แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 162: ปรึกษาค่ะ  (จำนวนคนอ่าน 1620 ครั้ง)
« เมื่อ: 04/30/09 เวลา 02:00:27 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

พี่หมอหนิงคะ วันนี้จอปรึกษานอกประเด็นหน่อยนะคะ  

คือ หนูคิด  ทันตะ  มหิดล (กสพท) อ่าค่ะ   แต่ปันหา น่ากลุ้มของหนูคือ  

ฟันผุหายซี่มาก อุดเกือบทั้งปากแล้วล่ะค่ะ + รักษารากอีก 3  หั้ยตายย

หนูจาเปนหมอฟันแท้ๆ แต่กลับมีปันหาเยอะมากขนาดนี้ (ตอนนี้ ปรับปรุตัวมา

นานแล้วนะคะ  ขยันแปรงฟันให้ถูกวิธี + ไม่ค่อยทานของหวานละค่ะ )

บอกตรงๆ  น่าอับอายมากก 55 มะกล้าบอกคัย เลยมาปรึกษาพี่หมอนี่แหละค่ะ

ตอนนี้ หนูก้อเลิกคิดได้มั่งละค่ะ คิดว่า เรารูวิธีดูแลรักษาฟันแล้วก็  รักษาไอที่มี

มีอยู่ ไม่หั้ยมันผุได้อีก  อ่ะ  T*T

ส่งโดย: เพลง     58.9.217.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 04/30/09 เวลา 10:01:56 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เราก้อเรียนพยาบาล ฟันเราก้อมีปัญหาเหมือนกัน เอาใจช่วยค่ะ

สู้ๆต่อไป เพราะเราคือผู้ให้บริการสุขภาพที่ดี แต่ที่สำคัญ อย่าลืมน่ะค่ะ

ว่าคุณเป็นว่าที่ทันตแพทย์ คุณต้องให้คนไข้พอใจและมีสุขภาพดี

และเราเชื่อว่าคุณทำได้
ส่งโดย: เอาใจช่วยค่ะ     118.174.126.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 05/04/09 เวลา 07:00:57 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ไม่ต้องกังวลเรื่องฟันผุ นะคะ เดี๋ยวพอเข้าเรียนเสร็จ น้องก็จะเรียนรู้ขั้นตอนการดูแลสุขภาพช่องปากแบบขั้นเทพ แล้วล่ะค่ะ

และถ้าปัญหาสุขภาพที่มีอยู่ ยังไม่ได้รักษาก็ไม่ต้องกังวล ดีซะอีกนะคะ พอน้องเป็นนิสิต/นักศึกษา ทันตะ น้องก็จะได้รักษาฟัน บางอย่างฟรีเลยล่ะค่ะ บางอย่างก็ลดเปอร์เซ็นต์ ถูกมากเลย อิอิ  

ยินดีต้อนรับ และขอให้โชคดีในการเรียนอีก 6 ปี ข้างหน้านะคะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.64.74.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 05/06/09 เวลา 00:41:09 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ง่า  รับทราบแล้วค่ะ  

แต่ๆๆๆ   อุดไป เกือบทั้งปากแล้วนี่นะคะ  แบบว่า มะกล้าอ้าปากเลย รอยอุด

ทั้งนั้น มั่ยงามๆๆ    10 ก่าซี่เลยอ่า  แง๊ๆๆ ๆ

ขอถามต่อดังนี้นะคะ

1.  หนูกลุ้มใจขนาดที่ว่า ต้องโทรไปปรึกษาหมอที่รักษารากของหนูเลยอ่ะค่ะ

(นายกทันตแพทยสมาคมอ่ะค่ะ)  ท่านใจดีมากเลย   หนูถามว่า ฟันที่รักษาราก

จะสามารถอยู่กะเราไปได้ตลอดชีวิตใช้มั้ยคะ   ท่านก็บอกว่า   ใช่ค่ะ  

แต่เราต้องใช้อย่างระมัดระวัง คือ ไม่ไปกัดของแข็ง

........................................................................ ...................

2.  55+  มีหมอฟันเคยโดนรักษารากก่อนเข้าเรียนอย่างหนูมั้ยคะเนี่ย

เส้ามากก  อาย

........................................................................ ...................

