แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 227: จัดฟัน  (จำนวนคนอ่าน 6466 ครั้ง)
« เมื่อ: 05/28/09 เวลา 09:51:36 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ทำไมราคาจัดฟันแต่ละคลีนิคไม่เท่ากัน ไปถามมาบางที่ใส่เครื่องมือครั้งแรก5000บางที่10000 ควรทำที่คลีนิคไหนดี
ส่งโดย: แจง     118.173.159.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 05/28/09 เวลา 09:56:16 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

้เรื่องราคานั้น แต่ละคลินิกมีวิธีจัดเก็บไม่เหมือนกันค่ะ แต่เมื่อรวมทั้งหมดแล้วจะราคาประมาณ 45,000 ขึ้นไป เหมือนๆ กัน ฉะนั้นการเลือกรักษาคงไม่เกี่ยวกับเรื่องราคา ควรมองที่ความสะดวกของคนไข้ เพราะต้องรักษาต่อเนื่องทุกเดือนเป็นเวลา 2-3 ปี จะมีเวลามารักษาที่คลินิกหรือโรงพยาบาลเดิม นานขนาดนั้นได้หรือเปล่า เพราะระหว่างนั้นหากจำเป็นต้องย้ายที่อยู่ที่เรียนจะลำบากมาก อาจได้เริ่มรักษาใหม่นะคะ ส่วนเรื่องหมอ แนะนำว่าให้ลองสอบถามทีคลินิกนั้นๆ ดูว่า คนไข้มีสิทธิที่จะเลือกรักษากับคุณหมอคนไหนก็ได้ ที่ไหนก็ได้ ฉะนั้น ก็สอบถามให้มากๆ มั่นใจกับที่ไหน ก็รักษากับที่นั่น ล่ะค่ะ Smiley
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 05/28/09 เวลา 14:58:58 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

กรณีของหนูคือทำที่คลีนิคแห่งหนึ่งจนเสร็จแล้วจ่ายไปก็ประมาณ40000ตามที่หมอ หนิงบอก แต่ตอนนี้ย้ายมาอยู่อีกที่และก็ไม่ค่อยใส่รีเทนเนอร์ฟันเลยเริ่มเกมีช่องว่า งจึงคิดว่าต้องโดนจัดใหม่แน่เลย เลยกำลังหาคลีนิดใหม่ใกล้บ้านค่ะแต่เลือกไม่ถูก กรณีจัดใหม่ราคารวมจะถึง40000มั้ยค่ะ แล้วถ้าไม่จัดใหม่จะเป็นอะไรหรือไม่ค่ะ
ส่งโดย: แจง     118.173.148.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 05/28/09 เวลา 15:06:30 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

โดยปกติ ถ้าจัดฟันใหม่ หมอก็จะคิดค่ารักษาใหม่หมด แต่ถ้าฟันไม่เคลื่อนมาก อาจรักษาไม่นาน หมออาจลดราคาให้ แต่ทั้งนี้ต้องคุยกับคุณหมอเองนะคะ

หมอไม่ทราบว่าฟันหนูมีปัญหามากน้อยแค่ไหน การจัดฟันใหม่จำเป็นหรือไม่ แต่โดยทั่วไป ที่พบบ่อยคือ พบว่าฟันจะเคลื่อนที่กลับสู่ตำแหน่งเดิมเหมือนก่อนการจัดฟัน น่ะค่ะ

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 05/28/09 เวลา 18:36:55 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

หนูจัดฟันที่กรุงเทพฯ แต่ได้ย้ายที่ทำงาน อยู่ที่ตางจังหวัดเลยต้องย้ายคลีนิคทำฟัน  แต่ทำไมไม่ค่อยมีคลีนิคทำไหนจัดให้เลย  หามาหลายคลีนิคแล้ว  หนูควรทำอย่างไรดีค่ะ
ส่งโดย: นิดหน่อย     61.7.135.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 05/28/09 เวลา 19:38:03 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

