แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 189: จัดฟันค่ะ  (จำนวนคนอ่าน 894 ครั้ง)
« เมื่อ: 05/12/09 เวลา 11:46:30 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

มีเรื่องขอถามพี่หมหนิงอีกแล้วค่ะ อิอิ
คือว่าการจัดฟันด้านใน นี่ราคาแพงมากไหมคะ
หนูกำลังรอหมอนัดฟังแผนการรักษา ถ้ามันไม่แพงมากก็อยากทำแบบนั้นอ่ะค่ะ
 เพราะว่าไม่ชอบจัดเป็นสีๆด้านนอก มันดูแฟชั่นนิยม อย่างไรก็ไม่รู้
อีกอย่างก็เกรงใจผู้ปกครองเรื่องค่าใช้จ่ายด้วยอ่ะค่ะ
ยังไงหนูก็ไม่อยากถอนฟันอยู่ดี 55 5ถ้าจัดด้านในไม่ต้องถอนฟันได้ไหมคะ

แล้วข้อสุดท้ายคือถ้าหมอเขาถ่ายเอกซเรย์ฟัน แบบ ทีละสี่ซี่
คือหนูถ่ายเสร็จไปรอบนึงแล้ว มันเจ็บมากๆเลยอ่ะค่ะใต้ลิ้นเป็นแผลด้วย
ถ้าเริ่มจัดฟันมันจะเจ็บกว่านี้ไหมคะ คือ ทรมานจริงๆ

สุดท้ายขอบคุณพี่หมอมากนะคะ
ทำงานสู้ๆ นะคะ ^^~
ส่งโดย: ดิว     114.128.40.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 05/12/09 เวลา 13:00:58 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

จัดฟันด้านใน ประมาณ 1 แสนขึ้นไปค่ะ

เรื่องการถอนฟันไม่เกี่ยวว่าจัดฟันด้านในหรือด้านนอกค่ะ อยู่ที่การสบฟันและพื้นที่บนกระดูกขากรรไกรว่าเพียงพอต่อการเรียงฟันใหม่หรื อไม่น่ะค่ะ

เรื่องเอ็กซเรย์แบบในปาก แบบนั้น มันต้องเจ็บน่ะค่ะ เป็นธรรมดา หลีกเลี่ยงไม่ด้ คงต้องอดทนเอาน่ะค่ะ

ตอนจัดฟันก็จะเจ็บอีกแบบนึงค่ะ เป็นความรู้สึกแบบใหม่ ต้องรู้สึกด้วยตัวเองจึงจะทราบน่ะค่ะ Smiley สู้ๆ ค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 05/15/09 เวลา 20:41:22 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เราว่าเอ็กซเรย์ฟันทีละซี่ในปาก เจ็บกว่า เวลาเจ็บแบบจัดฟัน เยอะ มันเจ็บคนละแบบ เอ็กซเรย์ เจ็บ แบบ เจ็บ อะไรมาทิ่มมาตำ แต่จัดฟัน จะเรียกว่าปวดมากกว่า ปวดแบบตุ้บๆ นิดๆ พอมันส์ แต่จะปวดมากเวลาเคี้ยว แต่อาการมักจะหายไปหลังจากไปปรับลวด เปลี่ยนยาง 2 วัน(ของเรานะ) แต่อ่านเจอในหนังสือ เค้าบอกว่า หลังจากไปปรับเครื่องมือ ถ้าเราเคี้ยวอะไรเข้าไป จะทำให้ปวดน้อยลง เราก็เลยเคี้ยวๆๆ แล้วไม่นานก็หายปวด ปวดอีกที เจอหมอเดือนหน้า 555
ส่งโดย: ดาว     114.128.42.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 05/23/09 เวลา 20:14:53 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำจ้า จะนำไปใช้ตอนใส่เบล็กเกต อิอิขอบคุณค่า
ส่งโดย: dew     222.123.81.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->