แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 222: อยากสอบถามคุณหมอว่า ฟันเกมาก และก็ซ้อนเยอะด้วย จัดฟันดีไหมค่ะ  (จำนวนคนอ่าน 47962 ครั้ง)
« เมื่อ: 05/25/09 เวลา 10:26:08 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

อายุ 28 แล้วค่ะ  และฟันซ้อนเยอะมาก ไปรักษาฟันที่โรงพยาบาล หมอที่รักษา แนะนำให้จัดฟันอย่างเดี๋ยวค่ะ คุณหมอบอกว่า ถ้าไม่จัด รักษายากมาก กินอะไรแข็ง ๆ ก็จะมีเลือดออกมาค่ะ และเหมือนมีกลิ่นปากด้วย  
จัดฟันจะช่วยได้ไหมค่ะ เพราะคุณหมอบอกว่า ถ้าจัดจะดูแลง่ายนกว่านี้เยอะค่ะ
ส่งโดย: yuyy Email     112.142.255.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 05/25/09 เวลา 10:36:32 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ไม่ใช่คุณหมอค่ะ แต่ขอแสดงความคิดเห็นนะคะ

เราว่าจัดฟันจะดีมากๆเลย เพราะจะทำให้
1.ฟันเรียงตัวกันสวย
2.ทำความสะอาดง่ายขึ้นมาก
3.เลือดไม่ออก
4.กลิ่นปากลดลง
ฯลฯ

เพราะฟันซ้อน ทำให้ทำความสะอาดยาก ซ้อนไปซ้อนมา อาจทำให้มีหินปูน เหงืออักเสบ เพราะมีเศษอาหารเข้าไปอุด เมื่อแปรงฟัน เลือดก็จะออก และมีกลิ่นปากตามมา และอื่นๆอีกมากมายค่ะ

แนะนำให้จัดฟันค่ะ ด้วยอายุ 28 ไม่มากไปหรอกค่ะ เราก็เพิ่งจัดตอน 27 ครบ 2 ปี ฟันก็เรียงตัวกันสวยแล้ว (อันนี้แล้วแต่คนค่ะ)
ส่งโดย: dao     203.146.186.2 fwd for 10.22.105.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 05/25/09 เวลา 10:40:41 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คุณ dao ช่วยตอบให้แล้วนะคะ Smiley
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 06/06/09 เวลา 14:15:52 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

จัดฟันแล้วแต่อยู่ในเคสฟันเกอะค่ะ คือว่าต้องถอนฟันหน้า1ซี่(ซ้าย)ออกเพระาฟันหน้าเป็นฟันน้ำนม  อิอิ  (ยังมีอยู่อีกอายุ20และ)ดิฉันจัดได้ประมาน4เดือนแรก
และตอนนี้ไม่ได้ไปหาหมอมาเกือบ2 ปีแล้วค่ะ จะเปนไรไหมค่ะ ถ้าไปแล้วหมอจะให้เริ่มจัดใหม่เลยรึป่าว
คือไม่อยากเริ่มจ่ายเงินใหม่อะค่ะ ตอนนี้ก็จ่ายไปแล้วประมาณหมื่นกว่าบาทแล้ว
เครียดมากเลยตอนนี้เส้นลวดที่ใส่อยู่ก็เริ่มจะหลุดแล้วอะค่ะ
แต่ถ้าดิฉันจะไปเอาเหล็กออกเลยไม่จัดต่อแล้ว แต่จะไปเอาออกคลีนิคอื่นที่ไม่ใช่คลีนิคเดียวกับที่จัดเค้าจะเอาออกให้ไหมค่ ะ   ??? ??? ???
ส่งโดย: ส้ม Email     124.121.238.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 06/06/09 เวลา 20:06:03 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ไม่ได้ไปหาหมอมาเกือบ 2 ปี --> ฟันก็คงคืนกลับสภาพเดิม (เหมือนไม่ได้จัด) หมดแล้ว

ถ้าไปหาหมอ ก็คงได้จัดใหม่ค่ะ

คงได้เสียเงินใหม่แน่ๆ ค่ะ  

ไม่ต้องเครียดค่ะ เพราะเราไม่ได้ไปหาหมอเอง หมอก็ไม่รู้จะช่วยได้ยังไง อะไรจะเกิดมันก็ต้องเกิด ต้องเผชิญ มานั่งเครียดอมทุกข์ ฟันมันก็คงไม่สวยขึ้นนะคะ ต้องไปหาหมอค่ะ

ถ้าไม่อยากจัดฟันต่อแล้ว ก็ไปหาหมอได้เลยค่ะ ไปเอาออกคลินิกอื่นก็ได้ แต่ต้องอธิบายกับคุณหมอให้เข้าใจ ฯลฯ คุณหมอบางคนอาจไม่ทำให้ อาจมีการเซ็นยินยอม ยังไงก็ลองไปคุยๆ กันก่อนนะคะ Smiley

58.64.91.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 07/06/09 เวลา 11:34:24 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ฟันเกมากอยากจัดฟันแต่อายุ36แล้วไม่ทราบว่าจะจัดได้หรือเปล่า
ส่งโดย: จี๊ด Email     124.121.34.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 07/12/09 เวลา 10:33:14 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ได้ค่ะ

