แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 217: เด็กฟันผุ รักษารากฟันได้หรือยัง  (จำนวนคนอ่าน 56923 ครั้ง)
« เมื่อ: 05/23/09 เวลา 06:45:09 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เด็กอายุประมาณ 2 ขวบฟันผุ ฟันหน้าแตกจนเห็นเนื้อฟัน ทันแพทย์แนะนำให้รักษารากฟันและครอบฟันจนฟันแท้งอก ซึ่งเอ็กซเรย์แล้วพบว่าฟันแท้ฟอร์มตัวแล้ว แต่ทันตแพทย์สองที่แนะนำต่างกันคือ ควรปล่อยไว้ก่อนจนเด็กโตค่อยทำ และทำไปเลย จึงอยากทราบว่า
1. ฟันทีผุเป็นฟันนำนมควรถอนออกเลยดีหรือไม่ (เป็นฟันหน้าบนสองซี่และอื่นๆอีกรวม 8 ซี่) และวิธีการเป็นอย่างไรบ้าง
2. ถ้าถอนไม่ได้ควรรักษารากฟันหรือไม่ และวิธีขั้นตอนเป็นอย่างไร ต้องดมยาสลบหรือไม่ และเด็กขนาดนี้จะมีความเสี่ยงมากหรือไม่
3. ค่ารักษาเป็นอย่างไรบ้าง (แต่ละวิธี)
ขอบคุณมากครับ
ส่งโดย: คุณพ่อกำลังรอความเห็น     110.49.66.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 05/23/09 เวลา 07:02:50 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. ฟันผุ ถ้าผุน้อย สามารถอุดฟันเพื่อรักษา ถ้าผุมากจนทะลุประสาทฟัน สามารถรักษาประสาทฟัน (รักษารากฟัน) เพื่อรักษา หรือไม่ก็ต้องถอนทิ้ง
1.1 ฟันน้ำนม มีหน้าที่หลายอย่าง เช่น การบดเคี้ยว การออกเสียง ความสวยงาม และเป็นแนวนำทางให้ฟันแท้ที่อยู่ข้างใต้ขึ้นมาได้ตรง ฉะนั้นการสูญเสียฟันน้ำนมไปก่อนกำหนดจึงไม่ดี
1.2 สรุปว่า หากผู้ปกครองพอที่จะรักษาฟันให้ลูกได้ ก็ควรกระทำ ไม่ควรถอนทิ้งค่ะ
2. แต่ถ้าไม่พร้อม ไม่ว่าจะเป็นเรื่องค่าใช้จ่าย (เพราะแพงเหมือนกัน ต่อซื้อก็เป็นพันๆ) หรือไม่มีเวลาพาลูกไปหาหมอ หรือความไม่ร่วมมือของลูก เพราะเด็กวัย 2 ขวบค่อนข้างติดพ่อติดแม่ จะดื้อเวลาคุณหมอรักษาหน่อย การรักษารากฟันอาจจะไม่สะดวก ถ้าฟันผุมากก็อาจต้องถอนทิ้งแทน การปล่อยให้ฟันผุทะลุประสาทฟันนานๆ อาจทำให้เกิดเป็นหนอง ถ้าโชคร้ายหน่อยอาจทำให้หน้าบวมได้

ทั้งนี้ก็คงขึ้นกับคุณหมอแต่ละท่านพิจารณาด้วย การไปหาคุณหมอเฉพาะทางด้านรักษาฟันเด็กจะช่วยให้รักษาได้สะดวกขึ้นค่ะ
2.1 การรักษารากฟันในเด็ก ก็เหมือนการรักษารากฟันในผู้ใหญ่แต่จะซับซ้อนน้อยกว่า คร่าวๆ คือ หมอจะกรอเอาเนื้อฟันส่วนที่ผุออก กำจัดประสาทฟันออกบางส่วนหรือทั้งหมดแล้วแต่ความลุกลามของโรค จากนั้นก็จะใส่ยา  และอุดปิดรู จะมีการเอ็กซเรย์ฟันอีกเป็นระยะๆ การรักษารากฟันในเด็กอาจทำแค่ครั้งเดียวหรือสองครั้ง ต่างจากผู้ใหญ่ที่จะต้องไปหาหมอหลายครั้งกว่า หลังจากรักษารากฟันเสร็จหมอก็จะกรอฟันโดยรอบเพื่อใส่ครอบฟัน ซึ่งก็จะเสร็จในครั้งเดียวเช่นกัน ต่างจากผู้ใหญ่ที่ต้องไปหาหมอหลายครั้ง ครอบฟันในเด็กเป็นสแตนเลสสีเงินๆ ค่ะ บางครั้งอาจดูไม่สวยแต่มีความเหมาะสมที่จะใช้ในเด็กค่ะ
2.2 ในบางกรณีอาจต้องให้ดมยาเพื่อให้เด็กสงบขึ้น ไม่ถึงกับเป็นยาสลบเหมือนในผู้ใหญ่เวลาผ่าตัดใหญ่ อย่างไรก็ดี ไม่ค่อยมีการใช้ยาเพื่อให้เด็กสงบขึ้นในคลินิกทันตกรรมทั่วไป จะมีก็ต้องเป็นโรงพยาบาลขนาดใหญ่หรือคณะทันตแพทยศาสตร์ตามมหาวิทยาลัย เพราะการใช้ยาช่วยให้เด็กสงบขึ้น มีข้อจำกัดมากมาย และต้องขึ้นกับสุขภาพร่างกายของเด็กด้วย ความเสี่ยงย่อมมีได้ ฉะนั้นโดยทั่วไปจึงไม่กระทำกันเท่าไหร่ในประเทศไทย ต่างจากในต่างประเทศที่ค่อนข้างมีการใช้ยาช่วยให้เด็กสงบขึ้นนี้แพร่หลายกว่ าค่ะ
3. การอุดฟัน ประมาณ 3-500 บาท การรักษาประสาทฟัน 1,000-1,500 บาทขึ้นไปต่อซี่ การครอบฟัน 1,000-1,500 บาทขึ้นไป ต่อซี่ค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.64.93.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 05/25/09 เวลา 06:32:41 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอบคุณมากครับคุณหมอ Smiley
ส่งโดย: คุณพ่อกำลังรอความเห็น     119.31.97.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 07/22/09 เวลา 14:20:50 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ลูกชายอายุ 2 ขวบ 7 เดือน ฟันหน้าผุถึง 4 ซี่เรียงกัน ดำทั้งซี่เลย ฟันไม่ยาวขึ้น
สักที ไปหาหมอที่สาธารณสุข หมอให้ถอนออก 4 ซี่ แล้วข้างล่างก็เริ่มจะผุตามมา
หมอแนะนำให้ไปครอบฟันที่โรงพยาบาลเด็ก แต่ว่าหมอถอนออกไปแล้ว 2 ซี่
ก่อน เพราะกลัวลูกเจ็บมาก เลยเก็บไว้ 2 ซี่  กลุ้มใจมาก อยากให้หมอที่เก่ง ๆ  
แนะนำให้หน่อย ว่าจะต้องทำยังไงต่อไปดี (ลูกเลือดออกปากมาก ร้องไห้เพราะ
ลูกเจ็บตอนถอน สงสารลูกมากเลยค่ะ)
ส่งโดย: pontip kerdmee Email     125.25.0.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 07/22/09 เวลา 16:42:02 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

จริงๆ แล้วคุณแม่น่าจะดูแลฟันลูกให้ดีเสียก่อนที่จะปล่อยให้ผุ กันไว้ย่อมดีกว่าแก้เสมอ

ลองไปหาคุณหมอที่คณะทันตแพทย์จุฬา แถวสยามสแควร์ หรือมหิดล แถวอนุสาวรีย์ชัยดูนะคะ

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 09/29/09 เวลา 10:15:31 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เปิดให้บริการแล้ว!   www.VayoTradeCenter.com  
ศูนย์กลางการค้าส่งออนไลน์ ครอบคลุมทุกกลุ่มธุรกิจในไทย  โปรโมชั่นฟรีค่าสมาชิก รายเดือน รายปี
ประโยชน์ที่ผู้ประกอบการจะได้รับ
เพิ่มช่องทางการจัดจำหน่าย เพิ่มโอกาสในการขายสินค้า /บริการ เพิ่มโอกาสในการขยายตลาด ทั้งในประเทศ และต่างประเทศ  ปลอดความเสี่ยงจากการจำหน่ายสินค้าแล้วลูกค้าไม่ชำระค่าสินค้า ไม่ต้องแบกรับความผันผวนของอัตราแลกเปลี่ยนเงินตราต่างประเทศ ลดขั้นตอนการส่งออก ที่มีขั้นตอนที่ซับซ้อน
ประโยชน์ที่ผู้ซื้อสินค้า / บริการ จา www.VayoTradeCenter.com  จะได้รับ
อยากซื้ออะไรก็มี หาอะไรก็เจอ สินค้าดี มีคุณภาพ มีมาตรฐาน ราคายุติธรรม มีระบบ QC ตรวจสอบคุณภาพสินค้าก่อนถึงมือผู้ซื้อ สิทธิพิเศษมากมายสำหรับสมาชิก   www.VayoTradeCenter.com  ศูนย์กลางค้าส่งออนไลน์ ครอบคลุมทุกกลุ่มธุรกิจในไทย  
สามารถตอบโจทย์คุณได้ คลิกเข้ามาดูรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่   www.VayoTradeCenter.com

