แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 110: ถอนฟัน  (จำนวนคนอ่าน 23149 ครั้ง)
« เมื่อ: 04/09/09 เวลา 23:42:35 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

สวัสดีค่ะ
คือดิฉันไปอุดฟัน และถอนฟันมา
ก็หมอบอกว่า ต้องถอน 2 ซี่  
พอดีถอนไปแล้วหนึ่งซี่ค่ะ  
เหลืออีกซี่ ที่ตอนนี้ ดิฉันกลุ้มใจมากๆ
เพราะปกติเป็นคนกลัวหมอ กลัวเจ็บ กังวลไปหมด

ซี่ที่เหลือ คือมันเป็นรู จนมันแตก หลุดไปบ้างแล้วบางส่วน
ส่วนที่เหลือ ดิฉันรู้สึกว่ามันเป็นเหมือนตอเล็กๆ ที่โผล่จากเหงือกแค่นิดเดียว
แทบมองไม่เห็นเลย  
ดิฉันอยากทราบว่า จะถอนได้ไหมคะ หรือต้องผ่า

แล้วถ้าผ่า เจ็บไหมคะ (ดิฉันกลัวจริงๆค่ะ)
ส่งโดย: Girl     222.123.59.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 04/10/09 เวลา 07:33:22 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คงไม่ต้องผ่า เดี๋ยวหมอเขาก็จะค่อยๆ แซะ ออกมาได้

แต่ถ้าท้ายที่สุดฟันมันแน่นมากๆ อาจต้องผ่า แต่โดยปกติ หมอเขาก็จะไม่เลือกวิธีนี้อยู่แล้วเพราะไม่ใช่แค่คนไข้เหนื่อย หมอก็เหนื่อยเช่นกันค่ะ

สมมติถ้ามีการผ่า ก็จะเจ็บกว่าการถอนฟันนิดนึง แต่ไม่มากหรอกค่ะ Smiley
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.64.77.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 04/12/09 เวลา 01:35:29 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอบคุณมากนะคะคุณหมอ

ดิฉันไม่แน่ใจว่าถามต่อในนี้ได้รึเปล่า เพราะเพิ่งเคยเข้ามาที่นี่
เฮ้อ..เกิดเป็นคนขี้กลัวนี่ลำบากเหมือนกันนะคะ
แล้วการแซะฟันเนี่ย คงไม่เจ็บใช่ไหมคะ?

แล้ว
การถอนฟัน จะต้องเว้นช่วงห่าง 1 สัปดาหรอคะ ถึงจะถอนซี่ต่อไปได้อีก
คือดิฉันได้ฟังมาจากเพื่อน บอกว่าตอนไปดัดฟัน หมอถอนให้ครั้งละ 2 ซี่เลย
แต่ของดิฉัน หมอถอนให้ 1 ซี่ แล้วก็ยังไม่ได้ไปถอนอีกน่ะค่ะ  
ไม่ทราบว่าต้องรอให้แผลที่ถอนหายดีก่อนไหมคะ ถึงจะไปถอนอีกซี่ได้??

ส่งโดย: Girl     222.123.226.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 04/21/09 เวลา 13:36:53 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

- การแซะฟัน ถ้าปากชา แล้วก็ไม่เจ็บอะไร แต่จะรู้สึกเหมือนมีอะไรมางัดฟันก๊อกๆ อยู่ค่ะ  Wink
- ขึ้นกับสภาพของแต่ละคนน่ะค่ะ บางคนแผลหายช้า บางคนแผลหายเร็ว บางคนแข็งแรง ใจสู้ บางคนอ่อนแอ บ้างก็ใจอ่อน ก็แล้วแต่ แต่ละคน บางคนถอนวันเดียวเลย 4 ซี่ บางคนถอนทีละซี่ ก็แล้วแต่สภาพของคนแต่ละคนอีกเช่นกัน Smiley
- ที่ใช้เกณฑ์ 1 สัปดาห์ ก็เพราะประมาณ 1 สัปดาห์ ร่างกายก็ได้พักฟื้น แผลเริ่มอยู่ตัว เป็นเกณฑ์ทั่วๆ ไปน่ะค่ะ ถ้าเอาแบบเฉพาะบุคคล ก็คงต้องดูเป็นรายๆ ไป

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 06/15/09 เวลา 14:59:53 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

