แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 216: ปัญหามาก  (จำนวนคนอ่าน 6363 ครั้ง)
« เมื่อ: 05/22/09 เวลา 13:07:43 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

Embarassedสวัสดีค่ะ... มีปัญหารบกวนหมอค่ะ  
1.อยากทราบว่าถ้าจะครอบฟันและจัดฟัน   ต้องทำอะไรก่อนกันค่ะ
2.อยากรักษายิ้มเห็นเหงือกด้วย   การจัดฟันช่วยได้เปล่าค่ะ
   การรักษายิ้มเห็นเหงือก   มีวิธีไหนบ้าง    ค่ารักษาประมาณเท่าไร
   ขอบคุณค่ะ..... Tongue
ส่งโดย: aon Email     202.41.167.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 05/22/09 เวลา 14:20:00 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอถามด้วยค่ะ ว่ายิ้มเห็นเหงือกนี่เป็นยังไงคะ

ของเราก็ยิ้มเห็นเหงือกนะ เวลาขำมากๆลืมตัว ก็จะรู้สึกว่าหัวเราะแล้วเห็นเหงือกบน วัดจากขอบฟันคู่หน้า ก็จะเห็นเหงือกประมาณ 1-2 มิลค่ะ แต่ถ้ายิ้มปกติก็จะเห็นถึงแค่ขอบฟันบนค่ะ  

ถือว่ายิ้มปกติไหมคะ
ส่งโดย: dao     203.146.186.2 fwd for 10.22.105.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 05/22/09 เวลา 14:34:15 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. ควรปรึกษาทันตแพทย์จัดฟันก่อนนะคะ เพราะบางทีฟันที่จะครอบฟันอาจจะ
เป็นฟันที่ต้องถอนเพื่อการจัดฟันก็ได้ค่ะ
2. ยิ้มเห็นเหงือกนิดหน่อย ไม่เป็นไร แต่ถ้าเห็นเหงือกเยอะมากๆ  
ต้องปรึกษาทันตแพทย์จัดฟัน บางทีอาจต้องทำศัลยกรรมเหงือกก็ได้ค่ะ
ส่งโดย: polar female
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 28  

115.67.204.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 05/22/09 เวลา 15:05:42 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณคุณ polar ที่ช่วยตอบนะคะ งั้นดิฉันขอเสริมนะคะ

on 05/22/09 เวลา 13:07:43, aon wrote:
Embarassedสวัสดีค่ะ... มีปัญหารบกวนหมอค่ะ  
1.อยากทราบว่าถ้าจะครอบฟันและจัดฟัน   ต้องทำอะไรก่อนกันค่ะ
2.อยากรักษายิ้มเห็นเหงือกด้วย   การจัดฟันช่วยได้เปล่าค่ะ
   การรักษายิ้มเห็นเหงือก   มีวิธีไหนบ้าง    ค่ารักษาประมาณเท่าไร
   ขอบคุณค่ะ..... Tongue

1. แล้วแต่เทคนิคค่ะ คงต้องปรึกษาคุณหมอผู้รักษาทั้งคุณหมอทำครอบฟันและคุณหมอจัดฟัน แต่สมมติคนที่เคยรักษารากฟันและครอบฟันมาแล้ว ก็สามารถจัดฟันได้อยู่ดีนะคะ สรุปว่าแล้วแต่คุณหมอจะวางแผนการรักษาไว้น่ะค่ะ
2. บางกรณีช่วยได้ เพราะการยิ้มเห็นเหงือกมีหลายปัจจัย เช่น ยิ้มเห็นเหงือกเพราะฟันมันสั้น หรือเพราะริมฝีปากมันสั้น หรือเป็นคนเหงือกยาว หรือเพราะกระดูกขากรรไกรส่วนหน้ามันยื่น ฯลฯ การจัดฟันจะช่วยแก้ปัญหาเฉพาะบางเรื่อง ซึ่งถ้าปัญหามากกว่าแค่ตำแหน่งของฟัน อาจจำเป็นต้องใช้วิธีศัลยกรรม ไม่ว่าจะเป็นผ่าตัดกระดูกขากรรไกรร่วมด้วย หรือการผ่าตัดริมฝีปาก หรือผ่าตัดเหงือก ก็รักษากันไปตามแต่ละสาเหตุน่ะค่ะ ราคาก็แล้วแต่วิธีการรักษาค่ะ ถ้าเป็นการผ่าตัดเล็กๆ ก็หลักพันปลายๆ จนถึงเป็นหมื่นเป็นแสนน่ะค่ะ

on 05/22/09 เวลา 14:20:00, dao wrote:
ขอถามด้วยค่ะ ว่ายิ้มเห็นเหงือกนี่เป็นยังไงคะ

