แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 101: ดัดฟันแฟชั่น  (จำนวนคนอ่าน 41097 ครั้ง)
« เมื่อ: 03/31/09 เวลา 16:45:57 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

สวัสดีคะคือถ้าอยากดัดฟันแฟชั่นที่รพ.มีทำไหมคะแล้วราคาประมาณเท่าไร
ถ้าใส่ไปนานๆฟันจะเปลี่ยนทรงไหมคะแบบรีเทนเนอร์นะคะเมื่อก่อนเคยใส่รีเทนเนอ ร์อยุ่ครั้งนึงเพราะฟันล่างครอบฟันบนอายุ12ปีคะตอนนี้ถ้าทำข้างนอกกลัวว่าเค รื่องมือไม่สะอาดลวดสกปรกอะคะ
ส่งโดย: กุ๊กกี้     61.90.75.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 03/31/09 เวลา 16:50:04 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

จัดฟันแฟชั่น ที่รพ. คงไม่มีบริการ เพราะเป็นสิ่งไม่ถูกต้อง

จัดฟันแฟชั่นเป็นอันตราย อย่าคิดไปทำเลยค่ะ จัดฟันแฟชั่นอาจส่งผลให้การสบฟันผิดปกติได้ ไม่ว่าจะเป็นแบบที่คล้ายรีเทนเนอร์แบบถอดได้ หรือแบบที่ติดกับฟัน จัดฟันแฟชั่น

อันตรายลวดจัดฟันแฟชั่นมีสารก่อมะเร็ง
  ทันตแพทยสภาเตือนอันตรายลวดจัดฟันแฟชั่น พบไทยเป็นต้นแบบแฟชั่นนี้ สุ่มเก็บตัวอย่างส่งตรวจกับกรมวิทย์ฯ พบมีสารหนู สารตะกั่วและสารก่อมะเร็ง ลวดสกปรก และวิธีใส่อันตราย ลวดเล็กทิ่มแทงเหงือกจนเลือดออก ส่งผลเสียต่อปาก มีกลิ่นเหม็น เหงือกอักเสบ ทำความสะอาดยากเสี่ยงฟันผุ ลวดหลุดติดคอ ไม่คุ้มกับความสวยงามที่แลกด้วยความเจ็บปวด

ทพ.ไพศาล กังวลกิจ เลขาธิการทันตแพทยสภา กล่าวว่า ทันตแพทยสภาได้รับเรื่องร้องเรียนจากประชาชนว่ามีการใส่ลวดจัดฟันปลอม หรือลวดจัดฟันวัย รุ่น ซึ่งนิยมมากในหมู่วัยรุ่น นักเรียนนักศึกษา พบการจำหน่ายแพร่หลายถึงระดับตลาดนัดในหมู่บ้าน และราคายิ่งถูกลงเรื่อย ๆ จากการติดตามปัญหาดังกล่าว พบว่า ลวดดัดฟันแฟชั่นใช้ ลวดเส้นเล็ก ร้อยลูกปัดสีต่าง ๆ บางชนิดเคลือบสีและสารปรอทเพื่อให้สวยงาม มีจำหน่ายย่านอนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ วังหลัง ศิริราช สวนจตุจักร ราคาเส้นละ 50-120 บาท หากให้ผู้ขายใส่ให้จะแพงขึ้นเล็กน้อยประมาณ 150-200 บาท

“อันตรายที่พบคือ เส้นลวดเล็กไม่แน่น แทงเหงือกเป็นแผลเลือดออก เป็นแผลในช่องปาก ลวดที่ใช้ไม่ใช่ประเภทที่ทันตแพทย์ใช้สำหรับจัดฟันใน ช่องปาก อาจเป็นสนิม เราไม่รู้ว่า ลวดหรือลูกปัดสะอาดหรือไม่ ทางกองทันตสาธารณสุขได้สุ่มเก็บตัวอย่างส่งให้กรมวิทยาศาสตร์การแพทย์ตรวจ พบว่ามีสารตะกั่ว สารหนูเจอปน ร่างกายดูดซึมเป็นอันตรายต่อตับ ไต ได้ การที่ผู้ขายใส่ลวดจัดฟันให้โดยใช้คีมฝังวัสดุเข้าในช่องปากน่าจะไม่สะอาด ข้อสำคัญใส่ลวดจัดฟันทำให้แปรงฟันลำบาก กักเก็บเศษอาหารเกิดฟันผุ เหงือกอักเสบ ถ้าใส่นอนหรือใส่กินอาหาร อาจหลุดเข้าลำคอ ทำให้เสียชีวิต บางคนปากเหม็นไม่คุ้มกับความสวยงามที่แลกด้วยความเจ็บปวด” ทพ.ไพศาล กล่าว

เลขาธิการทันตแพทยสภา กล่าวด้วยว่า ต้นกำเนิดลวดจัดฟันแฟชั่นน่าจะมาจากประเทศไทย เพราะจากการประชุมร่วมกับทันตแพทย์ประเทศต่าง ๆ ทั่วโลก ไม่มีประเทศใดมีปัญหาการใช้ลวดจัดฟันแฟชั่นเลย กรณีปัญหาที่เกิดขึ้นทางทันตแพทยสภาได้ประสานงานกับสำนักงานคณะกรรมการคุ้ม ครองผู้บริโภค เพื่อดำเนินการผู้จำหน่ายสินค้าดังกล่าว รวมทั้งการใส่ลวดจัดฟันปลอมจากวัสดุที่เป็นอันตรายในช่องปาก เนื่องจากทันตแพทยสภาไม่มีอำนาจไปจับผู้ผลิตจำหน่ายลวดจัดฟันแฟชั่น

ทพญ.นฤมล ทวีเศรษฐ์ ผู้เชี่ยวชาญสาขาทันตกรรมจัดฟัน โรงพยาบาลรามาธิบดี กล่าวว่า ทันตแพทย์จะจัดฟันเพื่อป้องกันและรักษาความผิดปกติของการสบกันหรือให้ฟันสบก ันอย่างถูกต้อง ฟันเรียงเป็นระเบียบ ง่ายต่อการทำความสะอาดช่องปาก เหงือก ไม่ทำให้เกิดโรคฟันผุ เหงือกอักเสบ การบดเคี้ยวอาหารก็มีประโยชน์ การที่มีฟันเรียงกันเป็นระเบียบจะทำให้รูปหน้าสวยงาม สร้างความมั่นใจให้คนไข้ ซึ่งขั้นตอนการจัดฟันที่ถูกต้อง ทันตแพทย์ต้องตรวจประวัติทางการแพทย์และทันตกรรม ตรวจฟัน สภาพการสบฟันของคนไข้ ทำแบบจำลองฟัน รวมถึงเอกซเรย์ฟันทั้งปากและกระดูกขากรรไกร หลังจากนั้นนำไปวิเคราะห์แนวทางการรักษาและอธิบายให้คนไข้ฟังอย่างละเอียด ก่อนเริ่มติดเครื่องมือและใส่ลวดจัดฟัน ซึ่งเครื่องมือจัดฟันมี 2 ชนิดใหญ่คือ ชนิดถอดได้ มักใช้กรณีมีความผิดปกติเล็กน้อย เคลื่อนฟันบางซี่ ถอดออกได้เวลารับประทานอาหารทำความสะอาดง่าย ชนิดที่ 2 เป็นแบบติดแน่น เรียกว่าเหล็กจัดฟัน วัสดุเป็นทั้งโลหะไร้สนิมขนาดเล็ก ๆ ติดบนด้านหน้าของฟัน และติดแนบกับฟัน จะใช้ในกรณีที่ต้องเคลื่อนฟันหลาย ๆ ซี่พร้อมกัน หากต้องการจัดฟันควรพบทันตแพทย์ที่เชี่ยวชาญด้านการจัดฟัน

