แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 228: ใส่ฟันปลอม  (จำนวนคนอ่าน 21663 ครั้ง)
« เมื่อ: 05/28/09 เวลา 12:29:46 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

อยากทราบข้อมูลในการใส่ฟันปลอมค่ะ คือฟันของแฟนมีหัก และโยกเกือบจะหมดปากแล้วค่ะ ก้เลยคิดว่าน่าจะไปถอนให้หมดแล้วใส่ฟันปลอมเลยทีเดียวจะดีไหมคะ แล้วถ้าฟันบางซี่ยังดีอยู่ควรจะถอนไปด้วยหรือไม่ แล้วถ้าถอนแล้วสามารถทำฟันปลอมแล้วใส่ได้เลยหรือไม่ เพราะเพื่อนบางคนบอกว่าจะทำใส่เลยไม่ได้ เพราะถ้าใส่เลยไม่ได้มิต้องหลอไปชั่วคราวก่อนหรือคะ หรือมีฟันใส่ชั่วคราวคะ   ช่วยตอบด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ
ส่งโดย: จารุวัลย์ Email     124.121.201.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 05/28/09 เวลา 13:40:30 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

- ฟันซี่ที่เสีย ที่โยกมาก จำเป็นต้องถอนออก
- ฟันซี่ที่ยังแข็งแรง และไม่กีดขวางการใส่ฟันปลอม อาจเก็บไว้ได้ไม่ต้องถอน สรุปว่าต้องให้คุณหมอตรวจดูและวางแผนการใส่ฟันปลอมให้ค่ะ
- ฟันซี่ต้องอุด เหงือกที่ต้องขูดหินปูน ก็ต้องรักษาให้เรียบร้อยเสียก่อน
- หลังจากการถอนฟัน ควรรอให้เหงือกหายดี ประมาณ 1 เดือนก่อน ค่อยใส่ฟันปลอมจะดีกว่าค่ะ
- ฉะนั้น จึงต้องจำทนเรื่องความสวยงามในช่วงแรก ฟันปลอมชั่วคราว มีค่ะ สำหรับช่วยเรื่องความสวยงามกรณีถอนฟันหน้า แต่ถ้าฟันหลายๆ ซี่จะไม่เหมาะค่ะ และวิธีการทำนั้น หมอจะต้องพิมพ์แบบฟันไว้ก่อน 1 สัปดาห์ จากนั้นก็ค่อยมาถอนฟัน ซึ่งในครั้งนั้น แลดูจะค่อนข้างโหดนิดนึง เพราะหลังจากถอนฟันหมอจะใส่ฟันปลอมที่เตรียมไว้ทันที
- อย่างไรก็ตามต้องให้คุณหมอตรวจดูก่อนว่าเหมาะสมที่จะทำด้วยหรือไม่ค่ะ

ควรไปหาคุณหมอ ให้ตรวจดูสภาพช่องปากก่อนนะคะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 06/04/09 เวลา 15:48:49 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คุณแม่ของผมมีปัญหา เวลาใส่ฟันปลอมแล้วทานข้าวไม่ลงครับ รู้สึกเบื่ออาหาร แต่ถ่าไม่ใส่ฟันปลอมความรู้สึกไม่อยากทานข้าวจะหายไป แต่ก็เคี้ยวไม่สะดวก  Tongue แย่เลยคับ

ศูนย์รวมรถเข็น
ส่งโดย: julajate male
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 2   WWW

124.121.171.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 06/04/09 เวลา 16:15:46 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เป็นความรู้สึกและทัศนคติดมากกว่า ต้องพยายามปรับตัวค่ะ ฟันปลอมก็คืออุปกรณ์อย่างหนึ่ง ไม่ใช้บ่อยๆ ไม่ฝึกบ่อยๆ ก็ไม่เก่ง  Smiley

