แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 229: ช่วยด้วยค่ะ ปัญหาจากการผ่าฟันคุด  (จำนวนคนอ่าน 63677 ครั้ง)
« เมื่อ: 05/28/09 เวลา 12:30:52 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

สวัสดีค่ะ คุณหมอหนิง คือว่าหนูพึ่งไปผ่าฟันคุดมา 3 ซี่ คือ ข้างบน ซ้าย ขวา
แล้วข้างล่างขวา  แต่ข้างบนซ้าย รู้สึกว่าไม่มีความเจ็บปวดแล้วบวมเลย เหมือนปรกติ แต่ทำไมข้างขวาทั้งข้างบน และข้างล่าง มันบวมจังค่ะหนูไม่แน่ใจว่ามันผิดปรกติหรือเปล่าค่ะ (ผ่าวันที่ 24 พค ตอน 6 โมงเย็นค่ะ) แล้วอีกอย่างเหมือนว่าจะเป็นแผลร้อนในและบวม ตรงบริเวณที่ผ่าฟันคุดข้างขวา(ทั้งข้างบนและข้างล่าง) ทำให้หนูยิ่งเจ็บเข้าไปใหญ่ มันจะเกี่ยวกับเหล็กจัดฟันมั้ยค่ะ เพราะหนูจัดฟันอยู่

อ๊อออ อีกอย่างค่ะ หนูรู้สึกว่าแผลที่เย็บผ่าฟันคุดข้างล่างขวา มันเปิดอ่ะค่ะ และเจ็บจี๊ดๆ เวลามีเศษอาหารหลงเข้าไป  แล้วดูเหมือนเนื้อบริเวณนั้นสีจะออกซีดๆ มันจะเป็นหนองก่อนตัดไหมหรือเปล่าค่ะ  

ช่วยตอบด้วยนะค่ะ  พิมพ์ซะเยอะเชียว  

ขอบพระคุณมากๆค่ะ คุณหมอหนิงคนสวย แล้วน่ารัก
ส่งโดย: หนอนน้อย Email     125.26.251.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 05/28/09 เวลา 14:03:15 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

- การถอนฟันแต่ละซี่ไม่จำเป็นต้องมีอาการเหมือนกันเสมอไป เพราะมีปัจจัยหลายอย่าง เช่น ถอนง่าย ถอนยาก ตำแหน่งของฟัน สภาพกระดูก,เหงือก อาการของโรคก่อนที่จะมารักษา รวมทั้งภายหลังการถอนฟันก็ยังขึ้นกับการดูแลรักษา นำปฏิบัติตน ฯลฯ
- การมีเหล็กดัดฟันในช่องปาก ทำให้การดูแลรักษาความสะอาดยากขึ้น เหล็กอาจไปรั้งหรือเกี่ยวริมฝีปากทำให้เป็นแผลง่าย คนไข้จึงควรระมัดระวังและหมั่นดูแลรักษาความสะอาดในช่องปากให้ดี
- ข้อสังเกต การผ่าฟันคุดขณะที่จัดฟันอยู่เป็นเรื่องยุ่งยากทั้งกับหมอและคนไข้ โดยปกติ ถ้าฟันเริ่มโผล่มาใน่ช่องปาก หมอก็จะแนะนำให้ถอนออกก่อนที่จะติดเครื่องมือ แต่ถ้าโชคร้าย ฟันเพิ่งมาโผล่ตอนที่เริ่มจัดฟันไปแล้ว อันนี้ก็ช่วยไม่ได้ ก็ต้องแก้ปัญหากันไปค่ะ
- บางที แผลเย็บอาจสามารถเย็บให้ติดสนิทได้ มันก็จะมีรูเล็กๆ ทั้งนี้ก็แล้วแต่สภาพของบาดแผล หมอไม่ได้เป็นผู้รักษา ไม่รู้แผลคุณเป็นอย่างไร ก็คงได้แต่เดาเอา
- เรื่องเศษอาหารควรดูแลความสะอาดให้ดี บ้วนปากแรงๆ ทุกครั้งหลังอาหาร เพราะถ้าเศษอาหารตกลงไปในรูแผล แผลจะหายช้า เกิดการอักเสบ และมีกลิ่นได้ง่าย
- เนื้อเหงือกที่สร้างขึ้นมาใหม่ๆ จะมีสีซีดก่อนค่ะ จากนั้นจะค่อยๆ มีสีชมพูขึ้นเพราะเส้นเลือดเริ่มมาก่อร่างสร้างตัว ขอให้ใจเย็นๆ และดูแลเรื่องความสะอาดให้ดี
- เรื่องเป็นหนอง ก็ต้องดูหลายๆ อย่างประกอบ เช่น มีไข้ มีการติดเชื้อ ปวดแผล บวมแดง แสบร้อนแผล ฯลฯ คงบอกไม่ได้ตรงนี้ ต้องให้คุณหมอตัวเป็นๆ ช่วยตรวจ ข้อสังเกตคือ ถ้ามีการติดเชื้อก็จะเป็นทั้งร่างกายและมักจะเป็นหลังจากถอนฟันไปแล้ว 3 วัน แต่ถ้าคนไข้ปฏิบัติตัวตามปกติ รับประทานยาตามที่หมอสั่ง ก็ไม่น่าเป็นอะไร
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 05/28/09 เวลา 16:00:00 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คือที่หนูบอกว่าแผลเปิด คือเปิดรูประมาณ 3 มิล อ่ะค่ะ มันจะเป็นอะไรมากไหมค่ะ  

เพราะดูเพิ่งผ่าได้ 4 วันเอง  แต่ตอนผ่าใหม่ๆไม่เห็นมีรูเลยค่ะ  แล้วปรกติเนื้อส่วนที่ผ่าจะ เป้นปรกติเหมือนเดิมต้องใช่เวลาประมาณเท่าไหร่ค่ะ เพราะหนูกลัวแผลซีกถ้าเกิดว่ากินอะไรที่ต้องเคี้ยว  

ขอรบกวนพี่หมอหนิงอีกรอบนะค่ะ  

ขอบคุณค่ะ
ส่งโดย: หนอนน้อย Email     125.26.251.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 05/28/09 เวลา 16:46:39 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

หมอตอบไม่ได้ว่าผิดปกติหรือเปล่า เพราะไม่ได้เห็นสภาพก่อนรักษา ระหว่างรักษา หลังรักษา

รูนั้นอาจเคยมีฟันอยู่ เมื่อตอนนี้ไม่มีฟันแล้ว จึงเป็นรู ไหมที่หมอเย็บให้อาจไม่สามารถรั้งให้แผลติดกันได้ เนื้อหนังคนเราไม่เหมือนตะเข็บเย็บผ้า

หรือถ้าโชคร้าย ไหมหลุด ทำให้เกิดรูขึ้น อันนี้หมอก็ไม่สามารถคาดเดาได้ ดังที่กล่าวว่า หมอไม่ได้รักษาหนู ไม่ได้เห็นหน้าหนูเลยด้วยซ้ำ