ส่งโดย: วิภาภรณ์ Email     61.91.200.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 10/01/09 เวลา 16:12:56 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ลุกอายุ4ปีฟันหน้าผุ1ซี่เพราะล้มแล้วไปกะแทกพื้นตอนอายุ3ปีทําไงดีครับ
ส่งโดย: บอล     222.123.193.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 10/01/09 เวลา 16:57:19 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ฟันที่เคยล้มกระแทกมักพบปัญหาในอนาคต เช่นฟันตาย หรือเป็นหนอง หากไม่สามารถรักษาได้แล้วก็อาจจะต้องถอนออกค่ะ ยังไงควรพาลูกไปหาคุณหมอเพื่อตรวจดูก่อน จะได้แก้ปัญหาให้ได้ค่ะ

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 11/04/09 เวลา 15:02:13 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เด็กขวบแปดเดือนล้มฟันหน้าหัก2ซี่แล้วไม่ยอมทานนม เป็นมา4วันแล้วเครียดแล้วสงสารมากเพราะเด็กหิวแล้วไม่กล้าทานอะไรต้องพยามกร อกน้ำให้ อยากรู้อีกกี่วันเด็กถึงจะทานได้เป็นปกติ ไปหาหมอฟันหมอบอกว่าประมาณ3-4วัน  
แต่สงสารเด็กมากช่วยทีรบกวนด่วนครับ 0819405328
ส่งโดย: นก Email     222.123.189.*

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 11/04/09 เวลา 17:25:55 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เด็กคงเจ็บแผลอยู่ เดี๋ยวก็หายเป็นปกติ เด็กแผลหายไวค่ะ ส่วนเรื่องฟัน ก็ต้องให้คุณหมอตรวจดูนะคะ ถ้าฟันหักมาก แนะนำว่าควรถอนออก เก็บไว้จะเป็นหนองและปวดได้

แต่ตั้งข้อสังเกตนิดนึงคือ เด็กควรเลิกดื่มนมจากขวดได้แล้วนะคะ ควรเลิกก่อนอายุ 2 ปี มิฉะนั้นเดี๋ยวฟันผุหมดแน่เลยค่ะ

58.9.76.*

« ความเห็นที่ #10 เมื่อ: 11/19/09 เวลา 13:06:19 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

มีคำถามอยากถามคุณหมอค่ะ
(ลูกสาว2ขวบ) ล้มฟันหน้าสองซี่หักแต่หักอย่างละครึ่งซี่
และไม่ยอมให้แปลงฟันเลยแต่ถ้าแปลงถูกฟันก็จะมีเลือดออก
ได้ไปหาหมอฟันมาแล้วแต่หมอบอกจะถอนก็ได้ไม่ถอนก็ได้
แต่ถ้าปล่อยทิ้งไว้จะไม่เป็นไรจริงหรือค่ะ
บ้านอยู่นครปฐมควรไปหาที่ไหนดีค่ะ
กรุณาคุณหมอช่วยตอบด้วยนะค่ะ
ขอบคุณค่ะ
ส่งโดย: narate Email     112.142.144.*

« ความเห็นที่ #11 เมื่อ: 11/19/09 เวลา 17:19:12 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้าฟันหักจนทะลุประสาทฟัน อาจต้องถอนออก หรือถ้ายังพอเก็บไว้ได้ (ต้องให้คุณหมอตรวจดูตามสภาพ) อาจรักษารากฟันและทำครอบฟัน แต่ราคาก็คงสูงหน่อย

สามารถไปรับคำปรึกษาจากคุณหมอฟันได้ทั่วๆไป ได้เลยนะคะ หรือลองไปหาที่โรงพยาบาลจังหวัดหรืออำเภอใกล้เคียงก็ได้ ตามสะดวกเลยค่ะ

61.90.80.*

« ความเห็นที่ #12 เมื่อ: 11/28/09 เวลา 14:50:19 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เด็ก 3 ขวบฟันหน้าผุ 2 ซี่ ฟันกรามก็ผุค่ะ เคยไปอุดมาฝันกรามข้างซ้ายไม่มีปัญหาค่ะผ่านไปได้ด้วยดีพอเดือนถัดมาไปอุดฟั นหน้าร้องไห้จ๊ากเพราะคุณหมอฉีดยาชาด้วยที่นี้เลยเข็ดเลยค่ะตอนนี้ฟันกรามด้ านขวาผุอีกแล้วดู ๆ แล้วค่อนข้างลึกพอสมควรบางครั้งก็ร้องเจ็บฟันแต่ไม่ยอมไปหาคุณหมอค่ะสงสัยจะ กลัวทำยังไงดีค่ะอยู่ชลบุรีค่ะช่วยแนะนำหมอเด็กโดยตรงได้ไหมค่ะ (ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ)
ส่งโดย: แม่น้องอ๋อมแอ๋ม Email     114.128.100.*

« ความเห็นที่ #13 เมื่อ: 11/28/09 เวลา 20:14:51 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ลองไปหาคุณหมอที่รพ.ชลบุรี แล้วกันนะคะ หมอไม่สามารถแนะนำคลินิกเอกชนให้ได้ค่ะ เดี๋ยวจะผิดจรรยาบรรณและไม่ค่อยชำนาญเกี่ยวกับจังหวัดชลบุรีค่ะ  Smiley

58.9.201.*

« ความเห็นที่ #14 เมื่อ: 11/28/09 เวลา 23:07:51 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คืนนี้ร้องไห้งอแงใหญ่เลยค่ะถามตั้งหลายวันกว่าจะตอบได้ว่าปวดฟัน แต่ก็ยังร้องไห้ไม่หยุดเลยนอนได้ 5 นาทีก็ตื่นมาร้องปวดอีกและค่ะน่าสงสารจังเลยพรุ่งนี้จะไปหาหมอที่คลีนิคดูไม ่รู้ว่าเค้าจะทำให้หรือเปล่าค่ะเพราะว่าน้องปวดมาก
ส่งโดย: แม่น้องอ๋อมแอ๋ม Email     202.139.223.*

« ความเห็นที่ #15 เมื่อ: 11/30/09 เวลา 15:16:52 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ครอบฟันเด็กมีสีเดียวกับฟันหรือไม่ครับ หรือมีเฉพาะโลหะ ครับ
ส่งโดย: อำนาจ Email     58.181.183.*

« ความเห็นที่ #16 เมื่อ: 11/30/09 เวลา 15:53:21 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 11/28/09 เวลา 23:07:51, แม่น้องอ๋อมแอ๋ม wrote:
คืนนี้ร้องไห้งอแงใหญ่เลยค่ะถามตั้งหลายวันกว่าจะตอบได้ว่าปวดฟัน แต่ก็ยังร้องไห้ไม่หยุดเลยนอนได้ 5 นาทีก็ตื่นมาร้องปวดอีกและค่ะน่าสงสารจังเลยพรุ่งนี้จะไปหาหมอที่คลีนิคดูไม่รู้ว่าเค้าจะทำให้หรือเปล่าค่ะเพราะว่าน้องปวดมาก

ถ้าน้องให้ความร่วมมือก็อาจจะพอรักษาได้ แต่ถ้าน้องไม่ร่วมมือก็อาจจะเอายาไปรับประทานก่อนแล้วค่อยมาวางแผนรักษากันอ ีกที ถ้าฟันยังสภาพโอเค น่าจะรักษารักษารากฟันต่อก็อาจจะรักษา แต่ไม่สามารถเก็บไว้ได้แล้ว การถอนฟันก็เป็นอีกทางเลือกหนึ่งค่ะ
on 11/30/09 เวลา 15:16:52, อำนาจ wrote:
ครอบฟันเด็กมีสีเดียวกับฟันหรือไม่ครับ หรือมีเฉพาะโลหะ ครับ