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 07/14/09 เวลา 14:06:47 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ผมอายุ22ปีครับ คือว่าผมฟันหน้าเกครับมันบิ้นมากด้วยทำไงดีครับ แล้วฟันล่างสุดผุมากเลยครับเป็นรูเลย จะทำไงดีครับไม่กล้าไปถอด ผมอายฟันผมครับมันบิ้นมากๆๆเลย ไม่กล้าไปยิ้มเลยครับอาย ผมจะทำไงดีครับจะจัดฟันดีไหมครับ
แต่ติดที่ราคาจัดฟันนี้สิแพงมากๆๆครับ แล้วจัดฟันนี้มีแบบผ่อนจ่ายเปล่าครับ  
ขอบคุณครับ
ส่งโดย: ฟันหน้าเกมาก Email     58.8.49.164 fwd for 192.168.2.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 07/14/09 เวลา 14:41:52 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ฟันเก แนะนำให้ไปจัดฟัน  

ฟันผุเป็นรู หากใหญ่มาก อาจอุดฟันธรรมดาไม่ได้ มีวิธีการรักษาที่เรียกว่าการรักษารากฟัน แต่ก็ราคาสูงเช่นกันประมาณ 5-6 พันบาท หรือไม่ก็จำเป็นต้องถอนออก

ไม่ต้องอายหมอฟัน เพราะเขาชินแล้วล่ะค่ะ  

ปกติการจัดฟันก็แบ่งจ่ายเป็นงวดๆ อยู่แล้ว ไม่ต้องกังวล ค่ะ หากต้องการรักษา ลองไปหาคุณหมอให้เขาตรวจช่องปากดูก่อน เดี๋ยวเขาจะวางแผนให้ว่าต้องเตรียมตัวอะไรยังไงบ้างค่ะ  

ขอให้โชคดีค่ะ

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 08/10/09 เวลา 15:09:46 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ฟันเกค่ะฟันบนมันหุบเข้าไป   ค่ะฟันที่ต่อจากฟันกระต่ายค่ะ ซ้ายขวาเลยค่ะ อยากทราบว่าถ้าจัดฟันแล้วฟันจะขึ้นมาเรียงกันได้มั้ยค่ะ   อยากรู้มากเลยค่ะ
ส่งโดย: แพรวา Email     118.175.60.*

« ความเห็นที่ #10 เมื่อ: 08/10/09 เวลา 16:05:15 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

น่าจะได้นะคะ หากต้องการจัดฟัน ลองไปหาคุณหมอให้เขาตรวจช่องปากดูก่อน เดี๋ยวเขาจะวางแผนให้ว่าต้องเตรียมตัวอะไรยังไงบ้างค่ะ  

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #11 เมื่อ: 08/28/09 เวลา 19:42:59 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คือ หนูอยากจาจัดฟัน
แล้วหมอให้เอาฟันคุดออก
ซึ่งหนูมี2ซี่และเอาออกไปหละ1ซี่ เหลืออีกซี่อ่าคะ
งะ แล้วหนูต้องถอนฟันอีกไหมคะ
ฟันหน้าหนูยื่มานิดหน่อย
แต่มันมีฟันเซ้อนอะคะ ฟันซ้อนมันหลบใต้ฟันหน้าอะคะ
และข้างฟันซ้อนก้อมีฟันเสน่ห์อะคะ
หนูต้องได้ถอนฟันซ้อนกับฟันเสน่ห์ไหมคะ
ส่งโดย: 555     61.90.234.*

« ความเห็นที่ #12 เมื่อ: 08/28/09 เวลา 19:53:18 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ต้องไปถอนฟันคุดออกตามที่คุณหมอแนะนำค่ะ

ส่วนฟันซี่อื่นๆ ก็ต้องให้คุณหมอเขาพิจารณาก่อนว่าจำเป็นต้องทำอะไรอย่างไรค่ะ บางทีคุณหมอเขาอาจจะสามารถดึงฟันออกมาให้เรียงตัวเป็นแนวสวยได้ โดยไม่ต้องถอนก็มีนะคะ

ต้องไปให้คุณหมอเขาตรวจดูก่อนค่ะ Smiley

58.64.95.*

« ความเห็นที่ #13 เมื่อ: 08/29/09 เวลา 16:57:15 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ว้าวๆๆ
จิงหรอคะ
ขอบคุน หมอหนิงมากนะคะ
หนูก้อกลัวงะ
เพราะเอาฟันออกเยอะเหลือเกิน
หนูกลัวว่าถ้าเอาฟันคุดออกหมดแล้ว
 และเอาออกอีก4ซี่ มีหวัง ฟันหมดปากแน่
------------อ่าห์ เกือบลืม------------
ฟันคุดนี่มันส่งผลต่อระบบประสาทเปล่าคะ
คือหมอเค้าบอกว่า
หนูมีฟันคุด2ซี่และใกล้กับเส้นประสาทมาก
และมีความเสี่ยงกว่าคนอื่นมาก
หนูกลัวอะคะ
ตอนที่ไปเอาออกมาซี่หนึ่งนะ หนูนี่มือสั่นไปหมดเรย
กลัวมากมายและ
ถ้ามันดันผ่าไปโดนเส้นประสาทนี่
หนูจาเปงไงมั้งคะนี่
อาการของมันจาเปงไงมั้งอะ
กลัวจัง

« ความเห็นที่ #14 เมื่อ: 08/29/09 เวลา 18:00:37 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

จะมีอาการชา ที่ริมฝีปากและฟัน เหมือนกับยาชาไม่หมดฤทธิ์ซะที ทำนองนั้น น่ะค่ะ
ความรุนแรงขึ้นกับตำแหน่งของฟันว่าใกล้เส้นประสาทแค่ไหน และความกระทบกระเทือนที่อาจเกิดขึ้นค่ะ