ของเราก็ยิ้มเห็นเหงือกนะ เวลาขำมากๆลืมตัว ก็จะรู้สึกว่าหัวเราะแล้วเห็นเหงือกบน วัดจากขอบฟันคู่หน้า ก็จะเห็นเหงือกประมาณ 1-2 มิลค่ะ แต่ถ้ายิ้มปกติก็จะเห็นถึงแค่ขอบฟันบนค่ะ  

ถือว่ายิ้มปกติไหมคะ

ตามทฤษฎี เส้นรอยยิ้ม (smile line) คือวัดจากริมฝีปากบนเมื่อยิ้มควรอยู่ในระดับ 1-2 มิล จากขอบของฟันหน้าบนค่ะ (medium smile line) สรุปว่าของคุณ dao ก็อยู่ในระดับปานกลางเช่นกัน
ปล. อย่างไรก็ตาม มนุษย์ไม่ใช่สิ่งประดิษฐ์แบบหุ่นยนต์ ค่าตามทฤษฎีก็เกิดจากการคำนวณการวิจัย ความสวยงามเป็นสิ่งที่แต่ละคนจะมอง บางคนมองสวย แต่บางคนอาจจะมองว่าไม่สวย นางสาวไทยก็ไม่ได้สวยสำหรับคนทุกคน ฉันใดก็ฉันนั้น Smiley
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 06/08/09 เวลา 22:43:47 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

K.หมอค่ะ  
อยากถามว่าถ้าปัญหาการยื่นของฟันบนเกิดจากกระดูกใต้จมูกที่ยึดติดกับฟันต้อง ทำแก้ไขอย่างไรค่ะ ทำการดัดฟันแล้วก็ยังปากอูมอยู่ค่ะ
ส่งโดย: ratchada Email     115.87.79.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 06/09/09 เวลา 07:09:57 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อาจจะต้องผ่าตัดค่ะ ลองปรึกษาคุณหมอจัดฟันดูนะคะ

202.80.225.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 06/26/09 เวลา 09:19:27 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

มีข้อสงสัยค่ะ ถ้าใส่ Retainer อยู่ จะสามารถดื่มกาแฟ หรือน้ำอื่นๆได้ไหมค่ะ Smiley
ส่งโดย: ratchada Email     203.152.57.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 06/26/09 เวลา 10:58:59 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ดื่มได้ค่ะ แต่จะรู้สึกรำคาญนิดหน่อย เวลากลืน

อย่าลืมทำความสะอาดรีเทนเนอร์เป็นประจำด้วยนะคะ

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 06/26/09 เวลา 13:55:05 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอบคุณมากค่ะคุณหมอหนิง
ส่งโดย: ratchada Email     203.152.57.*

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 10/07/09 เวลา 14:04:24 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เหงือกยาวแต่ฟันปกติริมฝีปากก็ไม่ได้สั้นก็ปกติค่ะ แต้ย้มหรือหัวเราะเห็นเหงือกยาวมาก มีวิธีแก้ใหม อยากรู้ว่าตัดเหงือกหรือปักหมุดวิธีใหนดีที่สุด
ส่งโดย: มด Email     124.122.90.*

« ความเห็นที่ #10 เมื่อ: 10/07/09 เวลา 16:56:12 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คุณควรไปหาคุณหมอเพื่อตรวจดูหาสาเหตุของปัญหายิ้มเห็นเหงือกเยอะของคุณ การจะเลือกใช้วิธีการรักษาแบบไหนก็ต้องดูว่าสาเหตุเกิดจากอะไรซะก่อน

การตัดเหงือก ก็จะต้องมีปัญหาเกิดจากเหงือกยาว และมีลักษณะเนื้อเหงือกหนาพอที่จะผ่าตัดออกไปได้บ้าง

การปักหมุด น่าจะช่วยดึงระดับฟันให้สูงขึ้นได้ ซึ่งหมายถึงอาจมีปัญหาของตำแหน่งฟัน  

อีกวิธีหนึ่งคือการผ่าตัดขากรรไกร ซึ่งใช้แก้ปัญหากระดูกขากรรไกรส่วนหน้ายื่นยาว จำเป็นต้องตัดออก  

