แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 96: ทำไงดี  (จำนวนคนอ่าน 1415 ครั้ง)
« เมื่อ: 03/30/09 เวลา 18:14:09 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คือว่า รักษารากฟันมาอ่ะค่ะ แล้วบังเอิญไปกัดอะไรไม่รู้ฟันแตกเหลือครึ่งเดียว

ฟันแตกมาหลายปีแล้วค่ะ ไม่ได้ไปหาหมอเพราะกลัวหมอ 555

แล้วมีฟันอยู่ซี่นึ่งก่อนจะถึงซี่ที่แตก(ซี่ก่อนฟันกราม) มันขึ้นมาหลังซี่อื่น  

มันเลยบิดจากปกติไปซัก 40% อ่ะค่ะ แล้วฟันซี่ข้างหน้าก็เลยซ้อนกัน

แต่ซ้อนกันไม่มาก คือ ถ้าจะไปดัดจะได้ป่ะค่ะ จะดัดแบบถอน เอาซี่ที่แตกออก

หรือ จะใช้วิธีไหนดีค่ะ เพราะตอนนี้รู้สึกว่ามีฟันผุประมาณ 1-2ซี่อ่ะค่ะ

ช่วยแนะนำด้วยนะค่ะ  อยากไปทำฟันแล้วอ่ะค่ะ กลัวปล่อยไว้นานแล้วเดี๋ยว

ต้องโดนถอนหมดปาก อิอิ =] ขอบคุณค่ะ
ส่งโดย: PLUS     125.24.113.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 03/30/09 เวลา 20:20:25 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ฟันที่ผ่านการรักษารากฟันมาแล้ว หากฟันแตกไม่มาก อาจรักษาด้วยการทำครอบฟัน ราคาประมาณ 5 พันบาทขึ้นไป

แต่ถ้ารักษาไว้ไม่ได้แล้วอาจต้องถอนออก

หากคิดจะจัดฟัน คงต้องไปหาหมอจัดฟันเพื่อตรวจดูให้ละเอียดซะก่อน โดยการจัดฟันส่วนใหญ่แล้วไม่สามารถบังคับให้ฟันกรามมาชิดกันได้ ฉะนั้นบางทีหมอจะออกแบบจัดฟันซี่อื่นให้ตรง และเว้นช่องฟันหลอตรงนั้นไว้

อย่างไรก็ตามมันมีรายละเอียดมาก ซึ่งหมอจัดฟันจะต้องตรวจอะไรอีกหลายอย่างค่ะ ลองไปหาหมอตรวจดูก่อนนะคะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.64.77.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 03/30/09 เวลา 23:54:53 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอบคุณค่ะ=]
ส่งโดย: PLUS     125.24.143.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 03/30/09 เวลา 23:59:26 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

อ่อ แล้วครอบฟันนี้ยังไงคะคุณหมอ

ต้องเสียบเข้าไปในเหงือกรึป่าวอะค่ะ

กลัวเจ็บอย่างเดียวเรยอ่ะ  งือออ
ส่งโดย: PLUS     125.24.132.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 03/31/09 เวลา 07:32:12 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้าฟันแตกอยู่ใต้เหงือกมาก อาจต้องผ่าตัดเหงือกออกให้เห็นขอบฟันที่แตกแล้วจึงทำครอบฟันได้ ทั้งนี้ถ้าสภาพฟันมันไม่เหมาะสม เช่นแตกมาก หรือมีรากฟันแตก อย่างนี้ก็ไม่สามารถรักษาไว้ได้แล้ว ต้องถอนอย่างเดียวค่ะ

58.64.77.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 06/28/09 เวลา 20:56:53 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ฟันผมผุจนหายไปครึ่งซี่แล้ว ควรทำยังไง ฟันกรามครับ
ส่งโดย: - -* Email     58.64.81.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 06/28/09 เวลา 23:44:39 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้าเนื้อฟันยังเพียงพอที่จะรักษาไว้ได้ (ต้องไปให้หมอตรวจดูก่อน) หรือโรคยังเป็นไม่มาก อาจจะพิจารณารักษารากฟัน แล้วค่อยบูรณะฟันต่อด้วยการทำครอบฟัน แต่ราคาก็จะสูงหน่อยนะคะ

แต่ถ้าทำอะไรไม่ได้แล้ว เช่นฟันแตกไปมาก หรือเป็นโรคอยู่มาก ก็จำเป็นต้องถอนทิ้งค่ะ

58.64.90.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 04/25/10 เวลา 00:31:15 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คือว่า ฟันหน้า2ซี่ผุอย่างละครึ่งซี่อ่าคะ รักษายังไงดีค่ะ
ส่งโดย: กิ๊ฟ Email     112.142.155.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 04/25/10 เวลา 21:17:40 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ต้องไปหาคุณหมอเพื่อตรวจดูก่อนว่าพอจะอุดฟันธรรมดา รักษาไว้ได้ไหม หากทำได้ก็โอเค แต่ถ้าทำไม่ได้ จะต้องรักษารากฟันและทำครอบฟันค่ะ

ลองไปหาคุณหมอตรวจดูก่อนนะคะ

115.87.130.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->