แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 94: เปลี่ยนวัสดุอุดฟัน  (จำนวนคนอ่าน 21357 ครั้ง)
« เมื่อ: 03/29/09 เวลา 23:13:14 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

หมอนิงค่ะถ้าจะเปลี่ยนวัสดุอุดฟันจากสีเงินเป็นสีฟันจะมีผลดีผลเสียอย่างไรบ ้างไหมค่ะ อ้อ ฟันซี่ที่จะเปลี่ยนเป็นฟันกรามซี่รองสุดท้ายข้างล่างอะค่ะ
ส่งโดย: abc     58.8.21.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 03/30/09 เวลา 06:38:57 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เรื่องการรื้อวัสดุอมัลกัมทิ้งนั้น ถ้าเอาโดยพื้นฐานแล้ว หากไม่มีการผุเพิ่มเติม หรือวัสดุอุดเก่ายังไม่แตก ไม่มีความจำเป็นที่จะต้องไปรื้ออุดใหม่ เพราะการรื้ออุดฟันใหม่ทุกครั้งจะต้องมีการกรอฟันมากขึ้นทำให้อาจสูญเสียเนื ้อฟันมากขึ้นได้ ไหนจะราคาค่ารักษา และประสิทธิภาพความแข็งแรงของวัสดุอุดฟันสีเหมือนฟัน ซึ่งเป็นเรซิ่น แม้จะสวยดี ไม่มีส่วนผสมของสารปรอทเหมือนอมัลกัม แต่ความแข็งแรงทนทานจะไม่เท่าวัสดุอุดฟันอะมัลกัม ที่เป็นโลหะผสม โดยเฉพาะในการอุดฟันฟันกรามซึ่งต้องรองรับแรงบดเคี้ยว อาจทำให้วัสดุอุดฟันแตก หรือถ้าโชคร้าย ตัวฟันแตกไปด้วยล่ะก็แย่เลย

อันนี้หมอพูดให้คิดว่า ในดีมีเสีย ในเสียมีดี ไม่มีอะไรดีร้อยเปอร์เซ็นต์นะคะ

แต่ถ้าถามว่าถ้าจะทำจริงๆ ทำได้ไหมอยู่แล้ว หากคนไข้ต้องการ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.64.77.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 04/30/09 เวลา 12:09:54 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ถ้าอุดฟันแล้ว ตรงที่อุดฟันจากสีขาวกลายเป็นสีเหลือง ถ้าจะไปอุดฟันไหม จะได้ไหมค่ะ ฟันหน้าค่ะ   อุดฟัดมา 3 ปีแล้วค่ะ  ขอขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
ส่งโดย: ฝ้าย Email     202.143.147.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 05/04/09 เวลา 09:24:06 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อุดใหม่ได้ค่ะ

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 06/28/09 เวลา 09:12:33 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

มีคำถามค่ะ คือดิฉันอุดฟันหน้าแล้วสองซี่ค่ะ อุดมาประมาณสามปีแล้ว มันเริ่มมีสีคลำแล้วค่ะ อยากทราบว่าจะอุดใหม่ได้ไหมค่ะ
ส่งโดย: nolkos Email     202.12.73.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 06/28/09 เวลา 23:44:54 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ได้ค่ะ

58.64.90.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 06/29/09 เวลา 11:21:29 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

แล้วเค้าจะทำการเอาเนื้อฟันออกไหม เพราะขนาดที่อดกินเนื่อฟันมาครึ่งซี่เลยค่ะ
ส่งโดย: nolkos Email     202.12.73.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 01/29/10 เวลา 09:49:52 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

แล้วการรื้อวัสดุสีเงิน เปลี่ยนมาเป็นสีขาว เนี้ยมันเจ็บไหมคะ อยากทราบอะคะ กลัวจัง
ส่งโดย: กวาง Email     58.97.37.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 01/29/10 เวลา 11:11:12 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 06/29/09 เวลา 11:21:29, nolkos wrote:
แล้วเค้าจะทำการเอาเนื้อฟันออกไหม เพราะขนาดที่อดกินเนื่อฟันมาครึ่งซี่เลยค่ะ

ต้องยอมรับข้อหนึ่งว่า ทุกครั้งที่มีการกรอฟันเพื่ออุดฟันใหม่ ย่อมต้องมีการสูญเสียเนื้อฟันเพิ่มขึ้นบ้าง ไม่มากก็น้อย เพราะนอกจากหมอต้องกรอเอาวัสดุเก่าออกแล้ว ก็ต้องดูว่ามีฟันผุเพิ่มเติมหรือไม่ที่ต้องกรอออก และหมอก็ต้องกรอผิวฟันเพื่อเพิ่มพื้นที่ผิวในการยึดเกาะระหว่างวัสดุอุดฟันก ับเนื้อฟัน กันหลุด ด้วยค่ะ นั่นจึงเป็นสาเหตุว่าคนที่มีฟันผุรูใหญ่มักอุดไม่ค่อยอยู่ และหลุดได้ง่ายค่ะ

on 01/29/10 เวลา 09:49:52, กวาง wrote:
แล้วการรื้อวัสดุสีเงิน เปลี่ยนมาเป็นสีขาว เนี้ยมันเจ็บไหมคะ อยากทราบอะคะ กลัวจัง

โดยส่วนตัวถ้าไม่แคร์เรื่องความสวยงามมาก ไม่ค่อยแนะนำให้ไปรื้อวัสดุอุดเก่าออก (สมมติว่ามันยังดีๆ อยู่) แล้วอุดใหม่ เพราะวัสดุอุดฟันสีเหมือนฟัน มีข้อดีเรื่องความสวยงามก็จริง แต่อ่อนไหวต่อกระบวนการอุด เช่น อาจหลุดง่าย เสียวฟันได้ง่าย และไม่สามารถรองรับแรงบดเคี้ยวได้ดีเท่าวัสดุที่เป็นโลหะสีเงินๆ (อะมัลกัม) โดยเฉพาะในฟันกราม

แต่ถ้าวัสดุอุดฟันเก่ามันเสื่อมคุณภาพ หรือมีฟันผุใหม่ จำเป็นต้องรื้ออันเก่าทิ้ง อันนี้ก็พอยอมรับได้ หากคนไข้จะเลือกวัสดุอุดฟันชนิดสีเหมือนฟันในการอุดฟัน แต่คนไข้ก็ต้องทราบถึงข้อเสียที่อาจเกิดขึ้น ดังที่หมอกล่าวไว้ข้างบนด้วยนะคะ :)

การอุดฟันใหม่ ก็คงต้องมีเสียวฟันบ้าง ระหว่างการรักษา บางครั้งอาจเสียวฟันต่อเนื่องอีกสักระยะ แล้วแต่ความลึกของรูผุ และด้วยคุณสมบัติของวัสดุที่อาจทำให้เสียวฟันนานกว่าด้วย อันนี้ก็ต้องทำใจนิดนึง แต่ก็น่าจะดีขึ้นได้ แต่ต้องใช้เวลาหน่อยน่ะค่ะ ระหว่างการกรอฟัน หากคนไข้เสียวฟันมาก อาจขอให้คุณหมอฉีดยาชาให้ ทั้งนี้ก็ลองปรึกษาคุณหมอที่เขารักษาดูอีกทีนะคะ

61.90.106.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->