ถ้าเป็นฟันกราม จะมีเป็นสีโลหะ แต่ถ้าเป็นฟันหน้าก็มีสีเหมือนฟันด้วยค่ะ แต่ราคาสูงกว่าเท่าหนึ่ง และไม่ค่อยจำเป็นเท่าไหร่นอกจากแคร์เรื่องความสวยงามมาก และสำหรับฟันหน้าฟันน้ำนมนั้นมักจะหลุดแตกหักง่ายด้วยนะคะ

58.9.83.*

« ความเห็นที่ #17 เมื่อ: 12/01/09 เวลา 10:04:55 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอบพระคุณ คุณหมอมากครับ
ส่งโดย: อำนาจ Email     58.181.183.*

« ความเห็นที่ #18 เมื่อ: 12/03/09 เวลา 22:40:45 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ลูกสาวอายุ 3 ขวบฟันหน้าโยกแล้วแล้วก็มีผุบ้างริม ๆ
ถ้าปล่อยต่อไปลูกสาวจะปวดฟันไหมค่ะแล้วจะรักษาวิธีไหนได้บ้างค่ะ
รบกวนคุณหมอด้วยนะค่ะ
ส่งโดย: สงสารลูก Email     202.139.223.*

« ความเห็นที่ #19 เมื่อ: 12/06/09 เวลา 00:44:10 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

สัปดาห์ที่แล้วมีเด็กอายุ 3 ปี 6 เดือนมาหา
ฟันหน้า 51,61 ผุ expose pulp เหลือเนื้อฟันน้อยมาก
จึง x-ray พบว่า มีหน่อฟันซี่ 11 , 21 แล้ว
และซี่ 51 ,61 มีการละลายปลายรากแล้วแต่ยังไม่มาก
แนะนำผู้ปกครองเก็บไว้แต่ผู้ปกครองอยากถอน
จึงทำความสะอาดมีเศษอาหารติดในโพรงประสาทเยอะมาก
ทำการล้างจนสะอาด แนะนำลองเก็ยก่อนจึง med FMC ไป
ปรากฏว่าวันนี้มี sinus tract ผู้ปกครองจึงขอถอนเลย
ตัวเองก็คิดว่าถ้าเก็บผู้ปกครองก็ทำความสะอาดไม่ได้
รักษาครองรากก็ไม่ได้เพราะรากละลายไปแล้ว
จึงตัดสินใจถอน แต่ก็ไม่ได้อยากถอน อยากเก็บไว้อยู่ดี
จึงอยากทราบว่า ถ้าเป็นคุณหมอท่านอื่นจะรักษายังไงคะ
ส่งโดย: หมอทั่วไปค่ะ     61.90.18.*

« ความเห็นที่ #20 เมื่อ: 12/14/09 เวลา 13:35:20 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ลูกชาย อายุ 2ขวบ 3 เดือน ฟันผุเยอะมาก(ทุกซี่)   เพราะ  คุณแม่ให้ลูกดูดนมขวดตลอด เพราะไม่ค่อยมีเวลาดูแล  ( เวลาส่วนใหญ่ให้กับลูกชายที่กำลังเรียนอีก 2 คน 9 ขวบ กับ 7 ขวบ ฟันดีมากค่ะ สวยงามทั้งสองคน)  การรักษาตอนนี้ รอคิวดมยา ที่ รพ. จุฬา แผนกเด็ก  ปัญหาตอนนี้  ฟันหน้าล่าง 3 ซี่ ผุ เหลือแต่ตอ  และมีตุ่มหนอง    ลูกไม่ยอมแปรงฟัน ทานข้าวได้ปกติ ไม่ร้องปวด ไม่งอแง  

คุณแม่รบกวนถามคุณหมอนะค่ะ  การดมยาจะอันตรายมากใหมค่ะ

และตุ่มหนองที่ฟันล่าง จะทำอย่างไร

ขอบพระคุณมาก  ๆ ค่ะ
ส่งโดย: พัต Email     210.246.73.*

« ความเห็นที่ #21 เมื่อ: 12/14/09 เวลา 18:07:34 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

การดมยา ย่อมมีความเสี่ยงของมัน แต่ก็ไม่ได้อันตรายจนถึงขนาดห้ามทำ หรือทำไม่ได้เลย การดมยามีประโยชน์สำหรับเด็กที่ดื้อมากหรือฟันผุมากจะต้องจัดการให้เสร็จในค ราวเดียว

จริงๆ แล้ว การดมยา ยังไม่แบ่งเป็นหลายระดับ ตั้งแต่การดมยากล่อมประสาทเล็กๆ น้อยๆ จนถึงการดมยาแบบหลับสนิทเลยที่ใช้ในการผ่าตัด ลักษณะการใช้งานก็แตกต่างกันไปแล้วแต่กรณี ส่วนใหญ่ในเด็กทำฟัน ก็แค่ดมเล็กๆ น้อยๆ น่ะค่ะ จะออกแนวสลึมสลือมากกว่า ไม่ต้องตกใจ

ตุ่มหนองฟันล่าง น่าจะต้องถอนฟันซี่เหล่านั้นออก อย่างไรก็ตามต้องให้คุณหมอที่รักษาเขาเป็นผู้วินิจฉัยวางแผนอีกที หมอคงตอบแทนเขาไม่ได้ค่ะ

58.9.80.*

« ความเห็นที่ #22 เมื่อ: 12/15/09 เวลา 12:50:17 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

สวัสดีค่ะ  คุณหมอหนิง วันนี้คุณแม่ พาน้องไปตรวจ เอกซเรย์แล้ว คุณหมอที่รักษา แนะนำ  3 วิธีคือ 1 ถอนเลย 2ซี 2.  ทานยาลดการอักเสบ Amoxicillin 125 mg  จนหมด นัดถอน 25 ธันวาคม 3. รอทำครั้งเมื่อถึงคิวดมยา

คุณแม่เลือกวิธีที่ 2  คุณหมดมีความคิดเห็นอย่างไรบ้างค่ะ

อีกข้อหนึ่ง  คุณแม่อยากทราบว่า ถอนฟันแล้ว  ฟันแท้ที่จะขึ้นใหม่จะเป็นอย่างไร  หมายถึง สีของฟัน  ความแข็งแรง   ความเป็นระเบียบ  นะค่ะ

คุณแม่ขอบคุณ คุณหมอหนิง  มากนะค่ะ
ส่งโดย: พัต Email     210.246.74.*

« ความเห็นที่ #23 เมื่อ: 12/15/09 เวลา 13:15:16 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

- วิธีไหนก็ได้ค่ะ วิธีที่ 2 ก็เป็นวิธีต่อเวลาออกไป แต่สุดท้ายก็ต้องรักษาอยู่ดีนะคะ เพื่อกำจัดสาเหตุที่แท้จริงค่ะ
- ฟันน้ำนม ไม่มีความสัมพันธ์กับฟันแท้มากมายนัก หมายถึง ฟันน้ำนมเหลือง ฟันแท้อาจไม่เหลืองก็ได้ หรือฟันน้ำนมซี่เล็ก ฟันแท้อาจจะซี่ใหญ่ก็ได้ ฟันน้ำนมห่าง ฟันแท้อาจจะไม่ห่างก็ได้
- แต่ประเด็นที่มีความสัมพันธ์คือ การสูญเสียฟันน้ำนมไปก่อนกำหนดอาจทำให้ฟันแท้ที่ขึ้นมาทนแทนซ้อนเกได้ เพราะปกติฟันน้ำนมทำหน้าาที่เป็นแนวทางให้กับฟันแท้ที่อยู่ข้างใต้ ค่ะ

58.9.80.*

« ความเห็นที่ #24 เมื่อ: 12/15/09 เวลา 14:46:19 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอบพระคุณ คุณหมอมาก ๆ  นะค่ะ   คุณแม่ รบกวนถามคำถามน่ะค่ะ

1.  ตามที่คุณแม่ได้อ่านข้อมูล การถอนฟันน้ำนม จะทำให้ฟันแท้ขึ้นช้ากว่าปกติ ใช่ใหมค่ะ

2. หากฟันแท้ขึ้น จะต้องเกเสมอไปใหม ถึงเวลานั้น จะต้องทำอย่างไรอีก

((ฟันบนซี่หน้าถอนแล้ว 1 ซี่  เพราะหกลัม และหักไป ครึ่งซี่)