3.ที่หนูตัดสินใจ เรียนทันตะ เพราะตั้งแต่ เหนว่าปัญหาเยอะแยะมากมาย

เพราะว่า แต่ก่อน  ( ไม่ยอมแปรงฟันตอนกลางคืน)  คือ คิดว่า เด๋วก้อเช้า

คงไม่เปนรัยมั้ง  ตอนนี้ เส้าค่ะ  ผลของการกระทำ มันชัด และทรมาน

เลยตัดสินใจ เรียนทันตะ นี่แหละค่ะ    

ความคิดหนูว่า คนไทยอีกหลายคนยังไม่เข้าใจการดูแลฟันที่ถูกวิธี

แม้แต่ตัวหนูเอง ก้อเพิ่งมารุ้ว่า การแปรงฟันตอนกลางคืนนี่ สำคัญมาก

เพราะแบคทีเรีย เจริญเติบโตได้ดีนักแล  55+

ต่อไปหนูจะ คอยสอนคอยบอกคนที่อยู่รอบข้าง เรื่องการดูแลรักษาฟันค่ะ

4.    ปล .  บอกตรงๆ นะคะ แต่ก่อนหนุไม่เคยเข้าใจคำว่าไปพบทันตะแพทย์ทุก  

6 เดือน    แง๊ๆ   จนมันปนเยอะ ขนาดนี้   เปนมาเรื่อยๆ  ฮ่า  

เผอิญว่า รพ.ที่หนูไปรักษา ตั้งแต่ ม.1 จาเปนแบบ วันนึง วันนึง ซี่นึง

มั่ยนัดต่อ  55+    นี่เพิ่งมารักษาที่ ทันตะ จุฬา  คุนหมอเทคแคร์ดูแลดีมาก

ข่าวว่า ดีเหมือนที่ ทันตะ มหิดล  ดูแลฟันทั้งหมดของคนไข้ เยี่ยม

แต่ก้อทำเยอะเกินคณานับ  ไปมา หลายครั้งเลย  

........................................................................ ............................................

5    (นัดอุดเป็น10  + นัดรักษาราก อีก3 ซี่    )  <<<<<    พี่หมอว่าเยอะมั้ยคะ  

ขอบคุณพี่หมอที่หั้ยคำแนะนำ นะคะ    

ส่งโดย: เพลง     58.9.185.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 05/06/09 เวลา 06:31:41 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ก็เยอะอยู่ค่ะ  

แต่ก็เป็นกำลังใจให้นะคะ เรียนมหิดลจบแล้ว ก็ค่อยมาเรียนต่อเฉพาะทางที่จุฬา ก็ได้นะคะ Smiley

58.64.76.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 05/06/09 เวลา 12:16:33 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เหนมั้ยคะ  

ว่าเยอะม๊ากๆๆ ชั่ยมั้ยคะ  

อบากบอกว่าตอนนี้เครียดมาก แบบว่า ห่อเหี่ยวใจ ไม่อยากทำอะไร

เรื่องฟันมันอยู่ในหัวตลอดเลยอ่ะ  แบบว่าว่าที่ทันตะอารัยเปนงี้...............  

พี่หมอว่าหนูควรจะทำยังไงต่อไปดีคะ เพราะว่าคงไม่มีใครเปนเยอะขนาดหนู

แล้วสินะ   เห้ออ  กลุ้ม เครียดมาก
ส่งโดย: เพลง     58.9.201.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 05/06/09 เวลา 12:21:15 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ปล. ที่ว่า ถ้าเข้าไปเรียนแล้ว จามีเปอร์เซนต์ ลดจริงๆ เหรอคะเนี่ย

( งั้น แสดงว่าพี่หมอก้อเคยใช้บริการใช้มั้ยคะ)

ดีจังเลย แต่หนูว่า หนูคงจาหั้ยมัน เปนแค่เท่านี้แหละค่ะ เยอะพอแล้ว

ต่อไปคงจาไม่มีอีกแล้ว ฟันผุ คอยดู คิดถูกมั้ยคะเนี่ย  

แล้วที่พี่หมอเคยอุด ไว้ นี่ กี่ซี่เหรอคะ  

(ถามแล้วก้อเก็ยมาเครียดอีก) 55+
ส่งโดย: เพลง     58.9.201.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 05/06/09 เวลา 13:46:57 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เดี๋ยวพอน้องเริ่มเข้าไปเรียน ก็จะค่อยๆ เรียนรู้วิธีการดูแลสุขภาพช่องปากอย่างถูกต้อง และก็จะเป็นไปเองโดยอัตโนมัติล่ะค่ะ ไม่ต้องกลัว  

