แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 214: เหงือกร่น  (จำนวนคนอ่าน 5722 ครั้ง)
« เมื่อ: 05/22/09 เวลา 10:05:31 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ตอนนี้อายู 30จัดฟันมาปีครึ่ง เศษอาหารชอบติดฟันกรามใหญ่ บอกหมอเมื่อหลายเดือนก่อน หมอบอกให้รอไปก่อนเพราะฟันจะเลื่อนไปเรื่อยๆ หรือถ้าจัดเสร็จแล้วยังติดอยู่ ตอนใส่retainerจะช่วยได้ พอผ่านมาหลายเดือนบอกหมอว่าอาหารยังติดอยู่ หมอเลยใช้เหมือนกระดาษทรายขัดๆฟัน หมอบอกว่าเป็นเหงือกร่น เราะว่าจัดฟันตอนโตแล้ว เหงือกไม่วิ่งตามฟันที่เลื่อน เลยมีร่องให้อาหารติด แต่ดูแล้วหน้าตาเหงือกก็ปกตินะคะ แล้วหมอไม่เห็นบอกก่อนเลยว่าเหงือกร่น1. การวินิจฉัยดูจากอาการหรือคะ 2. แล้วขัดฟันไป ฟังจะบางลงมั้ยคะ 3.การรักษาเหงือกร่น นี่ใช้ขัดฟันใบงลงหรอคะ   ขอบคุณค่ะ
ส่งโดย: จัดฟัน     58.8.186.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 05/22/09 เวลา 10:21:02 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. ดูหลายๆ อย่างประกอบกันน่ะค่ะ ดูจากอาการด้วย บวกกับที่คุณหมอตรวจๆ เขี่ยๆ ดูด้วย ก็จะพอทราบได้ว่า อาการน่าจะเกิดจากอะไร แต่ที่สำคัญคือระหว่างการจัดฟัน ฟันมีการเคลื่อนที่ ทำให้ฟันห่างกันได้ ใครๆ ก็เป็นค่ะ ไหนจะมีเครื่องมือจัดฟันเกะกะอยู่ในปาก โดยเฉพาะตรงฟันกรามที่จะมีเครื่องมือเป็นวงแหวน เศษอาหารจะติดง่ายเข้าไปอีก
2. ถ้าตอบโดยสามัญสำนึกคือใช่ค่ะ แต่น้อยมากๆๆๆ เพราะขนาดเราแปรงฟันปกตินี้ ก็ทำอันตรายต่อผิวฟันได้เช่นกันถ้าแปรงรุนแรงเกินไป ฉะนั้นจึงเรียกว่าแผ่นขัดนั้น แค่ทำให้ผิวฟันเรียบขึ้นจะดีกว่า คงไม่ถึงขนาดที่จะทำให้ฟันบางลงได้หรอกค่ะ
3. จุดประสงค์น่าจะเพื่อทำความสะอาดหรือขัดให้ผิวฟันเรียบมันมากกว่า เพราะการรักษาเหงือกร่นนั้นไม่มี เหงือกเป็นอวัยวะที่เมื่อร่นแล้ว ร่นเลย ไม่งอกกลับขึ้นมาอีก ปัจจุบันมีเทคโนโลยีการผ่าตัดตกแต่งเหงือกเสริมเหงือกร่นได้ แต่ก็ราคาสูง ปัญหาเหงือกร่น เมื่อเหงือกร่นไปแล้ว หมอจะแนะนำให้แคร์เรื่องการทำความสะอาดช่องปากเป็นหลักค่ะ เศษอาหารติด ก็ใช้ไหมขัดฟันเอาออก ช่วงแรกๆ อาจไม่ค่อยชิน แต่ต่อๆ ไปก็จะชินไปเอง เพราะมันเป็นเรื่องธรรมชาติน่ะค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 08/21/09 เวลา 19:05:44 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

อยากจะรวบกวนสอบถามถึงวิธีการแก้ไขปัญหาลูกชอบอมน้ำลายเล่น
ทำให้เกิดปัญหาเป็นแผลที่ริมฝีปากค่ะ
ส่งโดย: คุณแม่ห่วงลูก Email     119.31.32.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 08/21/09 เวลา 19:48:13 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ไม่ทราบว่าเป็นเด็กอายุกี่ขวบกี่เดือน เพราะถ้าเป็นเด็กเล็กๆ คงเป็นพฤติกรรมปกติ ต้องพยายามซับ เพราะเด็กยังควบคุมการกลืนไม่ได้ดี แต่ถ้าเด็กรู้เรื่องแล้ว โตแล้ว เด็กจะเรียนรู้ได้ว่าควรกลืนน้ำลาย หรือคุณแม่จะสั่งสอนได้ว่าการอมน้ำลายนั้นไม่ดี เช่นเดียวกับการอมข้าว ไม่ยอมเคี้ยว หรือการดูดนิ้ว ซึ่งไม่ดี น่ะค่ะ

58.64.93.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 12/19/09 เวลา 00:18:19 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

อยากทราบว่ารากฟันเล็ก พอจัดฟันแล้วจะมีปัญหาอะไรหรือเปล่าครับนอกจากความแข็งแรงหลังจากการจัดฟันเ สร็จ
ส่งโดย: แมงมุมจัง     115.67.28.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 12/19/09 เวลา 19:49:04 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้ารากฟันสั้นมาก จะจัดฟันไม่ได้ค่ะ เพราะแรงจากการจัดฟันอาจทำให้รากฟันสั้นลงไปอีก จนท้ายที่สุดอาจสูญเสียฟันซี่นั้นไปได้

58.9.197.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->