คุณแม่รบกวนคุณหมอนะค่ะ  เพราะคุณแม่มีประสบการณ์ เรื่อง ฟันพุเลย

ขอบพระคุณมาก ๆ ค่ะ
ส่งโดย: พัต Email     210.246.74.*

« ความเห็นที่ #25 เมื่อ: 12/15/09 เวลา 15:08:29 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. ก็ไม่แน่นอนค่ะ แต่มีความเชื่อว่าเมื่อถอนฟันน้ำนมออก เหงือกจะเหนียวกว่าปกติ(ประมาณว่าเป็นแผลเป็น) ทำให้ฟันแท้ขึ้นยาก แต่ก็ไม่เชิงนะคะ เพราะฟันแท้มีความคาดเคลื่อนในการขึ้นมากอยู่แล้ว บางคนขึ้นช้า บางคนขึ้นเร็ว แต่จะขึ้นในช่วงอายุ 6-12 ปีค่ะ โดยจะค่อยๆ ขึ้นทยอยกันไปค่ะ
2. ฟันแท้ขึ้น อาจจะเกหรือไม่เกก็ได้ ขึ้นกับปัจจัยหลายอย่าง หลักๆ คือความสัมพันธ์ของขนาดขากรรไกรกับขนาดของฟันไม่พอดีกัน เช่น ขากรรไกรเล็ก แต่ฟันซี่ใหญ่แบบนี้ก็ทำให้ฟันเก หรือถ้าบางคนมีขากรรไกรใหญ่ แต่ฟันซี่เล็ก แบบนี้ก็จะเกิดปัญหาฟันห่างค่ะ อย่างไรก็ดี ไม่สามารถบอกได้ว่า เด็กจะฟันเกหรือไม่จนกว่าอายุ 12 ปีค่ะ ถ้าพบว่าฟันเก มันก็จะเกต่อไปแน่ๆ ซึ่งแนะนำให้จัดฟันเพื่อรักษาปัญหาดังกล่าวค่ะ

58.9.80.*

« ความเห็นที่ #26 เมื่อ: 12/16/09 เวลา 13:59:03 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอบพระคุณ คุณหมอมาก ๆ นะค่ะ  วันนี้  คุณแม่มีความกังวลน้อยลง  พยายามดูแลให้ดีที่สุดค่ะ

หากมีปัญหาอะไร  คุณแม่จะเขียนไปรบกวนใหม่นะค่ะ  ขอบคุณค่ะ
ส่งโดย: พัต Email     210.246.73.*

« ความเห็นที่ #27 เมื่อ: 12/23/09 เวลา 12:14:47 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

สวัสดี ค่ะ  รบกวนคุณหมออีกครั้งนะค่ะ

เมื่อวาน คุณแม่ พาน้องต้นน้ำ ไปหาหมอ เพื่อจะถอนฟันก่อน 2 ซี่ (ตุ่มหนอง ตามฟิล์ม x-ray)
แต่คุณหมออีกท่านตรวจดู จะถอนครั้งเดียว 4 ชี่  (อีก2 ซี่ เหลือตอฟันค่ะบน 1 ซี่ ข้างล่างติดกับตุ่ม อีก 1 ซี่)  คุณแม่บอกคุณหมอ น้องต้นน้ำป่วย  เป็นหวัด และเป็นไข้นิดหน่อย จะเอาออก 2 ซี่  ตามฟิล์มได้ใหม
คุณหมอบอกว่า งั้นไว้ อีก 2 อาทิตย์ คือวันที่ 5 มกรา ค่อยมาถอนกับคุณหมอคนเดิม
 คุณหมดคิดเห็นอย่างไรบ้างค่ะ นานไปใหมกับตุ่มหนองนั้น ซึ่งทานยาแล้ว แต่ก็ไม่หายค่ะ

คุณแม่รบกวนอีกครั้งนะค่ะ  ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ

« ความเห็นที่ #28 เมื่อ: 12/23/09 เวลา 12:32:06 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

- เรื่องร่างกายไม่แข็งแรง ก็ต้องพิจารณาเป็นรายๆ ไป เป็นมากเป็นน้อยอย่างไร แต่ถ้าไม่จำเป็นเลื่อนได้ ก็ดีค่ะ เดี๋ยวจะไปซ้ำเติมอาการได้
- เรื่องของตุ่มหนอง บางทีอาจไม่ยุบทั้งหมด เพราะตุ่มหนองก็คือของเสีย ต้องให้ร่างกายค่อยๆ กำจัด แต่เมื่อรับประทานยาแก้อักเสบอยู่ ระดับของยาในกระแสเลือดก็จะสูงพอที่จะควบคุมโรคได้
- สรุปว่า จะรอก็คงไม่เป็นอะไรค่ะ ฟันซี่ต่างๆ ที่มีปัญหาก็ควรจะถอนออกทั้งหมด แต่ครั้งละกี่ซี่ ก็แล้วแต่วิจารณญาณของคุณหมอและผู้ปกครองประกอบกันค่ะ

61.90.106.*

« ความเห็นที่ #29 เมื่อ: 01/07/10 เวลา 08:42:21 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

สวัสดีค่ะคุณหมอ

ขอรบกวนเวลาคุณหมอขอคำแนะนำเกี่ยวกับการครอบฟันของน้องเทียนอายุ 2 ปี 8 เดือน  เนื่องจากน้องฟันหน้าผุ 4 ปี  ซึ่งคุณหมอที่รักษาอยู่แนะนำให้ทำครอบฟัน  แต่คุณแม่เป็นกังวลเกี่ยวกับเรือ่งการกินยาลดอาการกังวัลและยาสลบ  เพราะมีผู้ใหญ่หลายท่านแนะนำว่า น้องเทียนยังเล็กเกินไปสำหรับการวางยา  ให้ลองของคำแนะนำจากคุณหมอดูว่ามีวิธีอื่นหรือไม่ เพราะกลัวน้องจะไม่ตื่นหลังจากถูกวางยาสลบค่ะ   จึงขอรบกวนคุณหมอช่วยแนะนำด้วยค่ะ  ตอนนี้เริ่มทุกข์ใจมากเลยค่ะ

ขอบคุณคุณหมอมาล่วงหน้าค่ะ

แม่น้องเทียน
ส่งโดย: แม่น้องเทียน Email     122.0.3.*

« ความเห็นที่ #30 เมื่อ: 01/07/10 เวลา 15:35:47 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

สวัสดีปีใหม่ค่ะ คุณหมอ
    วันนี้  น้องต้นน้ำ ไปตรวจร่างกาย  และวางแผนการรักษา  คุณหมอประจำตัวน้อง  บอกว่าซี่ที่เก็บได้ ก็จะเก็บให้ บางซี่ต้องถอน ซี่ที่ทำครอบ ก็ครอบ ดูจากฟิล์มน่ะค่ะ  (นัดทำวันที่ 11 มกราคม นี้)
ปัญหาตอนนี้อยู่ที่ตัวคุณแม่เอง ค่อนข้างเครียด และกังวลมาก  กับการให้น้องดมยาค่ะ   และน้องก็ยังไม่เลิกขวดนม  คุณแม่กำลังพยายามอยู่ค่ะ

คุณแม่ขอบพระคุณ คุณหมอมาก ๆ น่ะค่ะ ที่ให้คำแนะนำมาตลอด ทำให้ง่ายต่อการตัดสินใจค่ะ  ขอบคุณนะค่ะ

« ความเห็นที่ #31 เมื่อ: 01/10/10 เวลา 19:35:21 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 01/07/10 เวลา 08:42:21, แม่น้องเทียน wrote:
สวัสดีค่ะคุณหมอ

ขอรบกวนเวลาคุณหมอขอคำแนะนำเกี่ยวกับการครอบฟันของน้องเทียนอายุ 2 ปี 8 เดือน  เนื่องจากน้องฟันหน้าผุ 4 ปี  ซึ่งคุณหมอที่รักษาอยู่แนะนำให้ทำครอบฟัน  แต่คุณแม่เป็นกังวลเกี่ยวกับเรือ่งการกินยาลดอาการกังวัลและยาสลบ  เพราะมีผู้ใหญ่หลายท่านแนะนำว่า น้องเทียนยังเล็กเกินไปสำหรับการวางยา  ให้ลองของคำแนะนำจากคุณหมอดูว่ามีวิธีอื่นหรือไม่ เพราะกลัวน้องจะไม่ตื่นหลังจากถูกวางยาสลบค่ะ   จึงขอรบกวนคุณหมอช่วยแนะนำด้วยค่ะ  ตอนนี้เริ่มทุกข์ใจมากเลยค่ะ