ปกติแผลถอนฟัน มันจะเป็นรูอย่างงั้นอยู่นานค่ะ เป็นเดือนๆ รูแผลถอนฟัน จะไม่ประสานกันเหมือนสะพานเชื่อมติดกัน แต่รูแผลถอนฟันจะหายแบบว่า ตื้นขึ้นเรื่อยๆ จากก้นแผลจนถึงปากแผล ใช้เวลานานเลยค่ะ ฉะนั้นเมื่อไปตัดไหมแล้ว ก็ต้องพยายามแปรงฟัน และบ้วนปากหลังมื้ออาหารป้องกันเศษอาหารตกลงไปในรูแผล เดี๋ยวแผลจะหายช้าค่ะ

เรื่องแผลฉีก ก็ต้องระมัดระวังในการเคี้ยวอาหารน่ะค่ะ โดยเฉพาะในช่วงแรกๆ แบบนี้
 Smiley Smiley

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 05/28/09 เวลา 18:04:05 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอบคุณมากค่ะคุณหมอที่เข้ามาตอบ

แต่ยังไงหนุก็ต้องระวังแน่นอนค่ะ  

ผ่านมาหลายวันแล้วหนูยังกินดจ๊กอยู่เลย เพราะว่ากลัว

แล้วอมเกลือนิ ต้องอมอีกนานเท่าไหร่ค่ะ  

อมเกลือทีไรรู้สึกว่า แสบเข้าไปถึงข้างในรูเลยค่ะ  

ตอบอีกนิดนะค่ะ  

ขอบคุณค่ะ
ส่งโดย: หนอนน้อย     125.26.251.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 05/28/09 เวลา 18:09:15 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

วิธีการทำน้ำเกลือสำหรับบ้วนปาก คือ ผสมเกลือ 1 ช้อนชากับน้ำ 1 แก้ว แล้วบ้วนปาก ตอนเช้า หรือหากสามารถเตรียมบ้วนปาก หลังมื้ออาหารได้ ก็ทำค่ะ แต่ก็ไม่สะดวกก็บ้วนน้ำเปล่าก็ได้

คงไม่ถึงกับต้องอมเกลือเป็นคำๆ หรอกนะคะ Smiley

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 05/28/09 เวลา 20:19:10 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

แล้วต้องอมน้ำเกลือไปอีกนานแค่ไหนค่ะหมอหนิง  

อมน้ำยาป้วนปากแทนได้ไหมค่ะ
ส่งโดย: หนอนน้อย     125.26.251.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 05/28/09 เวลา 20:24:48 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

อ๊ออออ  

อีกอย่างหนึ่งค่ะ เป็นร้อนในทำอย่างไรหายค่ะ  

ตอนนี้ปวดทั้งแผลผ่าฟันคุด  

ปวดทั้งร้อนในที่มันขึ้นข้างๆแผลผ่าฟันคุด  2 จุด  

แล้วยังมีที่ใต้โคนลิ้นอีกค่ะ ทำยังไงถึงจะหายเร็วค่ะ  

รบกวนอีกแล้วนะค่ะ

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 05/28/09 เวลา 20:37:37 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 05/28/09 เวลา 20:19:10, หนอนน้อย wrote:
แล้วต้องอมน้ำเกลือไปอีกนานแค่ไหนค่ะหมอหนิง  

อมน้ำยาป้วนปากแทนได้ไหมค่ะ

ควรบ้วนปากทุกครั้งหลังมื้ออาหาร ระวังอย่าให้เศษอาหารตกลงไป ส่วนจะบ้วนด้วยน้ำเกลือ หรือไม่แล้วแต่สะดวก เรื่องระยะเวลา แล้วแต่สะดวกเช่นกัน ถ้ารู้สึกว่ายังระคายก็อาจจะบ้วนต่อ ถ้าโอเคดีแล้ว ก็ไม่จำเป็น ความจำเป็นจะน้อยลงอีกหลังจากตัดไหมไปแล้ว

น้ำยาบ้วนปาก ไม่จำเป็น แต่ก็แล้วแต่ชอบค่ะ

on 05/28/09 เวลา 20:24:48, หนอนน้อย wrote:
อ๊ออออ  

อีกอย่างหนึ่งค่ะ เป็นร้อนในทำอย่างไรหายค่ะ  

ตอนนี้ปวดทั้งแผลผ่าฟันคุด  

ปวดทั้งร้อนในที่มันขึ้นข้างๆแผลผ่าฟันคุด  2 จุด  

แล้วยังมีที่ใต้โคนลิ้นอีกค่ะ ทำยังไงถึงจะหายเร็วค่ะ  

รบกวนอีกแล้วนะค่ะ

ร้อนใน ยังไม่ทราบสาเหตุแน่ชัด เชื่อว่าเกิดได้จากหลายปัจจัย เช่น การขาดน้ำ ขาดวิตามิน ฮอร์โมน ความเครียด ฯลฯ ฉะนั้นการป้องกัน จึงเน้นที่ ให้ดื่มน้ำมากๆ รับประทานอาหารครบ 5 หมู่ วิตามินซี ไม่เครียด ขับถ่ายสะดวก แผลร้อนในจะน้อย

ส่วนการรักษานั้นแผลร้อนในสามารถหายได้เอง ภายใน 2 สัปดาห์ แต่ถ้ามีอาการเจ็บมาก ก็ให้หายามาทา เช่น ยา kenalog เป็นต้น บางทียาทาเหล่านี้จะผสมยาชาอ่อนๆ ไว้ด้วย ช่วยให้ไม่เจ็บแผล

คนที่จัดฟัน ปากมักจะไปเกี่ยวกับเครื่องมือบ่อยๆ ก็น่าลำบากนะคะ แต่มันคงหลีกเลี่ยงยาก และแต่ละคนต้องหาเทคนิคในการเคี้ยว ในการขยับปากกันเองค่ะ Smiley

58.64.93.*

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 05/28/09 เวลา 21:57:39 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

หมอหนิงค่ะ  

แล้วอย่างงี้เมื่อไหร่จะสามารถ ดื่มแอลกอฮอล ได้ค่ะ  

เพื่อว่ามีเหตุฉุกเฉินที่ต้องกินอ่ะค่ะ  

« ความเห็นที่ #10 เมื่อ: 05/28/09 เวลา 22:22:31 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เมื่อรู้สึกว่าแผลหายดีแล้วเมื่อไหร่ อยากรับประทานก็รับประทานได้ค่ะ ถึงแม้ว่าแอลกอฮอล์จะไม่ได้มีผลต่อแผลโดยตรง แต่การรับประทานแอลกอฮอล์ก็ไม่ดีต่อสุขภาพอยู่แล้วนะคะ

58.64.93.*

« ความเห็นที่ #11 เมื่อ: 06/08/09 เวลา 09:59:59 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