แต่ไม่ต้องกลัวจนเกินไป อาการดังกล่าวหากเป็น จะค่อยๆ ดีขึ้นตามลำดับ อาจนานกว่าปกติหน่อย บางคนก็ไม่กี่วัน บางคนอาจเป็นเดือน แต่ก็หายค่ะ

58.64.94.*

« ความเห็นที่ #15 เมื่อ: 08/30/09 เวลา 14:27:52 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

อ่อ
หนูกลัวว่ามันจาเปงตลอดชีวิตอะคะ
เห่อๆๆ
ขอบคุนนะคะสำหรับคำตอบ
ขอบคุนมากมายคร้า
ร๊ากหมอหนิงที่ซู๊ด.....

« ความเห็นที่ #16 เมื่อ: 08/30/09 เวลา 15:25:34 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

อ้อ
เมื่อกี้ลืมบอกไปอะคะ
หนู ชอบนอนกัดฟันอะคะ
จาเปงไรไหมคะถ้าหนูใส่เหล็กจัดฟั นในอนาคต
มันจาทำให้เหล็กหลุดไหมอะคะ
หรือว่ามันจาส่งผลต่อฟันไหมคะ

« ความเห็นที่ #17 เมื่อ: 09/09/09 เวลา 09:26:47 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ถึงคุณหมอหนิงคะ  คือว่าตอนนี้อยู่ญีปุ่นคะ อายุปาไป31ปีแล้ว แต่อยากดัดฟันคะเพราะฟันบนด้านหน้าเกซ้อนกันอย่างแรง ทำให้ฟันด้านล่างพลอยเกไปด้วยอะ อยากรบกวนทราบว่า  
1.ถ้ากลับไปจัดฟันที่ไทยใช้เวลาในการจัดนานมั้ย (หยุดเรียนได้ไม่เกิน 1เดือนอะคะ)  
2.จัดฟันที่ไทยแล้วต้องตรวจหรือเช็คกับคุณหมอที่ไทย หรือ ที่ญี่ปุ่นได้มั้ยคะ  
3. จัดฟันแบบด้านในดีมั้ยคะ

รอคำตอบคะ
ด้วยความนับถือ

ปล. จัดฟันที่ญี่ปุ่นแพงมากกคะ เร่มที่ 1,000,000-8,000,000Yen อะคะ เช็คมาหลายที่แล้ เศร้าจิ้ง T____T

ส่งโดย: เนตร Email     118.152.102.*

« ความเห็นที่ #18 เมื่อ: 09/09/09 เวลา 11:22:05 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. ใช้เวลา 3 ปีค่ะ ฉะนั้น คุณคงต้องไปจัดฟันที่ญี่ปุ่นล่ะมั้งคะ
2. หาคุณหมอที่ไหนก็ต้องหาคุณหมอที่นั่นอย่างต่อเนื่องน่ะค่ะ สลับไปสลับมาไม่ได้
3. ดีแต่ไม่จำเป็นค่ะ บางคนเขาไม่อยากให้เห็นเหล็กดัดฟันมองว่าไม่สวยบ้าง หรือใช้หน้าตาในการประกอบอาชีพ อะไรทำนองนี้ ก็เลยเลือกจัดฟันด้านใน แต่ราคาก็สูงกว่ามาก ถ้าที่เมืองไทย สูงกว่า 2 เท่า

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #19 เมื่อ: 09/09/09 เวลา 12:14:37 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอบคุณ คุณหมอมากคะ  ที่ให้คำแนะนำ คงต้องรอละคะ T__T
ส่งโดย: เนตร     118.152.102.*

« ความเห็นที่ #20 เมื่อ: 09/17/09 เวลา 19:22:17 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ก่อนนอนหนูจะแปงพัน 2 รอบแล้วก็บ้วนน้ำยาบ้วนปากอีกที
แต่ทำไม่นอนไปได้แป้บเดียวรู้สึกว่าเปรี้ยวปากเหมือนน้ำลายบูด
ก็เลยลุกขึ้นมาบ้วนปากแล้วนอนต่อ แต่ตื่นมาตอนช้าน้ำลายกลายเป็นสีขาวขุ่น(น้ำลายบูด)แล้วก็มีกลิ่นเหม็นมาก เพราะอะไรคะ ทั้งที่เราก็แปรงฟันอย่างดีแล้วคะ
ปล.ฟันหนูเกนะคะ  ฟันบนซ้อนอยู่ข้างใน 2 ซี่ ฟันล่างซ้อน 1 ซี่ คะ
 แต่รู้สึกว่าฟันหนูจะผุง่ายมากเลยคะ อุดเกือบหมดปากแล้วคะ
 หนูอยากจะจัดฟัน แต่กลัวถอนฟันที่สุดเลย และอีกอย่างกลัวโดนเส้น
 ประสาท กลัวเป็นบ้าคะ
ส่งโดย: kai Email     118.172.106.*

« ความเห็นที่ #21 เมื่อ: 09/17/09 เวลา 19:25:50 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

หนูควรทำอย่างไรกับฟันหูดีคะคุณหมอ Embarassed
ส่งโดย: kai Email     118.172.106.*

« ความเห็นที่ #22 เมื่อ: 09/17/09 เวลา 19:55:22 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