สวัสดีค่ะคุณหมอ
การถอนมันมีอันตรายมากไหมค่ะ
คือ ดิฉันจะจัดฟันค่ะ
กลัวเวลาต้องถอนฟัน
แล้วใช้เวลากี่นาทีค่ะในการถอนฟัน
แล้วเวลาอุดฟัน
ต้องฉีดยาชาหรือเปล่าค่ะl
ส่งโดย: วลัยลักษณ์ Email     202.176.110.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 06/15/09 เวลา 22:19:03 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้าคุณมีร่างกายแข็งแรงปกติ ไม่มีโรคประจำตัวอะไร การถอนฟันก็ไม่มีอันตรายอะไร เลือดอาจจะออกนิดหน่อย แต่ก็จะหยุดได้ภายในไม่กี่นาที รับประทานยาตามที่หมอสั่ง กินอาหาร พักผ่อน ดูแลความสะอาดช่องปากอย่างสม่ำเสมอ แผลก็จะดีขึ้นโดยไวค่ะ

ถอนฟัน ถ้าซี่ง่ายๆ ไม่เกิน 15 นาทีก็เสร็จค่ะ

การอุดฟัน ปกติไม่ต้องฉีดยาชาก็ได้ แต่ถ้าฟันผุลึก หรือคนไข้เสียวฟันมาก หรือกังวล หรืออยากฉีด หมอก็ฉีดให้ได้ค่ะ

58.64.90.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 08/17/09 เวลา 18:20:31 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คือว่าดิฉันมีฟันแซมขึ้นนะค่ะ หมอบอกว่าเป็นเพราะฟันน้ำนมเรามันโยกแต่มันไม่หัก ฟันแท้ก็เลยขึ้นไม่ได้มันก็เลยขึ้นผิดที่ก็คือขึ้นบนฟันน้ำนมนั้นแหละค่ะ ดิฉันอายมากไม่กล้า แล้วถ้าดิฉันถอนมันจะเป็นอัตรายไหมค่ะ
ส่งโดย: หนูอินทร์ Email     222.123.51.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 08/17/09 เวลา 21:29:53 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ไม่เป็นอันตรายค่ะ

58.64.93.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 01/30/10 เวลา 13:51:23 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

รบกวนผู้รู้ตอบให้หายกังวล
เนื่องจากผมจะไปถอนฟันกราม แล้วหทมดถอนออกไม่ได้ และข้อต่อกรามผมก็ไม่ดี หมอลองพยายามลอง 2 รอบก็ไม่ออก อย่างนี้ผมจะเป็นอันตรายไหมคับ เกี่ยวกับประสาท (บ้า)
ส่งโดย: พีระ Email     110.164.223.*

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 01/30/10 เวลา 18:53:53 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เส้นประสาทที่มาที่ฟัน ก็ทำหน้าที่รับความรู้สึกของฟัน เช่นเวลาเราเสียวฟันเวลากินน้ำเย็น เป็นต้น

ไม่เกี่ยวกับเส้นประสาทอื่นๆ เช่น ความฉลาด ความจำ การได้ยิน การมอง ไม่เกี่ยวกัน เป็นคนละเส้นประสาทฟัน

ฉะนั้น ความเชื่อที่ว่า ไปถอนฟันมาแล้ว ตาบอด บ้าง ตามัวบ้าง หูตึงบ้าง เด็กบางคนฉลาดน้อยลงบ้าง ความจำไม่ดีบ้าง ไม่เป็นความจริงทั้งนั้นค่ะ

ภาวะแทรกซ้อนของการถอนฟันที่เกี่ยวกับเส้นประสาทฟัน อย่างเดียวที่พบบ่อยคือ อาการชาหลังจากการถอนฟัน เหมือนกันว่า ยาชาไม่หมดฤทธิ์ซักที อะไรแบบนี้ แต่อาการดังกล่าวก็มักจะหายได้ในเวลาอันสั้น แต่ต้องใช้เวลาเยียวยารักษาตนเองหน่อยเท่านั้นเองค่ะ

กรณีของคุณ ถ้าฟันซี่ดังกล่าวมีปัญหา เช่น ฟันผุมาก หรือฟันคุด แนะนำว่าควรไปหาคุณหมอที่เชี่ยวชาญเรื่องศัลยกรรม อาจช่วยเอาฟันซี่นั้นออกได้ เพราะถ้าฟันซี่นั้นมีปัญหาอยู่ อาจทำให้อาการรุนแรงขึ้นได้ ถ้าปล่อยไว้ค่ะ  

Smiley ขอให้โชคดีนะคะ

61.90.108.*

« ความเห็นที่ #10 เมื่อ: 02/20/10 เวลา 17:35:10 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

หมอครับ
คือไปถอนฟันกรามล่างมา
เป็นหมอผุ ญ ถอน
ทำฟันผมแตก
หมอก้แคะออกให้แล้ว

แต่ความรุสึกเหมือนมันมีเหลืออีก(ประมานหัก3ส่วน)
มันปวดอ่าครับ ยิ่งเวลากดแถวๆแก้ม
ผ่านมาแล้ว 2 วันครับ
ถอนมาวัน พฤหัส
ไม่เหมือนทั้ง3ซี่ที่ถอนมาเลย ตื่นเช้าก้โล่ง

*ปล่อยไว้จะเปนอะไรไหมครับ
 หรือต้องเอาออก?