สวัสดีค่ะ
ตอนนี้หนูกำลังรอที่จะผ่าฟันคุดอยู่น่ะค่ะ รู้สึกว่าเหงือกบวมๆหายๆอยู่หลายครั้งแล้ว แต่ไม่เคยได้ไปหาหมอ แต่ตอนนี้เหงือกมันบวมมากจนหน้าบวมตามไปด้วย เมื่อวานเพิ่งไปหาคุณหมอมา คุณหมอบอกว่าต้องรอให้หายปวด และหายบวมมากกว่านี้ก่อนถึงจะผ่าได้ แล้วก้อจ่ายยาแก้ปวดกับแก้อักเสบมา แต่หนูทานยาแก้ปวดไปตั้ง2เม็ดต่อครั้ง ก้อยังไม่หายปวดเลย อยากถามคุณหมอว่ามีวิธีไหนทำให้หายปวดบ้างมั๊ยคะ (ให้หน้าบวมน้อยลงด้วยค่ะ)

ขอบคุณคุณหมอล่วงหน้าด้วยค่ะ
ส่งโดย: หนูน้อยปวดฟัน     58.8.91.*

« ความเห็นที่ #12 เมื่อ: 06/08/09 เวลา 10:11:23 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

อ้อ อยากถามคุณหมออีกอย่างคือ หนูรู้สึกว่าเหมือนฟันด้านบนจะขึ้นทั้ง2ข้างแล้วเหมือนกันค่ะ แต่ไม่แน่ใจว่าจะเป็นฟันคุดรึป่าว เคยผ่ามาแล้วครั้งนึง รู้สึกว่าหลังจากผ่าแล้วฟันด้านขวาล่างไปแล้ว ฟันขวาบนก้อไม่มีปัญหาอีก ไม่ปวดปกติดี แบบนี้ควรให้คุณหมอเอ็กซเรย์ดูด้วยมั๊ยคะ เพราะไม่อยากผ่ากลัวเจ็บค่ะ
ส่งโดย: หนูน้อยปวดฟัน     58.8.91.*

« ความเห็นที่ #13 เมื่อ: 06/08/09 เวลา 10:34:25 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 06/08/09 เวลา 09:59:59, หนูน้อยปวดฟัน wrote:
สวัสดีค่ะ
ตอนนี้หนูกำลังรอที่จะผ่าฟันคุดอยู่น่ะค่ะ รู้สึกว่าเหงือกบวมๆหายๆอยู่หลายครั้งแล้ว แต่ไม่เคยได้ไปหาหมอ แต่ตอนนี้เหงือกมันบวมมากจนหน้าบวมตามไปด้วย เมื่อวานเพิ่งไปหาคุณหมอมา คุณหมอบอกว่าต้องรอให้หายปวด และหายบวมมากกว่านี้ก่อนถึงจะผ่าได้ แล้วก้อจ่ายยาแก้ปวดกับแก้อักเสบมา แต่หนูทานยาแก้ปวดไปตั้ง2เม็ดต่อครั้ง ก้อยังไม่หายปวดเลย อยากถามคุณหมอว่ามีวิธีไหนทำให้หายปวดบ้างมั๊ยคะ (ให้หน้าบวมน้อยลงด้วยค่ะ)

ขอบคุณคุณหมอล่วงหน้าด้วยค่ะ

ต้องใจเย็นๆ ค่ะ กินยา ก็ต้องรอให้ยามันออกฤทธิ์บ้าง ปกติการกินยาออกฤทธิ์เต็มที่ต้อง 3-5 วัน ควรดูแลรักษาความสะอาดช่องปากให้ดี จำนวนเชื้อโรคในช่องปากจะได้ลดลงค่ะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ Smiley

on 06/08/09 เวลา 10:11:23, หนูน้อยปวดฟัน wrote:
อ้อ อยากถามคุณหมออีกอย่างคือ หนูรู้สึกว่าเหมือนฟันด้านบนจะขึ้นทั้ง2ข้างแล้วเหมือนกันค่ะ แต่ไม่แน่ใจว่าจะเป็นฟันคุดรึป่าว เคยผ่ามาแล้วครั้งนึง รู้สึกว่าหลังจากผ่าแล้วฟันด้านขวาล่างไปแล้ว ฟันขวาบนก้อไม่มีปัญหาอีก ไม่ปวดปกติดี แบบนี้ควรให้คุณหมอเอ็กซเรย์ดูด้วยมั๊ยคะ เพราะไม่อยากผ่ากลัวเจ็บค่ะ

ถ้าให้คุณหมอตรวจดู ก็น่าจะทราบว่ามีฟันซี่ดังกล่าวอยู่หรือเปล่า ซึ่งปกติถ้ามีก็ควรจะถอนออกทั้งหมดค่ะ ถ้าหมอตรวจไม่เห็น ก็อาจต้องใช้วิธีถ่ายเอ็กซเรย์ช่วยดูค่ะ  

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #14 เมื่อ: 07/03/09 เวลา 15:07:55 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

หลังผ่าฟันคุดกี่วันถึงตัดไหมได้คะ
ส่งโดย: โม     125.26.249.*

« ความเห็นที่ #15 เมื่อ: 07/03/09 เวลา 15:58:43 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ประมาณ 7 วันค่ะ

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #16 เมื่อ: 07/06/09 เวลา 01:43:18 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

หมอค่ะทีว่าตัดไหมเนี้ยะ.......ต้องรอนานถึง7วันเลยเหรอค่ะ

พอดีว่าหนูกลับมาต่างจังหวัดแล้วปวดฟันมากสงสัยจะเป็นฟันคุด

แล้วหยุดไม่กี่วันเองก็ต้องตัดกรุงเทพแล้ว

อย่างงี้ทำไงให้รวดเร็วและปลอดภัยดีค่ะ
ส่งโดย: บูล     118.172.231.*

« ความเห็นที่ #17 เมื่อ: 08/09/09 เวลา 10:43:08 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

สวัสดีครับ....ผมเพิ่งไปผ่าฟันคุดมาเมื่อวันที่8สค.ตอน16.30ไม่ปวดเลยกินยาต ามหมอสั่งแต่ตื่นเช้ามาดูแผลตอนเช้าคล้ายหนองเลยครับขาวๆขุ่นๆต้องทำไงดีครั บ...
ส่งโดย: แจ๊ก Email     125.24.165.*

« ความเห็นที่ #18 เมื่อ: 08/09/09 เวลา 19:23:05 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ผ่าฟันคุดซีกด้านล่างมาได้ 3 วันแล้วค่ะ มีอาการบวมมากเลยค่ะ
ต้องทำอย่างไรดีคะ
ส่งโดย: ปลาต่อน     125.26.25.*

« ความเห็นที่ #19 เมื่อ: 08/09/09 เวลา 20:51:51 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 07/06/09 เวลา 01:43:18, บูล wrote:
หมอค่ะทีว่าตัดไหมเนี้ยะ.......ต้องรอนานถึง7วันเลยเหรอค่ะ

พอดีว่าหนูกลับมาต่างจังหวัดแล้วปวดฟันมากสงสัยจะเป็นฟันคุด

แล้วหยุดไม่กี่วันเองก็ต้องตัดกรุงเทพแล้ว

อย่างงี้ทำไงให้รวดเร็วและปลอดภัยดีค่ะ

ก็ไปตัดไหมกับคุณหมอที่กรุงเทพฯ แทนก็ได้ค่ะ
on 08/09/09 เวลา 10:43:08, แจ๊ก wrote:
สวัสดีครับ....ผมเพิ่งไปผ่าฟันคุดมาเมื่อวันที่8สค.ตอน16.30ไม่ปวดเลยกินยาตามหมอสั่งแต่ตื่นเช้ามาดูแผลตอนเช้าคล้ายหนองเลยครับขาวๆขุ่นๆต้องทำไงดีครับ...

