แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 232: การนอนหลับกับน้ำลาย  (จำนวนคนอ่าน 23305 ครั้ง)
« เมื่อ: 05/31/09 เวลา 16:02:18 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คือสังเกตุตัวเองบ่อยครั้ง พบว่า เวลาตื่นมา จะมีน้ำลายอยู่ในปากทุกครั้ง คือนอนอมน้ำลายนะคะ

แต่ถ้านอนเอาแก้มมาพิงไหล่ หรือเอามือมาวางตรงหมอนแล้วเอาแก้มลงไปทับมือ น้ำลายจะไหลออกมาเป็นบางครั้ง

คุณหมอพอทราบไหมคะว่า อะไรเป็นสาเหตุที่ทำให้ นอนอมน้ำลาย
คือดิฉันเห็นคนอื่นตื่นมาก็สามารถพูดได้เลย แต่ตัวดิฉันเองต้องวิ่งไปบ้วนน้ำลายทิ้งก่อนทุกครั้ง

มีวิธีป้องกันและแก้ไขไหมคะ
ส่งโดย: nawari     124.157.141.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 05/31/09 เวลา 18:42:05 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ตอนเรานอนหลับ เราย่อมไม่รู้สึกตัวว่าเราทำอะไรอยู่ กล้ามเนื้อทุกส่วนจะหย่อน ขากรรไกรก็หย่อน บางคนเลยน้ำลายย้อย แต่โดยธรรมชาติแล้วคนเราจะนอนเป็นช่วงๆ 30 นาทีบ้าง 45 นาทีบ้าง 1-2 ชั่วโมงบ้าง คนเราจะรู้สึกตัว เพื่อพลิกตัว หรือขยับตัว (ถ้าคนเราไม่ขยับตัว อาจทำให้เกิดแผลกดทับเพราะน้ำหนักตัวเรากดผิวหนังตรงนั้น ที่พบในคนไข้ที่เป็นอัมพาต)

ฉะนั้น เมื่อเรารู้สึกตัวยามค่ำคืน ก็พยายามปิดปากเมื่อรู้สึก ถ้าน้ำลายในปากมี คนเราก็จะกลืนน้ำลายโดยอัตโนมัติ ทำบ่อยๆ ฝึกไปเรื่อยๆ เดี๋ยวก็ชิน ก็จะไม่มีน้ำลายย้อยเต็มปาก อีกค่ะ Smiley
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.64.95.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 05/31/09 เวลา 23:32:33 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

หมายความว่า เวลาเรานอนส่วนมากทุกคนจะมีน้ำลายใช่ไหมคะ
และเมื่อรู้สึกตัว ก็จะกลืนน้ำลายของตนเองโดยอัตโนมัติ
เมื่อตื่นเช้ามาก็จะไม่พบว่านินอมน้ำลายอยู่
(แต่โดนส่วนตัวคงหลับสนิทตลอดคืน จึงมารู้สึกตัวตอนเช้าที่ตื่น ว่าอมน้ำลายคะ)

การนอนอมน้ำลายทำให้ แบคทีเรียในช่องปากเจริญเติบโตไวกว่าปกติหรือไม่คะ
หมายถึงฟันอาจจะผุหรือมีคราบมากกว่าคนไม่นอนอมน้ำลายนะคะ

งั้นเรื่องนี้ก็ไม่เกี่ยวกับการแปรงฟันไม่สะอาดใช่ไหมคะ *-*  

คุณหมอพอทราบไหมคะ ว่า จะซื้อที่ย้อมสีฟัน,เม็ดสีย้อมคราบฟัน ซื้อที่ไหนค่ะ อยากจะตรวจว่าเวลาเราแปรงฟัน แปรงสะอาดรึยังคะ หาซื้อตามร้านขายยา กับร้านทำฟัน ไม่มีสักร้านเลยคะ

ขอบคุณมากๆคะ
ส่งโดย: nawari     124.157.137.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 06/01/09 เวลา 07:14:31 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

