมกัน 2 ซี่ค่ะ แต่ก็ต้องให้คุณหมอที่รักษาเขาประเมินดูอีกทีด้วยนะคะ เผื่อว่าฟันคุณโทนแน่นมาก ถอนยาก หรือฟันซี่ใหญ่ แล้วดูทีท่าว่าจะถอนยาก หมออาจแนะนำให้ถอนทีละซี่

ค่าถอนฟันซี่ละ 300 โดยประมาณค่ะ (ต้องถามค่ารักษากับแต่ละที่ดูอีกทีนะคะ อาจมีแตกต่างบ้างค่ะ)

183.89.91.*

« ความเห็นที่ #55 เมื่อ: 03/15/10 เวลา 20:43:04 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ตอนนี้ใส่เหล็กดัดฟันข้างบนก่อน พอถอนฟัน 4 ซี่เสร็จแล้วค่อยใส่ข้างล่าง
เพิ่งจะถอนฟันกรามน้อยไป 2 ซี่ แต่ถอนฟันไปได้ 1 วัน ก็เจ็บฟันกรามบนที่ติดกับฟันที่ถอนไป มันเหมือนกับว่าฟันโยกค่ะ เวลาสบฟันกับฟันข้างล่างก็เจ็บ แต่ดูแล้วเหงือกไม่ได้อักเสบนะคะ อยากทราบว่าทำไมฟันจึงโยกคะเพราะอะไร แล้วฟันจะหลุดมั๊ยหรือต้องถอนออกหรือเปล่า ถ้าต้องถอนก็จะมีฟันกรามน้อยหายไป 2 ซี่เลยนะคะ
ส่งโดย: ฝน Email     124.120.17.*

« ความเห็นที่ #56 เมื่อ: 03/15/10 เวลา 22:06:14 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

- อาจรู้สึกเหมือนฟันโยก เกิดจากแรงจากการจัดฟัน หรืออาจเกิดการระบมเนื่องจากแผลถอนฟันของฟันข้างเคียงนั้นก็ได้ (เมื่อก่อนเคยมีฟันอยู่ มีที่พิง ก็ไม่มีฟันอยู่แล้ว ฟันก็โหวงเหวง ส่วนหนึ่งก็เพราะกระดูกของฟันข้างเคียงนั้นยุบไปบางส่วนด้วย)
- ฟันไม่หลุด ไม่ต้องถอน

ใจเย็นๆ ไม่ต้องตื่นเต้นนะคะ ปกติค่ะ

61.90.109.*

« ความเห็นที่ #57 เมื่อ: 03/16/10 เวลา 14:57:41 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

สวัสดีคะ

ดิฉันอยากปรึกษาคุณหมอมากๆ

ตอนนี้ดิฉัน21ปีคะ  เพิ่งไปถอนฟันกราม มา 2ซี่ ติดกันเลย คะ

แล้วยังเหลือ ฟันกราม ในสุดอีก ซี่  

ดิฉัน คิดว่า มันน่าจะ เป็น ฟันคุด  

เลยอยากถามคุณหมอคะว่า จำเป็นมั้ยที่ต้องไปถอนฟันซี่ในสุดท้าย

ออก ด้วย อยากทราบจิงๆ คะ

แล้ว ถ้า ตรงที่ว่างน่ะคะ จะใส่ฟันปลอม ได้ไหม คะคือว่า ถอนไป นานแล้ว

จะเอาไปใส่ ฟัน ปลอม ได้อีก มั้ย คะ

ขอบคุณล่วงหน้าเลย ระคะ
ส่งโดย: นกน้อย Email     117.47.14.*

« ความเห็นที่ #58 เมื่อ: 03/16/10 เวลา 16:22:02 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