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 06/28/09 เวลา 22:28:39 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เมือ่5 ปี่ที่แล้ว รักษารากฟัน แต่หมอไม่ได้ครอบฟันเพราะหมอเห็นว่ารากฟันเล็ก จากนั้น ฟันก็แตกมา 2 ครั้ง ในช่วงเวลา 2-3 ปี  ก็อุดตามปรกติแต่ไม่ใด้ทำกับหมอคนแรก เมื่อ 2 อาทิตย์รู้สึกปวดฟัน ไปหาหมอคลินิค x-ray ปรากฏว่ารากฟันเป็นหนอง ต้องรื้อ เพื่อรักษารากใหม่(ก่อนหน้านั้น ปรึกษาหมอที่ รพ.รัฐ แต่ ไม่รับรื้อ ให้กลับไปหาหมอที่รักษาคนแรก  Huh )   เลยไปรักษาคลินิคแถวบ้าน
  ช่วงที่หมอรื้อฟันหมอบอกว่ารื้อตามแนวเดิมแต่มีเลือดไหลออกมา ต้องทำการถอนเลย รักษารากไม่ได้ หลังจากถอนเสร็จหมอบอกกลับบ้านได้ ถ้าอยากทำฟันปลอมให้รอ อีก 1-2 เดือน     ขอปรึกษาหมอคะว่า
1. รากฟันเป็นหนอง เป็นไปได้ไหมคะ ที่ไม่ได้ครอบฟันตั้งแต่แรก หรือ เพราะ
จากฟันแตก 2 ครั้ง ที่ผ่านมา
2.การรักษาครั้งที่2  จำเป็นต้องรักษากับหมอที่มีความชำนาญมากๆไหมคะเพราะต้องรื้อของเก่า ซึ่งหากไม่ชำนาญอาจมีโอกาศผิดพลาดได้  
3.วันนี้ฟันถูกถอนไปแล้ว ตั้งใจทำฟันปลอมบบสะพานฟัน ต้องกลับไปปรึกษาหมอช่วงไหนคะ ฟันทีติดกับซี่ที่ถอนเป็นฟันที่ครอบอยู่ด้วยคะ ต้องรักษากับหมอที่มีความชำนาญมากๆไหมคะเพื่อป้องกันความผิดพลาด  หมอแนะนำว่าที่ไหนดีคะช่วยบอกที
4.ฟันถูกถอนไปแล้ว แต่ไม่ได้พิมพ์ฟันไว้ก่อน จะมีผลเสียต่อการทำฟันปลอมไหมคะ  ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหรคะ แบบติดแน่น
5.ฟันถูกถอนไปแล้ว โดยไม่คาดคิด ทำใจยังไม่ค่อยได้ ทำงัยดีคะ แต่ทีแน่ๆพรุ่งนี้ขอหยุดงานหนึ่งวันดีกว่า ยังปวดฟันอยู่เลยคะ  
6.จำเป็นไหมคะว่าต้องรักษากับหมอคนแรกที่ทำ ซึ่งไม่ใช่เป็นหมอประจำ แค่เป็นหมอทีอยู่เวรตอนเราไปรักษาพอดี เป็น ทพ.ที รพ.มหิดลคะ  

ขอบคุณคะ
ส่งโดย: toomy Email     124.121.184.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 06/28/09 เวลา 23:42:16 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. เกิดได้จากทั้ง 2 สาเหตุค่ะ
2. จำเป็นหรือไม่จำเป็นก็ได้ค่ะ แต่รักษาครั้งที่ 2 ที่ต้องรื้อนั้นโดยปกติก็จะยากกว่าการรักษาในครั้งแรกค่ะ
3. รอให้แผลหายให้ดีเสียก่อนประมาณ 1-2 เดือนขึ้นไป ซึ่งคุณหมอที่จะรักษาเขาจะพิจารณาอีกที ไม่ควรรีบร้อน ควรรอให้เหงือกหาย เรียบสวยดีเสียก่อน ฟันปลอมจะได้แนบดีกับเหงือก ดูสวยกว่าค่ะ
3.1 จะรักษากับคุณหมอที่ชำนาญก็ได้ เพื่อความสบายใจของคนไข้ค่ะ
3.2 ลองไปหาคุณหมอที่คณะทันตแพทย์ จุฬา หรือมหิดล ดูนะคะ
4. ไม่เป็นไรค่ะ ค่าใช้จ่ายประมาณ 15,000 บาทขึ้นไป แล้วแต่เกรดของวัสดุที่ใช้ทำเพราะมีหลายแบบค่ะ
5. ทำใจค่ะ ชีวิตก็คือชีวิต ของที่เสียไปแล้ว ไม่มีประโยชน์ที่จะไปนึกเสียใจ ควรจะสู้ต่อไปเพื่อวันข้างหน้าที่สดใสกว่า
6. แล้วแต่ความสะดวกของคนไข้ค่ะ