การย้ายคลินิก เป็นที่ลำบากใจของหมอคนใหม่ค่ะ เพราะเขานั้นไม่ทราบเลยว่า คุณหมอคนเก่ารักษาอะไรมาบ้าง และวางแผนการรักษาไว้อย่างไร ถ้าเขารับรักษากลางครัน หากเกิดปัญหาจะยุ่งยากมาก ไหนจะเรื่องค่ารักษาอีก ปกติการเปลี่ยนหมอ คนไข้จะต้องเริ่มรักษาใหม่ทั้งหมดค่ะ

ทางที่ดีที่สุดคือ กลับไปรักษากับหมอคนเก่า แต่ถ้าจำเป็นจริงๆ หนูลองกลับไปที่คลินิกเก่า และนำข้อมูลการรักษาเก่าๆ ที่คุณหมอคนเก่าบันทึกไว้ นำฟิล์มเอ็กซเรย์และอะไรๆ ที่พอหาได้ นำไปให้คุณหมอคนใหม่ดู ขอร้องเขาดู พยายามเรื่อยๆ หวังว่าจะเจอคุณหมอใจดีเข้าสักคน

ขอให้โชคดีค่ะ

58.64.93.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 06/05/09 เวลา 12:26:01 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ปากของดิฉันปากล่างจะห้อยนิดนึงค่ะ ส่วนฟันบนดิฉันมีลักษณะห้อยนิดนึงและห่างหน่อยค่ะ จึงอยากดัดฟันค่ะ แต่กลัวดัดแล้วจะปากห้อยกว่าเดิมมั้ยค่ะ อยากให้คุณหมอแนะนะหน่อยค่ะ ขอบคุณค่ะ
ส่งโดย: aaa Email     124.120.21.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 06/05/09 เวลา 13:10:00 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

การจัดฟัน เป็นการจัดฟันให้อยู่ในตำแหน่งที่เหมาะสม ฉะนั้นคงไม่ได้ไปเกี่ยวข้องกับริมฝีปากโดยตรง บางทีที่ฟันมันดันริมฝีปากออกมาจนดูยื่น ก็อาจช่วยได้นิดหน่อย แต่อยากเน้นย้ำว่า จัดฟัน ไม่ได้จัดริมฝีปาก ฉะนั้นไม่ควรไปหวังผลประเด็นนี้ บางทีอาจต้องใช้การศัลยกรรมช่วยน่ะค่ะ  

อย่างไรก็ตาม หากสนใจที่จะจัดฟัน ลองไปปรึกษาคุณหมอจัดฟันตรวจดูก่อนนะคะ Smiley
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 06/05/09 เวลา 13:24:45 by หมอหนิง »

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 06/09/09 เวลา 12:41:27 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

หวัดดีค่ะคืออยากจะจัดฟันมากเลยค่ะเพราะฟันไม่สวยแต่ปัญหาคือถอนฟันไปหลายซี ่แล้วฟันไม่แข็งแรงไม่ทราบว่าพอจะจัดได้ไหมค่ะ   อยากจัดมากเลยค่ะ Cry Cry
ส่งโดย: นู๋อ. Email     203.144.133.2 fwd for 192.168.21.*

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 06/09/09 เวลา 12:47:28 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เคยถอนฟัน ก็สามารถจัดฟันได้อยู่ค่ะ อย่างไรก็ดี หากต้องการจัดฟัน จำเป็นต้องไปให้คุณหมอจัดฟันเขาตรวจสภาพช่องปากก่อนนะคะ เพราะมันมีรายละเอียดมากมายค่ะ

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #10 เมื่อ: 06/12/09 เวลา 11:43:23 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คุณหมอค่ะ คือว่าตอนนี้ก้อหาที่จัดฟันอยู่ อยากทราบว่าราคาในโรงพยาบาลกับคลีนิกเท่ากันไหมค่ะแล้วมีอะไรที่ต่างกันหรือ ป่าวค่ะ
ส่งโดย: หนูเองค่ะ Email     112.143.12.*