จริงๆ แล้วพอเริ่มเข้าไปเรียน แล้วไปรักษาที่คณะฯ ก็ดีนะคะ ประหยัดดี แถมได้อาจารย์หมอ มาช่วยรักษาให้ด้วย ทั้งปากเลยค่ะ การรักษาบางอย่างในอนาคต เช่นครอบฟัน (ต่อจากการรักษารากฟัน) ราคาจะสูงมาก ถ้าทำกับอาจารย์ท่านจะช่วยดูให้น่ะค่ะ แถมคิวก็จะเร็วกว่าด้วย อิอิ (แอบมีอภิสิทธิ์นิดนึง)

พี่เอง ก็มีฟันผุบ้างค่ะ อุดมาตั้งแต่เด็กๆ 4 ซี่ แต่ก็ไม่มีฟันผุมานานมากแล้วค่ะ เผอิญไม่ค่อยชอบทานของจุบจิบ ถ้าได้ทานก็จะแปรงฟันเสมอๆ ค่ะ Smiley

« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 05/06/09 เวลา 13:50:40 by หมอหนิง »

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 05/07/09 เวลา 00:09:14 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

พี่หมอหนิง อุดมาตั้งแต่เด็กๆ  นี่ คือฟันแท้ใช่มั้ยคะ  คงช่วงมัธยมแน่ๆ เลย  

ตอนนี้ หนูก็ไม่ทานแล้วค่ะ ของจุกจิก + ของหวาน นี่เอียนไปเลย

เพราะว่าเรารู้สาเหตุของฟันผุ แล้วนี่คะ   ปล. ฟันที่หนูต้องรักษารักฟัน อันที่จริง

มันก้อผุไม่มากหรอกค่ะ  แต่ มันบิ่น นิดนึง  เหนยังไม่เปนอารัย

ชะล่าใจ  จนมันปวดนี่ล่ะค่ะ  ส่วนอีกซี่นึง กรามน้อย คือ มัน เก

เศษอาหารคงลงไปติด เลยผุไม่รู้ตัวจนถึงราก  หมอถามว่า  

จะถอนแล้วจัดฟันมั้ย  ก้อ ไม่ดีกว่าค่ะ  เก็ยเอาไว้ดีกว่า  55+

************************************************************************ *

ตอนนี้ของหวานไม่ทานแล้วล่ะค่ะ  ถ้าออกไปข้างนอกก็จะทานแต่อาหาร

แล้วแปรงไม่ได้ก็พยายามทานน้ำตามมากๆ หรือ บ้วนปาก  

-   จะเป็นไปได้มั้ยคะ ที่ ต่อไป หนูจะไม่มีปัญหาเรื่องฟันอีกแล้ว

ขอรักษา ล็อตนี้ เป็นล็อตใหญ่ๆ สุดท้ายเลยละกัน  
ส่งโดย: เพลง     58.9.222.*

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 05/07/09 เวลา 06:19:06 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

- พอหนูเข้าไปเรียน เห็นเพื่อนๆ เขาไปขอคิวจัดฟันกับอาจารย์ แล้วอาจจะอยากจัดฟันตามด้วยก็ได้  
- เรื่องฟัน ถ้าดูแลดีๆ มันก็จะไม่ผุอีกแล้วล่ะค่ะ เหมือนพี่ก็ไม่ได้ผุมาเป็นสิบๆ ปีแล้ว

58.64.76.*

« ความเห็นที่ #10 เมื่อ: 05/07/09 เวลา 16:57:13 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ฮ่าๆๆ  

อย่างนี้พอมีกำลังใจหน่อย มันจาไม่ผุอีกแล้ว

ปล. เรื่องจัดฟันเนี่ย มันเกย์อยู่ซี่เดียวอ่ะค่ะ เปนฟันกรามน้อยข้างล่าง ซี่ที่ 5  

มั้งคะ  (ที่ต้องรักษารากอ่ะค่ะ) ส่วนฟันข้างหน้า แบนราบเรียบ  55+

อย่างนี้ ถ้าจะจัด  จัดได้ด้วยเหรอคะ ( กรณีฟันที่รักษารากอ่ะค่ะ)
ส่งโดย: เพลง     58.9.223.*

