แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 131: ผ่า/ถอนฟันคุด ช่วยแนะนำด้วยค่ะ  (จำนวนคนอ่าน 16202 ครั้ง)
« เมื่อ: 04/18/09 เวลา 11:03:35 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คือว่าฝันคุดซี่ล่างขวาโผล่ขึ้นมานิดนึงค่ะ แล้วรู้สึกว่ามันจะดันซี่อื่นๆ หาอ่านข้อมูลในเน็ตทราบว่าควรเอาออก เพราะถ้าปล่อยฟันคุดไว้จะมีผลเสียมากกว่าผลดี
มีคำถามอยากให้คุณหมอช่วยแนะนำดังนี้ค่ะ
1. ส่วนใหญ่หมอจะใช้วิธีถอนหรือผ่าค่ะ เพราะว่ามันโผล่ขึ้นมานิดนึงแล้ว
2. เพื่อนบอกว่าถ้าเอาออกมันจะกระทบเส้นประสาทจริงหรือเปล่าค่ะ
3. ตอนนี้อยู่เชียงใหม่ ควรไปรักษาที่ไหนดีคะ
4. เมื่อก่อนเคยไปทำฟันที่ รพ.แม่จัน จ.เชียงราย จะมีหมอคนนึงที่ไม่มีคำนำหน้าว่าทันตแพทย์ดุด้วยแล้วทำฟันเจ็บมากๆเลยค่ะ (มือหนัก) รู้สึกว่าจะเป็นผู้ช่วยมาก่อนแล้วอยู่มานานแล้ว อยากถามว่าเค้าอนุญาติให้ผู้ช่วยมาทำฟันได้ด้วยเหรอคะ
5. ผ่าฟันคุดนี่อันตรายมากเลยใช่ไหมคะ กลัวเจอหมอที่ไม่ค่อยชำนาญค่ะ คุณหมอพอจะรู้จักหมอที่เก่งๆไหมคะที่เชียงใหม่น่ะคะ  
6. เมื่อผ่าหรือถอนแล้วกี่วันจึงจะหายค่ะ
7. ปกติแล้วค่ารักษาประมาณเท่าไรคะ
ส่งโดย: เครียดมาก Email     125.25.58.136 fwd for 10.0.100.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 04/21/09 เวลา 13:02:51 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. บอกไม่ได้ ขึ้นกับสภาพการขึ้น และตำแหน่ง เช่น ถ้าขึ้นเอียง ติดล็อก อย่างนี้ต้องผ่า ถ้าขึ้นตรงๆ เต็มที่ แบบนี้อาจถอนธรรมดา ถ้าขึ้นต่ำกว่าแนวระดับไม่เสมอแนวสบฟัน อาจต้องผ่า อย่างนี้เป็นต้นค่ะ
2. เหมือนข้อ 1 คือ บอกไม่ได้ค่ะ ขึ้นกับสภาพการขึ้น ตำแหน่ง และความยากง่ายของการรักษา ถ้าตำแหน่งฟัน มันอยู่ใกล้เส้นประสาท หรือการรักษามันยากมากๆ มันอาจมีผลกระทบต่อเส้นประสาทได้
3. คณะทันตฯ มช. น่าจะมีบริการค่ะ
4. คงไม่ใช่ผู้ช่วยทันตแพทย์ เพราะผู้ช่วยฯ ไม่น่าทำฟันได้ น่าจะเป็นทันตาภิบาล ซึ่งหมายถึงพยาบาลทำฟัน ประมาณนั้นมากกว่า ขอบเขตการทำงานของทันตาภิบาลจะแคบกว่าทันตแพทย์ค่ะ
5. การผ่าฟันคุดก็มีความเสี่ยงตามความยากง่าย ของมัน ดังที่หมอได้กล่าวมาในข้อ 1-2 ถ้าคนไข้ไม่สบายใจ ก็ลองหาคุณหมอที่มีความเชี่ยวชาญเฉพาะทางทางด้านศัลยกรรม ลองไปหาคุณหมอที่คณะทันตแพทย์ มช. ใกล้โรงพยาบาลสวนดอก ดูค่ะ
6. การหายของบาดแผลของแต่ละคนไม่เท่ากัน บางคนแข็งแรงก็หายไว บางคนอ่อนแอก็อาจหายช้า โดยปกติ แผลถอนฟัน ซัก 7 วันก็น่าจะโอเค แต่ถ้าหายแบบ 100% เหงือกเรียบเนียน ใช้เวลาเป็นเดือนๆ เลยค่ะ
7. แล้วแต่ความยากง่ายค่ะ ราคาประมาณหลักร้อยจนถึงหลายพันบาทค่ะ ราคากลางๆ ก็ประมาณ 2-3 พันค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 05/11/09 เวลา 17:05:10 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

