แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 218: ถามคุณหมอหนิงเรื่องผ่าฟันคุด  (จำนวนคนอ่าน 1211 ครั้ง)
« เมื่อ: 05/23/09 เวลา 21:44:29 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ได้อ่านที่คุณหมอตอบคำถามของคุณโจ(00207)เรื่องอาการหลังผ่าฟันคุดแล้วมีปัญ หาคล้ายๆ กัน  คือว่าเมื่อวันที่  24 มี.ค.52 ที่ผ่านมาไปผ่าฟันคุดมาค่ะหนึ่งซี่  หลังผ่าแก้มไม่บวมเลยแต่มีปวดเล็กน้อยไม่กี่วันก็หาย   ต่อมาเริ่มมีอาการชาที่เหงือกและลิ้นฝั่งทางด้านที่ผ่าฟันไป  ชาแบบที่เวลาแปรงฟันก็ไม่รู้สึกเลยว่าแปรงแรงแค่ไหน  เวลาพูดก็เหมือนลิ้นแข็งๆพูดไม่ค่อยชัดปัจจุบันผ่านมาสองเดือนยังไม่หายเลยเ วลากินข้าวก็กัดลิ้นตัวเองเป็นแผลาหลายครั้งแล้ว  ทรมานมากเลย หมอให้ยา Methycobal  มากินก็ยังไม่ดีขึ้นเลยค่ะ  ช่วยบอกทีว่าต้องทำยังไง  ทรมานมากเลยค่ะ
ส่งโดย: นู๋..หนิง Email     202.91.18.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 05/23/09 เวลา 22:34:01 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ดังที่เคยกล่าวไว้แล้วตามที่อ่านล่ะค่ะ เรื่องของอาการชาจะค่อยๆ ดีขึ้น แต่ต้องใช้เวลาหน่อย ซึ่งขึ้นกับระดับความกระทบกระเทือนที่เกิดขึ้น ระยะเวลากว่าจะหายนั้ บ้างก็เร็วบ้างก็ช้า  

ขอให้ใจเย็นๆ เรื่องยานั้นก็เป็นยาอีกชนิดหนึ่งที่ใช้กันค่ะ คงไม่มีวิธีการอะไรเป็นพิเศษนอกจากรอให้ร่างกายรักษาตนเอง คือมันคงหวังให้หายปุบปับไม่ได้ ต้องใช้เวลา

ยังไงก็ขอเป็นกำลังใจให้ค่ะ  Smiley
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.64.91.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 05/24/09 เวลา 22:04:03 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอบคุณหมอหนิงมากนะคะ
ส่งโดย: นู๋..หนิง Email     202.91.18.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->