- เรื่องกลิ่นปาก นอกจากการแปรงฟัน ได้ใช้ไหมขัดฟันบ้างหรือเปล่าคะ? และได้แปรงลิ้นบ้างหรือเปล่าคะ? การใช้ไหมขัดฟันสำคัญมากๆ เพราะการแปรงฟันสามารถทำความสะอาดฟันเฉพาะด้านหน้า ด้านหลัง ด้านบดเคี้ยว แต่ด้านประชิดที่ฟันแต่ละซี่ติดกัน หรือเรียกง่ายๆ ว่าซอกฟัน ไม่สามารถทำความสะอาดได้ จำเป็นต้องใช้ไหมขัดฟันช่วยขัดฟันให้สะอาด และตรงนั้นก็เป็นแหล่งกักเก็บคราบจุลินทรีย์อันก่อเกิดกลิ่นปากได้อย่างดี
- อีกอย่างคือ ลิ้น ต้องแปรงค่ะ สำคัญมากๆ เป็นอีกจุดที่คราบจุลินทรีย์พบได้บ่อย
- นอกจากนี้ ขอเสริมความรู้ว่า โดยธรรมชาติหลังจากการแปรงฟันใหม่ๆ แค่ 1 นาที คราบจุลินทรีย์จะเริ่มก่อตัวแล้ว เป็นฟิล์มบางๆ สังเกตง่าย พอเราเลียฟันจะรู้สึกลื่นๆ เมือกๆ ประมาณนั้น
- เรื่องน้ำยาบ้วนปากนั้น อยากใช้ก็ได้ แต่ไม่จำเป็นนัก หากเราสามารถแปรงฟันได้ดี ใช้ไหมขัดฟันได้ดี การใช้น้ำยาบ้วนปากต่อเนื่องนานๆ อาจทำให้เชื้อโรคดีๆ ในช่องปากตายไปด้วย อาจทำให้คนไข้ติดเชื้อประเภทอื่นซ้ำ เช่นพวกเชื้อรา ได้ นอกจากนี้ น้ำยาบ้วนปากบางประเภทใช้นานๆ จะมีคราบสีติดฟันด้วย
- เรื่องจัดฟัน หากต้องการทำ ควรไปปรึกษาคุณหมอจัดฟันให้เขาตรวจดูสภาพช่องปากก่อนว่าต้องเตรียมตัวอะไรบ้ าง การถอนฟันบางทีก็จะต้องทำเพื่อขยายพื้นที่ให้ว่างที่จะเรียงฟันให้สวย ส่วนใหญ่คนที่ฟันเก มักต้องถอนฟันเพิ่ม แต่ไม่ต้องกังวลไป การถอนฟันไม่น่ากลัวอะไร เพื่อความสวย ท่องเอาไว้ เจ็บแค่ตอนฉีดยานิดเดียว ก็สบายแล้ว ไม่เจ็บ ไม่น่ากลัวอะไรขนาดนั้น  
- ส่วนเรื่องประสาท ก็ไม่ต้องกลัวเลย ถอนฟันไม่ทำให้บ้า ไม่ทำให้ฉลาดน้อยลง ไม่ทำให้ความจำเสื่อม ไม่ทำให้ตาบอด อะไรทั้งนั้น เป็นความเข้าใจผิดๆ ค่ะ
- หากมีปัญหาเรื่องฟัน ไม่ว่าฟันผุ หรือฟันเก ไม่สวย แนะนำว่า เริ่มต้นด้วยการไปหาหมอฟันให้เขาตรวจฟันดูก่อนนะคะ จะได้ทราบปัญหาและแนวทาง ส่วนจะรักษาหรือไม่ ก็กลับมาตัดสินใจดูอีกที ให้คุณพ่อคุณแม่ช่วยคิดด้วย เผื่อจะได้ไอเดียดีๆ ค่ะ

ขอให้โชคดีค่ะ

58.64.77.*

« ความเห็นที่ #23 เมื่อ: 09/18/09 เวลา 20:05:01 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอบคุณนะคะคุณหมอ Smiley ที่แนะนำเรื่องการดูแลฟันได้ละเอียดเลย และหนูรู้สึกมั่นใจขึ้นแล้วเรื่องการถอนฟันและจัดฟัน   Grin
ส่งโดย: kai Email     118.172.114.*

« ความเห็นที่ #24 เมื่อ: 11/07/09 เวลา 13:53:34 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

อายุ 38 แล้ว ยังจัดฟันได้อยู่มั้ยคะ แล้วถ้าไม่จัดฟัน มีวิธีไหนที่ทำฟันเรียงสวยได้อีกมั้ย
ส่งโดย: pat Email     124.157.147.*

« ความเห็นที่ #25 เมื่อ: 11/15/09 เวลา 20:44:08 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

อายุ เกือบจะ 40 แล้วจัดฟันได้ไหม
ส่งโดย: Pim Email     61.19.65.*

« ความเห็นที่ #26 เมื่อ: 11/15/09 เวลา 21:10:42 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 11/07/09 เวลา 13:53:34, pat wrote:
อายุ 38 แล้ว ยังจัดฟันได้อยู่มั้ยคะ แล้วถ้าไม่จัดฟัน มีวิธีไหนที่ทำฟันเรียงสวยได้อีกมั้ย

จัดฟันได้ค่ะ แต่ต้องพิจารณาถึงความจำเป็น เพราะการจัดฟันนั้นไม่สบายปาก ต้องอดทนกว่าจะจัดเสร็จก็ 2-3 ปี หากต้องการจัดฟัน แนะนำว่าควรไปหาคุณหมอเพื่อตรวจสภาพช่องปากดูก่อนะคะ