น่าจะเป็นเนื้อเหงือกใหม่ๆ ที่กำลังสร้างขึ้น สีจะขาวๆ ซีดๆ  

หรืออาจจะเป็นคราบเศษอาหาร คราบจุลินทรีย์  

หมอไม่สามารถบอกอะไรได้มาก เพราะไม่ได้ตรวจช่องปากคุณ ก็ได้แต่จินตนาการไปตามที่น่าจะเป็น แต่หนองจะไม่เกิดภายในวันแรกแน่ๆ ใจเย็นๆ

พยายามรักษาความสะอาดช่องปากให้ดี ทานยาตามที่หมอสั่ง ไม่น่ามีปัญหาอะไรค่ะ

on 08/09/09 เวลา 19:23:05, ปลาต่อน wrote:
ผ่าฟันคุดซีกด้านล่างมาได้ 3 วันแล้วค่ะ มีอาการบวมมากเลยค่ะ
ต้องทำอย่างไรดีคะ

ไม่แน่ใจว่ามีการอักเสบหรือติดเชื้อตกค้างอะไรหรือเปล่า อาการบวมเป็นมากขึ้นหรือเปล่า มีไข้ ด้วยหรือเปล่า  

ถ้าเป็นอาการแก้มบวม แต่ไม่ได้มีอาการอย่างอื่น แนะนำให้รับประทานยาตามที่คุณหมอสั่งให้ครบ เรื่องแก้มบวมนั้นให้หาผ้าอุ่นมาประคบจะช่วยให้ระบบไหลเวียนโลหิตดีขึ้น และหายได้ไว  

แต่ถ้ามีอาการติดเชื้อหรือรู้สึกร่างกายดูอ่อนแอลง รู้สึกผิดปกติมากขึ้น แนะนำให้กลับไปหาคุณหมอที่รักษา เขาจะตรวจดูได้ว่ามีความผิดปกติอะไรเกิดขึ้นหรือเปล่า เขาจะได้ช่วยแก้ปัญหาให้ค่ะ

58.64.93.*

« ความเห็นที่ #20 เมื่อ: 08/15/09 เวลา 20:48:00 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

สวัสดีครับคุณหมอ.....วันนี้ผมไปถอนฟันมาอีก2ซี่บน4/4กลับมาได้1 ชม.ก็เอาผาก๊อดออกนึกว่าเลือดหยุดไหลไปแล้วแล้วนอนไปประมาณ5 ชม.ตื่นมาเลือดยังไหลอยู่เลยครับซึมออกมาเลื่อยทั้งสองด้านเลยผมไม่รู้ทำไงเ ลยกัดผ้าก๊อดไปใหม่.........เรียนคุณหมอถ้ายังไม่หยุดอีกผมควรทำไงดีครับคลิ นิกก็ปิดแล้ว.......หมอหนิงช่วยด้วยครับ
ส่งโดย: แจ๊ก Email     125.24.150.*

« ความเห็นที่ #21 เมื่อ: 08/15/09 เวลา 21:33:49 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ปัญหาส่วนใหญ่ที่พบ คือ คนไข้มักกัดผ้าไม่นานพอ ถ้าพยายามแข็งใจ กัดผ้าแน่นๆ นานอย่างน้อย 2 ชั่วโมง เลือดน่าจะหยุดดี หรืออย่างน้อยก็แค่รู้สึกมีกลิ่นเลือดจางๆ อยู่ในปาก พยายามอย่าดูด อย่าเม้ม อย่าเลีย อย่าแคะ อย่าเกาแผล อย่าบ้วนน้ำลาย ซึ่งจะยิ่งกระตุ้นให้เลือดออกมากขึ้น เวลากัดผ้าก๊อซ มักรู้สึกว่าเลือดชุ่มผ้าแล้วก็เลยเอาผ้าออกหรือเปลี่ยนผ้าใหม่ จริงๆ แล้ว ผ้าชุ่มเลือดแต่ไม่เป็นอะไรค่ะ สามารถกัดต่อไปเรื่อยๆ ได้ การเปลี่ยนผ้าบ่อยๆ ก็เป็นการดึงเลือดใหม่ๆ ให้ออกมาเช่นกัน

เชื่อว่าถ้าปฏิบัติตนถูกต้อง น่าจะเลือดหยุดไหลดี หรืออย่างน้อยน่าจะผ่านคืนนี้ไปได้ หรือหากเลือดไหลมาก ไปโรงพยาบาลใกล้บ้าน ที่ห้องฉุกเฉินน่าจะพอมีผ้าก๊อซให้กัดหรือดูแลเบื้องต้นได้ค่ะ

202.80.229.*

« ความเห็นที่ #22 เมื่อ: 09/03/09 เวลา 19:24:36 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ถ้าเผลอไปบ้วนปากด้วยน้าก่อน 6 ช ม  หลังการถอนฟัน  จะเกิดปัญหาอะไรบ้างครับ. หมอ
ส่งโดย: ปิยวิทย์ Email     58.8.117.*

« ความเห็นที่ #23 เมื่อ: 09/03/09 เวลา 19:48:59 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เกรงว่าการบ้วนปากจะไปดึงเอาสะเก็ดเลือดที่ควรจะปิดแผลออก ทำให้แผลหลุดลอกและเลือดจากออกซ้ำ  

ถ้าเป็นไปได้ก็อย่าเพิ่งบ้วนเลยนะคะ

58.64.90.*

« ความเห็นที่ #24 เมื่อ: 09/05/09 เวลา 17:07:04 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

หมอค่ะเพิ่มไปผ่าฟันคุดมาค่ะเมื่อวานนี้เองตอน8.30ผ่าเสร็จตอน10.30แล้วหมอบ อกว่าผ่าอยากมากเพราะรากมันงอตอนนี้ปวดมากบางครั้งยังมีเลือดออกมาอยู่เลยค่ ะตอนกินอาหารก็ปวดมากเลยควรทำอยากไรดีค่ะบางครั้งเหมือนเคี้ยวไหมเลยค่ะ
ส่งโดย: ต่าย Email     118.172.144.*

« ความเห็นที่ #25 เมื่อ: 09/05/09 เวลา 19:13:07 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ในวันแรกนี้ ให้ประคบแก้มด้วยผ้าห่อน้ำแข็งจะช่วยให้เลือดหยุดดี (ส่วนวันต่อไปให้ประคบด้วยผ้าอุ่น) พยายามอย่าไปกระทบกระเทือนแผลมาก ไม่ควรขยับปากบ่อย ให้แผลอยู่นิ่ง การรับประทานอาหาร อาจต้องรับประทานของนิ่มๆ หรือทานนมก่อน อาการดีขึ้นก็ค่อยรับประทานอาหารที่แข็งขึ้น  รู้สึกเหมือนเคี้ยวไหม อาจรู้สึกได้ ไม่ต้องตกใจ ไม่น่ามีอะไร  

