แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 212: คุณพ่อฟันหลุด  (จำนวนคนอ่าน 840 ครั้ง)
« เมื่อ: 05/21/09 เวลา 19:58:47 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

รบกวนสอบถามดังนี้ค่ะ

คุณพ่อหนู ฟันหน้าหลุดออก 1 ซี่ค่ะ หลังจากที่โยกและบิดตัวมานานมาก มันบิดขวางซื่อื่นอยู่ ไม่ยอมไปหาหมอ เป็นมานานเป็นปี จนมันหลุดออกมาเอง ก็เลยมีรูโหว่

พ่ออายุ 58 แล้ว ไม่ทราบว่ากรณีนี้ จะทำฟันปลอมแบบไหนดีคะ

แล้วมีทำฟันปลอมแบบไหนบ้าง เป็นยังไง รู้จักแต่ครอบฟัน ซึ่งต้องกรอฟันข้างเคียงออกใช่ไหมคะ พ่อคงไม่ยอมแน่เลย ท่านไม่เคยไปหาหมอฟันเลย บอกว่าฟันแข็งแรง เกิดมาไม่เคยผุ

แล้วราคาแต่ละแบบประมาณเท่าไรคะ ต้องใช้เวลาในการทำนานแค่ไหน

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ(รู้ว่าตอนนี้หมอออนไลน์อยู่พอดี แหะๆๆ)
ส่งโดย: ดาว     222.123.65.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 05/21/09 เวลา 20:40:56 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ลองใส่ฟันปลอมแบบถอดได้ฐานพลาสติกดูก่อนก็ดีนะคะ ราคาไม่กี่พันบาทเท่านั้น

เรื่องฟันปลอมมีรายละเอียดปลีกย่อยมากมาย แนะนำว่าไปหาคุณหมอให้ตรวจดูสภาพช่องปากก่อน จะได้รู้ว่าเราเหมาะกับฟันปลอมชนิดไหน เพราะฟันปลอมแต่ละแบบก็มีข้อกำหนดต่างๆ ไม่เหมือนกัน ไม่ใช่ว่าอยากจะใส่แบบไหนก็ได้

ฟันปลอมแบ่งคร่าวๆ ก็เป็นฟันปลอมแบบติดแน่น และฟันปลอมแบบถอดได้

ฟันปลอมแบบติดแน่น ประสิทธิภาพในการเคี้ยวอาหารดีกว่า แต่ต้องมีการกรอฟันข้างเคียงให้มีขนาดเล็กลงเพื่อทำฟันปลอมทับลงไป ฟันข้างเคียงจึงต้องมีสภาพเหงือกแข็งแรงดีจึงจะทำได้ ต้องไปหาหมอหลายครั้งจึงจะสำเร็จ ข้อเสียอีกอย่างคือราคาที่แพงหลายหมื่นบาท  

ฟันปลอมแบบถอดได้ ประสิทธิภาพในการเคี้ยวอาหารน้อยกว่า แต่สามารถถอดมาล้างทำความสะอาดได้ ราคาถูกกว่าแค่หลักพัน เหมาะกับคนที่ฟันหลอหลายซี่ ฟันปลอมแบบถอดได้ยังแบ่งเป็นชนิดฐานโลหะและพลาสติก ราคาแบบพลาสติกจะถูกกว่า เหมาะสำหรับผู้เริ่มต้นใส่ฟันปลอม ระยะเวลาในการทำสั้นกว่า
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.64.92.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 05/21/09 เวลา 20:58:52 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอบคุณค่ะคุณหมอ แบบนี้ต้องบังคับให้ไปทำให้ได้ ยากมากๆเลย เฮ้อ...

อ้อ...รบกวนตอบกระทู้ 0160 ด้วยนะคะหมอ ขอบคุณค่ะ
ส่งโดย: ดาว     222.123.65.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->