วิธีอื่นไม่มีค่ะ

on 11/15/09 เวลา 20:44:08, Pim wrote:
อายุ เกือบจะ 40 แล้วจัดฟันได้ไหม

ได้ค่ะ

58.64.95.*

« ความเห็นที่ #27 เมื่อ: 11/17/09 เวลา 22:21:12 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คุณหมอหนิงค่ะ คือมีเรื่องที่อยากรบกวนซักนิด

พอดีว่าฟันบนของหนูหน่ะค่ะ มันดีอยู่แล้ว แต่ฟันล่างหน่ะสิค่ะคือ

ฟันสองซี่แรกที่ตรงกับฟันกระต่ายของฟันบนหน่ะค่ะ

มันหุบเข้าทั้งสองซี่และข้างๆกันทางซ้ายมือหน่ะค่ะก็ซ้อนขึ้นมาตรงเหงือกพอ

ดีหน่ะค่ะ  อยากรู้หน่ะค่ะว่าทำอย่างไรฟันถึงจะสวยแล้วต้องจัดฟันรึเปล่าค่ะ

รบกวนด้วยนะค่ะ  ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
ส่งโดย: แพรกี้     180.183.33.*

« ความเห็นที่ #28 เมื่อ: 11/18/09 เวลา 10:49:37 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คนอื่นๆก็ได้นะค่ะ
ส่งโดย: แพรกี้     118.175.46.*

« ความเห็นที่ #29 เมื่อ: 11/18/09 เวลา 11:18:15 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ควรจัดฟันค่ะ ลองไปปรึกษาคุณหมอฟันดูนะคะ

58.9.83.*

« ความเห็นที่ #30 เมื่อ: 12/14/09 เวลา 20:50:37 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

อยากจัดฟันค่ะ  แต่ไม่อยากถอนฟันออกเลย เสียดายคะ แล้วการจัดฟันแบบธรรมดา กับ Damon ควรเลือกจัดแบบไหนดีคะ ในกรณีที่ต้องมีการถอนฟัน

แล้วที่เค้าว่ากันว่า คนที่จัดฟันไปเมือแก่ตัวลง ฟันจะหลุดร่วงเร็วกว่าคนทีไม่ได้จัดจริงป่าวคะ
กับอีกคำถามสุดท้ายค่ะ ในกรณีที่เราจัดฟันแล้วได้ถอดเหล็กออกแล้ว จำเป็นต้องใส่ รีเทนเนอร์ไปตลอดชีวิตเลย จิงป่าวค่ะ รบกวนคุณหมอหนิงช่วยตอบด้วยค่ะ
          ขอบคุณค่ะ
ส่งโดย: chobit Email     124.121.201.*

« ความเห็นที่ #31 เมื่อ: 12/14/09 เวลา 21:10:19 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

- การต้องถอนฟันหรือไม่ ต้องไปให้คุณหมอเขาตรวจช่องปากดูก่อนค่ะ ถ้าขากรรไกรเล็กไม่สัมพันธ์กับจำนวนซี่ฟัน ทำให้ไม่สามารถขยับฟันให้เรียงตัวดีได้ แบบนี้ก็ต้องถอนฟันออกบางซี่ค่ะ
- การจัดฟันแบบธรรมดา กับแบบ damon ต่างกันที่เทคนิคค่ะ โดยทั่วไปก็ให้ผลการรักษาเหมือนๆ กันค่ะ คุณจะเลือกรักษาวิธีไหนก็ได้
- ความเชื่อเรื่องฟันจะหลุดร่วงเร็วเมื่ออายุมากขึ้นไม่เป็นความจริงค่ะ
- คนบางคนมีปัญหาอื่นนอกจากปัญหาฟัน เช่น มีฟันห่างมาก ฟันเกมาก มีปัญหาลิ้นใหญ่คับปาก มีปัญหาลิ้นดันฟัน คนเหล่านี้เมื่อจัดฟันเสร็จแล้ว อาจต้องใส่รีเทนเนอร์ไปตลอดชีวิตค่ะ ไม่งั้นฟันอาจเคลื่อนกลับเข้าสู่ตำแหน่งเดิมเหมือนก่อนจัดฟันได้ แต่คนส่วนใหญ่โดยทั่วไปก็ใส่รีเทนเนอร์ 1-2 ปีค่ะ

58.9.220.*

« ความเห็นที่ #32 เมื่อ: 12/16/09 เวลา 19:59:34 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอบคุณค่ะ คุณหมอหนิง
ไปให้หมอตรวจมาแล้วค่ะ หมอบอกว่าต้องทำการดึงฟันเพราะว่าเป็นฟันล่างสบฟันบนอะค่ะ แล้วก็ขากรรไกรยาวแต่หมอบอกไม่ต้องผ่า ในกรณีการดึงฟันมันจะทำให้รูปหน้าเราเปลี่ยนไปมากหรือป่าวค่ะ เพราะเป็นคนหน้าตอบอะค่ะ แล้วขากรรไกรก็ยาว กลัวว่าจัดออกมาแล้วมันจะทำให้ดูตอบมากกว่าเดิม ดูเหมือนแม่มดอะค่ะ  
อยากทราบว่า การจัดฟันทำให้รูปหน้าเปลี่ยนไปมากหรือป่าว แล้วอยางในกรณีของหนูอะค่ะถ้าจัดแล้วมันจะเปลี่ยนไปดูเหมือนแม่มดป่าวค่ะ กลัวในเรื่องนี้จริงๆค่ะ แล้วการดึงฟันมันดึงอย่างไรอะค่ะ หมอบอกว่าดึงเพื่อให้ฟันบนมันสบฟันล่างมันดึงได้หรือค่ะแค่ 2 ซี่เอง (ฟันหน้า 2 ซี่) แล้วซี่อื่นละค่ะ อีกคำถามค่ะ ในกรณีที่ปลายฟันแตกอะค่ะ เพราะไปกัดสร้อยตอนเด็กๆเลยทำให้ปลายฟันหัก อยากทราบว่ามีการเติมปลายฟันได้ไหมค่ะ
 รบกวนคุณหมอหนิงช่วยตอบด้วยค่ะ จากเด็กที่กลัวการจัดฟันคะ