“พบการใส่เครื่องมือเลียนแบบทันตแพทย์จัดฟัน ทั้งชนิดถอดได้และติดแน่น ลวดจัดฟันมีลูกปัดติดตรงตำแหน่งหน้าฟัน บางครั้งมีรูปดาราที่ตนชอบ ปัญหาคือ เวลาทำ ต้องพิมพ์ปากก่อน เครื่องมือที่ใช้ไม่สะอาด เมื่อใส่เครื่องมือในปาก เนื่องจากไม่ได้ออกแบบเพื่อการจัดฟันจึงไปกดฟันหรือเหงือกบางตำแหน่งจนมีเลื อดไหล ลวดที่ใช้เป็นลวดทั่วไปไม่ใช่ลวดจัดฟัน ฟันที่เรียงตัวดี ๆ ก็เกได้ ลวด ขึ้นสนิม ทำความสะอาดลำบาก เกิดฟันผุ เสียเงินในการอุด รักษาเหงือก เจ็บตัว ค่าเครื่องมือชนิดนี้ประมาณ 600-2,000 บาท” ทพญ.นฤมล กล่าว

ทพ.ไพศาล กล่าวเพิ่มเติมว่า ทางทันตแพทยสภาได้ประสานงานกับกองประกอบโรคศิลปะ ดำเนินการตรวจสอบแล็ปที่พิมพ์ปากและทำฟันปลอม จัดฟันแฟชั่น ซึ่งตามกฎหมายผู้ที่ไม่ใช่ทันตแพทย์ไม่สามารถพิมพ์ปากหรือใช้วัสดุใส่ช่องปา กคนไข้ได้.
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 03/31/09 เวลา 16:52:51 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

แล้วถ้าฟันปกติดัดฟันได้ไหมคะ
ส่งโดย: กี้     61.90.75.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 03/31/09 เวลา 16:54:42 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

มีอีกอย่างคะเพชรที่มีขายที่นำมาติดเขี้ยวอันตรายไหมคะพอดีเพื่อนชื่อรุ้งเข าจะซื้อมาติดเองคะเขาไปอ่านเจอมาว่าทากาวอะไรไม่รุ้อะคะ1ชั่วโมงถึงกินอาหาร ได้ปกติอันตรายรึป่าวคะ

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 03/31/09 เวลา 18:29:44 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 03/31/09 เวลา 16:54:42, กี้ wrote:
มีอีกอย่างคะเพชรที่มีขายที่นำมาติดเขี้ยวอันตรายไหมคะพอดีเพื่อนชื่อรุ้งเขาจะซื้อมาติดเองคะเขาไปอ่านเจอมาว่าทากาวอะไรไม่รุ้อะคะ1ชั่วโมงถึงกินอาหารได้ปกติอันตรายรึป่าวคะ

กาวที่ไปติดไม่รู้ว่าเป็นแบบไหน อาจปล่อยสารพิษออกมาก็ได้ ถ้าเป็นชนิดที่หมอเป็นผู้ทำให้ จะใช้กาวที่ปลอดภัยกว่า เรื่องเพชร ไม่ควรนำมาติดเช่นกัน เพราะเมื่อฟันติดเพชร ทำให้ฟันนูนผิดปกติ และปากอาจไปเกี่ยวเป็นแผล อย่างไรก็ตาม เรื่องความสวยงามคงแล้วแต่คนมองนะคะ

on 03/31/09 เวลา 16:52:51, กี้ wrote:
แล้วถ้าฟันปกติดัดฟันได้ไหมคะ

ถ้าไม่มีปัญหาฟันผิดปกติอะไร ก็ไม่จำเป็นต้องจัดฟัน แต่ยังไงก็ตาม หากต้องการจัดฟัน ควรไปปรึกษาคุณหมอจัดฟันดูก่อนนะคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 03/31/09 เวลา 18:29:51 by หมอหนิง »

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 04/07/09 เวลา 19:27:53 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เราก้อดัดน่ะ

ตอนแรกๆอ่ะเจ็บมั่กๆ

ขั้นตอนนี้แหละที่คนดัดฟันต้องทำจาย
ส่งโดย: คุงนู๋เหล็กดัด Email     114.128.71.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 04/14/09 เวลา 20:24:44 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

อื้มเราก้อเคยได้ยินว่าเจ็บมากทำไมถึงเจ็บอะ
ส่งโดย: กี้-FM BAND     58.9.25.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 04/17/09 เวลา 16:27:59 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เหอๆๆๆ ลองมาดัด ดูแล้วจะรู้ กินพาราทีเป็นแผง อะ
ส่งโดย: มุก     58.8.195.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 04/21/09 เวลา 13:50:23 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 04/14/09 เวลา 20:24:44, กี้-FM BAND wrote:
อื้มเราก้อเคยได้ยินว่าเจ็บมากทำไมถึงเจ็บอะ

เพราะฟันมีเส้นประสาทรับความรู้สึกเหมือนอวัยวะอื่นๆ ในร่างกายเราไงคะ ถ้าเราเอาโซ่มาล่ามขาเราตึงๆ เราก็รู้สึก ฟันเมื่อเอาลวดมารัดตึงๆ ฟันก็รู้สึกเช่นกัน Smiley

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 04/22/09 เวลา 19:47:40 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ที่ภูเก็ตมีดัดฟันแฟชั่น

มาดัดที่ร้านได้เรยนะเปิดทุกวันนน

ขายและสอน ขายส่งอุปกรณ์  ดัดฟันนนน  ราคาถูกมากๆๆๆ
089-5924370
ส่งโดย: m Email     125.27.167.*

« ความเห็นที่ #10 เมื่อ: 04/25/09 เวลา 16:56:42 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คุนหมอหนิงคะคือหนูเคยใส่รีเทนเนอร์แต่ถ้ารักษาหายแล้วนำมาใส่อีกได้ไหมคะฟั นจะห่างรึป่าวคุนหมอที่เคยทำฟันให้บอกว่าเอาไปใส่เล่นก้อได้แต่ไม่แน่ใจเลยม าถามหมอหนิงค Grin
ส่งโดย: กี้     58.9.36.*

« ความเห็นที่ #11 เมื่อ: 04/25/09 เวลา 19:51:30 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ใส่ได้ ถ้ามันยังใส่ลงอ่ะนะคะ แต่ไม่จำเป็น และไม่รู้จะใส่ไปทำไมอ่ะคะหนู? Smiley

58.64.76.*

« ความเห็นที่ #12 เมื่อ: 04/26/09 เวลา 15:24:06 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอบคุงค่า Grin
ส่งโดย: กี้     58.9.33.*

« ความเห็นที่ #13 เมื่อ: 04/28/09 เวลา 18:30:32 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

Smileyต้องถอนฟันกี่ซี่ค่ะ
ส่งโดย: ต้องถอนฟันกี่ซี่ค่ะ     124.157.218.156 fwd for 192.168.1.*

« ความเห็นที่ #14 เมื่อ: 04/28/09 เวลา 19:53:38 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ปกติการจัดฟัน อาจได้รับการถอนฟันก่อน ประมาณ 4 ซี่ อย่างไรก็ดี แต่ละคนนั้น อาจถอนน้อยกว่านั้น หรือไม่ถอนฟันเลยก็ได้ ซึ่งต้องแล้วแต่คุณหมอพิจารณาน่ะค่ะ หากต้องการจัดฟัน ควรไปหาคุณหมอจัดฟัน เพื่อตรวจสภาพฟันดูก่อนนะคะ

58.64.77.*

« ความเห็นที่ #15 เมื่อ: 04/29/09 เวลา 20:18:53 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ทำไมต้องถอนละคะ

คนข้างบนที่ถามนะ(งงคะ) Angry

« ความเห็นที่ #16 เมื่อ: 05/06/09 เวลา 00:13:21 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