สรุปคือ ถ้าสาเหตุเกิดจากอะไร ก็กำจัดที่ปัญหานั้น คุณควรไปหาคุณหมอและสอบถามความคิดเห็นกับเขาว่า คุณควรเลือกวิธีใดในการจัดการกับปัญหาดังกล่าวน่ะค่ะ

ขอให้โชคดีค่ะ

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #11 เมื่อ: 10/13/09 เวลา 17:48:56 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

สวัสดีค่ะคุณหมอหนิง รบกวนถามปัญหาคุณหมอหน่อยนะคะ  
ไปอุดฟันกราม มาซี่หนึ่ง ก่อนอุด ปัญหาคือเสียวฟันเวลาทานของเย็นๆ คุณหมอก็x-rqy ดู และอุดให้ อุดไว้ใหญ่มาก และลึก เนื้อฟันเหลือน้อย คุณหมอบอกว่าเกือบทะลุโพรงประสาท  
หลังจากอุดฟันแล้ว ปัญหาคือ เวลาทานอาหารที่แข็งๆ เหนียวๆที่เราต้องลงน้ำหนักฟันในการเคี้ยวอะค่ะ มันจะเสียวแปร๊บๆ แต่ถ้าเคี้ยวอาหารแบบนิ่มๆ ก็ไม่มีอาการเสียวนะคะ ทานของเย็นก็ไม่เสียวแล้ว
อย่างนี้ ต้องไปรักษารากฟันหรือเปล่าคะ หรือ ต้องครอบฟันคะ
ถ้าครอบฟันก่อน โดยไม่ได้รักษารากฟัน แล้วภายหลังมีปัญหา เกิดอาการปวด หรือเสียว ขึ้นมา คุณหมอจะทำการรักษาได้มั้ยคะ การรักษาจะยุ่งยากมั้ยคะ
ขอขอบคุณ คุณหมอหนิงล่วงหน้าค่ะ
ส่งโดย: น้ำ     114.128.61.*

« ความเห็นที่ #12 เมื่อ: 10/13/09 เวลา 19:35:20 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ความรู้สึกเวลาเคี้ยวของเหนียว ต่อไปต้องระมัดระวัง การเคี้ยวอาหารเหนียวๆ แข็งๆ อาจทำให้ฟันแตกได้ ยิ่งถ้าฟันผุลึก ย่อมมีความรู้สึกได้ ถ้าหลีกเลี่ยงอาหารเหนียวๆ แข็งๆ ได้จะดี ขอย้ำ  

ฟันซี่ที่อุดฟันนั้นควรระมัดระวัง คุณอาจจะลองเคี้ยวเพิ่มระดับความแข็งไปเรื่อยๆ ก็จะทราบเองว่า สามารถเคี้ยวได้สูงสุดระดับไหน แต่อะไรที่เหนียวๆ อย่างปลาหมึกบด หนังหมู ก้ามปู น้ำแข็งก้อน อะไรแบบนี้ ก็ไม่ควรอยู่แล้ว ลองหันมาเคี้ยวอาหารนิ่มๆ ก็จะทราบได้ว่ามีความสุขกับการรับประทานอาหารเช่นกันค่ะ

อาการที่เล่ามา ยังไม่ถึงกับต้องรักษารากฟัน (การรักษารากฟันใช้กรณีฟันผุทะลุประสาทฟัน คนไข้จะมีอาการปวดมาก นอนไม่หลับ ปวดตลอดเวลา) ส่วนการครอบฟันเป็นการบูรณะฟันที่อุดฟันไม่อยู่ เช่น มันแตกออก เป็นต้น จะเห็นได้ว่าเป็นการรักษาคนละกรณีกัน

สมมติในอนาคตต้องครอบฟันแล้ว จะต้องรักษารากฟัน ก็สามารถทำได้ แต่จะยุ่งยากมากขึ้นหน่อยค่ะ

58.64.89.*

« ความเห็นที่ #13 เมื่อ: 10/13/09 เวลา 20:42:54 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอบคุณ คุณหมอหนิงมากนะคะ ที่ตอบให้ หายสงสัยแล้วล่ะค่ะ คราวหน้าถ้ามีปัญหาขอรบกวนคุณหมออีกนะคะ
ส่งโดย: น้ำ     112.142.82.*

« ความเห็นที่ #14 เมื่อ: 10/15/09 เวลา 14:33:25 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