ขอบคุณมากๆค่ะ
ส่งโดย: chobit Email     115.87.25.*

« ความเห็นที่ #33 เมื่อ: 01/07/10 เวลา 15:16:29 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

กลุ้มใจมากค่ะ  ลูกสาว อายุ 9 ขวบ ฟันซี่ข้างล่าง (ฟันแท้) ขึ้นมาเกมาก แถมยังซ้อนกันอีกด้วย ทำอย่างไรดีคะ ควรจะรักษาเลยไหม๊
ส่งโดย: คุณแม่ Email     203.158.225.*

« ความเห็นที่ #34 เมื่อ: 01/10/10 เวลา 19:31:21 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 12/16/09 เวลา 19:59:34, chobit wrote:
ขอบคุณค่ะ คุณหมอหนิง
ไปให้หมอตรวจมาแล้วค่ะ หมอบอกว่าต้องทำการดึงฟันเพราะว่าเป็นฟันล่างสบฟันบนอะค่ะ แล้วก็ขากรรไกรยาวแต่หมอบอกไม่ต้องผ่า ในกรณีการดึงฟันมันจะทำให้รูปหน้าเราเปลี่ยนไปมากหรือป่าวค่ะ เพราะเป็นคนหน้าตอบอะค่ะ แล้วขากรรไกรก็ยาว กลัวว่าจัดออกมาแล้วมันจะทำให้ดูตอบมากกว่าเดิม ดูเหมือนแม่มดอะค่ะ

เมื่อจัดฟันเสร็จ หนูก็ดูเหมือนเป็นคนมีคางหน่อยนึง แต่หมอแนะนำว่าควรปรึกษาคุณหมอที่เขารักษาจะดีกว่า เพราะเขาจะคาดการณ์ผลการรักษาคร่าวๆ ได้ หมอไม่ได้เห็นหน้าหนูไม่ได้ดูฟิล์มฟันของหนู จึงออกอะไรไม่ได้มาก

on 12/16/09 เวลา 19:59:34, chobit wrote:

อยากทราบว่า การจัดฟันทำให้รูปหน้าเปลี่ยนไปมากหรือป่าว แล้วอยางในกรณีของหนูอะค่ะถ้าจัดแล้วมันจะเปลี่ยนไปดูเหมือนแม่มดป่าวค่ะ กลัวในเรื่องนี้จริงๆค่ะ

ตอบเหมือนข้างบนว่า รูปหน้าอาจเป็นไปบ้าง เรื่องหน้าตอบไม่เกี่ยวกับการจัดฟันโดยตรง เพราะคนไข้อ้วนๆ มาจัดฟันก็ไม่เห็นหน้าตอบกันสักราย อิอิ ล้อเล่นค่ะ เพราะเรื่องความอ้วนผอมขึ้นกับการรับประทานอาหารมากว่า

การจัดฟันอาจเปลี่ยนระนาบการสบฟันไปบ้าง ใบหน้าเมื่อคนมองฟันสวยๆ ก็เลยดูคนเราเปลี่ยนไปได้บ้างค่ะ

แล้วการดึงฟันมันดึงอย่างไรอะค่ะ หมอบอกว่าดึงเพื่อให้ฟันบนมันสบฟันล่างมันดึงได้หรือค่ะแค่ 2 ซี่เอง (ฟันหน้า 2 ซี่) แล้วซี่อื่นละค่ะ

การดึงฟัน เป็นคำบ้านๆ ง่ายๆ แท้ที่จริงก็คือการใช้เครื่องมือจัดฟันส่งแรงผลักฟันให้เคลื่อนที่ไปช้าๆ จนไปสู่ตำแหน่งที่ควรจะเป็นน่ะค่ะ

อีกคำถามค่ะ ในกรณีที่ปลายฟันแตกอะค่ะ เพราะไปกัดสร้อยตอนเด็กๆเลยทำให้ปลายฟันหัก อยากทราบว่ามีการเติมปลายฟันได้ไหมค่ะ
 รบกวนคุณหมอหนิงช่วยตอบด้วยค่ะ จากเด็กที่กลัวการจัดฟันคะ

ขอบคุณมากๆค่ะ

ได้ค่ะ แต่รอให้จัดฟันเสร็จแล้วค่อยทำ อีกอย่างคือ อุดฟันตรงปลายฟัน อาจจะหลุดง่ายเพราะ ฟันบนและฟันล่างมันจะกระแทกกันบ่อยๆ เพราะการตัดเคี้ยวอาหารนะคะ

on 01/07/10 เวลา 15:16:29, คุณแม่ wrote:
กลุ้มใจมากค่ะ  ลูกสาว อายุ 9 ขวบ ฟันซี่ข้างล่าง (ฟันแท้) ขึ้นมาเกมาก แถมยังซ้อนกันอีกด้วย ทำอย่างไรดีคะ ควรจะรักษาเลยไหม๊