จะจัดฟันอ่ะครับ

ดันมาโชคร้ายซี่สุดท้าย
กลัวตาย
- -

ขอบพระคุณครับ
ส่งโดย: ชิว     114.128.50.*

« ความเห็นที่ #11 เมื่อ: 02/21/10 เวลา 09:43:05 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ความรู้สึก คงไม่ชัดเจนเท่ากับการตรวจอย่างชัดเจนจากคุณหมอ ฉะนั้นหากไม่แน่ใจลองกลับไปให้คุณหมอตรวจดูว่ามีความผิดปกติอะไรหรือไม่ การถ่ายเอ็กซเรย์จะช่วยยืนยันได้ว่าในแผลถอนฟันยังมีเศษฟันหลงเหลืออยู่หรือ  ไม่  

เมื่อทราบผลแล้ว หากมีรากฟันเหลืออยู่ ก็ควรเอาออก ยกเว้นว่าบางทีที่เศษรากฟันอยู่ใกล้อวัยวะที่สำคัญ และมีขนาดของเศษรากฟันเล็กมาก หมออาจเลือกสังเกตอาการไปก่อน

แต่หากไม่มีเศษอะไรหลงเหลืออยู่แล้ว คนไข้ก็จะได้สบายใจ บางทีสิ่งคนไข้รู้สึกนึกว่าเป็นเศษฟัน อาจเป็นขอบของกระดูกรองรับรากฟันก็ได้ ซึ่งมันจะยุบตัวลงไปได้เองเมื่อแผลหายดี

เรื่องความเจ็บปวดหลังการถอนฟัน ก็เคยขึ้นได้ การถอนฟันแต่ละซี่ไม่เหมือนกัน จะเอามาเปรียบเทียบกันไม่ได้ เพราะตำแหน่งที่อยู่ของฟัน ความยากง่ายของฟันต่างกัน สภาพร่างกาย ณ จุดๆ นั้นก็แตกต่างกัน มันมีปัจจัยหลายอย่างที่จะทำให้ร่างกายคนเราตอบสนองต่อความเจ็บปวดแต่ละครั้  งน่ะค่ะ  

คนไข้อาจลองสังเกตอาการของแผล พยายามดูแลรักษาความสะอาดช่องปากให้ดี จะช่วยลดปริมาณเชื้อโรคในช่องปาก ทานยาที่คุณหมอให้มาให้ครบ หากคิดว่ามีความผิดปกติ ควรกลับไปให้คุณหมอตรวจดูจะดีกว่านะคะ

ขอให้โชคดีค่ะ

110.164.102.*

« ความเห็นที่ #12 เมื่อ: 02/26/10 เวลา 23:32:06 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คือ..ว่าอยากจะรบกวนถามคุนหมอว่า  นู๋มีฟันคุดค่ะ แล้วพอดีจะจัดฟันเลยอยากจะถามคุนหมอว่า จำเปนต้องถอนฟันคุดก่อนรึป่าวถึงจะทำการติดเครื่องมือได้  พอดีปรึกษา คลินิกอยู่2 ที่ พอดีว่า ได้คำตอบไม่เหมือนกันคือ หมอ คนแรกบอกว่า ต้องเอา ออกหั้ยหมดจึงจะจัดได้  แต่พอนู๋ ตัดสินจัย จัดฟัน อีก คลินิกหนึ่ง ซึ่งอยู่ใกล้บ้าน โดยได้พิมพ์ปาก เอ็กซเรย์เรียบร้อยแล้ว ซึ่งคุนหมอก้อ บอกว่า ฟันคุด ยังไม่ออกมา  และไม่เป็นตัวขัดขวางในการจัดฟันจึงไม่จำเปนต้องเอาออก  นู๋ก้อเลย  งง  งง   มากเลยค่ะ คุนหมอช่วยตอบ แบบ ด่วนๆๆๆๆๆ หน่อยนะก๊ะ เปนกังวนมากเลยก๊ะ  ตอนนี้เริ่ม ถอนฟัน ออก2 ซี่แล้วก๊ะ เพื่อที่จะจัดฟัน
ส่งโดย: นู๋เดียร์ Email     180.183.239.*