ควรรับประทานยาแก้อักเสบตามที่คุณหมอสั่งจนหมด ส่วนยาแก้ปวดก็รับประทานถ้าปวด ระยะเวลาตามที่หมอสั่ง

อื่นๆ ก็ตามนี้ค่ะ

ข้อควรปฏิบัติหลังการถอนฟันและผ่าฟันคุด

1. ห้ามบ้วนน้ำลายหรือบ้วนปาก
   2. กัดผ้าก๊อซไว้ 1ชั่วโมง แล้วจึงนำผ้าออก ถ้าเลือดไม่หยุดไหล ให้กัดผ้าต่ออีกประมาณ 30 นาที
   3. อย่าดูดแผล
   4. การมีเลือดซึมจากแผลหรือน้ำลายปนเลือด ถือว่าเป็นปกติ
   5. สามารถ ประคบน้ำแข็งบริเวณแก้มข้างที่ทำการรักษา ทุก 10-15 นาที ภายใน6-8ชั่วโมงแรก หลังจากนั้นควรประคบเย็นในช่วง 2วันถัดมา และเปลี่ยนเป็นประคบน้ำอุ่นในวันที่ 3 จนกระทั่งหายบวม
   6. ควรรับประทานอาหารเหลว หรืออาหารอ่อนในช่วงแรก แต่ก็สามารถทานอาหารปกติได้ถ้าไม่มีผลกระทบกระเทือนต่อบริเวณแผล
   7. ไม่ควรงดมื้ออาหาร
   8. เมื่อรับประทานอาหารเสร็จแล้ว ควรดื่มน้ำสะอาดตาม
   9. ไม่ควรบ้วนปากหรือแปรงฟันในวันที่ผ่าตัดหรือถอนฟัน
  10. รับประทานยาตามแพทย์สั่ง และพักผ่อนอย่างเพียงพอ
  11. หลังผ่าตัดในวันรุ่งขึ้นให้เริ่มแปรงฟันและอมบ้วนปากด้วยน้ำเกลืออุ่นๆหลังม ื้ออาหาร
  12. ไม่ควรสูบบุหรี่หรือออกกำลังกายหักโหม ใน3วันแรกหลังการผ่าตัด
  13. ถ้ามีปัญหาหลังการผ่าตัดควรติดต่อแพทย์ผู้ให้การรักษา

58.64.94.*

« ความเห็นที่ #26 เมื่อ: 12/14/09 เวลา 13:10:07 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

หมอคะถ้าดัดฟันแต่ยังไม่ได้ผ่าฟันคุด มีโอกาสเป็นไปได้ไหม่คะที่ฟันจาเลื่อนไปทับฟันคุด แล้วทำให้แก้มบวม และปวดฟัน
ส่งโดย: อ้อ Email     118.172.88.*

« ความเห็นที่ #27 เมื่อ: 12/14/09 เวลา 18:03:47 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ไม่มีโอกาสค่ะ ถ้ามันจะแก้มบวมหรือปวดฟัน มันก็เป็นด้วยตัวของมันเอง ไม่เกี่ยวกับการจัดฟันค่ะ

58.9.80.*

« ความเห็นที่ #28 เมื่อ: 12/15/09 เวลา 15:05:41 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

หมอค่ะ ตอนนี้หนูมีฟันคุดทั้งหมด 4 ซี่ ถ้าจะผ่าทีเดียวเลยได้ป่าวค่ะ
ส่งโดย: ไข่ตุ๋น Email     124.157.243.*

« ความเห็นที่ #29 เมื่อ: 01/12/10 เวลา 07:42:18 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

หมอครับ อยากทราบว่าถ้าทีก้อนเลือดในบริเวณที่เป็นแผล ต้องปล่อยไว้หรือต้องเอาออกครับ
ส่งโดย: ball Email     124.120.106.*

« ความเห็นที่ #30 เมื่อ: 01/12/10 เวลา 07:56:14 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 12/15/09 เวลา 15:05:41, ไข่ตุ๋น wrote:
หมอค่ะ ตอนนี้หนูมีฟันคุดทั้งหมด 4 ซี่ ถ้าจะผ่าทีเดียวเลยได้ป่าวค่ะ

ปกติ ถอนครั้งละ 2 ซี่ ข้างซ้ายหรือข้างขวา แล้วอีกครั้งหนึ่งก็ค่อยมาถอนอีกข้างดีกว่า จะได้ไม่ทรมานมากค่ะ  Wink
on 01/12/10 เวลา 07:42:18, ball wrote:
หมอครับ อยากทราบว่าถ้าทีก้อนเลือดในบริเวณที่เป็นแผล ต้องปล่อยไว้หรือต้องเอาออกครับ

ปล่อยไว้ ไม่ต้องไปเขี่ยออก เดี๋ยวแผลจะอักเสบติดเชื้อ หรือจะเกิดปัญหาแผลแห้งเพราะไม่มีสะเก็ดแผลนั้นปิดแผลอยู่ ได้นะคะ

ก้อนเลือดจะค่อยๆ สลายไปเองและมีเนื้อเหงือกใหม่สร้างขึ้นมาข้างใต้แผลค่ะ  Smiley

58.9.189.*

« ความเห็นที่ #31 เมื่อ: 01/30/10 เวลา 20:27:53 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เข้ามาอ่านแล้ว ได้ความรู้เพิ่มค่ะ
ขอบคุณคุณหมอที่คอยมาตอบคำถามนะคะ
ส่งโดย: dekdek     125.24.152.*

« ความเห็นที่ #32 เมื่อ: 02/04/10 เวลา 21:06:00 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

พึ่งไปผ่ามาเมื่อวันเสาร์ที่ 6/02/2010 เหมือนกานคะ
คุณหมดให้ยา ibrofen 400 มาสองแผง(20เม็ด)  นู๋ทานหมดแล้ว..ถ้าไปซื้อมาทานเพิ่มจะมีผลข้างเคียงมั้ยคะ..(Amoxicillin 500 mg ซื้อมาทานเพิ่มอีกได้มั้ยคะ 20 เม็ดเหมือนกาน ..พรุ้งนี้ก็หมดแว้ววว)
..แล้วถ้า7วันไปแล้วยังไม่ได้ไปตัดไหม (เห็นแผนยังหายไม่สนิทเท่าไรเลยไม่อยากเอาไหมออก) จะเป็นไรมั้ยคะ สัก 2 อาทิตค่อยไปตัดได้มั้ยคะ   Undecided
ส่งโดย: sassygirl Email     125.24.189.*

« ความเห็นที่ #33 เมื่อ: 02/05/10 เวลา 10:17:24 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ความเห็นที่ #32  
 วันเสาร์ที่แล้วนะคะ30 มค 53 คะ T.T

แต่เมื่อคืนนี้กินยา Excedrin ไปรู้สึกว่าระงับอาการปวดได้ดีมากเลยคะ ^__^
ส่งโดย: sassygirl Email     202.12.118.*