ขอบคุณคุณหมอมาล่วงหน้าค่ะ

แม่น้องเทียน

on 01/07/10 เวลา 15:35:47, พัต wrote:
สวัสดีปีใหม่ค่ะ คุณหมอ
    วันนี้  น้องต้นน้ำ ไปตรวจร่างกาย  และวางแผนการรักษา  คุณหมอประจำตัวน้อง  บอกว่าซี่ที่เก็บได้ ก็จะเก็บให้ บางซี่ต้องถอน ซี่ที่ทำครอบ ก็ครอบ ดูจากฟิล์มน่ะค่ะ  (นัดทำวันที่ 11 มกราคม นี้)
ปัญหาตอนนี้อยู่ที่ตัวคุณแม่เอง ค่อนข้างเครียด และกังวลมาก  กับการให้น้องดมยาค่ะ   และน้องก็ยังไม่เลิกขวดนม  คุณแม่กำลังพยายามอยู่ค่ะ

คุณแม่ขอบพระคุณ คุณหมอมาก ๆ น่ะค่ะ ที่ให้คำแนะนำมาตลอด ทำให้ง่ายต่อการตัดสินใจค่ะ  ขอบคุณนะค่ะ

คุณแม่ทั้งสองท่าน ก็ไม่ต้องกังวลนะคะ ไม่ได้อันตรายอย่างที่คิด ไม่เหมือนการวางยาตอนผ่าตัดใหญ่ โดยจะเป็นยาหรือแก๊ส ที่ทำให้สลึมสลือเหมือนง่วงนอน แค่นั้นเอง

แต่ถ้ายังไงก็ลองหาข้อมูลไปเรื่อยๆ ก่อนถ้ายังไม่มั่นใจนะคะ ลองปรึกษาคุณหมอที่เขารักษาให้น้อง เพราะเขาน่าจะทราบหรือตัดสินใจว่าจำเป็นหรือไม่ ได้ดีที่สุดค่ะ

58.11.28.*

« ความเห็นที่ #32 เมื่อ: 01/12/10 เวลา 09:44:41 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

สวัสดีค่ะ
      เมื่อวาน 11/01/53   ไปถึง โรงพยาบาล 8.30 น. คุณหมอให้ทานน้ำแดง ซึ่งผสมยาทำให้ง่วง ประมาณ 9 โมง คุณพาน้องไปเตรียมตัวทำฟัน  เสร็จและน้องฟื้นประมาณบ่าย2.30  ถอนฟันหน้า 5 ซี่ เพราะเก็บไม่ได้ อีก9 ซี่ ทำครอบฟัน น้องไม่งอแง จะง่วงนอนมาก ให้นำเเกลือ 1 ขวด  แต่ก็ไม่มีปัญหาอะไรค่ะ  ประมาณ 4 โมงเย็นก็กลับบ้าน ให้ทานโจ๊ก และนมอีก 1 กล่อง  ทานยาลดไข้ ป้องกันไว้ก่อนค่ะ

ตืนเช้าวันนี้ อาการดีขึ้น ไม่ซึม วิ่งเล่นได้ปกติค่ะ  

สุดท้าย คุณแม่ขอบคุณ คุณหมอมาก ๆ สำหรับคำแนะนำน่ะค่ะ

« ความเห็นที่ #33 เมื่อ: 01/12/10 เวลา 10:16:25 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ดีใจด้วยนะคะ  Smiley

61.90.80.*

« ความเห็นที่ #34 เมื่อ: 01/28/10 เวลา 21:41:20 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เรียนถามคุณหมอค่ะ
ลูกชายอายุ2ขงบค่ะแปรงฟันทุกวันแต่ฟันยังเหลืองไม่ทราบเป็นเพราะเค้าติดดูดน ิ้วมือหรือปล่าวค่ะ และการดูดนิ้วนี้จะส่งผลต่อฟันของลูกไหมคะ
ส่งโดย: แม่น้องปกป้อง     119.31.47.*

« ความเห็นที่ #35 เมื่อ: 02/06/10 เวลา 12:38:24 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

หลานชาย 2 ขวบครึ่ง ล้ม 2 ครั้ง 2 วันติดต่อกัน และฟันหน้าผุหลายซี่ ตอนนี้ปากบวมบ่นว่าเจ็บ  สงสารหลานมาก  ขอคำแนะนำจากคุณหมอช่วยแนะนำทีว่าป้าต้องทำอย่างไรบ้าง ป้าอยู่ชลบุรีค่ะ  จำเป็นว่าต้องหาหมอเด็กหรือไม่ค่ะ

ป้าป้อม
ส่งโดย: ป้าป้อม Email     115.67.5.*

« ความเห็นที่ #36 เมื่อ: 02/08/10 เวลา 10:59:40 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 01/28/10 เวลา 21:41:20, แม่น้องปกป้อง wrote:
ลูกชายอายุ2ขงบค่ะแปรงฟันทุกวันแต่ฟันยังเหลืองไม่ทราบเป็นเพราะเค้าติดดูดน ิ้วมือหรือปล่าวค่ะ และการดูดนิ้วนี้จะส่งผลต่อฟันของลูกไหมคะ

ฟันเหลือง อาจเกิดจากคราบจุลินทรีย์หรือคราบสีจากอาหาร คราบเหล่านี้ สามารถให้คุณหมอขัดออกได้

หรือฟันเหลืองอาจเป็นสีดั้งเดิมของฟันอันนี้เปลี่ยนแปลงไม่ได้ ถ้าเป็นฟันน้ำนม ก็ไว้ว่าเผื่อฟันแท้จะสีสวยกว่าก็ได้

สีฟันไม่เกี่ยวกับการดูดนิ้วค่ะ ผลเสียของการดูดนิ้วคือ ถ้าดูดนิ้วเกินอายุ 4 ปี อาจส่งผลให้การสบฟันผิดปกติ โดยเฉพาะตรงฟันหน้าที่นิ้วไปดุนอยู่ อาจเหยินออกได้ค่ะ

on 02/06/10 เวลา 12:38:24, ป้าป้อม wrote:
หลานชาย 2 ขวบครึ่ง ล้ม 2 ครั้ง 2 วันติดต่อกัน และฟันหน้าผุหลายซี่ ตอนนี้ปากบวมบ่นว่าเจ็บ  สงสารหลานมาก  ขอคำแนะนำจากคุณหมอช่วยแนะนำทีว่าป้าต้องทำอย่างไรบ้าง ป้าอยู่ชลบุรีค่ะ  จำเป็นว่าต้องหาหมอเด็กหรือไม่ค่ะ

ป้าป้อม

ไปหาหมอฟันเด็กก็ดีค่ะ เพราะเขาจะได้เชี่ยวชาญเรื่องรักษาฟันเด็ก คุณป้าก็จะได้สบายใจด้วย แต่จะไปหาคุณหมอฟันทั่วไปก็ไม่ผิดกติกาอะไรค่ะ เพราะเด็กต้องใช้วิธีหลอกล่อสารพัด บางทีก็เล่นเอาคุณหมอเหนื่อยเหมือนกัน ไม่ว่าจะเป็นคุณหมอเชี่ยวชาญหรือไม่เชี่ยวชาญอ่ะนะคะ Smiley  

ส่วนเรื่องฟันของลูก ถ้าซี่ไหนมีปัญหา รักษาไม่ได้ก็แนะนำให้ถอนออก ถ้าซี่ไหนยังพอเก็บไว้ได้ ก็เก็บไว้ก่อน การปล่อยให้ฟันผุอยู่ในปากมากๆ จะเป็นบ่อเกิดแหล่งเชื้อโรคค่ะ เด็กมักมีอาการเจ็บคอ หรือเป็นหวัดบ่อยได้ เพราะมีสาเหตุจากเชื้อในช่องปากนี้เองค่ะ

61.90.79.*

« ความเห็นที่ #37 เมื่อ: 02/08/10 เวลา 21:47:03 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอบคุณค่ะสหรับคำตอบแรกนะคะ แต่มีอีกนิดนึงค่ะ คือฟันซี่ที่เหลืองน่ะค่ะตอนนี้เหมือนกับว่าจะค่อยๆผุแล้ว กรณีนี้จะให้น้องเคลือบฟลูออไรค์ดีไหมคะ (เคยได้ยินมาน่ะค่ะ)
   ขอบคุณค่ะ
ส่งโดย: แม่น้องปกป้อง     119.31.1.*

« ความเห็นที่ #38 เมื่อ: 02/08/10 เวลา 22:09:52 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ฟลูออไรด์ ช่วยป้องกัน ไม่ได้ช่วยรักษา ฉะนั้น หากมีฟันผุ ก็ต้องอุดฟัน หรือถ้ารูใหญ่ก็ต้องทำครอบฟันหรือรักษารากฟันร่วมด้วย

