แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 104: หากต้องเปลี่ยนหมอเป็นช่วต่างชาติ  (จำนวนคนอ่าน 5293 ครั้ง)
« เมื่อ: 04/05/09 เวลา 19:02:50 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

1.กำลังจะเดินทางไปต่างประเทศ ถ้าจัดฟันในไทยแล้วต้องไปให้ทันตแพทย์ชาวต่างชาติรักษาต่อควรต้องทำอย่างไรบ ้างคะ
2.เอ็กซเรย์ OPG  คืออะไร เพื่ออะไรคะ อันตรายหรือเปล่าคะ
3.ได้ติดต่อกับทันตแพทย์ชาวต่างชาติไว้ว่าจะให้รักษาฟันคุด และรักษาการจัดฟันต่อจากทันตแพทย์ในไทย  ต้องการจัดฟันและรักษาฟันคุดในไทยไปก่อนเพราะไม่อยากรอกว่าจะได้เดินทาง หากขออนุญาตทันตแพทย์ไทยคุยกับทัตแพทย์ชาวต่างชาติระหว่างรักษาฟันของดิฉัน จะเป็นการสมควรหรือเปล่าคะ  

ส่งโดย: จีน่า Email     222.123.103.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 04/05/09 เวลา 23:13:08 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. ควรนำฟิล์มเอ็กซเรย์ แบบพิมพ์ฟัน เวชระเบียน รายละเอียดการรักษาของที่คุณหมอบันทึกไว้ทั้งหมด รวมทั้งอาจให้หมอทำจดหมาย ให้ด้วย นำข้อมูลเหล่านั้นไปให้คุณหมอคนใหม่ดู
1.1 แต่โดยปกติแล้ว การย้ายหมอในประเทศไทยเองนั้น หมอเขายังไม่ค่อยทำกันเลย เกรงว่าในต่างประเทศก็คงจะยากมาก โดยธรรมเนียม เขาจะเริ่มการรักษากันใหม่ล่ะค่ะ ฉะนั้นหากยังไม่ได้รักษา ก็ไม่ควรเริ่มต้นรักษา
2. มาจากคำเต็ม orthopantomogram เป็นฟิล์มเอ็กซเรย์ทั้งขากรรไกร ทำเพื่อวิเคราะห์ขากรรไกร ดูฟันผุ ดูความผิดปกติในขากรรไกร ไม่อันตรายเป็นพิเศษอะไร ก็เหมือนกับการถ่ายภาพเอ็กซเรย์นอกช่องปาก แบบอื่นๆ คุณคงเคยเห็นมาบ้างประมาณนี้  

3. จะรักษากับใครก็รักษากับคนนั้นเป็นคนๆ ไปดีกว่า ยกเว้นว่า หมอแต่ละท่านชำนาญคนละอย่าง โดยทั่วไปแล้ว ไม่ว่าจะเป็นหมอคนไทยด้วยกัน หรือหมอต่างชาติ ก็คงมีธรรมเนียมไม่แตกต่างกัน
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.64.77.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 04/06/09 เวลา 19:28:53 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอบคุณมากเลยค่ะ
เอาเป็นว่ารอดีกว่าค่ะ
 มีอึกคำถามค่ะ
จะเอกซเรย์ opg ได้ที่ไหนคะ ตามคลีนิกทั่วไปมีหรือเปล่า
ส่งโดย: จีน่า     114.128.69.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 04/06/09 เวลา 19:48:37 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ต้องเป็นคลินิกขนาดใหญ่หน่อย หรือศูนย์ทันตกรรม หรือโรงพยาบาลค่ะ ถึงจะมีให้บริการ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.64.75.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->