- ต้องดูรูปร่างและตำแหน่งของฟันซี่สุดท้าย ดังกล่าว ถ้าขึ้นมาโอเค ปกติดี ก็อาจเก็บไว้ได้ โดยไม่ต้องถอนออก หมอฟันอาจเลือกเก็บฟันซี่นี้ไว้เพื่อเกี่ยวกับตะขอของฟันปลอมค่ะ
- ตอบโดยเบื้องต้น ก็น่าจะยังสามารถใส่ฟันปลอมได้ค่ะ แต่ต้องไปให้คุณหมอตัวเป็นๆ เขาตรวจดูอีกทีนะคะ ต้องดูสภาพการสบฟัน สภาพเหงือก สภาพฟันข้างเคียง ดูว่าแข็งแรงพอที่จะช่วยยึดฟันปลอมได้หรือไม่ มีช่องว่างพอที่จะวางฟันปลอมไว้บนเหงือกหรือไม่ ฯลฯ ประมาณนี้ค่ะ

183.89.91.*

« ความเห็นที่ #59 เมื่อ: 03/17/10 เวลา 13:10:52 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คุณหมอคะ

คือว่าจะเกิดปัญหาฟันซี่อื่นเอียงรึเปล่าคะ

เพราะดิฉันถอนฟันกราม ออกทั้งสองข้างเลยคะ

กลัวว่าฟันซี่ธรรมดาที่เรียงกันอยู่ข้างหน้ามันจะล้มหรือเอียงหรือห่างกันไห มคะ

แล้วถ้าเป็นอย่างที่พูดจริง

จะแก้ปัญหาโดยการใส่ฟันปลอมได้ไหมคะ

กลุ้มใจมากๆ
ส่งโดย: นกน้อย     222.123.56.*

« ความเห็นที่ #60 เมื่อ: 03/17/10 เวลา 13:56:28 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คุณหมอคะ

น้ำเกลือ ที่ ใช้บ้วน น่ะค่ะ

ต้องใช้เกลืออะไรคะ(ไอโอดีน ได้ รึเปล่า??)

แล้วบ้วนน้ำเกลืออุ่นๆ ในวันถัดมาของการ ถอน

จะดีไหมคะ
ส่งโดย: นกน้อย     222.123.56.*

« ความเห็นที่ #61 เมื่อ: 03/17/10 เวลา 14:23:17 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 03/17/10 เวลา 13:10:52, นกน้อย wrote:
คุณหมอคะ

คือว่าจะเกิดปัญหาฟันซี่อื่นเอียงรึเปล่าคะ

เพราะดิฉันถอนฟันกราม ออกทั้งสองข้างเลยคะ

กลัวว่าฟันซี่ธรรมดาที่เรียงกันอยู่ข้างหน้ามันจะล้มหรือเอียงหรือห่างกันไห มคะ

แล้วถ้าเป็นอย่างที่พูดจริง

จะแก้ปัญหาโดยการใส่ฟันปลอมได้ไหมคะ

กลุ้มใจมากๆ

ถ้าไม่ใส่ฟันปลอม ฟันก็มีสิทธิ์จะล้มเข้าหาช่องว่างค่ะ อันนี้เป็นธรรมชาติ การใส่ฟันปลอมก็เหมือนมีตัวยันช่วยป้องกันฟันล้มน่ะค่ะ

on 03/17/10 เวลา 13:56:28, นกน้อย wrote:
คุณหมอคะ

น้ำเกลือ ที่ ใช้บ้วน น่ะค่ะ

ต้องใช้เกลืออะไรคะ(ไอโอดีน ได้ รึเปล่า??)

แล้วบ้วนน้ำเกลืออุ่นๆ ในวันถัดมาของการ ถอน

จะดีไหมคะ

- เกลือธรรมดา นี่แหละค่ะ จะเกลือแกง เกลือปรุงทิพย์ อะไรก็ได้
- สามารถบ้วนปากด้วยน้ำเกลือได้ บ้วนเบาๆ ในวันแรก อย่าบ้วนปาก อย่าบ้วนบ่อย อาจทำให้สะเก็ดเลือดที่ปิดแผลมันหลุดก่อนกำหนด แต่พอวันหลังๆ 2-3 วันไปแล้วก็สามารถบอกได้แรงขึ้น ป้องกันเศษอาหารตกลงไปในรูแผลค่ะ

