แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 108: ปรึกษาค่ะ  (จำนวนคนอ่าน 818 ครั้ง)
« เมื่อ: 04/08/09 เวลา 16:42:08 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

พี่หมอคะ   คือ หนูฟันผุหลายซี่  เพราะ แต่ก่อนไม่ชอบแปรงฟันตอนกลางคืน  

เศร้าใจ    

1. แต่ ตอนนี้ หยุไม่ขี้เกียจแล้วค่ะ  ขยันๆๆ  แปรงฟันที นานมาก เกือบครึ่ง

ชั่วโมง  นานไปรึเปล่าคะ  อปรงนานมากสุดนี่ ควรกี่นาทีคะ  

2. ตอนที่หนูไปอุดฟัน หนูบอกคุณหมอว่า  ฟัน 2 ซี่ ข้างในมันผุ  

(เคยอุดมา เมื่อตอน ม.ต้น  และคิดว่า มันผุเพิ่ม)      

แต่ คุณหมอบอกว่า ไม่ต้องอุด หนู ก็ถามว่าทำไมล่ะคะ   คุณหมอบอกว่า  

หมอเหนว่า มันเปนรอยผุเก่า    แต่มันหยุดแล้ว  

ไม่ใช่เหนว่า มีรอบดำ แล้ว จะต้องอุด  เสมอไป    อันนี้ หนูแอบงง อ่ะ คะ  

3.  หนูคิดว่า  มั่ยควรเครียดแล้วค่ะ  อารัยที่ต้องรักษารากฟันก้อทำไป อะไรที่ต้อง

อุด ก็ทำ  ให้หมด  แล้ว ต่อไป ก็รักษาความสะอาด อย่ามันเป็นอีก  

คือ     รักษาที่เหลืออยู่ อย่าให้มัน เปนอารัย  ไปพบทันตแพทย์ทุก 6 เดือน  

อย่างนี้ โอเคมั้ย คะ  

^o^ /// / /    ขอบคุน พี่หมอนะคะ  
ส่งโดย: พลอย     58.9.185.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 04/08/09 เวลา 17:28:03 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. ประมาณ 3 นาทีก็นานพอ แต่ควรแปรงอย่างถูกวิธี และสม่ำเสมอ ตอนเช้า-ก่อนนอน และหลังมื้ออาหาร หากสามารถทำได้
2. ฟันผุระยะเริ่มแรก จะเป็นรอยขาวขุ่น หรือสีน้ำตาล หรือสีดำ ถ้าหมอใช้เครื่องมือตรวจ จะเขี่ยไม่ติด หมายถึงเป็นแค่ฟันผุระยะเริ่มแรก ฟันผุระยะเริ่มแรก ไม่จำเป็นต้องอุดฟัน การอุดฟันจะทำให้สูญเสียเนื้อฟันโดยใช่เหตุ ฟันผุระยะเริ่มแรก หากเราดูแลฟันอย่างดี ด้วยการแปรงฟัน ด้วยยาสีฟันที่ผสมฟลูออไรด์ ใช้ไหมขัดฟัน อย่างสม่ำเสมอและถูกวิธี ฟันผุระยะเริ่มแรกจะหยุดผุต่อได้ แต่ถ้าหนูไปหาหมอเรื่อยๆ ทุก 6 เดือน ต่อมาพบว่าฟันผุ ผุต่อ เชื่อว่าในอนาคต หมอเขาก็จะอุดฟันให้ค่ะ
3. คิดถูกแล้วค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.10.15.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->