แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 138: หมอหนิงช่วงหนูด้วย  ด่วนๆๆค้า  (จำนวนคนอ่าน 3368 ครั้ง)
« เมื่อ: 04/20/09 เวลา 19:06:50 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

หมอหนิงค่ะ หนูมีสารพันคำถามจาถามหมออ่าค่ะ

1.วันนี้หนูไปถอนฟันกรามบนค่ะ  ฟันซี่นี้มันเป็นรูใหญ่และแตกตั้งนานเเล้วน่ะค่ะ จนเกิดหนอง เลยทำให้เหงือกบวมขึ้นมา หนูเลยถอน หมอเค้าบอกว่ารากฟันหนูมันงอ ถอนนานหน่อย แล้วเลือดมันก็ไหลไม่หยุด 9ชม.แล้วอ่าค่ะ  ไหลไม่หยุดเลยอ่า ผิดปกติป่าวค่ะหมอ หนูรำคาญจังเลย ปกติหนูถอนฟันแล้ว เลือดมันก้อแห้งแป๊ปเดียวนี่ค่ะ หนูต้องทำยังไงค่ะเลือดถึงจะหยุดไหล และทำไมเลือดถึงไม่หยุดไหลซะที

2.เมื่อวานหนูไปตรวจฟันเพื่อจัดฟัน  

ฟันบนหนูมันเหยินออกมาซี่เดียว (แต่เหยินมากเหนได้ชัด)   หมอเค้าบอกว่า
ให้หนูไปถอนฟัน 2ซี่ แล้วขูดหินปูน (ฟันกรามบนเสีย1ซี่ที่ไปถอนมา  ฟันกรามล่างดี1 ซี่)
และขูดหินปูน เอกซเรย์ แล้วพิมพ์ฟัน ก้อมาใส่เครื่องมือได้เลย หมอเค้าบอกว่าของหนูจัด3ปี แต่ยากหน่อย  

หมอค่ะมันง่ายขนาดนั้นเลยหรอ ฟันหนูเป็นขนาดนี้มีโอกาสที่จะสบฟันดีเหมือนคนอื่นๆ หรืออาจจะเเค่เพลาๆๆค่อยยังชั่วอ่าค่ะ

3.หมอค่ะ ตอนเเรกหนูก็อยากจัดฟันน่ะค่ะ แต่ตอนนี้ชักจะกลัวแล้วอ่าค่ะ กลัวว่าจัดไปแล้วมันยังเหมือนเดิม อย่างงั้นคงเสียตังค์เปล่าๆแน่ๆค่ะ ดูจากบางคนไปจัดฟันก็ไม่พอใจ เพราะยังอยู่ที่เดิม หนูควรจะทำยังไงดีค่ะหมอ

ขอบคุณคุณหมอหนิงล่วงหน้าน่ะค่ะที่จะมาตอบให้หนู

หนูขอเป็นกำลังใจให้หมอหนิงเป็นที่รักของผู้ที่มาปรึกษาตลอดไปน่ะค่ะ

และหนูคนหนึ่งที่อยากจัดฟัน เพราะหมอหนิงเป็นคนให้คำแนะนำค่ะ
ส่งโดย: คิดก่อนทำ     118.174.116.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 04/20/09 เวลา 19:11:13 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

หนูไปถอนฟันที่รพ. ก่อนถอนฟัน พยาบาลให้หนูชั่งน้ำหนักและวัดความดันเลือด แล้วมันเกี่ยวอะไรกับการถอนฟันอ่ะค่ะ ทั้งที่อุดฟัน ขูดหินปูน ไม่ต้องวัดอะไรเลย รอทำได้เลยค่ะ หนูงงมาก แต่ก็ไม่ได้ถาม