183.89.91.*

« ความเห็นที่ #62 เมื่อ: 03/18/10 เวลา 01:01:42 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ใส่ฟันปลอมได้ยันไว้ได้หรอคะ แต่จะเว้น ไว้ สักปีได้ไหมคะ

น่าอายจริงๆ

อายุเพิ่ง 21 ใส่ฟันปลอมแล้ว

ฮือๆ
ส่งโดย: นกน้อย     117.47.130.*

« ความเห็นที่ #63 เมื่อ: 03/18/10 เวลา 01:02:52 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ราคา ต่อ ซี่ สัก เท่าไหร่ คะ

จะได้ เก็บ ตังค์ เอาไว้ เผื่อคะ
ส่งโดย: นกน้อย     117.47.130.*

« ความเห็นที่ #64 เมื่อ: 03/18/10 เวลา 07:58:35 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

- การใส่ฟันปลอม หากยังไม่พร้อมก็รอได้ แต่ถ้าเร็วเท่าไหร่ก็ดีกว่าค่ะ
- ฟันปลอมแบบถอดได้ก็ราคาพันกว่าบาทขึ้นไปน่ะค่ะ ฟันปลอมมีหลายแบบ หลายประเภทหลายราคา ประสิทธภาพการใช้งานก็ต่างกัน แนะนำว่าลองไปปรึกษาคุณหมอดูก่อนนะคะ จะได้เห็นตัวอย่าง ได้รับคำแนะนำที่ใกล้ชิดกว่าด้วยค่ะ

58.11.30.*

« ความเห็นที่ #65 เมื่อ: 03/18/10 เวลา 12:07:31 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คุณหมอคะ

ตอนที่ดิฉันไปถอน ฟัน  

คุณหมอที่ถอนฟันให้บอกว่า ฟันมันติดเชื้อ แล้วคำว่าฟันตาย มันหมายความว่าอะไรคะ

แล้วถ้ามันติดเชื้อจริงๆ กินยาแก้อักเสบ หรือ ยาฆ่าเชื้อมันจะหายไหมคะ
ส่งโดย: นกน้อย     114.128.20.*

« ความเห็นที่ #66 เมื่อ: 03/18/10 เวลา 12:27:02 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

- ฟันตาย ก็คือ ฟันไม่มีชีวิต คือ ปกติ ฟันคนเรามีชีวิต จึงสามารถรับรู้ความรู้สึก ร้อนเย็น ได้ เมื่อเชื้อโรคที่เกาะอยู่บนฟัน มันเจาะจากผิวเคลือบฟัน สู่ชั้นเนื้อฟัน สู่โพรงประสาทฟัน (ที่จะอยู่ตรงกลางของฟัน ประกอบไปด้วยเส้นเลือดเส้นประสาท) ก็จะไปเกิดการต่อสู้ของเชื้อโรคกับร่างกายเรา เราก็จะเจ็บปวด เกิดเป็นหนองขึ้น (หนองคือซากของโพรงประสาทฟันที่ตาย+เชื้อโรค) พอร่างกายเราแพ้ โพรงประสาทฟัน ถูกเชื้อโรคทำลายหมด ฟันซี่นั้นก็ตาย ไม่เหลือเส้นเลือดเส้นประสาทแล้ว  
- ฟันจะไม่รับรู้ความรู้สึกร้อนเย็นได้ ถ้าปล่อยไว้ต่อไป เชื้อโรคก็จะกระจายออกทางปลายรากฟัน เกิดท่อหนองออกมาอีก แบบนี้แหละ
- เรื่องยาแก้อักเสบ ยาฆ่าเชื้อ ยาปฏิชีวนะ .. ยาพวกนี้จะใช้ก็ต่อเมื่อการติดเชื้อ พอมันออกจากปลายรากฟันมาแล้ว ถ้ามันเข้าสู่กระแสเลือด หรือกระจายสู่เนื้อเยื่อข้างๆ จนหน้าเราบวม หรือแบบว่าเป็นไข้ ไม่สบาย แบบนี้ จึงควรใช้ แต่ถ้าการกระจายของโรคยังไม่มาก ก็ไม่จำเป็นต้องใช้ยา ก็ได้ค่ะ เพราะเชื้อโรคอยู่ในวงจำกัดอยู่ค่ะ ใช้ยาก็อาจจะไม่หาย ถึงหายก็แค่ชั่วคราว เราต้องกำจัดที่สาเหตุของโรคเป็นสำคัญ อันได้แก่ฟันซี่นั้น (ที่เป็นแหล่งเชื้อโรค) อาการจึงจะหายขาด
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 03/18/10 เวลา 12:27:58 by หมอหนิง »