ปล. ถ้ามีงบประมาณเพียงพอ ลองดู "รากฟันเทียม" นะคะ ราคาประมาณ 5 หมื่นค่ะ เป็นฟันปลอมอีกชนิดหนึ่งที่ดีในปัจจุบันค่ะ ลองไปปรึกษาคุณหมอของคุณดูนะคะ

58.64.90.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 08/14/09 เวลา 14:16:39 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ฟันหักฟันผุต้องผ่าตัดหรือถอนฟันค่ะ แล้วต้องการใส่ฟันปลอมครอบแบบถอดได้ฟันบนทุกซี่น่าเกลียดมากไม่กล้าหาคุณหมอ  อาย  Embarassed
ส่งโดย: ปณิดา มีเสน     112.143.30.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 08/14/09 เวลา 14:18:43 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ฟันหักฟันผุต้องผ่าตัดหรือถอนฟันค่ะ แล้วต้องการใส่ฟันปลอมครอบแบบถอดได้ฟันบนทุกซี่น่าเกลียดมากไม่กล้าหาคุณหมอ  อาย  Embarassed
ส่งโดย: ปณิดา     112.143.30.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 08/15/09 เวลา 18:52:17 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ปกติแม้ฟันหักก็สามารถถอนออกได้ธรรมดา ยกเว้นมันยากมากๆ บางทีอาจต้องผ่าออก แต่ส่วนใหญ่ไม่ต้อง

ฟันปลอมมีหลายแบบ ถ้าแบบแพงก็สวยหน่อย ถ้าแบบถูกก็สวยน้อยหน่อย แต่การใส่ฟันปลอมมีรายละเอียดมาก ไม่ใช่ว่าฟันปลอมแบบหนึ่งๆ จะเหมาะกับทุกคน ต้องไปให้คุณหมอเขาตรวจช่องปากดูก่อนค่ะ

58.64.94.*

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 09/30/09 เวลา 19:05:53 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

อายุ 25 แต่ฟันห่างมากๆและฟันก็มีปัญหาหลายอย่าง ( ฟันห่าง ฟันเก ฟัน โยก  )

อยากทราบว่าจะใส่ฟันฟลอมได้ไหมค่ะ
ส่งโดย: เขียวหวาน Email     110.49.109.*

« ความเห็นที่ #10 เมื่อ: 09/30/09 เวลา 19:29:22 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

แนะนำคุณต้องไปหาคุณหมอเพื่อรักษาสุขภาพฟันให้ดีก่อนนะคะ ถ้ามีฟันผุก็ต้องอุดฟันก่อน ถ้าเหงือกอักเสบก็ต้องรักษาก่อน จากนั้นหากต้องการใส่ฟันปลอมก็ค่อยปรึกษาคุณหมอเขาค่ะ เรื่องฟันห่าง ใส่ฟันปลอมอาจไม่ค่อยสวยเท่าไหร่ การจัดฟันน่าจะแก้ปัญหาฟันห่างได้ดีกว่า หรือถ้าเป็นข้างหน้าและห่างไม่มาก การอุดฟันปิดช่องฟันห่างก็สวยกว่า ค่ะ

ยังไงลองไปปรึกษาคุณหมอก่อนนะคะ

58.64.90.*

« ความเห็นที่ #11 เมื่อ: 11/09/09 เวลา 18:33:37 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ฟันหักแล้วทำให้ซี่ที่ติดกันห่างอยากถอนแล้วใส่ฟันปลอมไกด้ไหม
ส่งโดย: niyisang Email     222.123.180.*

« ความเห็นที่ #12 เมื่อ: 11/09/09 เวลา 19:59:24 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้ายังสามารถรักษารากฟันซี่ที่หักนั้นไว้ได้ แนะนำว่าควรรักษารากฟันเพื่อเก็บฟันซี่นั้นไว้แล้วค่อยดูว่าจะแก้ไขปัญหาเรื ่องฟันห่างได้อย่างไรต่อไป (ต้องไปให้คุณหมอตรวจดูก่อนว่าทำได้หรือไม่)