« ความเห็นที่ #11 เมื่อ: 05/07/09 เวลา 17:01:05 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ปล. มีฟันอีกข้างนึงค่ะ  สงสัยว่า ข้างๆ มันจะผุระหว่างซี่  มะวันก่อนถามคุณหมอ

คุณหมอบอกว่า  มันเป็นสีที่อุดระหว่างซี่อีกข้างนึง  

แต่หนูว่าไม่น่าใช่ เพราะเคยเหนมาก่อน  เอาไฟส่องดู เปนสีน้าตาลๆ  

อย่างนี้   ถ้าเราสงสัยว่ามันผุหรือเปล่า ทำไงคะ  เอ็กซเรย์ดูได้มั้ย  หารอยผุ  

เอ็กซเรย์หารอยผุ ถ้ามีรอยนิดเดียวมันจามองเห็นมั้ยคะเนี่ย

« ความเห็นที่ #12 เมื่อ: 05/07/09 เวลา 17:34:01 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 05/07/09 เวลา 17:01:05, เพลง wrote:
ปล. มีฟันอีกข้างนึงค่ะ  สงสัยว่า ข้างๆ มันจะผุระหว่างซี่  มะวันก่อนถามคุณหมอ

คุณหมอบอกว่า  มันเป็นสีที่อุดระหว่างซี่อีกข้างนึง  

แต่หนูว่าไม่น่าใช่ เพราะเคยเหนมาก่อน  เอาไฟส่องดู เปนสีน้าตาลๆ  

อย่างนี้   ถ้าเราสงสัยว่ามันผุหรือเปล่า ทำไงคะ  เอ็กซเรย์ดูได้มั้ย  หารอยผุ  

เอ็กซเรย์หารอยผุ ถ้ามีรอยนิดเดียวมันจามองเห็นมั้ยคะเนี่ย

การเอ็กซเรย์จะช่วยประกอบการวินิจฉัยฟันผุได้ค่ะ ถ้ารูเล็กก็จะเป็นเล็กๆ ถ้ารูใหญ๋ก็จะเห็นใหญ่ ก็คงแล้วแต่ขนาดรูน่ะค่ะ

on 05/07/09 เวลา 16:57:13, เพลง wrote:
ฮ่าๆๆ  

อย่างนี้พอมีกำลังใจหน่อย มันจาไม่ผุอีกแล้ว

ปล. เรื่องจัดฟันเนี่ย มันเกย์อยู่ซี่เดียวอ่ะค่ะ เปนฟันกรามน้อยข้างล่าง ซี่ที่ 5  

มั้งคะ  (ที่ต้องรักษารากอ่ะค่ะ) ส่วนฟันข้างหน้า แบนราบเรียบ  55+

อย่างนี้ ถ้าจะจัด  จัดได้ด้วยเหรอคะ ( กรณีฟันที่รักษารากอ่ะค่ะ)

- ฟันเก ไม่ต้องมี ย.ยักษ์ การันต์นะคะ
- จัดฟันได้ค่ะ แม้มีฟันที่เคยรักษารากฟันมาแล้วก็สามารถจัดฟันได้

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #13 เมื่อ: 05/07/09 เวลา 18:06:57 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

อ่าว  แล้วงี้   ต้องถอนฟันเก ออก หรือเปล่าคะเนี่ย  ฟันยิ่งน้อยๆ อยู่

« ความเห็นที่ #14 เมื่อ: 05/07/09 เวลา 19:33:13 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ต้องให้คุณหมอจัดฟันตรวจสภาพการสบฟันให้แน่นอนก่อนค่ะ ว่าควรถอนซี่ไหน ยังไง

พี่ยังไม่สามารถตอบได้ตรงนี้ค่ะ

58.64.76.*

« ความเห็นที่ #15 เมื่อ: 05/07/09 เวลา 20:58:51 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