[color=Brown][/color]เราเคยไปดัดอยู่นะ ที่เราไปดัดประมาณ 40,000 อ่ะ ของเราแค่ไปเอ็กสเรย์ฟัน ไปพิมพ์ฟัน แล้วก็ใส่เครื่องมือเลย หมอที่เราไปดัดอ่ะก่อนจะใส่เครื่องมือ เค้าฉีดยาชาด้วย เสร็จแล้วเราไม่รู้สึกเจ็บ รู้สึกปวดเลย มันชาๆที่เหงือกอ่ะ ถ้าอยากจะสอบถามเพิ่มเติมก็แอดเมล์ข้างบนมานะคะ
ส่งโดย: มีล่า Email     117.47.80.*

« ความเห็นที่ #17 เมื่อ: 05/06/09 เวลา 00:14:43 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

อีเมล์ข้างล่างนะ
ส่งโดย: มีล่า     117.47.80.*

« ความเห็นที่ #18 เมื่อ: 05/06/09 เวลา 00:15:13 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

nongnoon-jung@hotmail.com
ส่งโดย: ,u]jk     117.47.80.*

« ความเห็นที่ #19 เมื่อ: 05/06/09 เวลา 00:15:57 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

nongnoon-jung@hotmail.com นี่นะอีเมล์เรา
ส่งโดย: มีล่า     117.47.80.*

« ความเห็นที่ #20 เมื่อ: 05/10/09 เวลา 15:11:25 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คุณหมอคะคือว่าถ้าดัดฟันแล้วรูปหน้าของเราจะเปลี่ยนไปด้วยมั๊ยคะ คือเราเป็นคนฟันมันสบกันไม่พอดีเท่าไหร่แต่ก็ไม่ได้เหยินนะ ส่วนฟันล่าง 2 ซี่ด้านหน้ามันบุ๋มเข้ามาเป็นตัว V แต่ไม่มากเข้าใจว่าคงเป็นตามพ่อแม่ เพราะเป็นกันทั้งบ้าน แล้วก็มีฟันเขี้ยวด้านบนเฉียงออกมาจากแนวฟันปกติค่ะ[b][/b]

แล้วเคยมีฟันคุด 1 ซี่ด้านล่างขวาแต่ผ่าออกแล้ว ถ้าจะดัดฟันต้องถอนซี่ขวาบนออกมั๊ยคะ เพราะมันไม่มีซี่ล่างมาสบกันแล้วอ่ะ

ขอบคุณค่ะ
ส่งโดย: minor Email     125.25.195.*

« ความเห็นที่ #21 เมื่อ: 05/11/09 เวลา 18:35:43 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

อยากรุ้ว่าถ้าดัดแฟชั่นจะมีผลอัตรายอะไรมั้ย

1.ดัดแฟชั่นแล้วจะเป็นมะเร็งมั้ยแล้วมีผุ้ป่วยที่ดัดเคยเป็นยัง

2.ลวดที่นำมาดัดอ่ะเค้าทำมาดีป่าว

3.ราคาเท่าไร

4.ใส่ไปแล้วจะมีผลต่อเหงือกและฟันมั้ย

5.เค้าใช้ลุกปัดที่เป็นสีๆจะมีสารไรป่าวอยากทราบจิงๆ

ถ้าไงก็ส่งข้อมูลมาบอกทางเมลนี้ด้วยนะlozysertion@hotmail.com

ถ้าเปนไปได้แอดมาโดยด่วนเลยนะเพราะเด๋วจะไปดัดอ่ะเรยอยากทราบไว้ก่อน

ไม่อยากถามที่ร้านกลัวเค้าหาว่ากลัวแล้วจะดัดทำมัย

ข้อสำคัญกลัวแพงเกินเพราะเราก๊ไปดัดจิงแบบติดแน่นที่ร.พ.มหิดล

แต่รอนานทนไม่ไหวจิงๆเลยอยากจะไปใส่แฟชั่นไว้ก่อนแล้วพอได้ใส่

ค่อยถอดของที่ดัดแฟชั่นออกแต่ก๊เสียดายตังเก็บมาตั้งนานช่วยแม่ออก

ดัดแบบติดแน่นตั้ง37000ช่วยแม่ออก17000ให้แม่ออก20000และอยากทราบว่าทำไมราค าถึงแพงจัง
ส่งโดย: ฟ้า Email     58.9.168.*

« ความเห็นที่ #22 เมื่อ: 05/11/09 เวลา 23:45:40 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 05/11/09 เวลา 18:35:43, ฟ้า wrote:
อยากรุ้ว่าถ้าดัดแฟชั่นจะมีผลอัตรายอะไรมั้ย

1.ดัดแฟชั่นแล้วจะเป็นมะเร็งมั้ยแล้วมีผุ้ป่วยที่ดัดเคยเป็นยัง

2.ลวดที่นำมาดัดอ่ะเค้าทำมาดีป่าว

3.ราคาเท่าไร

4.ใส่ไปแล้วจะมีผลต่อเหงือกและฟันมั้ย

5.เค้าใช้ลุกปัดที่เป็นสีๆจะมีสารไรป่าวอยากทราบจิงๆ

ถ้าไงก็ส่งข้อมูลมาบอกทางเมลนี้ด้วยนะlozysertion@hotmail.com

ถ้าเปนไปได้แอดมาโดยด่วนเลยนะเพราะเด๋วจะไปดัดอ่ะเรยอยากทราบไว้ก่อน

ไม่อยากถามที่ร้านกลัวเค้าหาว่ากลัวแล้วจะดัดทำมัย

ข้อสำคัญกลัวแพงเกินเพราะเราก๊ไปดัดจิงแบบติดแน่นที่ร.พ.มหิดล

แต่รอนานทนไม่ไหวจิงๆเลยอยากจะไปใส่แฟชั่นไว้ก่อนแล้วพอได้ใส่

ค่อยถอดของที่ดัดแฟชั่นออกแต่ก๊เสียดายตังเก็บมาตั้งนานช่วยแม่ออก

ดัดแบบติดแน่นตั้ง37000ช่วยแม่ออก17000ให้แม่ออก20000และอยากทราบว่าทำไมราคาถึงแพงจัง

1. การเป็นมะเร็ง คงต้องติดตามผู้ป่วยเป็นระยะเวลานานๆ ไม่ใช่วันนี้พรุ่งนี้ แต่จากคำอธิบายใช้หลักการที่ว่า ในโลหะหรือลวดที่ใช้ทำเป็นลวดดัดฟันแฟชั่นนั้น เป็นโลหะหนัก จำพวกตะกั่ว โครเมี่ยม ซึ่งถูกพิสูจน์แล้วว่าสามารถก่อให้เกิดมะเร็งได้ น่ะค่ะ
2. ดังที่กล่าวในข้อ 1 ค่ะ หากไม่ใช่ลวดที่คุณหมอฟันใช้ น่าอันตรายค่ะ
3. อ่านถึงตรงนี้ ท่าทางจะถามแม่ค้าที่รับดัดฟันแฟชั่นล่ะมั้ง อิอิ ไม่เป็นไรช่วยตอบ ราคาเห็นมีตั้งแต่ไม่กี่ร้อยจนเป็นพันเลยค่ะ บางเจ้าอ้างว่า เอาลวดแบบเดียวกับหมอฟันใช้ด้วย อิอิ
4. มีแน่ค่ะ ทำให้เหงือกอักเสบ และฟันผุ
5. มีแน่ค่ะ ไม่ใช่สีผสมอาหาร ย่อมเป็นอันตรายหากรับประทานเข้าไป

ค่าจัดฟันแพง เพราะเครื่องมืออุปกรณ์มีราคาสูงค่ะ เป็นของนำเข้าจากต่างประเทศ เมื่อต้นทุนสูง ค่ารักษาจึงสูงตามน่ะค่ะ