« ความเห็นที่ #11 เมื่อ: 06/12/09 เวลา 12:37:56 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

การรักษาเหมือนๆ กันค่ะ ราคาก็ใกล้เคียงกัน ก็แล้วแต่ว่าหนูจะไปรักษาที่ไหน ก็เลือกเอาที่สะดวกๆ นะคะ เพราะต้องไปรักษาต่อเนื่องถึง 2-3 ปี

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #12 เมื่อ: 06/20/09 เวลา 20:32:08 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

หนูเป็นคนที่ฟันล่างยื่นออกมานะคะแล้วปากก็จะห้อย   หนูคิดว่าถ้าจัดฟันแล้วฟันล่างจะเข้าไปข้างในปากหนูก็จะไม่ห้อย  คุณหมอคิดว่าใช่ไหมค่ะ  แต่การจัดฟันนี้ก็พแงจริงๆๆนะค่ะ
ส่งโดย: 55     202.149.25.*

« ความเห็นที่ #13 เมื่อ: 06/20/09 เวลา 21:46:00 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ใช่ค่ะ แต่บางครั้งคนที่ฟันล่างยื่นมาก อาจต้องผ่าตัดขากรรไกรร่วมด้วย หากต้องการคำปรึกษาเรื่องการจัดฟัน ควรไปหาหมอจัดฟัน ให้ตรวจดูก่อนนะคะ

58.64.90.*

« ความเห็นที่ #14 เมื่อ: 07/12/09 เวลา 08:09:18 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คุณหมอคะ ดิฉันอายุ 30 ปีแล้วไม่ทราบว่าถ้าจัดฟันฟันจะเข้าไหมคะ เพราะฟันเกมากและฟันล่างมันขึ้นดันเหงือกทำให้คางยื่น เวลาสบฟัน ฟันล่างจะครอบฟันบนค่ะ อยากทราบว่าการจัดฟันโดยไม่ต้องผ่าตัดขากรรไกรร่วมด้วยจะเยียวยาได้ไหมคะ รบกวนถามคุณหมอด้วยค่ะ
ส่งโดย: บี Email     116.58.231.*

« ความเห็นที่ #15 เมื่อ: 07/12/09 เวลา 10:32:46 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

จัดฟันได้ค่ะ แต่ถ้าคนไข้มีปัญหาฟันล่างครอบฟันบนมีกรามยื่น อาจจำเป็นต้องใช้การผ่าตัดร่วมด้วย มีบางกรณีอาจไม่ต้องผ่าตัด แต่มันก็ไม่ค่อยสวย ผลการรักษาออกมาไม่ดีเท่าที่ควร จากประสบการณ์ค่ะ

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #16 เมื่อ: 08/06/09 เวลา 21:46:49 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คุณหมอค่ะ คือหนูจะจัดฟันแล้วได้ไปพบแพทย์มาแล้วค่ะ ก็เอาฟิล์มไปให้คุณหมอดูค่ะ  แล้วหมอที่คลีนิคเขาก็แนะนำว่า  ฟันหนูยื่นออกมาไม่มากนะ แต่ที่มันทำให้ดูเหยินคือกระดูกมากกว่า แล้วหมอเขาก็ไม่จัดฟันให้เพราะเขาบอกว่าถึงหนูจะจัดมันก็เหมือนเดิม เพราะกระดูก หมอเขาแนะนำให้ไปปรึกษาหมดที่โรงพยาบาล ดู เผื่อเขาจะมีวิธีดึงกระดูกเข้าไป แต่หนูสงสัยค่ะ ถ้าหนูไม่ผ่าตัด จะมีวิธีอื่นมั้ยค่ะคุณหมอ
ส่งโดย: มูมู่ค่ะ Email     119.42.71.*