โหยย  งั้นไม่เอาดีก่า  

เก็บไว้ใช้ ทั้ง เกๆ อย่างนั้นได้มั้ย คะ   แต่ที่เหนในฟิล์มเอ็กเซย์ มันเกชนกัน

เลยกะฟันกราม  แบบ ไอฟันกรามมันก้อ เอียงไปอีกข้างนึง  

/\   คล้ายๆ  งี้อ่าค่ะ

« ความเห็นที่ #16 เมื่อ: 05/08/09 เวลา 19:12:01 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอโทด นะคะ  พี่ๆ หมอและพยาบาล  
หนูอยากรู้ อะคะ  ว่าทำไงฟันถึงไม่ผุ อะคะ
แบบว่าแปรงฟัน  เช้า    กลางคืน ทุกวันแบบนี้ฟันจะไม่ผุใช่มั้ย คะ
หนูไม่อยากฟันผุ อะคะ คือแบบเวลาอุดฟันนะ จี๊ด มากๆ

แล้วจะดูยังไง อะคะ ว่าฟันมัน จะผุ พอดีหนูสังเกต มันมีจุดดำเล็กมาก ตรงฟันกราม  แล้วหนูก้อไปให้หมออุดฟันหมอเค้า ก้อไม่ได้อุดซี่นั้นให้..? งง

แล้วก้อพอดีว่าหนูไปอุดฟันที่จุฬาแบบสีเหมือนฟัน แล้ว6 เดือนก้อไปหาหมอที่สาธารณะสุข ก้อบอกว่าฟันที่อุดแบบสีเหมือนมันจะเน่าใน ก้ออุดใหม่  มีแบบฟัน เน่าในด้วยหรอ? คะ แล้วอุดไปแล้วยังมีผุอีกหรอ? คะ T^T
ส่งโดย: มุก     58.136.9.*

« ความเห็นที่ #17 เมื่อ: 05/08/09 เวลา 21:40:09 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 05/07/09 เวลา 20:58:51, เพลง wrote:
โหยย  งั้นไม่เอาดีก่า  

เก็บไว้ใช้ ทั้ง เกๆ อย่างนั้นได้มั้ย คะ   แต่ที่เหนในฟิล์มเอ็กเซย์ มันเกชนกัน

เลยกะฟันกราม  แบบ ไอฟันกรามมันก้อ เอียงไปอีกข้างนึง  

/\   คล้ายๆ  งี้อ่าค่ะ

ก็แล้วแต่สะดวกนะคะ Smiley

on 05/08/09 เวลา 19:12:01, มุก wrote:
ขอโทด นะคะ  พี่ๆ หมอและพยาบาล  
หนูอยากรู้ อะคะ  ว่าทำไงฟันถึงไม่ผุ อะคะ
แบบว่าแปรงฟัน  เช้า    กลางคืน ทุกวันแบบนี้ฟันจะไม่ผุใช่มั้ย คะ
หนูไม่อยากฟันผุ อะคะ คือแบบเวลาอุดฟันนะ จี๊ด มากๆ

แล้วจะดูยังไง อะคะ ว่าฟันมัน จะผุ พอดีหนูสังเกต มันมีจุดดำเล็กมาก ตรงฟันกราม  แล้วหนูก้อไปให้หมออุดฟันหมอเค้า ก้อไม่ได้อุดซี่นั้นให้..? งง

แล้วก้อพอดีว่าหนูไปอุดฟันที่จุฬาแบบสีเหมือนฟัน แล้ว6 เดือนก้อไปหาหมอที่สาธารณะสุข ก้อบอกว่าฟันที่อุดแบบสีเหมือนมันจะเน่าใน ก้ออุดใหม่  มีแบบฟัน เน่าในด้วยหรอ? คะ แล้วอุดไปแล้วยังมีผุอีกหรอ? คะ T^T

ปัจจัยก่อให้เกิดฟันผุได้แก่
1. อาหาร - โดยเฉพาะน้ำตาล เชื้อโรคย่อยเศษอาหารก่อให้เกิดกรดมาทำลายฟัน
2. เชื้อโรค - ถ้าปากไม่มีเชื้อโรค หรือมีน้อย สมดุล ฟันก็ผุยาก
3. ฟัน - ถ้าไม่มีฟัน ฟันก็ไม่ผุ หรือมีฟัน แต่โครงสร้างฟันไม่เหมาะสม เช่นหลุมร่องน้อย (เพราะไม่เคลือบหลุมร่องฟันมาแล้ว) อย่างนี้ฟันก็ไม่ผุ
4. เวลา - ถึงมีอาหาร มีเชื้อโรค มีฟัน แต่เชื้อโรคก็ต้องใช้เวลาในการย่อยเศษอาหาร ถ้าเราแปรงฟันอย่างสม่ำเสมอ ใช้ไหมขัดฟันเป็นประจำ ไม่ปล่อยเวลาให้เชื้อโรคได้เติบโต ฟันก็ไม่ผุ