58.64.90.*

« ความเห็นที่ #23 เมื่อ: 05/13/09 เวลา 18:17:17 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ดัดฟันแฟชั่น เขาใช้กาวติดค่ะ

แล้ว้าจะเอาออก ฟันจะเหมือนเดิมรึป่าว(เหมือนตอนก่อนที่จะดัด)

แล้วถ้าเอาออกมันจะเป็นรอยกาวมั้ย
ส่งโดย:     124.120.235.*

« ความเห็นที่ #24 เมื่อ: 05/13/09 เวลา 19:40:19 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้าให้หมอเป็นคนเอาออก ก็คงต้องแกะแล้วก็ขัดผิวฟัน ซึ่งก็คงต้องกรออย่างหนัก มีสิทธิ์ที่ผิวฟันอาจจะเสียได้ น่าเสียดายค่ะ

58.64.89.*

« ความเห็นที่ #25 เมื่อ: 05/14/09 เวลา 18:20:26 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

นู๋ดัดฟันแฟชั่นแล้วปวดฟัน

เคี้ยวอาหารแล้วก้อปวด

มันรู้สึกตึง ๆ

เป็นเพราะอะไรค่ะ แล้วนานมั้ยกว่าจะหาย

รึว่าเป็นอาการแรก ๆ ของคนที่ดัด
ส่งโดย:     124.120.236.*

« ความเห็นที่ #26 เมื่อ: 05/14/09 เวลา 19:45:19 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ลวดหรือเหล็กที่ติดที่ฟันมันจะบีบรัดฟัน จึงมีอาการดังกล่าว การดัดฟันแฟชั่นเป็นอันตราย ควรไปหาหมอฟันเพื่อเอาออกนะคะ หมอเป็นห่วงค่ะ

58.64.95.*

« ความเห็นที่ #27 เมื่อ: 05/15/09 เวลา 17:16:07 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เอาออกแพงมั้ยค่ะคุนหมอ
ส่งโดย:     124.120.241.*

« ความเห็นที่ #28 เมื่อ: 05/15/09 เวลา 19:38:11 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ต้องไปลองถามคุณหมอแต่ละท่านเองนะคะ Smiley
แต่โดยปกติก็ไม่กี่ร้อยหรอกค่ะ

58.64.94.*

« ความเห็นที่ #29 เมื่อ: 05/22/09 เวลา 19:25:23 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

กำลังคิดจะดัดฟันอยู่คับ  แต่กลัวที่จะโดนถอนฟันอะ ยิ่งไม่ค่อยกล้าอยู่

แล้วมันจะเจ็บมากไหมนี้?
ถอน นี้คือยังไงอะ ถอน แล้ว มาเรียงใหม่หรอ?
ส่งโดย: มันเจ็บมากไหมนี้     125.24.53.*

« ความเห็นที่ #30 เมื่อ: 05/22/09 เวลา 20:09:06 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

การถอนฟันไม่น่ากลัวและไม่เจ็บอะไรหรอกค่ะ เจ็บแค่ตอนฉีดยาชาแค่นั้นเอง  

ถอนฟันออกไปแล้ว ตรงนั้นก็หลอ แล้วหมอก็จะจัดฟันซี่ข้างเคียงให้ค่อยๆ เคลื่อนที่เข้าปิดช่องว่างตรงนั้น คล้ายๆ กับการเข้าแถวตอนเรียนลูกเสือก็จะค่อยๆ ขยับๆ ๆ จนเรียงตัวเป็นแถวสวยงามนั่นเอง

58.64.93.*

« ความเห็นที่ #31 เมื่อ: 06/25/09 เวลา 08:59:42 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ไม่เคยจัดฟันคะแต่ฟันมีปัญหาเรื่องฟันหน้าห่างประมาณ 3 มิลกลัวสารพัดคะเพราะเคยไปปรึกษาหมอที่เค้าจัดฟันเค้าบอกว่า(จัดฟันอ่ะจัดให ้ได้แต่ไม่รับรองเรื่องโครงหน้าว่าจะออกมาเป็นยังไง อนาคตถ้าจะไปทำศัยกรรมก็เรื่องของหนู)อะไรประมาณเนี้ยคะคือหนูกลัวก็เรยคิดว ่าไม่จัดฟันดีกว่าหนูก็เรยเอาฟันปลอมมาซิมตรงที่มันห่างอ่าคะแต่ตอนนี้มันเร ิ่มไม่ค่อยยึดละเพราะกาวที่ติดฟันปลอมมันเริ่มจะกร่อนแล้วอ่าคะหนูคิดว่าหนู จะไปใส่รีเทนเนอร์ได้มัยคะเพื่อที่จะยึดฟันที่หนูซิมอ่ะคะ
ส่งโดย: เด็กเชียงใหม่     118.172.59.*

« ความเห็นที่ #32 เมื่อ: 06/25/09 เวลา 09:02:33 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ใส่รีเทนเนอร์ไม่ได้ค่ะ

แนะนำว่าลองไปปรึกษาคุณหมอหลายๆ คนดู เรื่องการจัดฟันอ่ะนะคะ ลองปรึกษาดูอีกที สอบถามหลายๆ ความคิดเห็น จะได้มั่นใจมากขึ้นค่ะ

ฟันห่างมาก การใส่ฟันปลอมก็ไม่ค่อยสวยหรอกค่ะ

แต่ถ้าฟันปลอมหลวม และต้องการใส่ต่อจริงๆ ก็อาจไม่เสริมฐานให้มันแน่นขึ้นน่ะค่ะ

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #33 เมื่อ: 07/09/09 เวลา 17:38:53 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ไม่ทราบว่าต้องถอนฟันหรือปล่าวถ้าฟันบนข้างหน้ายื่นออกมาและฟันไม่มีที่เพรา ะหน้าเล็ก กลัวจะต้องถอนมากๆเลยคะ รู้ทั้งรู้ว่ามันไม่เจ็บแต่ก็ยังกลัวอยู่ค่ะ นู๋อายุ11ปีคะ แล้วจะใส่เครื่องมือจัดฟันแบบถอดออกได้ ได้มั้ยคะคุณหมอ
 Embarassed
ส่งโดย: แซนดี้ Email     124.120.79.*

« ความเห็นที่ #34 เมื่อ: 07/12/09 เวลา 10:34:31 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ฟันคงยังขึ้นไม่ครบ ยังไม่ต้องใจร้อนค่ะ เดี๋ยวพออายุ 12 แล้วก็บอกคุณพ่อคุณแม่ให้พาไปจัดฟัน เรื่องถอนฟัน คงต้องให้คุณหมอที่เขารักษาเขาพิจารณาอีกที บางทีอาจไม่ต้องถอนฟันเพิ่มก็ได้ อายุแค่ 11 ปี ขากรรไกรยังเจริญไม่เต็มที่ค่ะ เมื่อหนูโตขึ้น หน้าก็จะดูใหญ่ขึ้นได้แน่ค่ะ Smiley

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #35 เมื่อ: 07/21/09 เวลา 18:31:39 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

อยากได้ยี่ห้อกาวติด
และชื่อร้านที่ขายในกรุงเทพ
มีบ้างไหมค่ะ
ส่งโดย: pink Email     203.114.123.165 fwd for 192.168.17.*

« ความเห็นที่ #36 เมื่อ: 07/21/09 เวลา 19:43:58 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

หมอไม่สนับสนุนนะคะ

202.80.225.*

« ความเห็นที่ #37 เมื่อ: 07/22/09 เวลา 19:33:10 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ใส่รีเทนเนอร์ใช้สบู่ล้างด้วยน้ำสะอาดได้ไหมคะ Lips Sealed
ส่งโดย: da ดา Email     124.122.133.*