« ความเห็นที่ #34 เมื่อ: 02/08/10 เวลา 11:09:54 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 02/04/10 เวลา 21:06:00, sassygirl wrote:
พึ่งไปผ่ามาเมื่อวันเสาร์ที่ 6/02/2010 เหมือนกานคะ
คุณหมดให้ยา ibrofen 400 มาสองแผง(20เม็ด)  นู๋ทานหมดแล้ว..ถ้าไปซื้อมาทานเพิ่มจะมีผลข้างเคียงมั้ยคะ..(Amoxicillin 500 mg ซื้อมาทานเพิ่มอีกได้มั้ยคะ 20 เม็ดเหมือนกาน ..พรุ้งนี้ก็หมดแว้ววว)
..แล้วถ้า7วันไปแล้วยังไม่ได้ไปตัดไหม (เห็นแผนยังหายไม่สนิทเท่าไรเลยไม่อยากเอาไหมออก) จะเป็นไรมั้ยคะ สัก 2 อาทิตค่อยไปตัดได้มั้ยคะ   Undecided

แผลนั้นประมาณ 7 วันก็จะมีสถานะคงตัวที่จะตัดไหมออกได้ค่ะ หากนานกว่านั้นเกรงว่า ไหมจะกลายเป็นแหล่งสะสมคราบจุลินทรีย์ได้ค่ะ และไม่มีความจำเป็นที่ปล่อยทิ้งไว้นานขนาดนั้นค่ะ Smiley

61.90.79.*

« ความเห็นที่ #35 เมื่อ: 03/12/10 เวลา 21:03:12 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คือหมอค่ะไปผ่าฟันคุดมาค่ะแล้วมีก้อนเหมือนก้อนห้อเลือดติดอยู่มันใหญ่มากทำ ไงดีค่ะ
ส่งโดย: พลอยยยยย Email     125.25.230.*

« ความเห็นที่ #36 เมื่อ: 03/12/10 เวลา 21:12:03 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ไม่เป็นไรค่ะ คงเป็นสะเก็ดเลือดที่มันจะมาคอยปิดแผลไว้ ต่อไปมันจะสลายไปเอง ไม่ต้องกังวลนะคะ ไม่ต้องไปเขี่ยออกด้วยนะคะ ปล่อยไว้งั้นแหละค่ะ  Wink

61.90.110.*

« ความเห็นที่ #37 เมื่อ: 03/24/10 เวลา 11:02:27 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คุณหมอค่ะ หนูไปถอนฟันคุดตั้งแต่วัน 2 มีนา 53 ถึงวันนี้ 23 มีนา แล้ว แผลยังไม่หายเลยค่ะ แล้วหนูจัดฟันด้วย สิ่งที่เครียดคือ ที่แก้มเมื่อจับแล้วจะมีก้อนแข็งๆ เหมือนไต เจ็บเวลากด เจ็บถึงใต้คาง คือหนูไม่รู้ว่าเป็นยังไง พี่ที่ทำงานแซวว่าหน้าเบี้ยว แต่กลับไปหาหมอแล้วหมอบอกว่าก้อนเลือดจะสลายไปเองต้องใช้เวลา ซึ่งหนูอยากทราบว่าหนูจะหายหรือเปล่าหนูกลัวว่าจะเป็นอย่างนี้ไปตลอด
ส่งโดย: เกด Email     222.123.218.*

« ความเห็นที่ #38 เมื่อ: 03/24/10 เวลา 11:16:01 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ที่แก้ม อาจจะเป็นแผลเป็นกระมังคะ? หรือ อาจจะเป็นต่อมน้ำลายที่เต่งตัว ก็ได้ (ต้องไปให้คุณหมอเขาตรวจดูค่ะ จึงจะทราบได้แน่ชัดว่าเป็นอะไร) แต่โดยเบื้องต้นไม่น่าเป็นอะไรนะคะ เพราะผ่านมาหลายวันมากแล้ว  

ที่บอกว่าแผลยังไม่หาย ไม่หายอย่างไรคะ? ถ้าหมายถึงยังเป็นรูอยู่ ต้องเป็นอย่างนั้นอีกนานเป็นเดือนเลยค่ะ  กว่าเหงือกจะงอกมาเต็มรูแผล แผลผ่าฟันคุดจะไม่ได้สมานกันเหมือนสะพาน แต่จะค่อยๆ ตื้นขึ้นจากข้างล่างขึ้นมาน่ะค่ะ

ฉะนั้นยิ่งคนที่จัดฟันอยู่ ก็จะมีสิทธิ์ที่รูแผลจะสกปรก เพราะมีคราบจุลินทรย์และเศษอาหารตกลงไปได้ง่าย คนไข้จะต้องหมั่นดูแลรักษาความสะอาดให้ดีๆ แผลก็จะหายได้ตามปกติค่ะ แต่ต้องใช้เวลานิดนึง

ส่วนเรื่องก้อนเจ็บบริเวณใต้คาง คิดว่าน่าจะเป็นต่อมน้ำเหลืองค่ะ ต่อมน้ำเหลือง เหล่านี้ไม่ควรไปบีบไปเค้นมัน เดี๋ยวจะเจ็บ ต่อมน้ำเหลืองเหล่านี้ จะเต่งตัวขึ้นจนคลำเจอได้ หากร่างกายไม่แข็งแรง เช่น เป็นหวัด เจ็บคอ เราจะรู้สึกถึงก้อนกลมๆ ตรงคอนี้ได้ ต่อมน้ำเหลืองเป็นที่อยู่ของเม็ดเลือดขาว ซึ่งทำหน้าที่เหมือนทหาร ป้องกันข้าศึกเชื้อโรค ถ้าเราไม่สบาย ป้อมทหาร(ต่อมน้ำเหลือง) เหล่านี้ก็จะเต่งตัวขึ้นมาได้น่ะค่ะ

เรื่องหน้าเบี้ยว คิดว่าไม่น่าใช่ การผ่าฟันคุด ไม่สามารถทำให้เกิดสิ่งนั้นได้ น่าจะกังวลเกินไป

ยังไง หากคนไข้กังวลมาก อาจไปพบคุณหมอเพื่อตรวจดูเป็นพิเศษ แต่ถ้าถามใจ คิดว่าน่าจะรอสังเกตอาการไปเรื่อยๆ ก่อน คิดว่าไม่น่ามีอะไรค่ะ

110.164.119.*

« ความเห็นที่ #39 เมื่อ: 03/25/10 เวลา 07:25:03 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ค่ะขอบคุณคุณหมอมากนะคะ หนูคงกังวลมากเกินไป เพราะการทำงานเราต้องพูดสนทนาด้วยอาจเกิดการอักเสบ เพราะหน้ายังบวมอยู่ทุกวัน เหมือนมีก้อนแข็งอยู่ที่บริเวณเหงือก หมอที่รักษาบอกว่าเป็นก้อนเลือดเดี๋ยวก็จะหายไปเอง
ส่งโดย: เกด Email     222.123.218.*

« ความเห็นที่ #40 เมื่อ: 03/27/10 เวลา 07:10:30 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