« ความเห็นที่ #17 เมื่อ: 08/07/09 เวลา 07:38:52 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ลองไปปรึกษาคุณหมอจัดฟันหลายๆ คนแล้วนำความเห็นมาตัดสินใจดู อย่ารีบร้อน ปรึกษาคุณพ่อคุณแม่ด้วย

ปัญหาถ้าเกิดจากกระดูกขากรรไกรก็อาจต้องจัดการที่กระดูก จัดฟันไปก็จะช่วยแก้ปัญหาไม่ได้ หรือถึงทำได้ก็จะแค่ชดเชยได้นิดหน่อยแต่อาจดูไม่สวย ถ้าโชคร้ายอาจดูแย่กว่าเดิม ลองคิดให้ดี และปรึกษาคุณหมอหลายๆ คนดูก่อนนะคะ

58.64.93.*

« ความเห็นที่ #18 เมื่อ: 08/08/09 เวลา 19:38:47 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอบคุณค่ะคุณหมอ

เด๋วหนูจะลองไปปรึกษาคุณหมอหลายๆคนค่ะ

หนูมีข้อสงสัยอีกข้อนึงค่ะ  อายุเราเพิ่มขึ้นเหมือนฟัเรานจะยิ่งเหยินค่ะคุณหมอ

เปงไปได้ป่าวค่ะคุณหมอ

ส่งโดย: มูมู่ค่ะ     119.42.69.*

« ความเห็นที่ #19 เมื่อ: 01/13/10 เวลา 21:13:11 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

สวัสดีคะคุณหมอ หนูมีปัญหาฟันล่างสบเหงือกบน เมื่อเวลาเคี้ยวอาหารต้องดันขากรรไกรล่างไปข้างหลังเพื่อให้ฟันกรามสบกัน ทำให้เมื่ออ้าปากจะมีเสียง คุณหมอคิดว่าต้องจัดฟันมั้ยคะ ถ้าเราไม่จัดนานไปจะเป็นปัญหามั้ยคะ
ส่งโดย: Oaka Email     110.49.50.*

« ความเห็นที่ #20 เมื่อ: 01/20/10 เวลา 19:16:48 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

สวัสดีค่ะคุณหมอ  พอดีมีข้อส่งสัยค่ะ คือ เวลาที่แอนเคี้ยวอาหารขากรรไกรมันจะมีเสียงค่ะ .. แอนอยากทราบว่าถ้าแอนดัดฟัน มันจะช่วยให้ปัญหาตรงนี้หายไปด้วยไหมค่ะ .. แต่ฟันของแอนมีปัญหาเกกันเล็กน้อยค่ะ .. ถ้าดัดอยากดัดแบบที่ถอดได้ค่ะ ..ไม่อยากให้ถึงขั้นต้องใส่เหล็กดัดฟันค่ะ  หรือต้องดัดแบบติดเหล็กดัดฟันเลยค่ะ   รบกวนคุณหมอช่วยตอบปัญหาด้วยนะค่ะ กำลังจะตัดสินใจค่ะ

ขอบคุณค่ะ...แอน
ส่งโดย: แอน Email     125.26.34.*

« ความเห็นที่ #21 เมื่อ: 01/21/10 เวลา 10:04:09 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 08/08/09 เวลา 19:38:47, มูมู่ค่ะ wrote:
ขอบคุณค่ะคุณหมอ