บางทีคุณหมอจะทาฟลูออไรด์ให้เหมือนกัน แต่ไม่ใช่การรักษาอย่างที่บอก แต่ป้องกันไม่ให้ ฟันผุต่อไป  

ที่ฟันเหลือง ถ้าเป็นฟันผุระยะเริ่มแรก เวลาขูดคราบออก จะกร่อนๆ นิ่มๆ  ขรุขระ  

ที่สำคัญอีกอย่างคือ คุณแม่ต้องขยันแปรงฟันให้ลูกมากขึ้น หากอายุเกิน 1.5 ปีควรเริ่มเลิกนมขวม และควรหยุดก่อนอายุ 2 ปี ฟันผุระยะเริ่มแรกในเด็กมักเกิดจากนม เป็นสำคัญค่ะ

Smiley

58.9.219.*

« ความเห็นที่ #39 เมื่อ: 02/18/10 เวลา 11:56:45 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

สวัสดีค่ะ คุณหมอ
    ตอนนี้ น้องแฟ้มอายุ 2 ขวบ 2 เดือน น้องมีปัญหาฟันทั้งปากเลยค่ะ ผุเกือบจะหมดแล้วค่ะ แล้วเขาไม่ค่อยยอมแปรงฟัน ด้วย ไม่รู้ว่าเขาปวดหรือเสียวฟันหรือเปล่าถึงไม่ยอมแปรง ตอนนี้เครียดมากค่ะ กลัวจะมีปัญหาระยะยาว เด็กกับเรื่องฝันผุนี่ถือว่าปกติหรือเปล่าคะ
ส่งโดย: แม่น้องแฟ้ม Email     58.136.23.*

« ความเห็นที่ #40 เมื่อ: 02/18/10 เวลา 13:58:37 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เด็กกับฟันผุ ไม่ใช่เรื่องปกติแน่นอนค่ะ แต่เด็กนั้นเสี่ยงต่อฟันผุมากกว่าผู้ใหญ่ เพราะเด็กไม่สามารถดูแลสุขภาพช่องปากของตนเองได้ดีเท่ากับผู้ใหญ่ อาหารที่ก่อให้เกิดฟันผุพวกแป้ง น้ำตาล ขนมกรุบกรอบ ขนมเหนียวๆ น้ำอัดลม ก็มีแต่ผู้ใหญ่ออกตังค์ให้เด็กซื้อทานทั้งนั้น Wink

อยากเลิกฟันผุ ก็ต้องเลิกปัจจัยเสี่ยงต่างๆ และสนับสนุนปัจจัยดีๆ ให้กับเด็กได้แก่
1. งดอาหารหวาน หรือถ้าทานต้องแปรงฟัน ถ้ายังไม่เลิกนมขวด ก็จำเป็นต้องเลิกโดยไว โดยเปลี่ยนมาทานจากแก้วหรือหลอดดูดแทน  
2. ลดปริมาณเชื้อโรคในช่องปาก ด้วยการแปรงฟัน และต้องแปรงอย่างถูกวิธี และสม่ำเสมอ อย่างน้อยวันละ 2 ครั้ง(เหมือนผู้ใหญ่)
3. พบทันตแพทย์ อย่างสม่ำเสมอ ทุก 6 เดือน ถ้าลูกร้อง หรือไม่ยอม ต้องใจแข็ง

หวังว่าคุณแม่ จะพาลูกไปปรึกษาคุณหมอฟันในไม่ช้า ไปให้เขาตรวจสุขภาพช่องปากดูก่อน ถ้าซื้อไหนพอรักษาได้ ก็รักษา หากซี่ไหนรักษาไม่ได้แล้ว ก็อาจต้องถอนออก

ปัญหาสุขภาพฟันน้ำนม ย่อมส่งผลต่อสุขภาพฟันแท้ได้ ประชาชนทั่วไปมักคิดว่า แค่ฟันน้ำนมเดี๋ยวก็หลุด แต่จริงๆ แล้ว ก็ใช่ในส่วนหนึ่ง แต่ส่วนที่ไม่ใช่คือ ถ้าฟันน้ำนมหลุดไปก่อนกำหนด ก็จะส่งผลให้ฟันแท้หรือเก หรือไม่มีที่ขึ้น หรือหนองที่เกิดจากฟันผุมากๆ ก็ทำให้หน้าบวมอักเบ หรือการสร้างฟันแท้ที่อยู่ข้างใต้ผิดปกติได้

ขอให้โชคดีและรีบพาลูกไปพบหมอฟันนะคะ คุณแม่ Smiley

110.164.111.*

« ความเห็นที่ #41 เมื่อ: 02/25/10 เวลา 10:03:43 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

สวัสดีค่ะ คุณหมอหนิง
  ดิฉันได้อ่านกระทู้ที่คุณพ่อและคุณแม่กังวลกับคุณลูก และได้คำแนะนำดีๆ จากคุณหมออีก ดิฉันดีใจที่มีเว็ปที่คอยให้คำปรึกษาและแนะนำ เป็นเว็ปที่ดีมากๆ ค่ะ และเป็นประโยชน์มาก สำหรับคุณพ่อคุณแม่ที่ยังขาดประสบการณ์ซึ่งตัวดิฉันเองก็เช่นเดียวกัน และได้รับข้อมูลที่ได้อ่านจากกระทู้นี้ทั้งหมด เลยนำไปเป็นแบบอย่างในการดูแลลูกต่อไป
      ขอบคุณคะ

แม่น้องกัปตัน กะ ปะป๊าดีเท่อร์ Wink Cheesy Grin
ส่งโดย: แม่กัปตัน Email     117.47.52.*

« ความเห็นที่ #42 เมื่อ: 03/07/10 เวลา 06:27:28 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คุณหมอคะ ถ้ารักษารากฟันตอนอายุ 4 ขวบ ฟันแท้จะเกิดจากรากเดิมหรือป่าว จะงอกยังไงคะ  

ฟันน้องเป็นหลุมแล้ว อยากทำซีแลน หรืออุดฟันก้อนธรรมดาได้ไหมคะ

น้องไม่เคยเจ็บหรือปวดฟันเลยคะ แต่พอไปหาหมอวันนี้ก็เจอต้องรักษารากฟันเลย Shocked  

คุณแม่ไม่เข้าใจคะ  Cry
ส่งโดย: คุณแม่น้องชาฟิน     58.64.101.*

« ความเห็นที่ #43 เมื่อ: 03/07/10 เวลา 07:32:19 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้าฟันยังไม่ผุ --> อย่างนี้ สามารถ sealant ซีแลนท์ ได้
ถ้าฟันผุแล้ว --> อย่างนี้ ต้องอุดฟัน
ถ้าฟันผุมาก --> อย่างนี้ต้องรักษารากฟัน

มันมีลำดับขั้นของการรักษา ก็ต้องขึ้นกับสภาพของฟันน่ะค่ะ

ฟันน้ำนมที่ผ่านการรักษารากฟันแล้ว เมื่อฟันแท้ขึ้น (ฟันแท้จะสร้างตัวอยู่ข้างใต้ฟันน้ำนม) ก็จะทำให้รากฟันน้ำนมค่อยๆ ละลายสั้นลง จนหลุดไปในที่สุด ฟันแท้ก็จะดันตัวขึ้นมาแทนที่ค่ะ

58.9.206.*

« ความเห็นที่ #44 เมื่อ: 03/09/10 เวลา 09:49:43 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ลูกสาว3ขวบฟันหน้า4ซี่เค้าหักหมด มองไม่เห็นฟันเลยเค้าไม่ปวดค่ะ แต่มีซีบน1ซี่หักจนตอนนี้เนื้อหู้มฟันไปหมดแล้ว ทำไงไดค่ะ เคยไปหาหมอๆบอกว่าถ้าไม่อักเสบม่ต้องถอนก็ได้คุณหมอว่าวรทำไงค่ะ
ส่งโดย: กุ้ง Email     125.26.201.*

« ความเห็นที่ #45 เมื่อ: 03/09/10 เวลา 09:56:57 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้าถามดิฉัน ดิฉันแนะนำว่าควรถอนออกค่ะ ไม่รู้ว่าพาไปหาคุณหมอฟันครั้งล่าสุดเมื่อไหร่ ถ้าเกิน 6 เดือนแล้วก็ควรไปตรวจใหม่นะคะ

183.89.137.*

« ความเห็นที่ #46 เมื่อ: 03/09/10 เวลา 10:52:43 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