หมอค่ะตอนนี้หนูพบอาการใหม่แล้วค่ะ ระคายเคืองคอ แสบคอ ไอ แล้วที่ข้างๆ แผลพบว่ามีหนองไหลออกค่ะจะทำไงดี เพราะเพิ่งไปหามา เมื่อ 24 มีนา ยังไม่เป็นอะไร
ส่งโดย: เกด Email     203.107.230.*

« ความเห็นที่ #41 เมื่อ: 03/28/10 เวลา 07:19:54 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

สวัสดีครับคุณหมอ ผมเพิ่งไปผ่าฟันคุดมาเมื่อวาน ผ่าตัดตอนเที่ยงครับ จนมาถึงเช้าวันนี้ ผมยังมีเลือดไหลในปากไม่หยุดเลยครับ  แต่วันนี้เลือดก็จางลงแล้วบ้าง ผมต้องใช้ผ้าก็อชอมไว้ในปากรึเปล่าครับจนกว่าเลือดจะหยุดไหล วันแรกนี่ผมก็บ้วนปาก แปรงฟันอะไรไปแล้ว จะเป็นไรมากรึเปล่าครับ ไปถอนที่คลีนิกเขาไม่ได้พูดแบบอย่างที่หมอพูดเลย พอมาอ่านในเวบนี้ กระจ่างเลยครับ
ส่งโดย: champkung Email     118.172.245.*

« ความเห็นที่ #42 เมื่อ: 03/29/10 เวลา 21:20:26 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 03/27/10 เวลา 07:10:30, เกด wrote:
หมอค่ะตอนนี้หนูพบอาการใหม่แล้วค่ะ ระคายเคืองคอ แสบคอ ไอ แล้วที่ข้างๆ แผลพบว่ามีหนองไหลออกค่ะจะทำไงดี เพราะเพิ่งไปหามา เมื่อ 24 มีนา ยังไม่เป็นอะไร

หากคิดว่า เกิดจากแผลถอนฟัน ควรกลับไปให้คุณหมอเพื่อตรวจดู แต่ถ้าเป็นดังอาการที่เล่า น่าจะเป็นโรคของคออักเสบ อาจเป็นหวัด ฯลฯ ลองไปหาคุณหมอโรคทั่วไปดูนะคะ ไม่แน่ใจว่าถอนฟันมากี่วันแล้ว เพราะถอนมานานแล้ว แผลน่าจะคงตัวแล้วน่ะค่ะ

on 03/28/10 เวลา 07:19:54, champkung wrote:
สวัสดีครับคุณหมอ ผมเพิ่งไปผ่าฟันคุดมาเมื่อวาน ผ่าตัดตอนเที่ยงครับ จนมาถึงเช้าวันนี้ ผมยังมีเลือดไหลในปากไม่หยุดเลยครับ  แต่วันนี้เลือดก็จางลงแล้วบ้าง ผมต้องใช้ผ้าก็อชอมไว้ในปากรึเปล่าครับจนกว่าเลือดจะหยุดไหล วันแรกนี่ผมก็บ้วนปาก แปรงฟันอะไรไปแล้ว จะเป็นไรมากรึเปล่าครับ ไปถอนที่คลีนิกเขาไม่ได้พูดแบบอย่างที่หมอพูดเลย พอมาอ่านในเวบนี้ กระจ่างเลยครับ

วันแรกก็แปรงได้ค่ะ แปรงซี่อื่นๆ ในช่องปากไงคะ ส่วนตรงที่ใกล้ๆ แผลก็ค่อยๆ แปรงค่ะ ถ้าเจ็บก็อาจหลีกเลี่ยงไปก่อนค่ะ

58.9.218.*

« ความเห็นที่ #43 เมื่อ: 03/31/10 เวลา 18:45:11 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

สวัสดีค่ะคุณหมอหนิงหนูมีเรื่องอยากจะรบกวนคุณหมอหน่อยค่ะเมื่อวันที่22/03/ 2010ได้ไปผ่าฟันคุดมาค่ะตอนแรกหนูก็ไม่รู้จะปฏิบัติตัวเองอย่างไรพอวันที่23 /03/2010เลือดหนูออกมากเลยค่ะออกมาเหมือนกับน้ำเลยหนูก็กัดผ้าสัก2ชมเลือดก็ หยุดแล้วทุกๆครั้งที่หนูจะกินข้าวหนูจะเอาผ้าก็อตมาปิดแผลไว้ทุกครั้งบางครั ้งเลือดออกมาหนูก็เอาผ้าก็อตมากัดกัดแทบจะตลอดเวลาแต่หนูก็เปลี่ยนผ้านะคะหา กว่ามันชุ่มแล้วแล้ววันที่25/03/2010วันนั้นหนูไม่ได้กัดผ้าแล้วเพราะรู้สึก ว่าแผลเริ่มดีขึ้นแต่พอหนูนอนไปได้สัก2ชมเลือดก็ไหลออกมาอีกไหลออกมาเหมือนก ับครั้งแรกเลยค่ะหนูก็มานั่งคิดเป็นเพราะกัดผ้ามากไปหรือป่าวเลือดถึงได้ออก มาแล้ววันที่28/03/2010ตอนเช้าขณะที่นอนอยู่เลือดก็ไหลออกมาอีกแต่คราวนี้ออ กมามากกว่า2ครั้งแรกแล้วไหมที่หมอเย็บไว้มันก็หลุดออกมาด้วยพอรุ่งขึ้นหนูก็ ไปหาหมอเพื่อที่จะไปตัดไหม(พอดีว่าหนูเดินทางมาต่างประเทศน่ะค่ะในวันที่24/ 03/2010)คุณหมอเค้าบอกว่าแผลรุนแรงมากแผลบวมจะต้องกลับไปรักษาที่เมืองไทยแต ่ว่าหนูยังไม่ได้กลับเมืองไทยหมอบอกว่าแผลบวมอักเสบมองไม่เห็นไหมเค้าก็จัดย ามาให้กิน2วันแล้วอีก1อาทิตย์ไปตัดไหมกับเค้าแต่ตอนนี้หนูกินยาที่หมอเค้าจั ดให้หมดแล้วแต่รู้สึกว่าแผลมันยังไม่ดีขึ้นแต่หนูก็ไม่เจ็บคอหรือมีอาการอื่ นๆนะคะสุขภาพแข็งแรงดีเพียงแต่แผลมันยังไม่ค่อยหายอาการของหนูที่เล่าให้คุณ หมอฟังไม่ทราบว่าคนอื่นเค้าจะเป็นแบบหนูไหมคะหนูกังวลมากเลยค่ะเพราะอีกนานก ว่าจะกลับเมืองไทยแต่หนูรักษาความสอาดนะคะหนูบ้วนปากแปรงฟันทุกครั้งที่กินข ้าวเสร็จแล้วก็ไม่กินจุกจิกกลัวอาหารไปล้างยาน่ะค่ะขอบคุณคุณหมอมากนะคะหากค ุณหมอตอบจดหมายของหนู
ส่งโดย: sushii Email     119.207.217.*

« ความเห็นที่ #44 เมื่อ: 03/31/10 เวลา 19:45:59 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

