แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 235: อุดฟันมาแล้วเสียวฟันเวลากินขนมกรอบๆ(ไม่ใช่ของเย็นหรือของร้อน)  (จำนวนคนอ่าน 9503 ครั้ง)
« เมื่อ: 06/03/09 เวลา 09:30:29 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

สวัสดีคะ
คือเพิ่งไปอุดฟันมาเมื่อวันที่ 30 พ.ค. ฟันที่อุดเป็นฟันกรามน้อยด้านล่างขวาทั้ง2ซี่
วัสดุอุดฟันที่ใช้เป็นแบบวีเดียวกับฟัน อุดตรงด้านที่ใช้ขบเคี้ยวคะ
(จำได้ว่าฟันผุไม่เยอะ แบบหมอจะไม่อุดให้ด้วยซ้ำ เพราะผุแบบระยะเริ่มเป็นจุดเล้กๆจุดเดียว)
พอวันที่31 ก็กินถั่วเคลือบ รู้สึกเจ็บๆตรงฟันที่อุดจนไม่อยากเคี้ยว เคี้ยวคุกกี้ก็รู้สึกเจ็บฟันแปลกๆ  แต่กินข้าวและน้ำได้ตามปกติคะ (ปกติไม่ค่อยจะกินอะไรเท่าๆไหร่คะ)
วันที่ 2มิ.ย. ซื้อ อาหารเช้าที่เป็นคอนแฟลกมา ก็แกะกิน เคี้ยวๆๆๆ รู้สึกเสียวฟันซี่ทึ่อุดคะ  
ไม่รู้จะทำอย่างไรดี เลยลองใช้เล็บจิกฟัน ปรากฎว่า เสียวฟันจริงๆด้วย เสียวเวลาใช้เล็บจิกฟันเฉพาะตรงที่อุดนะคะ

แปลกใจมากคะ ว่าทำไมถึงเสียวฟันเวลาเคี้ยวของกรอบๆ  
ทานน้ำก็น้ำเย็นที่อยู่ในตู้เย็นได้ปกติแต่ยังไม่ได้สัมผัสกับน้ำแข็งโดยตรง  
คุณหมอพอทราบไหมคะ ว่าเป็นเพราะเหตุใด และแก้ไขอย่างไร

ถ้ากลับไปถามหมอ แล้วหมอเขาให้ทำนู้นทำนี่ เสียตังเพิ่มแล้วไม่หายจะทำยังไงคะ
ส่งโดย: nawari Email     112.142.211.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 06/03/09 เวลา 10:23:02 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

วัสดุอุดฟันที่อุดเอาไว้อาจจะสูงค้ำ น่ะค่ะ ลองกลับไปให้คุณหมอกรอแก้ไข น่าจะหายค่ะ (ไม่น่าเสียเงินเพิ่มค่ะ)

แต่คราวหลังคราวหน้า ไม่ควรเอาเล็บไปจิก ไปแกะ ไปแคะ ไปเกา หาไม้จิ้มฟันไปจิ้มตรงวัสดุอุดฟันนะคะ ไม่ดี Smiley เดี๋ยววัสดุอุดฟันอาจจะร่อนแตก หรือไม่เนื้อฟันดีๆ ก็อาจจะแตกออกมาก็ได้ เช่นกัน
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 06/03/09 เวลา 19:27:59 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ไปหาหมอมาแล้วคะ
หมอก็บอกว่าสูงไป หมอก็กรอฟันที่อุดออกให้ ไม่เสียเงินจริงๆด้วยคะ

หลังจากอุดเสร็จประมาณ 2 ชม. กินข้าวมันไก่ กับก๋วยเตี๋ยวเป็ดไป แต่ยังรู้สึกว่ายังเสียวฟันอยู่นิดๆ ตอนเคี้ยวโดนผัก คะ

แล้วมาส่องกระจกดูฟันที่หมอกรอออกให้ แล้วเอาไม้จิ้มฟันแตะๆ(มันก็ยังเสียวๆอยู่นิดนึง)
เวลากัดฟัน หรือเคี้ยวอะไรที่นิ่มๆ รู้สึกปกติมากคะ  

อุดฟันแล้วสูงค้ำก็พอเข้าใจคะ แต่ไม่เคยอุดฟันมาแล้ว พอไปโดน(ใช้ไม้จิ้มฟันไปจิ้ม)ตรงที่อุดรู้สึก เจ็บๆ เสียวๆคะ แต่ซี่อื่นที่ทำมาในวันเดียวกันไม่เป็นคะ เป็นแค่ฟันกรามน้อย 2 ซี่ที่อยู่ติดกัน เป็นครั้งแรกด้วย เศร้าจัง

แฮะๆ มาอ่านช้าไปหน่อย  

ยังไม่ได้ลองเคี้ยวอะไรกรอบๆเลยคะ ถ้ายังเสียวอยู่ต้องกลับไปให้หมอกรออีกใช่ไหมคะ  หรืออาการจะหายไปเอง

แล้วการที่โดนตรงที่อุด แล้วเสียวเป็นเพราะ ที่อุดสูงไป ต้องกรอออกจนกว่าจะโดนแล้วไม่เจ็บหรอคะ
ส่งโดย: nawari     112.142.209.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 06/03/09 เวลา 20:09:19 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ประมาณนั้นค่ะ