แล้วฟันแท้จะเกิดช้าและมีปัญหา ฟันเกมั้ยค่ะ
ส่งโดย: กุ้ง Email     125.26.201.*

« ความเห็นที่ #47 เมื่อ: 03/09/10 เวลา 10:59:31 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอโทษนะค่ะที่รบกวนอีก คืออยากถามว่าหมอที่โรงบาลกับคลินิกที่ไหนดีค่ะ คือที่โรงพยาบาลใช้บัตรทองค่ะ แต่กลัวทำไม่ดีเท่าคลินิก ช่วยแนะนำด้วยนะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

« ความเห็นที่ #48 เมื่อ: 03/09/10 เวลา 13:00:36 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 03/09/10 เวลา 10:52:43, กุ้ง wrote:
แล้วฟันแท้จะเกิดช้าและมีปัญหา ฟันเกมั้ยค่ะ

ฟันน้ำนมที่หักจนหมด อาจเป็นหนอง ซึ่งจะมีผลให้ฟันแท้ที่อยู่ข้างใต้เกิดขึ้นมาไม่สมบูรณ์ได้

แต่การถอนฟันน้ำนมไปก่อนกำหนด (ไม่ได้หลุดร่วงไปตามวัย) ก็จะส่งผลไม่ให้มีแนวนำทางสำหรับฟันแท้ข้างใต้ ทำให้พบว่าเกิดปัญหาฟันเก และฟันขึ้นช้าได้ค่ะ

อย่างไรก็ดี เด็กบางคนก็เป็น บางคนก็ไม่เป็น มันเป็นปัจจัยส่วนบุคคลมากกว่าค่ะ
on 03/09/10 เวลา 10:59:31, กุ้ง wrote:
ขอโทษนะค่ะที่รบกวนอีก คืออยากถามว่าหมอที่โรงบาลกับคลินิกที่ไหนดีค่ะ คือที่โรงพยาบาลใช้บัตรทองค่ะ แต่กลัวทำไม่ดีเท่าคลินิก ช่วยแนะนำด้วยนะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

คุณหมอแต่ละท่านก็ควรจะมีมาตรฐานในการรักษา ส่วนผู้ปกครองจะเลือกรักษากับที่ไหนก็เป็นสิทธิ์ค่ะ หมอคงตอบไม่ได้ว่าที่ไหนรักษาดีกว่ากัน แต่ที่ทราบแน่ๆ คือ อย่างน้อยต้องมีมาตรฐานพื้นฐานเหมือนกันอย่างอื่นก็เป็นส่วนเสริมแล้วล่ะค่ะ  Smiley

« ความเห็นที่ #49 เมื่อ: 03/09/10 เวลา 13:41:23 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ถ้าเป็นฟันเก แบบไหนก็แล้วแต่ ก็สามารถจัดฟันได้หมดใช่มั้ยค่ะ มันมีข้อยกเว้นอื่นมั้ย คือดิฉันมีลูกสาวเลยกลัวค่ะว่าฟันจะไม่สวย ขอโทษนะค่ะที่รบกวนบ่อย

« ความเห็นที่ #50 เมื่อ: 03/09/10 เวลา 14:25:42 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ฟันเก ก็มีเกมากเกน้อย ส่วนใหญ่ก็สามารถดัดฟันได้ แต่บางทีฟันเกขนาดที่ว่าฟันไปขึ้นผิดที่ นอกแถวเสียเหลือเกิน แบบนี้ก็อาจต้องหลีกเลี่ยงใช้วิธีการอื่นช่วย ซึ่งจะเล่าให้ฟังตอนนี้เกรงว่าจะเข้าใจยากหน่อย หรือบางทีมีปัญหากระดูกขากรรไกรผิดปกติ สัดส่วนไม่ได้เล็กเกิน ใหญ่เกิน แบบนี้การจัดฟันอย่างเดียวก็รักษาปัญหาไม่ได้ ก็ต้องใช้วิธีอื่นช่วยด้วย อะไรประมาณนี้น่ะค่ะ

« ความเห็นที่ #51 เมื่อ: 03/12/10 เวลา 02:32:55 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คือคุณหมอค่ะ หนูมีฟันผุตรงฟันกรามอ่ะค่ะ
แล้วมันมีฝัน 2 ที่ ใหญ่มากและลึกด้วยค่ะ ทั้ง 2 ที่ เลย น่าจะถึงรากฟันอ่ะค่ะ
มีครั้งนึงหนูไปให้คุณหมอดูคุณหมดก็เอกซเรย์ บอกให้มารักษารากฝัน
แต่วันที่นัดหนูไม่ว่างเลยไม่ได้ไปทำอ่ะค่ะ ตอนนี้ฝัน มันหักไปนิดนึงของฟันอ่ะค่ะ
หนูควรทำอย่างไรดี ขอปรึก คุณหมอหนึงหน่อยนะค่ะ
แล้วอธิยานให้ด้วยนะค่ะ
คือตอนนี้กลุ้มใจมากเลยนะค่ะ.....ขอบคุณค่ะ
ส่งโดย: บิว Email     124.120.130.*

« ความเห็นที่ #52 เมื่อ: 03/12/10 เวลา 07:02:03 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ก็ควรรับไปหาคุณหมอเพื่อรักษา อย่างเร็วที่สุด หักไปนิดนึง ยังพอรักษาได้ แต่หักนิดจริงหรือเปล่า เพราะถ้าฟันหักมาก จะไม่สามารถรักษาได้ ต้องถอนออกสถานเดียวค่ะ Smiley

58.11.28.*

« ความเห็นที่ #53 เมื่อ: 03/12/10 เวลา 10:06:41 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

สวัสดีค่ะ  เนื่องจากลูกอายุ 3 ขวบ 3 เดือน ฟันหน้าผุ 2 ซี่ และหักไป 1 ซี่ ฟันซี่ที่ไม่หักมีอาการอักเสบ บวม และเป็นเหมือนมีน้ำเหลือง ๆ ออกมาก่อนหน้านี้ประมาณ 3 อาทิตย์แบบนี้ควรถอนเลย หรือว่าสามารถเก็บไว้ได้เนื่องจากตอนนี้ไม่มีอาการปวดใด ๆ เลยและตอนนี้ก็ย้งมีเหงือกบวมเล็กน้อยขึ้นตรงฟันอีกซี่หนึ่ง จะเป็นเม็ดแดง ๆเล็กๆ เหงือกก็สีไม่ค่อยปกติตรงฟันที่ผุค่ะ  ให้กินยาแก้อักเสบก็ไม่หาย พาไปพบทันตแพทย์เลยแนะนำให้ถอนทิ้งไปเลย แต่เนื่องจากน้องไม่ปวดฟัน และฟันไม่ได้โยกเลยไม่อยากให้ถอน และกลัวเป็นอันตรายค่ะ เลยไม่แน่ใจว่า
ส่งโดย: ระตา     58.137.124.*

« ความเห็นที่ #54 เมื่อ: 03/12/10 เวลา 10:28:39 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

แนะนำว่าควรถอนออกเลย คิดดูง่ายๆ เหมือนเรามีแหล่งเพาะพันธุ์เชื้อโรคอยู่ในปากลูกเรา แบบนี้เรายอมด้วยหรือคะ? วันดีคืนดี เชื้อโรคซ่องสุมกำลังมากพอ มันก็จะอาละวาด บางทีก็เป็นหนอง บางทีก็บวมแดง หากวันใดโชคร้ายมันเข้าสู่กระแสเลือดจะลำบาก หรือเด็กมักจะป่วยบ่อย เจ็บคอง่าย ส่วนหนึ่งก็อาจมาจากเชื้อโรคจากฟันนี่แหละค่ะ

สรุป ควรถอนออกค่ะ Smiley

« ความเห็นที่ #55 เมื่อ: 03/15/10 เวลา 04:39:19 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

วันนี้พาลูกไปทำฟันมาค่ะ คุณหมอบอกต้องครอบฟัน คุณแม่ก็โอเค ใช้สีโลหะ เพราะเค้าบอกว่าแข็งแรงกว่า ต้องทำฟันหน้าทั้งหมด 4 ซี่ แต่วันนี้ทำไปแค่สองก่อน

ระหว่างทางกลับบ้าน คุณแม่ชักเริ่มเครียด  Embarassed กลัวลูกโดนล้อ พอบอกเค้าว่าหล่อ เค้าก็บอกว่าไม่หล่อ (ลูกอายุ 2.5 ขวบ ชอบให้ชมว่าหล่อ)  

อยากทราบว่ามีเด็กครอบฟันหน้าสีโลหะเยอะมั้ยคะ เครียดจัง แง ๆ อยากไปเอาออก  Cry
ส่งโดย: มนพี Email     125.25.12.*

