แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 109: เสียวฟันหลังจากอุดฟัน  (จำนวนคนอ่าน 7657 ครั้ง)
« เมื่อ: 04/09/09 เวลา 13:02:45 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

รู้สึกมีอาการเสียวฟันซี่ที่ไปอุดมาครับ คือเสียวตั้งแต่อุดเสร็จเลยครับ ตอนแรกคิดว่าเดี๋ยวก็ดีขึ้นเอง ปรากฎว่าผ่านมาเดือนนึงแล้วยังไม่หายครับ ไม่ทราบว่าต้องไปอุดใหม่รึป่าวครับ หรือว่าต้องแก้ยังไง แล้วถ้าจะอุดใหม่ต้องกลับไปที่ รพ เดิมหรือไม่ครับ  

ขอบคุณครับ
ส่งโดย: โจมุ Email     203.99.252.249 fwd for 10.4.4.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 04/09/09 เวลา 13:31:08 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ไม่แน่ใจว่าเป็นฟันซี่ไหน อุดยังไง เพราะให้รายละเอียดมาไม่ชัดเจน อีกทั้งหมอไม่ใช่ผู้รักษา จึงไม่สามารถบอกได้เป๊ะๆ ว่าสภาพรูผุนั้นมีปัญหาอะไรที่ควรระวังหรือเปล่า  

โดยคร่าวๆ ที่พอจะเป็นไปได้ก็มีดังนี้ค่ะ
1. ถ้าการอุดฟันด้วยวัสดุสีเหมือนฟันมีโอกาสเสียวฟันได้มากกว่า การอุดฟันสีตะกั่วหรือที่เรียกว่าอะมัลกัม  
2. ถ้าเป็นการอุดฟันที่คอฟัน เช่นคอฟันสึกแล้วไปอุดฟัน มีเหงือกร่น ก็อาจจะเสียวฟันได้นาน
3. ถ้าเป็นการอุดฟันกราม การเสียวฟันมักเกิดจากฟันผุลึกๆ อุดฟันหลายด้าน ซึ่งต้องอาศัยเวลาในการรักษาตนเอง บางคนใช้เวลาเป็นเดือนๆ
4. การอุดฟันรูลึกๆ บางทีการเสียวฟันนานๆ หรือรุนแรงขึ้นจนเป็นการปวดฟัน อาจหมายถึงการอุดฟันไม่ได้ผล เชื้อโรคฟันผุลงไปถึงประสาทฟันแล้ว จำเป็นต้องรักษารากฟันเพื่อรักษาอาการดังกล่าวค่ะ
5. อาการเสียวฟันอาจเกิดจากเหงือกไม่แข็งแรง มีเหงือกร่น เหงือกอักเสบ ก็ได้
6. อาการเสียวฟัน ต่อน้ำเย็น น้ำร้อน ของหวาน การขบเคี้ยว อาจบ่งบอกอาการของโรคที่แตกต่างกัน เช่น หากเสียวฟันเมื่อทานน้ำร้อน หมายถึงมีอาการของประสาทฟันแล้ว เป็นต้น ต้องไปให้หมอช่วยตรวจดู

อันนั้นเท่าที่หมอนึกออก สรุปคือมันต้องดูอะไรประกอบหลายๆ อย่าง  

เรื่องการรักษา ต้องดูตามสาเหตุ การอุดฟันใหม่ ก็เป็นวิธีหนึ่ง  

บางทีถ้าอันเก่าอุดฟันด้วยวัสดุสีเหมือนฟัน อาจเปลี่ยนมาอุดฟันด้วยอะมัลกัม

หรือหมออาจรื้อวัสดุอันเก่า มาแล้วใส่ยาดูอาการ

หรือไม่ทำอะไร ดูอาการไปก่อน อาการอาจดีขึ้นเองได้ แต่ต้องใช้เวลา ซึ่งการหายของแผลแต่ละคนแข็งแรงไม่เท่ากัน Smiley

หรือบางที อาจต้องการรักษารากฟัน

เรื่องการอุดฟันใหม่ การกลับไปหาคุณหมอคนเดิม จะทำให้การรักษาง่ายขึ้น เพราะหมอเขาอาจจะจำได้ หรือมีบันทึกไว้ว่ารักษาอะไรไปในครั้งก่อน รูผุลึกหรือเปล่า อะไรทำนองนี้ หมอเขาจะได้หาวิธีแก้ปัญหาได้ตรงจุดขึ้น

การไปหาหมอคนใหม่ เขาก็ต้องตรวจใหม่ ก็เพิ่มความยุ่งยากหน่อย เรื่องค่ารักษาก็อาจต้องจ่ายเต็มๆ ในขณะที่ถ้าไปหาหมอคนเก่า อาจมีส่วนลดหย่อนให้ได้น่ะค่ะ  

แต่ถ้าไม่สะดวกจริงๆ เช่นย้ายบ้านไกล การไปหาหมอคนใหม่ก็ไม่ผิดกติกาอะไรหรอกนะคะ ลองเล่ารายละเอียดให้คุณหมอคนใหม่ฟังมากๆ  

ลองดูนะคะ ขอให้โชคดีค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 04/10/09 เวลา 11:59:39 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ ผมคิดว่าคงกลับไป รพ เก่าหละครับ
ส่งโดย: โจมุ     203.99.252.249 fwd for 10.4.4.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->