แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 163: คิดก่อนทำสงสัยอีกแล้วค่ะหมอหนิง  (จำนวนคนอ่าน 867 ครั้ง)
« เมื่อ: 04/30/09 เวลา 10:10:17 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

วันจันที่20/4หนูไปถอนฟันกรามบนค่ะ  ฟันซี่นี้มันเป็นรูใหญ่และแตกตั้งนานเเล้วน่ะค่ะ จนเกิดหนอง เลยทำให้เหงือกบวมขึ้นมา หนูเลยถอน หมอเค้าบอกว่ารากฟันหนูมันงอ ถอนนานหน่อย แล้วเลือดมันก็ไหลไม่หยุด 9ชม.แล้วอ่าค่ะ  ไหลไม่หยุดเลยอ่า ผิดปกติป่าวค่ะหมอ หนูรำคาญจังเลย ปกติหนูถอนฟันแล้ว เลือดมันก้อแห้งแป๊ปเดียวนี่ค่ะ หนูต้องทำยังไงค่ะเลือดถึงจะหยุดไหล และทำไมเลือดถึงไม่หยุดไหลซะที  

และวันนี้วันที่30/4 เลือดมันไหลไม่หยุดอีก แต่จะเป็นเฉพาะเวลาแปรงฟันเท่านั้น ซึ่งหนุพยายามแปรงเลี่ยงบริเวรที่หนูถอนแล้ว ไปหาหมอฟันคนที่ถอนให้หนู หมอบอกว่าเลือดเเห้งเเล้ว แต่อาจจะเป็นโรค หนูถามหมอว่าเป็นโรคขาดวิตามินเคหรอค่ะ หมอบอกว่าไม่ใช่ หรือหนูจะเป็นโรคมะเร็งเม็ดเลือดขาว (ฮีโมฟีเลีย) คิดไปไกลเลย อิอิอิ หนูอยากทราบว่ามันเกิดจากสาเหตุอะไร หรือหนูต้องไปตรวจหรือเปล่า ว่าหนูเป็นโรคอะไร

ขอขอบคุณคุณหมอหนิงน่ะคะ ที่กรุณามาตอบกระทู้ให้หนูเสมอ และที่ผ่านมาคำแนะนำของหมอหนิงก็ใช้ได้ผลเสมอ ขอให้หมอหนิงโชคดีค่ะ
ส่งโดย: คิดก่อนทำคนเดิมมีคนเดียว     118.174.126.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 05/04/09 เวลา 06:57:34 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

การถอนฟันยากๆ เหงือกก็บอบช้ำมาก เลือดอาจไหลมากหน่อย แต่หากปฏิบัติตามคำแนะนำของหมออย่างเคร่งครัด ไม่น่ามีปัญหาอะไร ฟันแต่ละซี่มีรูปร่าง ความยากง่ายไม่เหมือนกัน บางทีจึงไม่อาจเอาการถอนฟันซี่หนึ่งไม่เปรียบเทียบกับการถอนฟันอีกซี่หนึ่งไ ด้ ไหนจะคนละช่วงเวลา คนละหมอ มีปัจจัยหลายอย่างเข้ามาเกี่ยวข้อง

หากหมอตรวจดูว่าแผลแห้งดี ก็คงเป็นเช่นกัน บางที่คนไข้กับหมออาจมองคนละมุม แต่หมอจะดูที่ลักษณะของบาดแผล ดูการจับตัวของเลือด ซึ่งจะพอดูออกได้ค่ะว่า แผลสดหรือแผลเก่าอย่างไร

แผลที่แห้งใหม่ ก็จะมีเหงือกใหม่ๆ มีเส้นเลือดใหม่ เข้ามาแทรกซึมซ่อมแซมแผล เส้นเลือดและเหงือกใหม่ๆ ก็จะอ่อนแอ ไปกระแทกนิดหน่อยก็ฉีกขาดมีเลือดไหลออกมาได้ใหม่ ไม่มีปัญหาอะไร

เรื่องโรคประจำตัวการขาดวิตามินเค หรือโรคฮีโมฟีเลีย เป็นโรคเป็นมาแต่กำเนิด หากมีอาการแสดง น่าจะรู้มานานแล้ว และมีอาการทางระบบอื่น หรือดูง่ายๆ ว่าเราเป็นแผลมีดบาด แล้วมีปัญหาหรือไม่อะไรทำนองนี้ค่ะ ไ

ไม่ต้องกังวลมาก และขอให้โชคดีนะคะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.64.74.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->