อยากจะสอบถามคุณหมอเหมือนกันครับ
คือว่าถ้าเราไม่ถอนฟันคุดออกจะมีผลกระทบในระยะยาวหรือระยะสั้นอย่างไรบ้างคร ับ
 Embarassed Huh
ส่งโดย: ปรีชา Email     58.137.100.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 05/11/09 เวลา 22:55:04 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ระยะสั้น อาจจะปวด บวม มีหนอง เหงือกอักเสบ
ระยะต่อมา อาจทำให้ฟันข้างหน้าผุได้ เพราะการสบฟันไม่ดี เศษอาหารมักไปอุดตันทำให้ฟันผุ และเหงือกอักเสบง่าย
ระยะยาว อาจทำให้ฟันเกได้ เพราะแรงดันจากฟันคุด นอกจากนั้น หากมีฟันผุลุกลาม อาจทำให้ต้องถอนฟันทั้งฟันคุด และฟันข้างหน้าด้วย น่าเสียดายค่ะ
ระยะยาวกว่านั้น บางครั้งฟันคุดอาจกลายเป็นซีสต์ หรือมะเร็งก็มี (แต่ก็พบน้อยค่ะ)
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 05/11/09 เวลา 22:55:32 by หมอหนิง »

58.64.90.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 05/12/09 เวลา 11:24:32 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ตัดไหมแล้วมันจะเจ็บรึเปล่าค่ะ?

แล้วหลังจากตัดไหมเสร็จจะกินจะเที่ยวได้ตามปกติรึป่าวคะ?
 Lips Sealed Cry
ส่งโดย: อยากไปเที่ยว     58.8.36.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 05/12/09 เวลา 13:02:32 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ตัดไหมแล้ว ถ้าดูแลแผลไม่ดี ก็อาจจะเจ็บได้บ้าง เพราะถ้าเอาชัวร์ ก็ต้องเป็นเดือนจึงจะเหงือกเรียบดีค่ะ  

แต่ปกติ ไม่ควรจะเจ็บแล้ว  

ถ้าคิดว่าร่างกายแข็งแรง ก็สามารถใช้ชีวิตได้ตามปกติค่ะ

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 05/21/09 เวลา 19:27:33 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ฟันบิดเข้าข้างในหนึ่งซีมีวิธีอื่นไหมคะที่ไม่ต้องดัดฟัน
ส่งโดย: ดดด Email     219.78.41.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 05/21/09 เวลา 21:01:23 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

แนะนำให้ดัดฟันค่ะ

58.64.92.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 07/16/09 เวลา 12:19:47 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

[b][/b]
ส่งโดย: kanr Email     125.25.44.*

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 07/16/09 เวลา 12:20:09 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

[b][/b]
ส่งโดย: kanr Email     125.25.44.*

« ความเห็นที่ #10 เมื่อ: 11/06/09 เวลา 10:19:58 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ไปถอนฟันคุดมา คุณหมอบอกว่าเหลือแง่งหรือรากฟันไว้นิดหน่อย แล้วเดี๋ยวมันจะดันออกมาเอง เพราะถ้าเอาออกหมดจะกระทบกับเส้นประสาท เลยสงสัยว่าส่วนที่เหลืออยู่จะเป็นอันตรายต่อเหงือกหรือช่องปากหรือไม่ และมันจะไปเป็นอะไรแน่หรือคะ  
ขอบคุณคะ
ส่งโดย: pooh Email     118.172.74.*

« ความเห็นที่ #11 เมื่อ: 11/09/09 เวลา 09:57:46 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อาจจะเป็นได้ทางดีและทางร้ายค่ะ คือ 1. อาจจะหาย หรือ 2.อาจจะไม่หาย แต่ที่คุณหมอเขาแนะนำก็ไม่ผิดปกติอะไรนะคะ  

การถอนฟันคุด ควรเอารากฟันออกให้หมด แต่บางครั้ง ถ้าเป็นปลายรากฟันเล็กๆ คาอยู่แล้วเอาไม่ออก มันยากจริงๆ การพยายามแคะมากๆ อาจทำให้อันตรายต่อเส้นประสาทที่มาเลี้ยงฟันได้ คุณหมอจึงหลีกเลี่ยงด้วยการสังเกตอาการค่ะ บางครั้งปลายรากฟันเล็กๆ อาจหลุดออกมาได้ หรือไม่มีอาการอะไร แผลได้ดีตามปกติก็มี แต่ควรสังเกตอาการเป็นระยะๆ หากมีอาการผิดปกติ เช่น ปวด บวม เป็นหนอง ควรรีบกลับไปหาคุณหมอค่ะ

58.9.83.*

« ความเห็นที่ #12 เมื่อ: 11/27/09 เวลา 04:47:16 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ไปผ่าฟันคุดที่หมอกิจจามา ไม่เจ็บเลยผ่าทีเดียว2ซี่  ถ้าฟันโผล่แล้วซี่ละ500  ถ้าไม่โผล่ 1000
ส่งโดย: หมอกิจจา Email     112.142.128.119 fwd for 192.168.1.*

« ความเห็นที่ #13 เมื่อ: 12/12/09 เวลา 19:07:20 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

หมอกิจจา อยู่ที่ไหน
ส่งโดย: paw Email     180.183.247.*

« ความเห็นที่ #14 เมื่อ: 12/18/09 เวลา 10:07:00 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

วันนี้จะไปผ่าฟันคุดค่ะคุณหมอกิจจาคลีนิคอยู่ที่ไหนคะเป็นมา 5 ปีแล้วรู้สึกทรมานมากเลยค่ะ
ส่งโดย: คุณวัจน์ Email     58.10.161.*

« ความเห็นที่ #15 เมื่อ: 01/17/10 เวลา 09:27:47 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

หมอกิจจา อยู่แถวประตูเชียงใหม่
ส่งโดย:     118.172.59.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->