เด๋วหนูจะลองไปปรึกษาคุณหมอหลายๆคนค่ะ

หนูมีข้อสงสัยอีกข้อนึงค่ะ  อายุเราเพิ่มขึ้นเหมือนฟัเรานจะยิ่งเหยินค่ะคุณหมอ

เปงไปได้ป่าวค่ะคุณหมอ

เป็นไปได้ค่ะ เพราะโดยปกติฟันคนเราก็มีการเคลื่อนที่ด้วยแล้ว ตามอายุที่เพิ่มขึ้นก็พบว่าคนที่มีปัญหาการเรียงตัวของฟันบางอย่าง ถ้าอายุมากขึ้น ปัญหาก็อาจจะมาขึ้นได้ เช่น ถ้าบางคนฟันเกอยู่ อายุมากขึ้นฟันก็อาจจะเกมากขึ้นอะไรแบบนี้น่ะค่ะ

on 01/13/10 เวลา 21:13:11, Oaka wrote:
สวัสดีคะคุณหมอ หนูมีปัญหาฟันล่างสบเหงือกบน เมื่อเวลาเคี้ยวอาหารต้องดันขากรรไกรล่างไปข้างหลังเพื่อให้ฟันกรามสบกัน ทำให้เมื่ออ้าปากจะมีเสียง คุณหมอคิดว่าต้องจัดฟันมั้ยคะ ถ้าเราไม่จัดนานไปจะเป็นปัญหามั้ยคะ

อ่านดู ท่าทางมีปัญหาเกี่ยวกับการสบฟัน ซึ่งหากอยากรักษาก็ต้องจัดฟันน่ะค่ะ แต่ถ้าสาเหตุของปัญหาเกี่ยวข้องกับขากรรไกรผิดปกติด้วย อาจต้องจัดฟันร่วมกับการผ่าตัด ยังไงลองไปปรึกษาคุณหมอจัดฟันให้เขาตรวจสภาพช่องปากดูก่อนนะคะ

58.9.80.*

« ความเห็นที่ #22 เมื่อ: 01/21/10 เวลา 10:30:37 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 01/20/10 เวลา 19:16:48, แอน wrote:
สวัสดีค่ะคุณหมอ  พอดีมีข้อส่งสัยค่ะ คือ เวลาที่แอนเคี้ยวอาหารขากรรไกรมันจะมีเสียงค่ะ .. แอนอยากทราบว่าถ้าแอนดัดฟัน มันจะช่วยให้ปัญหาตรงนี้หายไปด้วยไหมค่ะ .. แต่ฟันของแอนมีปัญหาเกกันเล็กน้อยค่ะ .. ถ้าดัดอยากดัดแบบที่ถอดได้ค่ะ ..ไม่อยากให้ถึงขั้นต้องใส่เหล็กดัดฟันค่ะ  หรือต้องดัดแบบติดเหล็กดัดฟันเลยค่ะ   รบกวนคุณหมอช่วยตอบปัญหาด้วยนะค่ะ กำลังจะตัดสินใจค่ะ

ขอบคุณค่ะ...แอน

อาการดังกล่าวเป็นปัญหาเกี่ยวกับข้อต่อขากรรไกร ซึ่งมีหลายสาเหตุที่ทำให้เกิดขึ้น ปัญหาการสบฟันผิดปกติก็เป็นสาเหตุหนึ่ง ในประเด็นนี้การจัดฟันอาจช่วยได้ แต่ก็อย่างที่กล่าวว่า โรคนี้มีหลายปัจจัยที่ทำให้เกิดขึ้น  

โรคเกี่ยวกับความผิดปกติของข้อต่อขากรรไกร ที่เรียกว่า TMD (temporomandibular disorder) ค่ะ เกิดจากเอ็นที่รองข้อต่อขากรรไกรหย่อน แล้วไปขวางการเคลื่อนที่ของข้อต่อขากรรไกร ข้อต่อขากรรไกรเลยเสียดสีกับกระดูกข้างใต้ เกิดเสียงดังก๊อกๆ  