ขอบคุณอีกครั้งน่ะค่ะ
ส่งโดย: คิดก่อนทำ(อีกรอบ)     118.174.116.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 04/21/09 เวลา 08:15:47 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. การถอนฟันที่ยากๆ อาจทำให้เลือดหยุดช้าหน่อยเพราะแผลใหญ่ประมาณนั้น แต่โดยรวม เลือดควรจะหยุดประมาณ 2 ชั่วโมงหลังถอนฟัน หลังจากนั้นอาจมีซึมๆ ได้บ้าง หรือรับรู้ถึงรสชาติเลือดได้บ้าง อันนี้ไม่ผิด
1.1 คนไข้ไม่ควรไปดูดเลียแผล หรือเปลี่ยนผ้าก๊อซบ่อยๆ เพราะจะเป็นการกระตุ้นเลือดใหม่ๆ ให้ไหลอยู่ ควรอยู่นิ่งๆ กัดผ้าแน่นๆ เลือดน่าจะหยุดได้ดี
1.2 ควรปฏิบัติตามคำแนะนำของหมอ เรื่องต่างๆ
1.3 หากมีความวิตกกังวล คิดว่ามีความผิดปกติอะไร ควรกลับไปหาหมอผู้รักษา เขาจะได้แก้ปัญหาได้ทันท่วงที เช่น อาจมีขอบแผลไม่เรียบทำให้เลือดไหลหยุดยาก หรืออาจมีเศษฟันเศษกระดูกเหลืออยู่ จึงมีเลือดออก ถ้ายังไงลองกลับไปหาหมอผู้รักษาดูนะคะ
2. หมอตอบคำถามนี้ไม่ได้แน่ชัดนัก เพราะไม่ได้เห็นคนไข้ด้วยตัวของหมอเอง หากหนูไม่มั่นใจ ลองไปปรึกษาถามความคิดเห็นหมอหลายๆ คนและนำมาคิดตัดสินใจดูก่อนก็ได้ ถ้าไม่มั่นใจ ไม่ควรรีบรักษา ควรสอบถามหมอให้แน่ชัดว่าผลการรักษาจะออกมาได้ประมาณนั้นและหนูยอมรับตรงนั้ นได้ไหม
3. นั่นแหละ เป็นสิ่งที่หนูต้องคิดให้จงหนัก ควรปรึกษาผู้ปกครอง และควรถามความเห็นหมอหลายๆ คน แล้วค่อยนำมาคิดตัดสินใจดูก่อน ก็ไม่สายค่ะ

on 04/20/09 เวลา 19:11:13, คิดก่อนทำ(อีกรอบ) wrote:
หนูไปถอนฟันที่รพ. ก่อนถอนฟัน พยาบาลให้หนูชั่งน้ำหนักและวัดความดันเลือด แล้วมันเกี่ยวอะไรกับการถอนฟันอ่ะค่ะ ทั้งที่อุดฟัน ขูดหินปูน ไม่ต้องวัดอะไรเลย รอทำได้เลยค่ะ หนูงงมาก แต่ก็ไม่ได้ถาม

ขอบคุณอีกครั้งน่ะค่ะ

เพราะการถอนฟัน เป็นการรักษาที่ยุ่งยากขึ้นมากกว่าการอุดฟันขูดหินปูน มีเลือดออกด้วย คนไข้อาจเป็นลม หรือมีความเสี่ยงอะไรหลายๆ อย่างเกิดขึ้นระหว่างการรักษาได้ การวัดความดันเลือดชีพจร ก็เป็นการคัดกรองผู้ป่วยทั่วๆ ไป วิธีหนึ่งค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.64.72.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 04/21/09 เวลา 10:37:53 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอบคุณหมอหนิงมากๆค่ะ ที่กรุณามาตอบให้หนู

หนูคลายสงสัยลงไปบ้าง

หนูจาทำตามที่หมอหนิงบอกน่ะค่ะ
ส่งโดย: คิดก่อนทำ     118.174.49.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 04/10/10 เวลา 19:23:21 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ดัดฟันแค่ด้านบนนี่มันเท่าไหร่ค๊าา

หมอที่พิษณุโลกที่จัดราคาถูกที่ไหนบ้างอ่ะ
อยากดัด

กรุณาหน่อยล่ะกัลลจ้า
ส่งโดย: ดอทคอม     114.128.4.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 04/10/10 เวลา 20:17:50 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

การจัดฟัน ต้องจัดทั้งข้างบนและข้างล่างเพื่อให้มันสมดุลกัน จะมีบ้างบางกรณีที่อาจเฉพาะขากรรไกรใดขากรรไกรหนึ่ง ซึ่งจะต้องให้คุณหมอจัดฟันเขาพิจารณาดูว่าพอจะทำได้หรือไม่

ฉะนั้นหนูควรไปหาคุณหมอเพื่อตรวจสภาพช่องปากดูก่อน จึงจะบอกได้ว่า มันโอเคหรือไม่ ราคาประมาณ 450000 ค่ะ หมอที่พิษณุโลก หมอไม่ค่อยทราบ ยังไงลองไปสอบถามดูเองนะคะ ตามคลินิกหมอฟันหรือรพ.ก็ได้ค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.9.190.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->