« ความเห็นที่ #38 เมื่อ: 07/22/09 เวลา 19:35:24 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

Cry
ส่งโดย: pink Email     124.122.133.*

« ความเห็นที่ #39 เมื่อ: 07/22/09 เวลา 20:18:39 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 07/22/09 เวลา 19:33:10, da ดา wrote:
ใส่รีเทนเนอร์ใช้สบู่ล้างด้วยน้ำสะอาดได้ไหมคะ Lips Sealed

ได้ค่ะ แต่ควรล้างให้สะอาดนะคะ ฉะนั้นถ้าให้สะดวกใช้ยาสีฟัน + แปรงสีฟัน ขัดๆ ถูๆ ก็ได้นะคะ

58.64.90.*

« ความเห็นที่ #40 เมื่อ: 07/23/09 เวลา 12:32:05 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

Cheesyขอบคุณคร้า Grin
ส่งโดย: da ดา Email     124.120.82.*

« ความเห็นที่ #41 เมื่อ: 07/27/09 เวลา 16:09:41 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เฟิร์นอยากดัดฟันแฟชั่นอ่ะ

เห็นเพื่อนดันกันมาก็สวยดีค่ะแต่มันมีอันตรายไรบ้างคะ

อยากทราบว่าถ้าดัดฟันแฟชั่นแล้วเวลาถอดออกฟันจะมีการเปลี่ยนแปลงอย่าง

บ้างฟันจะโยกเหมือ่นคนที่ดัดฟันจิงหรือเปล่าค่ะ
ส่งโดย: เฟิร์น Email     203.113.116.*

« ความเห็นที่ #42 เมื่อ: 07/27/09 เวลา 20:23:18 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อันตรายลวดจัดฟันแฟชั่นมีสารก่อมะเร็ง
  ทันตแพทยสภาเตือนอันตรายลวดจัดฟันแฟชั่น พบไทยเป็นต้นแบบแฟชั่นนี้ สุ่มเก็บตัวอย่างส่งตรวจกับกรมวิทย์ฯ พบมีสารหนู สารตะกั่วและสารก่อมะเร็ง ลวดสกปรก และวิธีใส่อันตราย ลวดเล็กทิ่มแทงเหงือกจนเลือดออก ส่งผลเสียต่อปาก มีกลิ่นเหม็น เหงือกอักเสบ ทำความสะอาดยากเสี่ยงฟันผุ ลวดหลุดติดคอ ไม่คุ้มกับความสวยงามที่แลกด้วยความเจ็บปวด

ทพ.ไพศาล กังวลกิจ เลขาธิการทันตแพทยสภา กล่าวว่า ทันตแพทยสภาได้รับเรื่องร้องเรียนจากประชาชนว่ามีการใส่ลวดจัดฟันปลอม หรือลวดจัดฟันวัย รุ่น ซึ่งนิยมมากในหมู่วัยรุ่น นักเรียนนักศึกษา พบการจำหน่ายแพร่หลายถึงระดับตลาดนัดในหมู่บ้าน และราคายิ่งถูกลงเรื่อย ๆ จากการติดตามปัญหาดังกล่าว พบว่า ลวดดัดฟันแฟชั่นใช้ ลวดเส้นเล็ก ร้อยลูกปัดสีต่าง ๆ บางชนิดเคลือบสีและสารปรอทเพื่อให้สวยงาม มีจำหน่ายย่านอนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ วังหลัง ศิริราช สวนจตุจักร ราคาเส้นละ 50-120 บาท หากให้ผู้ขายใส่ให้จะแพงขึ้นเล็กน้อยประมาณ 150-200 บาท

“อันตรายที่พบคือ เส้นลวดเล็กไม่แน่น แทงเหงือกเป็นแผลเลือดออก เป็นแผลในช่องปาก ลวดที่ใช้ไม่ใช่ประเภทที่ทันตแพทย์ใช้สำหรับจัดฟันใน ช่องปาก อาจเป็นสนิม เราไม่รู้ว่า ลวดหรือลูกปัดสะอาดหรือไม่ ทางกองทันตสาธารณสุขได้สุ่มเก็บตัวอย่างส่งให้กรมวิทยาศาสตร์การแพทย์ตรวจ พบว่ามีสารตะกั่ว สารหนูเจอปน ร่างกายดูดซึมเป็นอันตรายต่อตับ ไต ได้ การที่ผู้ขายใส่ลวดจัดฟันให้โดยใช้คีมฝังวัสดุเข้าในช่องปากน่าจะไม่สะอาด ข้อสำคัญใส่ลวดจัดฟันทำให้แปรงฟันลำบาก กักเก็บเศษอาหารเกิดฟันผุ เหงือกอักเสบ ถ้าใส่นอนหรือใส่กินอาหาร อาจหลุดเข้าลำคอ ทำให้เสียชีวิต บางคนปากเหม็นไม่คุ้มกับความสวยงามที่แลกด้วยความเจ็บปวด” ทพ.ไพศาล กล่าว

เลขาธิการทันตแพทยสภา กล่าวด้วยว่า ต้นกำเนิดลวดจัดฟันแฟชั่นน่าจะมาจากประเทศไทย เพราะจากการประชุมร่วมกับทันตแพทย์ประเทศต่าง ๆ ทั่วโลก ไม่มีประเทศใดมีปัญหาการใช้ลวดจัดฟันแฟชั่นเลย กรณีปัญหาที่เกิดขึ้นทางทันตแพทยสภาได้ประสานงานกับสำนักงานคณะกรรมการคุ้ม ครองผู้บริโภค เพื่อดำเนินการผู้จำหน่ายสินค้าดังกล่าว รวมทั้งการใส่ลวดจัดฟันปลอมจากวัสดุที่เป็นอันตรายในช่องปาก เนื่องจากทันตแพทยสภาไม่มีอำนาจไปจับผู้ผลิตจำหน่ายลวดจัดฟันแฟชั่น

ทพญ.นฤมล ทวีเศรษฐ์ ผู้เชี่ยวชาญสาขาทันตกรรมจัดฟัน โรงพยาบาลรามาธิบดี กล่าวว่า ทันตแพทย์จะจัดฟันเพื่อป้องกันและรักษาความผิดปกติของการสบกันหรือให้ฟันสบก  ันอย่างถูกต้อง ฟันเรียงเป็นระเบียบ ง่ายต่อการทำความสะอาดช่องปาก เหงือก ไม่ทำให้เกิดโรคฟันผุ เหงือกอักเสบ การบดเคี้ยวอาหารก็มีประโยชน์ การที่มีฟันเรียงกันเป็นระเบียบจะทำให้รูปหน้าสวยงาม สร้างความมั่นใจให้คนไข้ ซึ่งขั้นตอนการจัดฟันที่ถูกต้อง ทันตแพทย์ต้องตรวจประวัติทางการแพทย์และทันตกรรม ตรวจฟัน สภาพการสบฟันของคนไข้ ทำแบบจำลองฟัน รวมถึงเอกซเรย์ฟันทั้งปากและกระดูกขากรรไกร หลังจากนั้นนำไปวิเคราะห์แนวทางการรักษาและอธิบายให้คนไข้ฟังอย่างละเอียด ก่อนเริ่มติดเครื่องมือและใส่ลวดจัดฟัน ซึ่งเครื่องมือจัดฟันมี 2 ชนิดใหญ่คือ ชนิดถอดได้ มักใช้กรณีมีความผิดปกติเล็กน้อย เคลื่อนฟันบางซี่ ถอดออกได้เวลารับประทานอาหารทำความสะอาดง่าย ชนิดที่ 2 เป็นแบบติดแน่น เรียกว่าเหล็กจัดฟัน วัสดุเป็นทั้งโลหะไร้สนิมขนาดเล็ก ๆ ติดบนด้านหน้าของฟัน และติดแนบกับฟัน จะใช้ในกรณีที่ต้องเคลื่อนฟันหลาย ๆ ซี่พร้อมกัน หากต้องการจัดฟันควรพบทันตแพทย์ที่เชี่ยวชาญด้านการจัดฟัน