« ความเห็นที่ #56 เมื่อ: 03/15/10 เวลา 07:23:48 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ก็มีบ่อยค่ะ เป็นวิธีการรักษาหนึ่ง การรื้อครอบฟันในเด็กทำได้ยาก ถ้าอย่างไร หากคิดจะเอาออกควรรับพาไปให้คุณหมอตรวจดู ครอบฟันแบบสีเหมือนฟันในเด็กก็มี แต่ราคาแพงกว่าและทนทานน้อยกว่าดังที่ทราบค่ะ

อยากให้คิดว่าการครอบฟันยังดีกว่า การถอนฟัน เรื่องความสวยงาม ลองชมว่า เท่ดี สิคะ เหมือนพวกฮิปฮอป ชมบ่อยๆ ชมว่าแตกต่าง แบบที่เด็กคนอื่นไม่มี เราพิเศษกว่า เด็กจะชอบไปเองก็ได้  Smiley

58.9.191.*

« ความเห็นที่ #57 เมื่อ: 04/07/10 เวลา 05:06:00 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

สวัสดีคะ รบกวนสอบถามสักนิดคะ
พอดีลูกสาวอายุ3ขวบ ฟันมี กระขาว และ มีเหมือนมีอะไรมาเกาะที่ฟันเป็นคราบเหลืองๆแต่แปรงไม่ออกจะมีผลอะไรในภายหน้ ามั้ยคะ และจะรักษายังไง
และฟันหน้าเริ่มมีรูเล็กๆระหว่างฟันหน้า2ซี่(แต่ไม่สีดำ) นี่ใช่ฟันพุรึป่าวคะและมีวิธีการรักษายังไงบ้างแล้วถ้าเกิดเป็นฟันพุจริงๆมั นจะใช้เวลารุกรามเร็วมั้ยคะ
ขอบคุณล่วงหน้าคะ กังวลมากๆเลย
 :-[ :-[ :-[
ส่งโดย: pichapa Email     222.123.227.*

« ความเห็นที่ #58 เมื่อ: 04/07/10 เวลา 07:01:57 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

- กระขาว คราบเหลืองขูดไม่ออก นั้นคืะฟันผุระยะเริ่มแรกค่ะ ปล่อยไว้ก็จะกลายเป็นรู ต้องขยันแปรงฟัน มันจึงจะไม่ลุกลาม หรือไปหาหมอเคลือบฟลูออไรด์ ก็จะช่วยได้ส่วนหนึ่ง
- รูเล็กๆ ที่ฟันหน้า คงเป็นรูแล้วค่ะ แต่มองด้านหน้าไม่ชัดเจน ถ้าใช้กระจกคุณหมอส่องน่าจะเห็นรู ซึ่งรักษาด้วยการอุดฟัน แต่ถ้าเด็กไม่ยอมก็คงยากหน่อย เมื่อฟันผุเป็นรู ฟันผุก็จะลุกลามทุกวัน ใช้เวลาประมาณ 6 เดือนถ้าไม่ดูแลรักษาอาจทะลุประสาทฟันได้

58.11.30.*

« ความเห็นที่ #59 เมื่อ: 04/20/10 เวลา 16:08:47 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

สวัสดีคะคุณหมอหนิง
ดิฉันมีลูกชายอายุ2ขวบครึ่ง ฟันผุมากแล้วหักไปแล้ว แล้วฟันที่ผุหักไม่หมด
หักครึ่งนึงหลายซี่มากเลยคะแล้วก้อเคยนอนโรงพยาบาล3คืนเพราะว่าฟันอักเสษเหง ือกบวมมาก ตอนนี้มีกลิ่นปากด้วยค่ะ คุณหมอช่วยแนะนำดิฉันด้วยนะคะ
ส่งโดย: แม่โบ Email     124.121.247.43 fwd for 10.0.1.*

« ความเห็นที่ #60 เมื่อ: 04/20/10 เวลา 17:54:25 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ควรพาลูกไปหาหมอฟัน ยกเครื่องทั้งปาก ให้เขาตรวจดูว่ามีฟันซี่ไหนพอรักษาได้บ้าง ซี่ไหนต้องถอน ก็ถอนออก ซี่ไหนพออุดได้ หรือรักษารากฟัน หรือครอบฟันได้ ก็รักษาไป อาจต้องใช้งบประมาณบ้าง ให้คุณหมอเขาประเมินราคาให้

ถ้าไม่เริ่มต้นก็คงไม่ถึงเส้นชัย ฉะนั้นควรเริ่มต้นด้วยการไปหาคุณหมอเพื่อตรวจดูก่อนนะคะ

91.106.15.*

« ความเห็นที่ #61 เมื่อ: 04/21/10 เวลา 10:30:29 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

สวัสดีค่ะ คุณหมอ  

อยากทราบว่าการ x-ray ฟันเด็กบ่อยๆ มีอันตรายไหมค่ะ
ทุกครั้งที่ไปพบคุณหมอทำฟันเด็กจะสั่ง x-ray ทุกครั้ง ลูกชายอายุ 5 ขวบ  
มีอุดฟันหลายซี่ ถอนฟันผุข้างหน้า 1 ซี่ ที่รักษามีประมาณนี้  ต้องไปพบ
คุณหมอหลายครั้งมากเพราะคุณหมอทยอยทำที่ละนิด ตอนรักษาพบคุณหมอเดือนเว้นเดือน ปัจจุบันรักษาครบหมดแล้ว และเมื่อสัปดาห์ที่แล้วหมอนัดตรวจฟันหลังจากรักษามาแล้ว 6 เดือน ก็สั่ง x-ray อีกบอกว่าจะดูฟันระหว่างซี่ฟันว่ามีผุไหม ผลคือไม่มีฟันผุ    ส่วนลูกชายคนโตก็รักษาหมอคนเดียวกัน มีอุดฟันหลายซี่ แต่ฟันหน้าไม่ผุ มีฟันแท้ขึ้นซ้อนหมอสั่งให้ถอนฟันน้ำนมทิ้ง x-ray น้อยกว่าคนเล็ก แต่เมื่อสัปดาห์ที่แล้วหมอสั่ง x-ray ทั้งคู่ คนโตอายุ 6 ขวบ
อยากทราบว่า x-ray บ่อยแบบนี้อันตรายไหมค่ะ และถ้าอีก 6 เดือนไปตรวจ คุณหมอสั่ง x-ray อีกควรตามคำสั่งหมอไหมคะ หรือควรเปลี่ยนโรงพยาบาลทำฟันใหม่คะ ขอบคุณค่ะ
ส่งโดย: แม่น้อง Email     118.175.13.*

« ความเห็นที่ #62 เมื่อ: 04/21/10 เวลา 14:44:52 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ประเด็นคือ ที่เล่ามา ไม่ถือว่าเอ็กซเรย์บ่อย

ทุก 6 เดือน หรืออะไรแบบนี้ ไม่เป็นไร ทำตามคำสั่งหมอไปดีแล้ว ไม่ต้องเปลี่ยนรพ. ค่ะ

91.106.15.*

« ความเห็นที่ #63 เมื่อ: 04/25/10 เวลา 12:43:11 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เมื่อวาน พาลูกสาว 3 ขวบครึ่ง ไปหาหมอฟัน ตรวจฟัน พบว่าลูกฟันผุ 4 ซี่ ฟันกรามทั้งหมดค่ะ แต่จะมีด้านล่างขวา ผุมาก หมอทำการคลือบฟลูออไรด์ให้ แล้วนัดไป อุดฟัน หรือ อาจจะครอบฟัน ในอาทิตย์หน้า แต่หมอแจ้งว่า ต้องฉีดยาชาให้เด็ก  
  อยากถามคุณหมอว่า กรณีอย่างงี้ควรจะเลือกทำซี่ ที่เป็นมากก่อน หรือว่า ผูเพียงเล็กน้อยก่อนคะ

การฉีดยาชาจำเป็นมากรึเปล่า มีวิธีอื่นหรือเปล่าคะ
ส่งโดย: แม่น้องน้ำหวาน Email     125.24.75.*

« ความเห็นที่ #64 เมื่อ: 04/25/10 เวลา 21:10:08 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ต้องดูความร่วมมือของเด็กด้วย ถ้าเด็กไม่เคยหาหมอฟันมาก่อน ดื้อมาก อาจเลือกทำซี่ง่ายๆ ก่อน แต่โดยหลักแล้ว เราก็ต้องช่วยชีวิตฟันที่เป็นโรคมากก่อน  

การฉีดยาในเด็ก ควรทำเพราะไม่งั้นเด็กจะทนการรักษา(นานๆ) ไม่ได้

แม้ผู้ใหญ่ บางคนยังต้องฉีดยาชาเลยก็มีค่ะ  Wink

115.87.130.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->