แต่ถ้าฟันซี่นั้นสภาพไม่ไหวแล้ว รักษาอะไรต่อไม่ได้ ก็จำเป็นต้องถอนออก เมื่อถอนฟันออกแล้วจะบูรณะฟันยังไงต่อก็ค่อยว่ากันอีกที (ต้องให้คุณหมอตรวจดูก่อนอีกเช่นกันค่ะ)

58.64.77.*

« ความเห็นที่ #13 เมื่อ: 12/12/09 เวลา 16:09:15 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ใส่ฟันปลอม2ซี่หน้าบน แต่นานไปกลับเปลี่ยนเป็นคนละสีกับฟันจริง เป็นเพราะฟันปลอมราคาถูกใช่มั้ยค่ะ  แต่ถ้าแพงกว่านี้จะมีปัญหานี้มั้ยค่ะ  อยากให้แนะนำคลีนิคที่ไม่แพงเกินไปและ คุณภาพพอใช้ได้ให้ด้วยค่ะ  ขอบคุณค่ะ
ส่งโดย: kantima Email     58.8.221.*

« ความเห็นที่ #14 เมื่อ: 12/12/09 เวลา 22:22:58 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ฟันปลอม ก็เหมือนสรรพสิ่งทุกสิ่งในโลกนี้นะคะ ย่อมมีความเสื่อมเป็นธรรมดา ไม่อยู่ยั้งยืนยง ทำแล้วก็ต้องเปลี่ยนเมื่อหมดอายุของมัน สัญญาณอันหนึ่งก็คือสีเปลี่ยนแปลง บางทีอาจมีกลิ่น หรือบิ่น แตกหัก หรือใส่ไม่เข้า หรือหลวม อะไรทำนองนี้ค่ะ

ฟันปลอมแบบพลาสติก ราคาประมาณ 1500 บาท ขึ้นไป ลองไปสอบถามคุณหมอที่คุณมั่นใจหรือสะดวกได้เลยนะคะ

58.9.204.*

« ความเห็นที่ #15 เมื่อ: 03/16/10 เวลา 13:01:29 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

อยากถามว่า เมื่อเราถอนฟันแท้ที่ผุออกไปแล้ว ระยะเวลาก่อนใส่ฟันปลอมประมาณกี่เดือนค่ะ ช่วยตอบด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ
ส่งโดย: Pla Email     118.173.126.*

« ความเห็นที่ #16 เมื่อ: 03/16/10 เวลา 16:19:52 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

สำหรับฟันปลอมแบบถอดได้ ประมาณ 1 เดือน เหงือกน่าจะเรียบดี แต่ก็แล้วแต่คนด้วยนะคะ ต้องดูของจริงอีกทีค่ะ

แต่ถ้าฟันปลอมแบบติดแน่น ต้องนานกว่านั้นค่ะ

บางราย อาจทำก่อนหน้านั้น แต่ว่า ก็ต้องยอมรับว่าฟันปลอมอาจจะไม่แนบกับเหงือกมาก เพราะถ้าเหงือกยังแน่นไม่พอ อาจทำให้ฟันปลอมหลวม หรือขอบฟันปลอมร่น ดูไม่สวยได้ หากรีบใส่ฟันปลอมเร็วเกินไปค่ะ

183.89.91.*

« ความเห็นที่ #17 เมื่อ: 03/17/10 เวลา 19:05:00 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

อยากปรึกษาว่า มีวิธีไหนบ้างที่จะใช้ฟันปลอมโดยไม่ต้องถอนฟัน เนื่องจากว่า แม่ผมฟันผุเกือบหมดทั้งปากแล้ว ถ้าจะถอนคงต้องถอนหมด แล้วกลัวว่าจะรับไม่ไหว เพราะเป็นความดันด้วยครับ