“พบการใส่เครื่องมือเลียนแบบทันตแพทย์จัดฟัน ทั้งชนิดถอดได้และติดแน่น ลวดจัดฟันมีลูกปัดติดตรงตำแหน่งหน้าฟัน บางครั้งมีรูปดาราที่ตนชอบ ปัญหาคือ เวลาทำ ต้องพิมพ์ปากก่อน เครื่องมือที่ใช้ไม่สะอาด เมื่อใส่เครื่องมือในปาก เนื่องจากไม่ได้ออกแบบเพื่อการจัดฟันจึงไปกดฟันหรือเหงือกบางตำแหน่งจนมีเลื  อดไหล ลวดที่ใช้เป็นลวดทั่วไปไม่ใช่ลวดจัดฟัน ฟันที่เรียงตัวดี ๆ ก็เกได้ ลวด ขึ้นสนิม ทำความสะอาดลำบาก เกิดฟันผุ เสียเงินในการอุด รักษาเหงือก เจ็บตัว ค่าเครื่องมือชนิดนี้ประมาณ 600-2,000 บาท” ทพญ.นฤมล กล่าว

ทพ.ไพศาล กล่าวเพิ่มเติมว่า ทางทันตแพทยสภาได้ประสานงานกับกองประกอบโรคศิลปะ ดำเนินการตรวจสอบแล็ปที่พิมพ์ปากและทำฟันปลอม จัดฟันแฟชั่น ซึ่งตามกฎหมายผู้ที่ไม่ใช่ทันตแพทย์ไม่สามารถพิมพ์ปากหรือใช้วัสดุใส่ช่องปา  กคนไข้ได้.  

on 07/27/09 เวลา 16:09:41, เฟิร์น wrote:

อยากทราบว่าถ้าดัดฟันแฟชั่นแล้วเวลาถอดออกฟันจะมีการเปลี่ยนแปลงอย่าง

บ้างฟันจะโยกเหมือ่นคนที่ดัดฟันจิงหรือเปล่าค่ะ

ถ้าปล่อยไว้นานๆ อาจทำให้ฟันโยก แต่จะโยกแบบอันตราย ไม่ควรกระทำเป็นอย่างยิ่งค่ะ

58.64.95.*

« ความเห็นที่ #43 เมื่อ: 08/26/09 เวลา 19:45:37 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ถ้าดัดฟันแฟชั่นแล้ว แต่เป็นการดัดที่ใส่แต่ตอนกลางวันเอาออกตอนกลางคืน
ใสเป็นบางวัน
จะเป็นอันตรายมากรึป่าวคะ
ช่วยตอบหน่อยนะ
ส่งโดย: am Email     117.47.42.*

« ความเห็นที่ #44 เมื่อ: 08/26/09 เวลา 20:13:30 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อย่างไรก็อันตรายนะคะ ผู้หญิงเราสามารถสวยใส ไม่ไร้สมอง ได้โดยไม่ต้องใส่เหล็กดัดฟันแฟชั่นหรอกค่ะ   Wink

58.64.90.*

« ความเห็นที่ #45 เมื่อ: 08/26/09 เวลา 20:19:07 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ทำไมนู๋ดัดฟันจิงๆมาปีกว่าแร้วแต่ฟันที่ถอนออกยังไม่เรียงชิดกันเรยอ่ะฟันยั งห่างเท่าเดิมฟันที่ถอนเปงฟันกรามน้อยอ่ะค่ะ
ส่งโดย: บิ๊ก     113.53.41.*

« ความเห็นที่ #46 เมื่อ: 08/28/09 เวลา 13:05:27 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ใช่กาวตราช้างติดได้ไหมค่ะ
ส่งโดย: ไอซ์     118.172.233.*

« ความเห็นที่ #47 เมื่อ: 08/28/09 เวลา 15:38:09 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 08/26/09 เวลา 20:19:07, บิ๊ก wrote:
ทำไมนู๋ดัดฟันจิงๆมาปีกว่าแร้วแต่ฟันที่ถอนออกยังไม่เรียงชิดกันเรยอ่ะฟันยังห่างเท่าเดิมฟันที่ถอนเปงฟันกรามน้อยอ่ะค่ะ

ใจเย็นๆ นิดนึงค่ะ การจัดฟันต้องใช้เวลาถึง 2-3 ปี กว่าจะจัดเสร็จ เวลาแค่ปีนึง ฟันคงเคลื่อนที่ไม่ได้มาก อยากสวยอย่าใจร้อนนะคะ  Wink

on 08/28/09 เวลา 13:05:27, ไอซ์ wrote:
ใช่กาวตราช้างติดได้ไหมค่ะ

อันตรายมาก ไม่ควรใช้นะคะ เพื่อมีข่าวเด็กตายเพราะจัดฟันแฟชั่น ได้ทราบบ้างไหมคะ  Smiley

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #48 เมื่อ: 09/01/09 เวลา 08:42:26 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คุณ หมอ หนิง ค่ะ

รบกวนส่งข้อมูลเกี่ยวกับการดัดฟันแฟ่ชั่นให่หน่อยได้ไหมค่ะ

หมวยจะเอาไปทำเปงสกู๊ป ข่าวเกี่ยวกับการดัดฟันแฟ่ชั่นที่อันตราย ค่ะ

หมวย เรียนนิเทศาสตร์ ปี 3 ค่ะ

ไง ส่งมาทางE-mail นะค่ะขอคุณค่ะ

muay1988@hotmail.com
ส่งโดย: หมวย นิเทศาสตร์ Email     61.19.76.130 fwd for 172.22.25.*

« ความเห็นที่ #49 เมื่อ: 09/01/09 เวลา 10:11:35 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ลอง search ในกูเกิ้ล หรือค้นหาในเว็บข่าวต่างๆ เช่น ไทยรัฐ ผู้จัดการ มติชน หรือลองค้นหาในเว็บของทันตแพทยสภา ทันตแพทยสมาคมแห่งประเทศไทย  

น่าจะได้ข้อมูลมากมายนะคะ

ขอโทษด้วยที่หมอไม่สามารถตอบคำถามทางอีเมลค่ะ

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #50 เมื่อ: 09/12/09 เวลา 16:33:51 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

หมอคะ คือว่า ฟันห่าน อยากจัด แต่ก็กกลัว

ปากจะบานน่าเกลียด เลยไม่กล้าตัดสินใจสักที

ว่าจะลองดัดแฟชั่นดูก่อนก็กลัว

ควรทำไงดีคะ
ส่งโดย: ปุ้มปุ้ย     110.164.9.*

« ความเห็นที่ #51 เมื่อ: 09/12/09 เวลา 17:28:54 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

หากคิดจะจัดฟัน ก็ลองไปให้คุณหมอจัดฟันเขาตรวจสภาพฟันและวางแผนการรักษาให้นะคะ

กลัวปากบานน่าเกลียด แล้วการดัดฟันแฟชั่นมันสวยกว่ากันยังไงล่ะคะ คุณหมองงHuh

แถมการดัดฟันแฟชั่นมีอันตรายมากมาย เพิ่งมีข่าวเด็กตายที่ขอนแก่นเพราะการดัดฟันแฟชั่น เคยได้ยินข่าวมาบ้างหรือเปล่าคะ? เป็นห่วงนะคะ