58.64.90.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 07/23/09 เวลา 19:48:52 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

Huhฟันของผมโดนกระเเทกจนคลอน..ฟันแท้....จะทำอย่างไรครับ Huh
ส่งโดย: เพลิง วัดธาตุ Email     119.31.40.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 07/26/09 เวลา 13:01:31 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้าโยกมากที่สุด อาจต้องถอนออก
ถ้าโยกมากแต่ไม่ที่สุด อาจต้องทำการเข้าเฝือกฟัน (หมอจะใช้ลวดยึดฟันที่โยกเข้ากับฟันข้างเคียงเพื่อประคองไว้ รอเวลาประมาณ 4-8 สัปดาห์แล้วสังกตอาการค่ะ)
ถ้าโยกนิดๆ อาจดูอาการไปเรื่อยๆ เดี๋ยวจะแน่นขึ้นได้เอง

ฉะนั้นทางที่ดีที่สุด คือไปหาคุณหมอให้เขาช่วยประเมินดูว่า ฟันโยกของเราอยู่ในระดับไหน อย่างไรก็ตามฟันที่ประสบอุบัติเหตุมักมีปัญหาฟันตาย อาจมีอาการปวดฟัน หรือมีหนองที่ฟันในอนาคตได้ ซึ่งจะต้องรักษาด้วยการรักษารากฟันอีกทีนึงค่ะ ยังไงควรรีบไปหาหมอนะคะ อย่าปล่อยไว้นาน

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 08/20/09 เวลา 12:48:04 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

อุดฟันกรามซี่บนมาค่ะ เมื่อ2วันที่แล้ว แล้ว พอมาทานน้ำเย็นอะคะรู้สึกเสียวฟัน

ค่ะ  ถ้าเป็นแบบนี้ต้องทำอย่างไรค่ะ ต้องไปอุดใหม่รึเปล่าค่ะคุณหมอ

หรือต้องไปกรอฟันอีกรอบค่ะ
ส่งโดย: mim Email     124.121.6.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 08/20/09 เวลา 15:30:20 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เป็นไปได้หลายอย่างค่ะ
- ไม่ได้เป็นอะไร เพราะหลังจากที่อุดฟันแรกๆ อาจมีการเสียวฟันอยู่ได้บ้าง โดยเฉพาะถ้าเป็นฟันผุลึก ก็เหมือนเราเป็นแผลถลอก พอปิดพลาสเตอร์ ก็มีแสบๆ บ้างทำนองนั้น ต้องใช้เวลา อาการก็จะดีขึ้น
- หากการอุดฟันนั้นเป็นการอุดฟันด้วยวัสดุสีเหมือนฟัน จะมีอาการเสียวฟันได้มากกว่าการอุดฟันด้วยวัสดุอะมัลกัม(โลหะ) ค่ะ ซึ่งอาจลองสังเกตอาการไปก่อน หรือไม่งั้น ถ้าเสียวมาก อาจต้องกลับไปหาหมอให้เขาเปลี่ยนวัสดุค่ะ

อาการเสียวฟันเพราะกินน้ำเย็น ไม่ได้บ่งบอกอะไรชัดเจน หากไปหาคุณหมอให้เขาตรวจดูอาจจะช่วยตรวจหาสาเหตุที่ชัดเจนให้ได้นะคะ

ขอให้โชคดีค่ะ

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 04/10/10 เวลา 10:45:46 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

หมอคร้าบ Cry Cry Cry ผมปวดฟันมากเลยอ่ะแลกก้อไม่เท่าไหร่

แต่พอ2-3 วันมา แปร๊บเลยคร้าบ แล้วก้อคลอนด้วยครับ

มันจะเป็นรัยรึป่าวคร้าบ หมอ
ส่งโดย: ต้น Email     125.26.222.*

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 04/10/10 เวลา 13:40:43 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คุณต้นก็คงเป็นโรคมากแล้ว ควรไปหาคุณหมอเพื่อตรวจดู หากรักษาอะไรไม่ได้แล้วก็แนะนำว่าควรถอนออก ไม่งั้นโรคอาจลุกลาม แก้มบวมได้ ช่วงนี้คลินิกต่างๆ ยิ่งจะปิดสงกรานต์ด้วย ควรรีบไปหาหมอนะคะ หมออาจให้รับประทานยาบรรเทาอาการก่อน แต่ยังไงก็ยังดี ควรไปหาคุณหมอเพื่อตรวจดูก่อนนะคะ

58.11.30.*

« ความเห็นที่ #10 เมื่อ: 04/10/10 เวลา 14:49:48 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

โรครัยหรอคับ หมอ Huh

แล้วมัน อันตรายอะป่าวคับ  Embarassed Embarassed
ส่งโดย: ต้น Email     125.26.222.*

« ความเห็นที่ #11 เมื่อ: 04/10/10 เวลา 17:47:48 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

หมายถึงโรคที่เกิดจากฟันน่ะค่ะ (อาการติดเชื้อเป็นหนอง)

58.9.190.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->