แล้วอยากทราบค่าใช้จ่ายด้วยนะครับ
ส่งโดย: Noom     124.121.139.*

« ความเห็นที่ #18 เมื่อ: 03/17/10 เวลา 20:08:31 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คงต้องไปให้คุณหมอตรวจสภาพช่องปาก ดูก่อน  

ฟันซี่ไหนที่พอเก็บไว้ได้ คุณหมอก็คงไม่ใจร้ายถอนออก
แต่ถ้าฟันซี่ไหน เกินจะเยียวยา ก็คงต้องถอนออก โดยเฉพาะฟันที่ผุเหลือแต่ราก หรือว่าผุมาก อะไรแบบนี้

สมมติ ถ้าจำเป็นต้องถอนหลายซี่ ก็คงต้องเป็นไปตามนั้น ไม่งั้นคงใส่ฟันปลอมทั้งๆ ที่สุขภาพช่องปากแย่ คงเป็นไปไม่ได้  

การดื้อใส่ฟันปลอมทั้งๆ ที่สุขภาพช่องปากแย่ จะยิ่งทำให้สุขภาพช่องปากแย่เข้าไปอีก จะหมักหมมเชื้อโรคอยู่ในช่องปาก น่ากลัวมาก

คนที่เป็นความดัน จริงๆ ก็ไม่ได้น่ากลัวอะไร โรคความดันก็มีหลายระดับด้วยค่ะ ถ้าเป็นระดับที่ไม่รุนแรง หรือแบบว่า ทานยาสม่ำเสมอ ก็ถือว่าปลอดภัย  

แต่ถ้าคุณ Noom กลัว.. อาจลองไปหาคุณหมอที่ชำนาญๆ ตามโรงพยาบาลใหญ่ๆ ก็อาจทำให้คุณ Noom มั่นใจได้มากขึ้นก็ได้ ไม่มากก็น้อย Smiley

58.11.30.*

« ความเห็นที่ #19 เมื่อ: 04/26/10 เวลา 18:37:18 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คือ ฟันซี่หน้าเป็นแมงและมันเป็นเหมือนกับหลอเลยอ่ะคับ

เลยอยากทราบว่าต้องถอนฟันก่อน และจะใส่ฟันปลอมได้รึเปล่าแล้วถ้า

ถอนฟันออก ต้องรอฟันปลอมเสร็จก่อนรึว่ามีพิมใสชั่วคราวอ่ะคับแล้ว

ราคาจะตกประมาณกี่บาท ทำอะไรบ้าง
ส่งโดย: TACK.. Email     114.128.17.*

« ความเห็นที่ #20 เมื่อ: 04/26/10 เวลา 19:51:14 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ต้องไปหาหมอเพื่อตรวจก่อนว่าฟันผุมากน้อยแค่ไหน
ถ้าน้อย อาจพออุดได้ หรือถ้าเป็นมากจนทะลุประสาทฟัน อาจจะรักษารากฟันแล้วก็ทำครอบฟัน ราคาประมาณ หมื่นกว่าบาท

ถ้าเป็นมากสุดๆ หรือแบบว่า ฟันผุเหลือแต่ตอ แบบนี้ต้องถอนออกแล้วใส่ฟันปลอม  
ซึ่งแบ่งเป็น 2 แบบคือ
1. ถอนออก แล้วรอประมาณ 2-4 สัปดาห์ ค่อยมาใส่ฟันปลอม  
2. พิมพ์ฟันปลอมไว้ก่อน ก่อนถอนฟัน จากนั้น 1 สัปดาห์ ไปถอนฟันออก และใส่ฟันปลอมที่พิมพ์เตรียมไว้ได้ทันที

วิธีที่ 1 มีข้อดีคือเมื่อรอให้เหงือกหายดี ฟันปลอมจะแนบกับเหงือกกว่า ข้อเสียคือต้องทนฟันหลอ
วิธีที่ 2 มีข้อดี ใส่ฟันปลอมได้ทันที แต่มีข้อเสียคือฟันปลอมอาจจะไม่แนบกับเหงือกเมื่อแผลหายดี เพราะปกติเมื่อแผลหาย เหงือกจะหดลง

ค่าฟันปลอมประมาณ 1500 บาทขึ้นไป ค่าถอนฟันประมาณ 300 บาทขึ้นไป

58.9.223.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->