58.64.90.*

« ความเห็นที่ #52 เมื่อ: 09/28/09 เวลา 10:52:09 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เราก้อเคยดัดฟันแฟชั่นนะเราดัดราคา900อะแต่มันมีหลายราคานะ300-900อ่ะก้อไม่ เห็นจาเป็นอารัยตอนดัดก็ไม่เจ็บนะคัยมีอารายอยากรู้มาเม้นในhi5เราดิjharna5 55@hotmail.com
ส่งโดย: จ๊ะจ๋า Email     125.26.59.*

« ความเห็นที่ #53 เมื่อ: 09/29/09 เวลา 12:53:39 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

on 09/28/09 เวลา 10:52:09, จ๊ะจ๋า wrote:
เราก้อเคยดัดฟันแฟชั่นนะเราดัดราคา900อะแต่มันมีหลายราคานะ300-900อ่ะก้อไม่เห็นจาเป็นอารัยตอนดัดก็ไม่เจ็บนะคัยมีอารายอยากรู้มาเม้นในhi5เราดิjharna555@hotmail.com

เค้าให้ช่วยกันสอดส่องดูแล  ผลเสียของมันมีอยู่ให้เห็น  ยังจะมาให้คำปรึกษาปัญญาอ่อนเรียนจบหมอมาเรอะ  เดี๋ยวแจ้งตำรวจจับแม่งเลย
ส่งโดย: เออ     58.8.212.*

« ความเห็นที่ #54 เมื่อ: 10/20/09 เวลา 15:08:21 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

อยากดัดฟันมากค่ะ  Grin
ส่งโดย: นู๋เบสท์ Email     125.27.68.*

« ความเห็นที่ #55 เมื่อ: 10/22/09 เวลา 10:21:37 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ดัดฟั่นแฟชั่นค่ะ

ตอนนี้อยากถอดออกมากๆ

ไม่ทราบว่าที่ไหนรับถอดออกมั้งอ่ะค่ะ

ร้านที่ไปทำก็โดนปิดไปเเล้ว หนักใจมากๆ

อยู่หาดใหญ่ค่ะ ที่ รพ รับถอดออกมั้ยค่ะ

ราคาเท่าไหร่ได้อ่ะค่ะ แนะนำหน่อยค่ะ
ส่งโดย: พอลล่า Email     124.122.171.68 fwd for 10.203.187.*

« ความเห็นที่ #56 เมื่อ: 10/22/09 เวลา 10:48:16 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ไปหาคุณหมอที่รพ. ได้ค่ะ ถ้ามีบัตรทอง ก็คงจะรักษาฟรีค่ะ

หรือไปรักษาตามคลินิกก็ได้ คุณหมอเขาก็น่าจะเอาออกให้ได้ค่ะ ค่ารักษาแล้วแต่ที่ค่ะ ไม่เท่ากัน ราวๆ 500 ค่ะ

58.9.81.*

« ความเห็นที่ #57 เมื่อ: 10/27/09 เวลา 21:34:35 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

นี่ๆมีเด็กนักเรียนโรงเรียนชื่อดังในเชียงใหม่ถูกขังตายในห้องนํ้ากว่าพบศพก ็ผ่าน1อาทิตย์โปรดส่งต่อไปอีก6คนถ้าไม่ครบเวลา0.00น.เด็กคนนั้นมาเคาะประตู. .....ขอโทษนะเราโดนมาแล้วซวย  
ส่งโดย: เหนือ     124.157.189.*

« ความเห็นที่ #58 เมื่อ: 10/27/09 เวลา 21:35:17 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

นี่ๆมีเด็กนักเรียนโรงเรียนชื่อดังในเชียงใหม่ถูกขังตายในห้องนํ้ากว่าพบศพก ็ผ่าน1อาทิตย์โปรดส่งต่อไปอีก6คนถ้าไม่ครบเวลา0.00น.เด็กคนนั้นมาเคาะประตู. .....ขอโทษนะเราโดนมาแล้วซวย  
ส่งโดย: เหนือ     124.157.189.*

« ความเห็นที่ #59 เมื่อ: 10/27/09 เวลา 21:35:33 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

« ความเห็นที่ #60 เมื่อ: 10/27/09 เวลา 21:35:58 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

« ความเห็นที่ #61 เมื่อ: 10/27/09 เวลา 21:36:12 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

« ความเห็นที่ #62 เมื่อ: 10/27/09 เวลา 21:36:36 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

« ความเห็นที่ #63 เมื่อ: 11/02/09 เวลา 11:48:26 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เธชเธงเธฑเธชเธ”เธตเธ„เนˆเธฐ เธซเธกเธญเธซเธ™เธดเธ‡
เธเธฒเธฃเธ”เธฑเธ”เธŸเธฑเธ™เธˆเธฐเธ—เธณเนƒเธซเน‰เธซเธ™เน‰เธฒเน€เธฅเน‡เธ เธฅเธ‡เน„เธซเธกเธ„เนˆเธฐ
ส่งโดย: เธˆเน‹เธฒ Email     119.31.50.*

« ความเห็นที่ #64 เมื่อ: 11/02/09 เวลา 11:54:00 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เธชเธงเธฑเธชเธ”เธตเธ„เนˆเธฐ เธซเธกเธญเธซเธ™เธดเธ‡
เธเธฒเธฃเธ”เธฑเธ”เธŸเธฑเธ™เธˆเธฐเธ—เธณเนƒเธซเน‰เธซเธ™เน‰เธฒเน€เธฅเน‡เธ เธฅเธ‡เน„เธซเธกเธ„เนˆเธฐ
ส่งโดย: เธˆเน‹เธฒ Email     119.31.50.*

« ความเห็นที่ #65 เมื่อ: 11/02/09 เวลา 12:27:41 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

การจัดฟันชื่อก็บอกอยู่แล้วจัดที่ฟัน ฉะนั้นไม่ได้ทำให้หน้าเล็กลงโดยตรง แต่คนที่จัดฟันมักกินอาหารได้น้อย ทำให้ไขมันสะสมที่แก้มน้อย เลยดูหน้าตอบลงบ้าง แต่ถ้าพูดถึงองค์ประกอบของใบหน้าโดยรวมนั้น คงไม่ทำให้ขนาดของใบหน้าเปลี่ยนแปลงไปนัก คนหน้าเหลี่ยมก็ยังเหลี่ยมอยู่ คนหน้ากลมก็ยังหน้ากลม คนหน้ารูปไข่ก็เป็นเหมือนเดิมล่ะค่ะ Smiley

61.90.79.*

« ความเห็นที่ #66 เมื่อ: 11/28/09 เวลา 14:30:22 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

กลัวอ่ะ   เวลาดัดฟัน   จาเจ็บรึเปล่า   ค่ะ   หนูกลัวจัง
ส่งโดย: น้องอาย     124.122.201.*

« ความเห็นที่ #67 เมื่อ: 11/28/09 เวลา 20:15:31 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

จะมีอาการเจ็บๆ ตึงๆ ที่ฟันได้บ้างค่ะ

58.9.201.*

« ความเห็นที่ #68 เมื่อ: 12/14/09 เวลา 16:26:32 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ถ้า มันตายจิงๆ

แม้งคนตายกันหมดประเทศไปละ

ปลาตายตัว นึงใช่ว่าจะตายทั้งหมดนิ

ถ้าเอาปลาที่ตายออกไปดิ

มาพานมั่วไม่ได้หลอก
ส่งโดย: สนธิ     113.53.183.*

« ความเห็นที่ #69 เมื่อ: 12/14/09 เวลา 18:08:29 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

พูดเพราะๆ สิคะ Wink

58.9.80.*

« ความเห็นที่ #70 เมื่อ: 01/10/10 เวลา 00:56:18 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