หากอยากจัดฟัน รอให้อายุ 12 ปีก่อน ค่อยพาลูกไปหาหมอจัดฟันนะคะ เด็กในช่วงอายุอย่างนี้ ยังบอกอะไรไม่ได้มากว่า ฟันจะเกมากน้อยแค่ไหน เพราะขากรรไกรยังมีการเจริญเติบโตอยู่ บางทีฟันอาจจะคลี่ออก เกน้อยลงก็ได้ค่ะ

58.11.28.*

« ความเห็นที่ #35 เมื่อ: 01/12/10 เวลา 05:55:24 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คุณหมอครับผมมีอายุ 27 แล้วฟันเกมาก ๆ แถมโครงสร้างฟันก็ผิดปกติ ฟันหน้าบนกับล่างงุ้มเข้ามาหากันตอนนี้ฟันบนสึกไปเยอะมาก สงสัยเป็นเพราะนอนกัดฟัน ผมไม่เคยยิ้มได้เลยตั้งแต่เกิดมา และก็คิดว่าฟันผมมีปัญหามาก เพราะดูแล้วเหมือนต้องผ่าตัดแก้ไขเพราะดูแล้วรุ่นแรงมาก และอยากจะทราบว่าต้องไปปรึกษาทันตแพทย์ได้ที่ไหนหรอครับแนะนำด้วยครับ กลุ้มใจมาตั้งแต่เกิดแล้ว อายคนอื่น
ส่งโดย: พิทักษ์ Email     114.178.175.*

« ความเห็นที่ #36 เมื่อ: 01/12/10 เวลา 07:57:44 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ลองไปหาคุณหมอที่คณะทันตแพทย์ จุฬา แถวสยามสแควร์ หรือมหิดล แถวอนุสาวรีย์ชัย ให้คุณหมอจัดฟันเขาตรวจสภาพช่องปากและวางแผนการรักษาให้ ถ้าใจพร้อมก็เริ่มต้นรักษาได้ อาจใช้เวลาหน่อย แต่เชื่อว่าน่าจะพอมีวิธีจัดการกับปัญหานะคะ ขอให้โชคดีค่ะ

58.9.189.*

« ความเห็นที่ #37 เมื่อ: 01/18/10 เวลา 16:30:31 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ใครรู้ช่วยบอกที
    มีปัญหาเกี่ยวกับฟันที่เกิน เป็นฟันซี่ล่างด้านหน้ามีฟันงอกมาโดยขึ้นจากด้านใน ปรึกษาคุณหมอแล้วแนะนำให้ผ่าออกแล้วใส่ฟันปลอกแทน เลยอยากจะสอบถามถ้าใครมีข้อมูล ว่ามีวิธีใดบ้างที่ไม่ต้องผ่าเอาฟันแท้ๆออกบ้างค่ะ
รบกวนด้วยค่ะ
ส่งโดย: มนัส Email     203.146.234.*

« ความเห็นที่ #38 เมื่อ: 01/18/10 เวลา 16:57:10 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

แนะนำว่า ถ้ายังไม่มั่นใจในผลการตรวจครั้งแรก ลองไปให้คุณหมอหลายๆ คนให้เขาตรวจดู ถ้าสมมติว่า ไปหามาแล้ว 2-3 คน พูดเหมือนกันหมด จะไม่เชื่อ ก็กระไรอยู่ จริงไหม หรือถ้าไปหาแล้ว ยังไม่มั่นใจ ก็หาไม่เรื่อยๆ จนกว่าเราจะมั่นใจ ก็ไม่ผิดอะไร

แต่ประเด็นสำคัญคือ ถ้ามันจำป็นต้องเอาออก ก็ควรจะเอาออก เก็บเอาไว้อาจเป็นอันตราย ฟันที่ขึ้นไม่ได้ อาจกลายเป็นซีสต์หรือถุงน้ำที่สามารถอักเสบและอันตรายมากได้  

หรือถ้าไม่จำเป็นต้องเอาออก ก็ต้องดูว่าเป็นฟันนั้นเป็นฟันซี่ไหน มีความเป็นไปได้ที่จะใช้วิธีการจัดฟันดึงมันขึ้นมาตั้งตรงได้หรือไม่ ซึ่งให้คุณหมอจัดฟันเขาตรวจเพิ่มเติมดูค่ะ