« ความเห็นที่ #13 เมื่อ: 02/27/10 เวลา 07:07:56 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้าถามความเห็นของหมอ หมอแนะนำให้เอาออกก่อนค่ะ เพราะเราไม่สามารถรู้ได้ว่าฟันคุดจะขึ้นมาตอนไหน หรือถ้ามันขึ้นมาบางส่วนแล้ว เราก็ไม่สามารถรู้ได้ว่ามันจะแสดงอาการออกมาตอนไหน การผ่าฟันคุดระหว่างที่จัดฟันอยู่มีความลำบากทั้งคนไข้และหมอ ฉะนั้นหมอจึงแนะนำให้เอาฟันคุดออกก่อนเริ่มต้นจัดฟันค่ะ

58.9.191.*

« ความเห็นที่ #14 เมื่อ: 03/26/10 เวลา 10:10:17 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

อยากถามคุณหมอว่า ฟันกรามของหนูเคยผ่านการรักษารากฟันมาแล้ว เพราะก่อนหน้านี้ไปโรงพยาบาลหมอถามว่า จะถอนหรือรักษารากฟัน หนูก็ตัดสินใจ่จะรักษารากฟัน แต่ตอนที่รักษารากฟันข้างตัวฟันก็ผุ และคุณหมอก็กรอฟันจนบางเมื่อเคี้ยวอาหารก็ทำให้ฟันเเตกด้านข้าง อยู่มาประมาณ4ปี ตรงตำเเหน่งที่ฟันที่รักษารากมีเหงือกบวม เมื่อกดก็มีเลือดไหลออกมา ขอรบกวนคุณหมอแนะนำวิธีกรักษาด้วยค่ะ
ส่งโดย: นิว Email     113.53.59.*

« ความเห็นที่ #15 เมื่อ: 03/29/10 เวลา 21:24:49 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ก็ต้องไปให้คุณหมอเขาตรวจดูก่อนว่าสาเหตุที่เป็นนั้นเกิดจากอะไรค่ะ
- ถ้าเกิดจากเหงือกอักเสบ ก็รักษาโรคเหงือกค่ะ ด้วยการขูดหินปูนและเกลารากฟัน
- ถ้าเกิดจากการรักษารากฟันมีปัญหา ก็อาจจะรักษารากฟันซ้ำ แต่ถ้าสภาพเนื้อฟันที่เหลืออยู่ไม่แข็งแรง ก็อาจต้องถอนฟันซี่นั้นทิ้งค่ะ

58.9.218.*

« ความเห็นที่ #16 เมื่อ: 04/22/10 เวลา 13:32:50 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คุณหมอค่ะ คือ หนูอ่ะจะไปถอนฟัน เป็นฟันกรามล่าง 4 ซี่เลยอ่ะค่ะ
ซ้าย 2 ขวา 2 ตอนนี้อายุ 15 ฟันจะขึ้นได้อีกไหมค่ะ
แล้วถอนฟันเจ็บมากมั้ย  หมอที่หนูจะไปถอนฟันเค้าให้ถอน 4 ซี่วันเดียวเลย
จะเป็นอะไรไหมค่ะ
ส่งโดย: คาบูกิ     125.24.12.*

« ความเห็นที่ #17 เมื่อ: 05/25/10 เวลา 11:35:15 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

- ไม่ขึ้นแล้วค่ะ
- ถอนฟันเจ็บนิดหน่อยค่ะ พอทนได้
- ถอนกี่ซี่วันเดียว ก็ต้องอยู่ที่ความแข็งแรงของร่างกายและจิตใจของหนู ถ้าหนูแข็งแรง ใจสู้ ก็ทำได้ แต่ถ้าใจไม่สู้ก็ทยอยๆ ถอนไปก็ได้ค่ะ อันนี้แล้วแต่คน Smiley

183.89.78.*

« ความเห็นที่ #18 เมื่อ: 04/23/11 เวลา 18:07:13 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

สวัสดีครับคุณหมอ ถ้าเราถอนฟัน4ซี่ในวันเดียวจะเป็นอันตรายมั้ยครับ เพราะว่าคนรู้จักเค้าถอนฟัน3 ซี่ แล้วอีกไม่กี่วันก็ตายเลยล่ะครับ แล้วก็เคยมีข่าวว่าเป็นเจ้าหญิงนิทราก็มีครับ
ส่งโดย: aunnop
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 3  

124.122.178.*

« ความเห็นที่ #19 เมื่อ: 04/23/11 เวลา 18:07:40 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

สวัสดีครับคุณหมอ ถ้าเราถอนฟัน4ซี่ในวันเดียวจะเป็นอันตรายมั้ยครับ เพราะว่าคนรู้จักเค้าถอนฟัน3 ซี่ แล้วอีกไม่กี่วันก็ตายเลยล่ะครับ แล้วก็เคยมีข่าวว่าเป็นเจ้าหญิงนิทราก็มีครับ
ส่งโดย: aunnop
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 3  

124.122.178.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->