183.89.91.*

« ความเห็นที่ #67 เมื่อ: 03/18/10 เวลา 21:36:43 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ใช่ๆๆคะคุณหมอ ตอนที่ปวดมากๆ รู้สึกหน้าบวมข้างนึงไปแล้ว

เหงือกก้อบวมรอบๆเลย ทีแรก ดิฉันคิดว่า เพราะฟันคุด ดิฉันถึงปวดฟัน

ตั้งใจจะไปผ่าฟันคุดแล้วคะ แต่หมอบอกว่าไม่ใช่ มันเกี่ยวกับฟันกรามซี่นั้นต่างหาก

คงติดเชื้อจริงๆ เหมือนที่คุณหมอที่ถอนฟันบอกมาคะ

นอนไม่ได้มาหลายคืนเลย คิดอะไรไม่ออกเลยคะ  

เลยไปเอาน้ำเกลือมาบ้วน ก้อหายนะคะเหมือนมันชาๆ ก้อแค่แป๊ปเดียว  

ดิฉันมีความกังวล มากๆเลยคะ เลยมาปรึกษาคุณหมอหลายต่อหลายคำถาม

คุณหมอ คงไม่ว่าอะไรคะนะที่ถามอะไรมากมาย
และก้อขอบคุณมากๆคะ
ส่งโดย: นกน้อย     114.128.23.*

« ความเห็นที่ #68 เมื่อ: 03/21/10 เวลา 22:44:30 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ไปถอนฟันกรามด้านล่างมาค่ะ ตอนนี้เหลือฟันกรามอยู่ซี่เดียว
อยากทราบว่าถ้าเราไม่จัดฟัน หรือใส่ฟันปลอม จะมีปัญหาอะไรบ้างค่ะ
ส่งโดย: star Email     125.25.149.*

« ความเห็นที่ #69 เมื่อ: 03/26/10 เวลา 11:35:21 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ถอนฟันคุด มา  5 วัน คืนแรกมีกลิ่นปากแบบเน่ามาก เอาเข็มฉีดยาที่ป้อนยาเด็กมาใส่นำเกลือที่ล้างจมูกเด็กล้างในรูแผล  เอาไม้ปันหูแหย่รูเหงือกมันเหม็นมากคะ และในปากชอบเป็นแผลร้อนในหลายแผล   ทุกวันนี้รูแผลยังมีกลิ่น
รบกวนคุณหมอ  บอกวิธีดูแลหน่อยคะ
ส่งโดย: นครปฐม     125.27.223.*

« ความเห็นที่ #70 เมื่อ: 03/26/10 เวลา 18:17:29 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

หมอหนิง ใจดีจังค่ะ อ่านมาตั้งแต่ต้นจนจบ หมอตั้งใจตอบคำถามดีจังเลย ดีกว่าหมอตัวเป็น ๆ ที่เราไปปรึกษาเค้าอีก เชื่อไหมคะ คำตอบที่คุณหมออุตส่าห์มาตอบให้น่ะช่วยแก้ปัญหาให้คนไข้ได้ไม่มากก้อน้อยค่ะ  ขอชมนะคะคุณน่ารักที่สุดในโลก รักษาความดี เหมือนเกลือรักษาความเค็มนะคะ...
ส่งโดย: achi Email     125.27.19.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->