แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 154: รีเทรนเนอร์  (จำนวนคนอ่าน 4809 ครั้ง)
« เมื่อ: 04/25/09 เวลา 20:30:05 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คุณหมอหนิงขา
หนูมีปัญหาอีกแล้วค่ะ คือ หนูเก็บรีเทรนเนอร์ใส่ตลับแล้วพอปิดตลับลวดมันโดนตลับหนีบอ่ะค่ะ เพราะใกลับเข้าในปากแล้วมันคับๆ  
1. เป็นไปได้มั๊ยค่ะว่าลวดมันเบี้ยวเนื่องจากตลับปิดทับ ()ตลับเป็นพลาสติกค่ะ
2. ถ้าหนูใส่ต่อไปทั้งที่คับๆ ฟันจะเบี้ยวหรือเปล่าค่ะ

พรุ่งนี้หนูจะเดินทางไปต่างประเทศอีก 2 อาทิตถึงจะกลับมาแล้วไปหาหมอได้ รบกวนคุณหมอหนิงตอบด้วยนะค่ะ

ขอบคุณค่ะ
ส่งโดย: หวาน Email     58.64.84.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 04/25/09 เวลา 21:21:00 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. ก็เป็นไปได้ค่ะ
2. ก็เป็นไปได้ค่ะ แต่ก็ต้องดูว่ารีเทนเนอร์มันผิดรูปไปมากไหม รวมทั้งใส่มานานหรือยัง บางทีมันอาจจะเสื่อมแล้วก็ได้

ช่วงนี้ถ้าใส่ไม่ได้ ก็คงต้องเลื่อนไปก่อน แล้วกลับมาค่อยไปให้คุณหมอแก้เพื่อใส่ใหม่
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.64.76.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 04/25/09 เวลา 22:35:03 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

รัเทรนเนอร์เสื่อใปนอย่างไรค่ะ
ส่งโดย: หวาน Email     58.64.84.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 04/25/09 เวลา 22:36:08 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

รีเทรนเนอร์เสื่อมเป็นอย่างไรค่ะ
หนูยังใส่ได้แต่แค่คับๆ ใส่ไปก่อนดีมั๊ยค่ะ กลัวฟันดีดออกค่ะ
ขอบพระคุณค่ะ

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 04/26/09 เวลา 07:17:11 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เสื่อม เช่น สีเปลี่ยน มีกลิ่น ใส่ไม่เข้า ลวดบิดเบี้ยว เป็นต้น

หมอไม่แน่ใจว่ารีเทนเนอร์ของหนูชำรุดมากน้อยแค่ไหน คงต้องได้เพียงคร่าวๆ ประมาณนี้ค่ะ

58.64.76.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 05/21/09 เวลา 10:40:17 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

รีเทรนเนอร์มีอายุการใช้งานไหมค่ะถ้ามีประมาณกี่ปีค่ะ
ส่งโดย: ตุ๊กตา Email     118.172.229.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 05/21/09 เวลา 21:01:12 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1-2 ปีค่ะ

58.64.92.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 11/26/09 เวลา 20:20:50 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

อยากทราบว่าถ้าเราไม่ดัดฟันแต่อยากใส่รีเทรนเนอร์เฉยๆนะจะเป็นไรบ้างป่าวคะแ ละรีเทรนเนอร์มันเป็นเหล็กทางการแพทย์เลยหรือป่าวคะหรือแค่แฟชั่นคะถ้าจะใส่ มีผลกระทบไรบ้างคะแล้วราคาประมาณเท่าไหร่คะ
ส่งโดย: You     180.183.96.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 11/26/09 เวลา 20:49:16 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

รีเทนเนอร์ใช้สำหรับคนที่จัดฟันเสร็จเรียบร้อยแล้วเพื่อคงสภาพฟันที่ดีแล้วน ั้นให้ไม่เคลื่อนกลับเข้าตำแหน่งเดิม  

ฉะนั้นถ้ายังไม่ได้จัดฟันมาก่อน ก็ไม่ต้องใส่รีเทนเนอร์ค่ะ หากอยู่ดีไม่ว่าดีไปใส่เข้าก็อาจทำให้ฟันเขาของมีความผิดปกติได้ ไหนจะเหงือกอักเสบ ความน่ารำคาญ ต่างๆ นานา อย่าคิดที่จะไปทำเลยนะคะ เป็นห่วงค่ะ  

รีเทนเนอร์ทางการแพทย์ ใช้โลหะที่ปลอดภัย ต้องทำโดยทันตแพทย์ ไม่ใช่แฟชั่นค่ะ เรื่องราคาจะจ่ายหลังจัดฟันเสร็จแล้ว ประมาณ 5000 บาท

58.9.197.*

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 11/29/09 เวลา 20:17:06 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คุณหมอคะ ถ้าหนูอยากจะจัดฟันข้างล่างเพราะมันเรียงตัวไม่สวยและฟันข้างบนมันดีอยู่แล้ ว แต่อยากใส่ให้มันเหมือนข้างล่างจะได้หรือป่าวคะแค่ใส่เฉยๆนะคะเป็นเหล็กเหมื อนข้างล่างเลยคะและปลอดภัยเหมือนกันจะได้มั้ยคะอยากใส่ให้เหมือนกันนะคะแต่ช อบฟันข้างบนแล้วไม่อยากทำอะไรมากคะ ขอบคุณมากคะ
ส่งโดย: MiSS     180.183.100.*

« ความเห็นที่ #10 เมื่อ: 11/29/09 เวลา 22:25:13 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

การจัดฟันส่วนใหญ่ต้องใส่เครื่องมือจัดฟันทั้งข้างบนและข้างล่างเพื่อ ให้สมดุลกัน สามารถกัดกันได้ตรงตำแหน่ง ถ้าข้างล่างไปทาง ข้างบนไปทางก็คงแปลกพิลึก มีบางกรณีบ้างเหมือนกันที่คนไข้จัดฟันเฉพาะขากรรไกรใดขากรรไกรหนึ่ง แต่น้อยค่ะ ส่วนใหญ่ต้องจัดฟันทั้งข้างบนและข้างล่าง

หากต้องการจัดฟัน แนะนำว่าไปหาคุณหมอจัดฟันให้เขาตรวจดูก่อนว่าต้องเตรียมตัวอย่างไรบ้าง ก่อนดีกว่านะคะ
ส่งโดย: หมอหนิง     58.11.30.*

« ความเห็นที่ #11 เมื่อ: 11/30/09 เวลา 21:34:29 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คุณหมอคะ อยากดัดฟันแค่แฟชั่นคะจะปลอดภัยหรือป่าวคะถ้าไปทำกับทันตแพทย์จริงๆนะคะเค้า จะใช้เหล็กทางการแพทย์หรือป่าวคะอยากดัดแค่แฟชั่นจริงๆนะคะที่ปลอดภัยนะคะมี มั้ยคะ ขอบคุณคะ
ส่งโดย: น้ำค้าง     180.183.100.*

« ความเห็นที่ #12 เมื่อ: 11/30/09 เวลา 22:42:57 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

แนะนำว่าไม่ควรไปทำค่ะ ถึงแม้ลวดที่ทันตแพทย์ใช้จะไม่เป็นอันตราย แต่การไปติดเครื่องมือจัดฟันโดยไม่ได้มุ่งหวังเพื่อการรักษา อาจทำให้เหงือกอักเสบ ฟันผุง่าย มีกลิ่นปาก สกปรก ได้

หมอเองไม่เห็นประโยชน์อะไรเลย นอกจากแค่แฟชั่น ชั่วครั้งชั่วคราว

58.9.217.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->