สวัสดีค่ะ คุณหมอหนิง
ที่หนูได้เคยปรึกษาปัญหา กับคุณหมอไปแล้วน่ะค่ะ
ที่หนูได้ไปอุดฟันกราม ( ซี่ในสุดด้านล่าง ) มา อุดใหญ่จนแทบมองไม่เห็นเนื้อฟันจริง เพราะมันผุลึกมาก และมีอาการเจ็บ เสียวฟันแปร็บๆ เวลาที่ทานของเหนียวๆ หรือ เวลาเคี้ยวที่ลงน้ำหนักฟันมากไปน่ะค่ะ
 คือว่า หนูได้กลับไปหาคุณหมอที่ได้อุดฟันซี่นี้ให้หนู และเล่าอาการให้คุณหมอฟัง คุณหมอก็ x-ray ดูให้อีกที แล้วบอกว่า รากฟันปกติ  
คุณหมอ บอกว่าแนะนำให้ครอบฟัน หนูก็ตกลง คุณหมอก็พิมพ์ฟัน และนัดครอบ ตอนนี้หนูก็ได้ครอบฟันไปแล้ว แต่คุณหมอบอกว่า ครอบชั่วคราวให้ไปก่อน บอกว่า อีก 1 เดีอน นัดดูอาการ ว่าใช้ได้มั้ย
สรุป คือ ตอนนี้อาการหนูยังเหมือนเดิม ไม่ต่างกับตอนที่อุดมา แล้วไม่ได้ครอบ คือมันก็ยังเจ็บ ยังเสียวแปร็บๆเหมือนเดิมค่ะ เวลาที่ต้องเคี้ยวแบบลงน้ำหนัก  
ยังดีที่ไม่มีปัญหาอาการเจ็บ เสียวแบบนี้ เวลาทานของนิ่มๆ หรือของเย็นๆ
คุณหมอ ว่าหนูควรทำยังไงดีคะ แล้วหนูก็ได้ครอบชั่วคราวไปแล้วด้วย แล้วครอบชั่วคราว หมายความว่า หนูต้องไปครอบฟันจริงอีก1 ครั้งใช่มั้ยค่ะ แล้วครอบไปแล้วก็ใช่ว่าจะช่วยให้เคี้ยวอะไร ให้มันเจ็บ ให้มันเสียว น้อยลงกว่าเดิมได้เลย เหรอคะ  
หรือว่าต้องรักษารากฟัน ให้ฟันมันไม่มีความรู้สึกมันถึงหายเสียวฟันคะ  
แล้วถ้าเกิดว่าหนู ไม่รักษารากฟัน ครอบฟันจริงทับไปเลย ทั้งที่ยังมีอาการเจ็บ และ เสียวเวลาเคี้ยวแบบนี้อยู่ จะครอบได้มั้ยคะ  
แล้วถ้าครอบไปทั้งที่มีอาการนี้อยู่ แล้วต่อไปจะมีปัญหาอื่น เกิดขึ้นกับฟันซี่นี้อีกมั้ยค่ะ  
ขอบพระคุณ คุณหมอหนิงไว้ล่วงหน้าด้วยค่ะ
ส่งโดย: น้ำ     114.128.103.*

« ความเห็นที่ #15 เมื่อ: 10/15/09 เวลา 19:39:44 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

หนูก็ควรไปครอบฟันจริงตามที่คุณหมอนัดอีกครั้งค่ะ

ครอบฟันไปแล้ว ความแข็งแรงน่าจะมีมากขึ้นค่ะ เพราะครอบฟันจะช่วยปกป้องฟันได้ทั้งซี่ อาการน่าจะดีขึ้น อาการเคี้ยวแล้วเจ็บเสียว ไม่น่าเกี่ยวกับอาการที่ปลายรากฟัน ฉะนั้นการรักษารากฟันไม่น่าช่วยแก้ปัญหาได้

อาการเสียวที่เป็นอยู่ขณะที่ใส่ครอบฟันชั่วคราวนี้ ยังบอกอะไรไม่ได้นัก เพราะครอบฟันชั่วคราวมันจะไม่ฟิตพอดีกับฟัน อาการแปลกๆ จึงยังมีได้ ถ้าใส่ครอบฟันจริงแล้วมีปัญหา ค่อยให้คุณหมอเขาหาสาเหตุต่อไป (แต่หวังว่าจะไม่มีแล้วนะคะ)

58.64.89.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->