จากที่อ่าน ช่วงที่เลือดออก คงเกิดจากแผลขยับเขยื้อน ด้วยระยะเวลาแผลน่าจะดีขึ้นระดับหนึ่ง  

ถ้าหนูดูแลรักษาความสะอาดช่องปากได้ดี แผลน่าจะดีขึ้น การไม่มีไข้ ไม่ป่วย ถือว่าเป็นสัญญาณที่ดี การรับประทานยาแก้อักเสบ (ยาปฏิชีวนะ) อาจมีความจำเป็น (ควรปรึกษาแพทย์) ซึ่งจะรับประทานประมาณ 5-7 วัน

นี่เพิ่งผ่านมา 1 อาทิตย์ ลองสังเกตอาการไปก่อน อีกซักอาทิตย์ อาการน่าจะดีขึ้นตามลำดับ
ปล. ความรู้เพิ่มเติม
- ไม่ควรเปลี่ยนผ้าก๊อซบ่อย แม้มันจะชุ่มเลือด แต่ก้อนเลือดเหล่านั้นจะมีปฏิกิริยาช่วยให้อุดแผลไว้ได้ การเปลี่ยนผ้าก๊อซบ่อยๆ ก็คือการดึงเลือดใหม่ๆ ให้ออกมา
- ควรระมัดระวังเรื่องการขยับปาก จากการพูด การรับประทาน บางคนแผลตึง ทำให้แผลฉีกเลือดออกได้
- เป็นข้อเตือนใจว่า หากต้องเดินทางไปต่างประเทศ ควรเตรียมตัว ทำฟันเสร็จแต่เนิ่นๆ เพราะเราไม่สามารถรู้อนาคตได้ว่าจะเกิดปัญหาอะไรขึ้นกับฟันหรือไม่ ค่ารักษาฟันที่เมืองนอกก็แพงกว่าเมืองไทยมาก
- เรื่องไหม หากมันหลุดก่อนกำหนด ก็ไม่เป็นไร หากแผลดีขึ้น เหงือกจะหดตัวยุบลง หากมีไหมเหลืออยู่ มันจะดันออกมาให้เห็นได้

ขอเป็นกำลังใจให้นะคะ

58.9.203.*

« ความเห็นที่ #45 เมื่อ: 04/01/10 เวลา 08:46:04 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอขอบคุณคุณหมอมากนะคะที่กรุณาตอบจดหมายของหนูวันนี้หนูมีเรื่องรบกวนคุณหมอ อีกนิดนะคะถ้าหากแผลของหนูเริ่มดีขึ้นแล้วหนูไม่กลับไปหาหมอที่นี่อีกได้ไหม คะ(เพราะราคาค่อนข้างแพงค่ะ)แล้วทำไมเวลาที่เย็บแผลหมอเค้าถึงไม่ใช้ไหมละลา ยคะขอบคุณคุณหมอมากนะคะ
ส่งโดย: sushii Email     119.207.217.*

« ความเห็นที่ #46 เมื่อ: 04/01/10 เวลา 09:10:09 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อันนี้ต้องดูตามสภาพร่างกายของหนู หมอคงไม่สามารถบอกได้ เพราะหมอไม่เคยได้ดูแผลของหนูเลย ถ้าหนูคิดว่าแผลหายดีก็อาจไม่กลับไปหาเขา

เรื่องไหมละลาย ปกติไหมละลายมีคุณสมบัติที่จะเย็บแผลยาก และลื่น อาจทำให้ไหมหลุดได้ง่าย อีกทั้ง ไหมละลายมีราคาแพงมาก ถ้าหนูรักษาตามคลินิกทั่วไป บางคลินิก อาจไม่มีไหมละลายบริการ ปกติคุณหมอฟันจะใช้ไหมชนิดไม่ละลายในการเย็บแผล เพื่อเป็นให้คนไข้กลับมาตัดไหม จะได้เป็นการตรวจสภาพแผลไปในตัวด้วย หากมีอาการผิดปกติอะไร เวลารอตัดไหม 1 สัปดาห์ ก็จะได้แก้ปัญหาได้ทันด้วยน่ะค่ะ

183.89.106.*

« ความเห็นที่ #47 เมื่อ: 04/02/10 เวลา 20:13:00 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คุณหมอคะตอนนี้แผลเริ่มหายแล้วค่ะแต่จะมีเจ็บแปลบๆบ้างเป็นบางครั้งแต่แผลมั นเป็นรูน่ะค่ะมันจะเป็นอย่างนี้ตลอดไปเลยหรือป่าวคะหรือก้อนเนื้อมันจะมาแทน ที่คะแล้วนานไหมคะที่จะปิดสนิทขอบคุณคุณหมออีกครั้งนะคะ

« ความเห็นที่ #48 เมื่อ: 04/02/10 เวลา 20:37:20 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

แผลมันจะเป็นรูอยู่อย่างนั้นนานอีกเป็นเดือนเลย จนกว่าเหงือกจะงอกขึ้นมาเต็ม ฉะนั้นช่วงระหว่างนี้ ควรรักษาความสะอาดช่องปากให้ดี บ้วนปากหลังทานอาหารเพื่อป้องกันเศษอาหารตกลงไปในรูแผล จะทำให้สกปรกค่ะ

58.9.198.*

« ความเห็นที่ #49 เมื่อ: 04/23/10 เวลา 13:34:33 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

สวัสดีค่ะคุณหมอ...พอดีว่าฟันเขี้ยวหนูมันฝั่งอยู่ในเหงือก(ฟันอยู่เเนวนอน) ถ้าดูปกติมันจะไม่เห็น   มันจะดันฟัน2ซี่ข้างหน้าให้ยื่นออกมา  ไม่ทราบว่าถ้าหนู้ผ่าออก มันจะเสี่ยงมั้ยค่ะ Undecided
ส่งโดย: เเนน Email     202.28.66.26 fwd for 10.12.1.*

« ความเห็นที่ #50 เมื่อ: 05/22/10 เวลา 13:06:05 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ไปตรวจมาพบว่ามีฟันคุด2ซี่คะ ด้านขวากับซ้ายล่าง
แต่ไม่อยากผ่าเลย พี่ไปผ่าแล้วบอกเจ็บมาก อีกทั้งจะเปิดเทอมแล้วกลัวแก้มบวมคะ แล้วหนูเป็นฟันเกด้วย คงเพราะมาจากฟันคุดมั้งคะ หนูเลยอยากทราบว่าถ้าจัดฟันตอนที่ยังไม่ผ่าฟันคุดจะได้มั้ยคะ แล้วมันจะกลับมาเกเหมือนเดิมมั้ย แต่ฟันคุดหนูก็ปวดระบมเป็นบางครั้งนะคะหลังจากทานอาหาร ปวดเฉพาะข้างขวาคะ ข้างซ้ายไม่ปวดเลยแต่หนูไม่อยากผ่าจริงๆ พอจะมีวิธีมั้ยคะ ถ้าไม่ผ่าจะเป็นอันตรายมั้ย
ส่งโดย: minnyjung
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 1  

58.9.7.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->