แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 173: ฟันบิ่น  (จำนวนคนอ่าน 5341 ครั้ง)
« เมื่อ: 05/06/09 เวลา 12:26:15 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

กรณีฟันบิ่น  เพราะผุ แต่อาจจายังไม่ผุถึงราก   หากปล่อยทิ้งไว้นาน โดยไม่ได้

ไปพบทัตแพทย์ทันที จนมีอาการปวดนี่  มาจากที่ รากติดเชื้อ เป็นไปได้มั้ยคะ
ส่งโดย: เก้า     58.9.201.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 05/06/09 เวลา 13:53:00 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เป็นไปได้แน่นอนค่ะ ถ้าไม่รีบรักษา ฟันจะผุแตกถึงประสาทฟันได้ค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 05/07/09 เวลา 00:02:57 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

อ่อ  

อย่างเช่น  ฟันบิ่นออกมานิดเดียว ตอนบิ่นแรกๆไม่มีอาการใดๆ ปล่อยปละ

ละเลยทิ้งมา เปน 2 เดือนกว่า จนมันปวดนี่ สาเหตุ อาจจะมาจาก ไม่รีบไปรักษา

ใช้มั้ยคะ  ฟันผุ แตกถึงประสาท นี่หมายถึงอะไรคะ
ส่งโดย: เก้า     58.9.222.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 05/07/09 เวลา 06:16:53 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถูกค่ะ มีอาการปวด แสดงว่าปล่อยไว้นานเกินค่ะ

ฟันผุแตกถึงประสาทฟัน หมายถึง ฟันคนเราถ้าผ่าซีกดูจะมีเป็นชั้นๆ ชั้นนอกสุดคือ เคลือบฟันมีสีขาว มีความแข็ง ถ้าฟันผุที่ชั้นนี้จะยังไม่มีอาการ  

ชั้นลึกลงไปเป็นเนื้อฟัน มีสีเหลืองและเนื้อนิ่มกว่า ถ้าฟันผุถึงชั้นนี้อาจมีอาการเสียวฟันบ้าง  

ชั้นในสุดคือประสาทฟัน ถ้าฟันผุ หรือแตกจนทะลุประสาทฟัน คนไข้จะมีอาการปวดฟันมากค่ะ

58.64.76.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 05/07/09 เวลา 17:28:35 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

อ่อ อย่างนี้หมายถึงว่า  ถ้ารีบมาพบหมอ ก็อาจจะไม่ต้องรักษารากฟัน ใช่ไหมคะ  

เส้าใจ พลาดไปแล้ว
ส่งโดย: เก้า     58.9.223.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 05/07/09 เวลา 17:35:11 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ใช่ค่ะ  

เศร้าใจก็เก็บไว้เป็นบทเรียนนะคะ ขอให้โชคดีค่ะ

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 05/07/09 เวลา 18:03:20 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คือ หมายถึง ถ้าฟันเราผุ แล้ว มันเกิดบิ่น หากไม่รีบรักษา มันจะลงไป สู่รากได้  

เร็ว ใช่ไหมคะ   ทิ้งไว้ 2 เดือนนี่ ถือว่านาน ใช่ไหมคะ  ***

บทเรียนราคาแพงเลยล่ะค่ะ ไม่อย่างนั้นคงไม่ต้องรักษารากหั้ย เปลืองเงินอย่างนี้

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 05/07/09 เวลา 18:05:13 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อดีตไว้เป็นบทเรียน ทำปัจจุบันให้ดีที่สุด เพื่ออนาคตที่ดีกว่าค่ะ Smiley

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 05/08/09 เวลา 00:51:28 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

โอเคค่ะ  แต่ว่า หนูแค่สงสัยว่า  2 เดือนนี่ ก้อถือว่านานแล้วใช่ไหมคะ  

แง๊ๆ  อยากรู้  ขอโทดนะค๊า ที่ถามเยอะ พี่หมอไม่ว่าหกันนะคะ

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 05/08/09 เวลา 06:34:20 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ฟันผุนั้นสามารถลุกลามได้เสมอ ไม่มีเวลาแน่นอนจำกัดค่ะ บางคนลุกลามเร็ว เพิ่งมาตรวจกับหมอแค่ 1 สัปดาห์ ฟันก็แตกออกซะแล้ว ก็ยังมีค่ะ

58.64.76.*

« ความเห็นที่ #10 เมื่อ: 05/09/09 เวลา 02:56:37 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ถ้าอย่างนั้น อยกาทราบว่า ฟันผุ เฉยๆ โดนไม่มีการบิ่น

เนี่ย การลุกลามจาช้ากว่า

ฟันผุที่มีการบิ่น ใช่มั้ยคะ  แล้วมันจะเป็นรอยดำลุกลามลงไปเลยเหรอคะ  

หรือว่าเปนการอักเสบของเชื้อ
ส่งโดย: ฟ้า     58.9.189.*

« ความเห็นที่ #11 เมื่อ: 05/11/09 เวลา 22:51:42 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ก็ไม่เชิงค่ะ แต่การที่ฟันบิ่นเป็นสัญญาณว่า ฟันผุมากแล้วค่ะ

เพราะบางทีมันผุเยอะข้างในแต่ภายนอกดูดี แบบนี้ก็มีน่ะค่ะ  

เรื่องรอยดำ มันจะลุกลามลงไปเรื่อยๆ น่ะค่ะ จนที่สุดถึงโพรงประสาทฟัน ก็จะเกิดการอักเสบของเนื้อเยื่อของฟันเรา ทำให้รู้สึกปวดฟัน ประมาณนี้ค่ะ

58.64.90.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->