น้ำลายมีการหลั่งตลอดเวลา แต่ตอนกลางคืนน้ำลายจะไหลน้อยกว่าตอนกลางวัน

ถ้ามีน้ำลายในช่องปากมากพอที่จะกลืนได้ ร่างกายจะกลืนน้ำลายเองเป็นอัตโนมัติ ลองสังเกตจากตอนกลางวันดูก็ได้ค่ะ เหมือนกัน

ลองสังเกตดูว่าเป็นความรู้สึกส่วนตัวหรือเปล่าที่ไม่อยากกลืนน้ำลาย

เป็นไปไม่ได้ที่คนเราจะหลับสนิทจนไม่ขยับตัวเลยสักครั้งในเวลากลางคืน เพราะอย่างที่หมอบอกว่า หากร่างกายเราไม่ขยับ จะทำให้น้ำหนักกดลงบนจุดใดจุดหนึ่งของร่างกายมากกว่าปกติ โดยเฉพาะตรงที่นูนๆ ของร่างกายเช่น หลัง ก้น การที่น้ำหนักลงบนจุดใดจุดหนึ่งมากกว่าปกติ จะให้เกิดแผลชนิดหนึ่งเรียกว่า แผลกดทับ ฉะนั้นร่างกายก็จะตอบสนองโดยอัตโนมัติ ให้มีการขยับ หรือตื่นเป็นระยะๆ ในระหว่างนอนค่ะ

ปกติในเวลากลางคืน เนื่องจากน้ำลายจะไหลน้อยกว่าตอนกลางวัน น้ำลายมีหน้าที่พัดพาเชื้อแบคทีเรียออกจากช่องปากได้ ฉะนั้นเมื่อน้ำลายไหลน้อยจึงพบว่า เวลากลางคืน เชื้อแบคทีเรียจะเจริญได้ดีกว่าตอนกลางวัน

หรือจะมองในอีกแง่ ถ้าหนูเป็นคนมีน้ำลายมากก็น่าจะดี

ไม่น่าเกี่ยวกับการแปรงฟันไม่สะอาด ลองสังเกตตัวเองดูว่าทำไมตนเองจึงมีพฤติกรรมเช่นนั้นและจะได้แก้ไข

สามารถทำเองได้ง่ายๆ โดยไปซื้อสีผสมอาหารสีแดง ตามร้ายขายอุปกรณ์ประกอบอาหารต่างๆ ซองหนึ่งไม่กี่บาทแต่ปริมาณเยอะมาก ผสมตามสัดส่วนที่ระบุไว้ข้างซอง ผสมน้อยๆ แค่พอใช้ก็พอค่ะ ไม่ต้องมาก เพราะจริงๆ มันจะผสมกับน้ำได้เป็นลิตรๆ เลย ซึ่งมากเกินไป ผสมนิดนึงไว้ใช้ก็พอ หากรู้สึกว่าสีเข้มเกินไปก็เติมน้ำ ถ้ารู้สึกว่าสีจางเกินก็เติมผงสีเพิ่ม ทำใส่ขวดเล็กๆ เก็บไว้ใช้ เวลาจะใช้ก็เอาสำลีชุบและป้ายๆ ที่ฟันน่ะค่ะ

ลองดูนะคะ

58.64.95.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 09/05/09 เวลา 10:55:01 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

บ้วนปากตอนเช้าทำไมเป็นสีแดงๆเหมือนคราบเลือดเลยบางทีเหมือนเป็นเศษเลือด... .........กลุ้มใจใครก็ได้ช่วยตอบหน่อยค่ะ >:( >:(
ส่งโดย: ขี้สงสัย Email     125.26.68.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 09/05/09 เวลา 10:58:17 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ทำไมน้ำลายตอนเช้าเป็นสีแดงเหมือนเลือดตอบหน่อย
ส่งโดย: อยากรู้     125.26.68.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 09/05/09 เวลา 19:08:55 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

น่าจะเป็นโรคเหงือกอักเสบนะคะ ควร
น่าจะเป็นโรคเหงือกอักเสบค่ะ ควรไปหาคุณหมอเพื่อขูดหินปูนค่ะ จากนั้นก็ต้องหมั่นดูแลรักษาความสะอาดช่องปากให้ดี ต้องแปรงฟันอย่างถูกวิธี และใช้ไหมขัดฟันเป็นประจำ ค่ะ

58.64.94.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->