ฟันผุ บางทีถ้าชัดๆ คนไข้อาจดูเองเห็น แต่บางทีมันดูยากหรือเป็นตรงซอกฟัน อาจต้องให้หมอช่วยตรวจดู เพราะหมอมีเครื่องมือช่วยตรวจ บางทีก็ต้องเอ็กซเรย์เพื่อเช็คดู

รอยดำๆ บางทีอาจไม่ใช่ฟันผุ อาจเป็นแค่คราบสีติดฟัน หรือเป็นฟันผุก็เป็นแค่ฟันผุระยะเริ่มแรก ซึ่งไม่ต้องอุดฟัน ใช้วิธีสังเกตอาการไปก่อนได้

วัสดุสีเหมือนฟัน มันเสื่อมเร็วกว่าวัสดุสีโลหะ(อะมัลกัม) บางทีมันอาจจะบิ่นหรือสีเปลี่ยนง่าย

เรื่องฟันผุข้างใต้ หรือตามขอบ เกิดขึ้นได้ มีหลายปัจจัยค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 05/08/09 เวลา 21:40:24 by หมอหนิง »

58.64.76.*

« ความเห็นที่ #18 เมื่อ: 05/09/09 เวลา 03:02:53 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เอ้า อย่างนี้ก้อน่ากัวสิคะ เรื่องฟันผุข้างใต้เนี่ย  

คือ อุดซะเยอะไปทั้งปากละ  กลัวว่ามันจาผุข้างใต้

ประสาทอีกแล้ว  ง๊า

ปล พี่หมอคะ  หนุรู้สาเหตุแล้วค่ะ ที่ฟันหนูต้องรักษารากฟัน 3 ซี่

เหตุเกิด จากฟันบิ่น 2 ซี่ค่ะ ทิ้งไว้ 2-3 เดือนจนปวด  

(ความชะล่าใจ เอาไว้ก่อนเปนเหตู)

เจ็บใจจริงๆ ค่ะ  พี่หมอ ช่วยแนะนำแนวคิดหน่อยค่ะ  

ตอนนี้หนูซึมมาก เครียด ปวดหัว
ส่งโดย: เพลง dent     58.9.189.*

« ความเห็นที่ #19 เมื่อ: 05/11/09 เวลา 22:53:42 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

แนวคิดคือ ของที่มันเสียไปแล้ว ก็เสียไป พยายามรักษาเท่าที่จะทำได้

และรักษาของที่เหลือไว้ให้ดีที่สุด ให้ได้นานที่สุด

อดีตนั้นเราไม่สามารถกลับไปแก้อะไรได้ แม้เวลาแค่ 5 นาทีที่เพิ่งผ่านไป เรายังเอาคืนกลับมาไม่ได้

ฉะนั้น เราจึงควรทำปัจจุบันให้ดีที่สุด เพื่ออนาคต ก็จะดีตาม ค่ะ Smiley

58.64.90.*

« ความเห็นที่ #20 เมื่อ: 05/13/09 เวลา 02:28:01 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เง้อ  

อะไรที่เสียไปแล้ว ก้อเสียไป   คำมันแปลกๆ นะคะ พี่หมอ  

รู้สึกแย่ๆ งัยก้อมะรุ้ เหมือนหนูเสียมันไปแล้วงั้นเลย

เปลี่ยนเปนคำ ว่า อะไรที่ต้องรักษาก็รักษา ดีกว่ามั้ยคะ  

ปล. หนูขอโทดนะคะ  เครียดจิงๆ  แต่ตอนนี้ โอเคขึ้นเยอะละค่ะ
ส่งโดย: เพลง     58.9.190.*

« ความเห็นที่ #21 เมื่อ: 05/13/09 เวลา 06:09:38 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอให้โชคดีค่ะ  Smiley

58.64.94.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->