แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 155: ปรึกษาหลายเรื่องเลยค่ะ  (จำนวนคนอ่าน 842 ครั้ง)
« เมื่อ: 04/25/09 เวลา 23:53:42 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

สวัสดีค่ะคุณหมอ ต้องมาตั้งกระทู้รบกวนอีกแล้วนะคะ
หนูเพิ่งไปถอนฟันมาค่ะ จำไมได้ว่าถอนวันไหน ได้เกือบสัปดาแล้วมั้งคะ
ก็ไม่ปวด แต่ยังเจ็บๆแผลค่ะ เหอะๆ

คืออยากถามคุณหมอหลายเรื่องมาก

1. ตอนไปถอนฟัน หมอเคลือบอะไรให้ไม่ทราบน่ะค่ะ  
หมอบอก เคลือบให้2ซี่นะ จะป้องกันฟันผุ  
หนูอยากทราบว่ามันคืออะไรอ่ะคะ?? Huh

2. หมอบอกว่า ต้องใส่ฟันปลอม ไม่งั้นฟันจะยื่นลงมา ยังไงหรอคะ?
แล้วฟันปลอม เค้าบอกว่า มีแบบถาวร และแบบถอดได้
สองแบบนี้ต่างกันยังไง มีข้อดีข้อเสียยังไงหรอคะ ??  Huh

3. หนูต้องไปรักษารากฟัน อีก1ซี่น่ะค่ะ  
หมอบอกว่าอย่าปล่อยไว้นานนะ นานนี่คือนานแค่ไหนหรอคะ
คือช่วงนี้ไม่ค่อยว่างน่ะค่ะ กลัวว่า ปล่อยไว้จะเป็นไรมากกว่านี้ไหม  Huh

4. ฟันคุด มีโอกาสเป็นทุกคนไหมคะ
เห็นบางคนบอกว่า ยังไงก็ต้องเป็นกันทุกคน จริงหรอคะ ??  Huh

ส่งโดย: Girl     117.47.135.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 04/26/09 เวลา 07:15:31 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. น่าจะเป็นการเคลือบหลุมร่องฟันค่ะ
2. เรื่องฟันปลอมมีรายละเอียดปลีกย่อยมากมายเลยค่ะ ควรปรึกษาคุณหมอตัวเป็นๆ จะดีกว่า คร่าวๆ คือประมาณว่า  
- ฟันปลอมแบบถอดได้ ข้อดี ราคาถูก ไม่กี่พันบาท ถอดออกมาล้างทำความสะอาดได้ ข้อเสีย ประสิทธิภาพในการเคี้ยวอาหารน้อย
- ฟันปลอมแบบติดแน่น หรือสะพานฟัน ข้อดี ประสิทธิภาพในการเคี้ยวอาหารใกล้เคียงฟันจริง แต่มีข้อเสียที่สำคัญคือต้องกรอฟันข้างเคียง 2 ซี่ให้เล็กลงเพื่อใช้ยึดฟันปลอม น่าเสียดาย อีกทั้งการทำความสะอาดจะต้องทำดีๆ มีวิธีพิเศษ ไม่งั้นฟันที่กรอไว้เพื่อใช้ยึดฟันปลอมนั้นจะเสียไปด้วย ราคาก็แพงด้วย หลักหมื่นขึ้น
3. ไม่มีเวลาที่ชัดเจน คือการปล่อยไว้นานๆ ฟันอาจจะแตก ซึ่งทำให้รักษาไม่ได้ หรือการปล่อยไว้นาน โรคในรากฟันก็ยิ่งมากตาม อาจบวม ปวดมาก อาจทำให้ผลการรักษาออกมาไม่ดี
4. มีโอกาสเป็นทุกคน แต่ไม่ใช่ว่าทุกคนต้องเป็น หรือบางคนอาจเป็นแค่ 1 ซี่ บางคนอาจเป็น 2 ซี่ ก็มี บางคนอาจไม่มีซักซี่เลยก็เป็นไปได้
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.64.76.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 04/27/09 เวลา 00:23:40 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอบคุณมากค่ะคุณหมอหนิง

งั้นคงต้องใช้ฟันปลอมแบบถอดได้  

รู้สึกกลัวการผ่าฟันคุดจังค่ะ  

ไม่อยากให้เป็นเลย เฮ้อ..
ส่งโดย: Girl     117.47.234.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 04/27/09 เวลา 14:14:15 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ยังมีฟันปลอมแบบถาวรอีกแบบนึงคือการทำรากเทียมนะครับ
แบบนี้จะเป็นการฝังรากเทียมลงไปในบริเวณที่ถอนฟันไปแล้ว
จากนั้นก็จะทำครอบฟันขึ้นมา
ถ้าเป็นวิธีนี้จะไม่ต้องกรอฟันข้างเคียงทั้งสองซี่ครับ
แต่ราคาก็สูงตามไปด้วย และต้องมีการผ่าตัดเพื่อฝังรากเทียมด้วยครับ
ส่งโดย: หมอบิ๊ก     124.157.225.209 fwd for 192.168.0.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 04/27/09 เวลา 17:08:44 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณที่ช่วยกันแสดงความคิดเห็นนะคะ คุณหมอบิ๊ก Smiley
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.10.15.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->