ส่วนสาเหตุของเอ็นหย่อน มีหลายอย่าง เช่น การใช้งานหนัก การใช้งานผิดประเภท เช่น จากการเคี้ยวอาหารข้างเดียวเป็นเวลานานๆ การคุยโทรศัพท์หนีบหูกับไหล่ การสีไวโอเลิน การหาวกว้าง การอ้าปากกว้าง ฯลฯ อะไรก็ตามที่มีการใช้ขากรรไกรมากเกิน และสาเหตุที่สำคัญ คือ ความเครียด ฉะนั้น โรคนี้จึงมักพบในวัยรุ่น วัยทำงาน  

รักษาด้วยการใส่เครื่องมือที่เรียกว่า เฝือกสบฟัน หรือ occlusal splint ซึ่งเป็นเครื่องมือคล้ายๆ กับฟันยางนักมวย แต่แข็งกว่า เครื่องมือนี้จะช่วยหย่อนขากรรไกร เมื่อขากรรไกรหย่อนก็ทำให้ขากรรไกรได้พัก ต้องรักษานานนะคะ กว่าจะดีขึ้น แต่บางคนที่หายเร็วค่ะ

นอกจากนี้ก็ต้องมีการปรับพฤติกรรมในการใช้ชิวิตใหม่ ด้วยนะคะ  

หากต้องการรักษา ลองปรึกษาคุณหมอที่คุณรักษาอยู่เป็นประจำ หรือลองไปหาหมอที่คณะทันตแพทย์ จุฬา แถวสยามสแควร์ หรือ มหิดล แถวอนุสาวรีย์ นะคะ คุณหมอที่เชี่ยวชาญด้านนี้ เรื่องว่าคุณหมอทันตกรรมบดเคี้ยว ค่ะ  

ส่วนเรื่องการจัดฟัน น่าจะต้องจัดฟันแบบเครื่องมือติดแน่นมากกว่า เครื่องมือแบบถอดได้ ใช้สำหรับเด็กน้อย แต่สำหรับวัยรุ่นถึงผู้ใหญ่ จะใช้เครื่องมือแบบติดแน่นช่วยในการเคลื่อนที่ฟันได้ดีกว่า ถึงแม้จะดูปัญหาว่าฟันเกเล็กน้อยแต่จริงๆ แล้ว คุณหมอจัดฟันจะต้องคำนวณอะไรหลายๆ อย่างเพื่อขยับฟันแค่นิดเดียวก็ตาม

ถ้าต้องการจัดฟัน ยังไงลองไปปรึกษาคุณหมอจัดฟันเลยดีกว่า จะได้ให้เขาตรวจช่องปากให้ด้วยว่าต้องเตรียมตัวอย่างไรบ้างนะคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 01/21/10 เวลา 10:31:02 by หมอหนิง »

58.9.80.*

« ความเห็นที่ #23 เมื่อ: 04/18/10 เวลา 15:02:01 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คุณหมอคะไปปรึกษาที่คลีนิกมาเค้าบอกให้ไปปรึกษาที่ทางรพ.ว่าควรจะต้องผ่าตัด ฟันกรามดีมั้ย คือฟันบนหนูเหยินแล้วฟันล่างก๊ยื่นออกมานิดหน่อยคะคือถ้าไม่ผ่าตัดจะเปนอะไร มั้ยคะ ไม่อยากผ่าตัดเลยคะน่ากลัวมากSad
ส่งโดย: may     58.9.39.*

« ความเห็นที่ #24 เมื่อ: 04/18/10 เวลา 19:54:38 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

หนูก็ควรไปปรึกษาคุณหมอดูก่อน ถ้าแผนการรักษานั้นควรผ่าตัด แต่หนูไม่ยอมผ่าตัด ผลการรักษาอาจจะออกมาไม่ดีเท่าที่ควร ความยื่นหรือความผิดปกติอะไรอาจจะไม่ลดลงเท่าไหร่ ยังไงแนะนำให้ผ่าตัดถ้าจำเป็น ลองไปหาคุณหมอเพื่อตรวจดูก่อนนะคะ จึงจะทราบข้อมูลที่แท้จริงค่ะ

91.106.15.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->