หมอหนิงคะ คือว่า หนู ไปดัดฟัน จริงมาอะค่ะ แต่ทำไม ครั้งแรกที่ใส่เหล็ก เหล็กมัน เป็น เส้นเล็กอะคะ มันไม่เป็น เหล็กเส้นใหญ่เหมือนคนอื่น หรือเป็นเพราะครั้งแรกคะ แล้วอีกนานไหม กว่าจะได้ใส่เส้นใหญ่ เพื่อนบอกมันเหมือน ของปลอมอะค่ะ หนูเบื่อ T.T Sad
ส่งโดย: โซ     58.147.0.*

« ความเห็นที่ #71 เมื่อ: 01/10/10 เวลา 19:37:22 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

มันก็เป็นไปขั้นตอนของการรักษาน่ะค่ะ ไม่ต้องตื่นตกใจ ไม่ต้องไปเปรียบกับของเพื่อนด้วย เพราะคนไข้แต่ละคนก็ต่างกันไป ไม่ใช่หุ่นยนต์ วิธีการรักษาแต่ละคนจึงต่างกันได้

จะเปลี่ยนขนาด หรือปรับลวดก็ต้องดูตามปัญหาที่มีค่ะ ขนาดของลวดก็มีผลของการรักษาเช่นกัน ค่ะ

58.11.28.*

« ความเห็นที่ #72 เมื่อ: 02/24/10 เวลา 13:06:29 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

นู๋เคยไปใส่เหล็กแฟชั่น แถวๆๆๆชียงใหม่ บน-ล่าง 1800 บาทเค้าใส่กาวอารายไม่รู้ให้ แล้วก็ติด ตาปุ่มเหล็ก เสร็จแล้วเค้าก็เอาลวดมาตึงฟันแล้วก็คล้องยางเป็นสีที่เราต้องการให้ อยากทราบว่ามันอันตรายไหมคร้าแต่นู๋เปลี่ยนยางทุกๆๆๆ1เดือนคร้า
ส่งโดย: แบมๆๆ Email     112.142.60.*

« ความเห็นที่ #73 เมื่อ: 02/24/10 เวลา 13:40:16 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อันตรายค่ะ ควรไปเอาออกซะ กาวนั้นไม่รู้เป็นกาวอะไร อาจก่อเกิดการระคายเคืองและเป็นพิษได้ ปล่อยไปนานๆ เหงือกก็อักเสบ มีกลิ่นปาก ฟันก็ผุ ไม่ควรไปกระทำด้วยประการทั้งปวงนะคะ

110.164.102.*

« ความเห็นที่ #74 เมื่อ: 02/24/10 เวลา 14:14:50 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

นู๋เคยไปใส่เหล็กแฟชั่น แถวๆๆๆชียงใหม่ บน-ล่าง 1800 บาทเค้าใส่กาวอารายไม่รู้ให้ แล้วก็ติด ตาปุ่มเหล็ก เสร็จแล้วเค้าก็เอาลวดมาตึงฟันแล้วก็คล้องยางเป็นสีที่เราต้องการให้ อยากทราบว่ามันอันตรายไหมคร้าแต่นู๋เปลี่ยนยางทุกๆๆๆ1เดือนคร้า
ส่งโดย: แบมๆๆ Email     112.142.60.*

« ความเห็นที่ #75 เมื่อ: 02/24/10 เวลา 14:15:58 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

« ความเห็นที่ #76 เมื่อ: 03/01/10 เวลา 17:17:53 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คุณหมอหนิงคะ รบกวนตอบด้วยนะคะ ใส่รีเทนเนอร์มาได้2ปีแล้วค่ะ ระหว่าง2ปีก็มีทำพังทำเสียทำหายไป รวมๆแล้วอันปัจจุบันนี้ก็อันที่5แล้วค่ะ
ล่าสุดวันนี้ทำไอตัวตรงพลาสติกมันหักไป(ไม่แน่ใจว่าเค้าเรียกว่าอะไร)  
อยากถามคุณหมอว่า เราสามารถซ่อมเองโดยใช้กาวอะไรติดได้บ้างค่ะ ไม่อยากจะต้องเสียตังค์ทำใหม่แล้วค่ะ เพราะบางทีไปที่ร้านหมอเค้าบอกว่าซ่อมได้ แต่ก็บอกว่ายังไงซะเราก็ต้องเสียตังค์ทำใหม่1อันแล้วเค้าก็จะซ่อมให้เราด้วย  เท่ากับเสียตังค์2ต่อ รู้สึกแย่มากเลยค่ะ

ขอบคุณค่ะ
ส่งโดย: ส้ม Email     115.67.96.*

« ความเห็นที่ #77 เมื่อ: 03/21/10 เวลา 23:12:36 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

น่าจะขายราคาถูก(ขายแพงมากกกกกกกกก) >:
ส่งโดย: แพร Email     203.172.175.45 fwd for 10.0.0.*

« ความเห็นที่ #78 เมื่อ: 03/22/10 เวลา 06:51:04 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 02/24/10 เวลา 14:15:58, แบมๆๆ wrote:

อันตรายเหมือนทั่วไป ลองอ่านความเห็นข้างบนที่หมอเขียนไว้ดูนะคะ

on 03/01/10 เวลา 17:17:53, ส้ม wrote:
คุณหมอหนิงคะ รบกวนตอบด้วยนะคะ ใส่รีเทนเนอร์มาได้2ปีแล้วค่ะ ระหว่าง2ปีก็มีทำพังทำเสียทำหายไป รวมๆแล้วอันปัจจุบันนี้ก็อันที่5แล้วค่ะ
ล่าสุดวันนี้ทำไอตัวตรงพลาสติกมันหักไป(ไม่แน่ใจว่าเค้าเรียกว่าอะไร)  
อยากถามคุณหมอว่า เราสามารถซ่อมเองโดยใช้กาวอะไรติดได้บ้างค่ะ ไม่อยากจะต้องเสียตังค์ทำใหม่แล้วค่ะ เพราะบางทีไปที่ร้านหมอเค้าบอกว่าซ่อมได้ แต่ก็บอกว่ายังไงซะเราก็ต้องเสียตังค์ทำใหม่1อันแล้วเค้าก็จะซ่อมให้เราด้วย  เท่ากับเสียตังค์2ต่อ รู้สึกแย่มากเลยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

การใช้กาวที่ไม่ใช่กาวทางทันตกรรมจะมีอันตรายจากสารเคมีที่ปล่อยออกมา อาจแพ้หรือมีสารก่อมะเร็งได้

รีเทนเนอร์ที่หักอาจมีรอยเลื่อนขนาดเล็ก ทำให้ควรทำใหม่ ไม่งั้นอาจไม่สามารถบังคับฟันให้ถูกต้องได้ วิธีการซ่อมรีเทนเนอร์เป็นการยืดอายุการใช้งานอีกระยะ แต่อย่างไรมันก็ไม่แข็งแรงและดีเท่ากับอันใหม่ จึงควรทำใหม่ อย่าไปเสียใจกับเรื่องเล็กๆ น้อยๆ เลยค่ะ เพราะหากฟันเคลื่อนที่ ต้องจัดใหม่ จะเสียเงินมากกว่านี้ เข้าทำนองเสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่ายนะคะ กันไว้ย่อมดีกว่าแก้ค่ะ

58.9.206.*

« ความเห็นที่ #79 เมื่อ: 03/23/10 เวลา 21:31:11 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คือว่า อยากดัดฟันมาก แต่มีงบไม่พอ เลยจำเปน
ที่จะต้องหาดัดฟันแฟชั่น คัยพอจะรู้ที่ดัดฟันจริงบ้าง
แบบราคาถูกอยุ่แถวๆรามอ่ะ หรือไม่คัยที่รู้จักที่ดัดัฟันแฟชั่น
ที่สะอาดและราคาถูกบ้างอ่ะ

Huh
ส่งโดย: อยากดัดฟัน     124.120.149.*

Page(s) : 1 2 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->