ลองดูนะคะ  Smiley

58.9.81.*

« ความเห็นที่ #39 เมื่อ: 02/04/10 เวลา 17:02:36 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เธŸเธฑเธ™เธฅเนˆเธฒเธ‡เธซเธ™เธนเธ”เน‰เธฒเธ™เธซเธ™เน‰เธฒเธ‹เน‰เธญเธ™เน€เธ เธ—เธฑเธš1เธ‹เธตเนˆเธญเนˆเธฐเธ„เนˆเธฐ เนเธ•เนˆเธงเนˆเธฒเธŸเธฑเธ™เธญเธทเนˆเธ™เน†เน„เธกเนˆเธกเธตเธ›เธฑเธเธซเธฒ  เน€เธฃเธตเธขเธ‡เธ•เธฑเธงเน„เธ”เน‰เธ”เธต เธ‚เธ™เธฒเธ”เธŸเธฑเธ™เธ‹เน‰เธญเธ™เนเธ„เนˆเธ‹เธตเนˆเน€เธ”เธตเธขเธงเธขเธฑ เธ‡เธกเธตเธซเธดเธ™เธ›เธนเธ™เน€เธเธฒเธฐเน€เธฅเธขเธ„เนˆเธฐ เนเธฅเน‰เธงเธชเธดเน‰เธ™เธ›เธตเธ™เธตเน‰ เธซเธ™เธนเธˆเธฐเน„เธ›เธชเธกเธฑเธ„เธฃเนเธญเธฃเนŒเนเธฅเน‰เธง เธฃเธšเธเธงเธ™เธ„เธธเธ“เธซเธกเธญเธซเธ™เธดเธ‡เน€เธฃเธทเนˆเธญเธ‡เธŸเธฑเธ™ 1เธ‹เธตเนˆเธ—เธตเนˆเน€เธเธ‚เธญเธ‡เธซเธ™เธนเธ”เน‰เธงเธขเธ™เธฐเธ„เธฐ เธงเนˆเธฒเธˆเธฐเธ•เน‰เธญเธ‡เน€เธชเธตเธขเธ„เน‰เธฒเนƒเธŠเน‰เธˆเนˆเธฒเธขเธ› เธฃเธฐเธกเธฒเธ“เน€เธ—เนˆเธฒเน„เธซเธฃเนˆ เธ–เธถเธ‡ 30000เธซเธฃเธทเธญเน€เธ›เธฅเนˆเธฒ เน€เธžเธฃเธฒเธฐเธงเนˆเธฒเธกเธฑเธ™เน€เธเธ‹เน‰เธญเธ™เนเธ„เนˆเธ‹เธตเนˆเน€ เธ”เธตเธขเธง
ส่งโดย: เนƒเธซเธกเนˆ Email     124.120.247.13 fwd for 192.168.16.*

« ความเห็นที่ #40 เมื่อ: 02/08/10 เวลา 10:55:18 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ค่าจัดฟันก็แพงอยู่ประมาณ 45000 เหมือนที่เคยเห็นทั่วไป (เป็นเหล็กดัดฟัน) แต่ถ้าเกรงว่าจะไม่สวยงาม อาจเลือกจัดฟันด้านใน ราคาประมาณ แสนนิดๆ

ถ้าฟันเกน้อยจริงๆ ลองไปให้คุณหมอจัดฟันเขาตรวจดูก่อน หมอเขาอาจช่วยด้วยการติดเหล็กหรือใส่เครื่องมือเล็กๆ ช่วยดึงฟัน แต่ในผู้ใหญ่มันไม่ค่อยได้ผล และใช้เวลานานหลายเดือน ยังไงลองไปปรึกษาคุณหมอดูก่อนก็แล้วกันนะคะ ขอให้โชคดีค่ะ

58.9.83.*

« ความเห็นที่ #41 เมื่อ: 04/25/10 เวลา 09:42:21 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

Grin  ทำไงดีค่ะฟันซ้อนเยอะมากเลย และไม่ค่อยมั่นใจในตัวเองซักเท่าไร
 คิดจะไปจัด แต่กลัวว่าค่าใช้จ่ายจะสูงเกินไป Sad
ส่งโดย: Bonus Email     119.31.20.*

« ความเห็นที่ #42 เมื่อ: 04/25/10 เวลา 12:14:40 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ค่าใช้จ่ายประมาณ 45000 บาท ทยอยจ่ายเป็นงวดๆ ไม่ถึงกับแพงเกินไป ใช้เวลาจัด 2-3 ปี ลองไปปรึกษาคุณหมอ ตรวจดูก่อนก็ได้นะคะ  Smiley

115.87.130.*

« ความเห็นที่ #43 เมื่อ: 04/26/10 เวลา 18:24:15 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

Cheesyแล้วจะลองดูค่ะ  ขอบคุณที่ให้คำแนะนำ Kiss
ส่งโดย: Bonus Email     119.31.15.*

« ความเห็นที่ #44 เมื่อ: 04/26/10 เวลา 18:33:39 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คือว่า ฟันซีกหน้าสองซีกมันหันเข้าหากันและซ้อนออกด้านข้างอีกสองซีก
ส่วนด้านล่างก็ซ้อนกันอีกสองซีก

ยังไม่กล้าไปหาหมอเลยค่ะ
ส่งโดย: Bonus Email     119.31.15.*

« ความเห็นที่ #45 เมื่อ: 02/13/13 เวลา 10:37:33 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ไปปรึกษาหมอเพื่อจะจัดฟันแต่หมอบอกว่า   กรามบนกรามล่างไม่เท่ากัน เหงือกก็ยื่นออกมา หมอบอกว่าจัดฟันไม่ได้ พอถามหมอกลับไปว่าแล้วต้องทำงั้ยบ้างคะ หมอตอบกับมาว่าก็ต้องปล่อยไว้แบบนี้ มันใช่หรอคะ.ใครรู้บ้างช่วยตอบที
ส่งโดย: n251129
สถานะ: Full Member ***
จำนวนความเห็น: 126  

125.24.122.*

« ความเห็นที่ #46 เมื่อ: 04/25/16 เวลา 22:33:29 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

หมอเค้าดึงฟันที่ซ้อนออกมายังไงคะ ฟันมันหลบอยู่ด้านในอะค่ะ
ส่งโดย: thanwarat
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 1  

223.206.97.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->