แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 79: ฟันผุ  (จำนวนคนอ่าน 23151 ครั้ง)
« เมื่อ: 03/23/09 เวลา 23:15:46 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ฟันที่ผุจนเหลือแต่ราก ตอ้งถอนอย่างเดียว แต่ยังพอเหลือเนื้อฟันอยู่บ้างประมาณ30-40% คือผุจนเหลือแต่รากด้านนึง อีกด้านยังเป็นเนื้อฟันอยู่

ถอนยากไหมคะ
มีวิธีถอนที่ต่างจากฟันธรรมดาไหม

กลัวจังคะ T^T
ส่งโดย: Art     118.173.96.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 03/23/09 เวลา 23:20:10 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

อ่อ พอดีว่าเป็นฟันกรามซี่ที่หนึ่งด้านซ้ายด้วยนะค่ะ
ถ้าถอนไปแล้ว จะทำยังไงกับช่องโบ๋ของฟันคะ  
การจัดฟันจะช่วยได้ไหมคะ  

ขอถามเรื่องฟันคุดอีกเรื่องคะ
คนเราจะมีฟันคุดมากสุดกี่ซี่คะ บางคนมี 1   2 หรือ 3 อย่างนี้ก็มีใช่ไหมคะ
แล้วฟันคุดยังไม่โผล่มาเลย ควรต้องไปผ่าออกไหม หรือรอให้ฟันขึ้นมาก่อน
ส่งโดย: Art     118.173.96.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 03/24/09 เวลา 07:43:14 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 03/23/09 เวลา 23:20:10, Art wrote:
อ่อ พอดีว่าเป็นฟันกรามซี่ที่หนึ่งด้านซ้ายด้วยนะค่ะ
ถ้าถอนไปแล้ว จะทำยังไงกับช่องโบ๋ของฟันคะ  
การจัดฟันจะช่วยได้ไหมคะ  

ขอถามเรื่องฟันคุดอีกเรื่องคะ
คนเราจะมีฟันคุดมากสุดกี่ซี่คะ บางคนมี 1   2 หรือ 3 อย่างนี้ก็มีใช่ไหมคะ
แล้วฟันคุดยังไม่โผล่มาเลย ควรต้องไปผ่าออกไหม หรือรอให้ฟันขึ้นมาก่อน

เมื่อถอนฟันออกไปแล้ว อาจต้องใส่ฟันปลอม สำหรับฟันกราม การจัดฟันนั้นยากที่จะดึงฟันเข้ามาชิดกัน

ฟันคุด คือฟันกรามซี่ในสุด ฉะนั้นจึงมีได้มากที่สุดคือ 4 ซี่ บางคนอาจมีแค่ 1 หรือ 2 หรือ 3 หรือบางคนอาจไม่มีเลย

ถ้าฟันคุดยังไม่โผล่ อาจรอก่อนได้ แต่ถ้ามีอาการ ก็อาจจำเป็นต้องผ่าเข้าไปเอาออกค่ะ

on 03/23/09 เวลา 23:15:46, Art wrote:
ฟันที่ผุจนเหลือแต่ราก ตอ้งถอนอย่างเดียว แต่ยังพอเหลือเนื้อฟันอยู่บ้างประมาณ30-40% คือผุจนเหลือแต่รากด้านนึง อีกด้านยังเป็นเนื้อฟันอยู่

ถอนยากไหมคะ
มีวิธีถอนที่ต่างจากฟันธรรมดาไหม

กลัวจังคะ T^T

ถอนไม่ยากหรอกค่ะ ก็ถอนปกตินั่นแหละ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.64.77.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 05/04/09 เวลา 18:11:31 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ฟันผุจนถึงรากฟันตอนนี้ไม่ปวดฟันในระยะยาวจะเป็นไงบ้างครับมีสิทธิ์เป็นมะเร ็งในชอ่งปากใหมครับเพราะเคยอุดฟันแล้วที่อุดฟันมันหลุดจึงทำให้ฟันผุแล้วฟัน มันหลุดออกมาไม่หมหจึงเป็นโพรงข้างในและไม่รู้สึกปวดแล้วและคล้ายมีเนื้องอก มาปิดตรงที่เป็นโพรง
ส่งโดย: พงษ์สิทธิ์ อุตบัววงศ์ Email     124.121.8.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 05/04/09 เวลา 18:13:02 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ฟันผุจนถึงรากฟันตอนนี้ไม่ปวดฟันในระยะยาวจะเป็นไงบ้างครับมีสิทธิ์เป็นมะเร ็งในชอ่งปากใหมครับเพราะเคยอุดฟันแล้วที่อุดฟันมันหลุดจึงทำให้ฟันผุแล้วฟัน มันหลุดออกมาไม่หมดหจึงเป็นโพรงข้างในและไม่รู้สึกปวดแล้วและคล้ายมีเนื้องอ กมาปิดตรงที่เป็นโพรง
ส่งโดย: พงษ์สิทธิ์ อุตบัววงศ์ Email     124.121.8.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 05/04/09 เวลา 19:49:45 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ในระยะยาว อาจมีการติดเชื้อ จนบวมออกมา เริ่มแรกอาจมาแค่ที่เหงือก แต่หากเป็นมากจะบวมมาที่แก้ม หรืออวัยวะใกล้เคียง

แต่บางคนก็ไม่มีอาการอะไร ฟันจะเปราะและหักออกไปเรื่อยๆ จนเหลือแต่รากฟัน

เรื่องมะเร็ง มีโอกาสบ้างแต่น้อยน้อยค่ะ มะเร็งในช่องปากที่พบบ่อย เกิดจากเซลล์เนื้อเยื่อในช่องปากเปลี่ยนแปลงไป อาจเป็นมาแต่กำเนิด หรือเกิดการเปลี่ยนแปลงเพราะการสูบบุหรี่ กินหมาก การระคายเคือง หรือเป็นฟันคุด เป็นซีสต์ ระยะเวลานานๆ ซ้ำๆ บ่อยๆ จนเซลล์เปลี่ยนแปลงเป็นเซลล์มะเร็ง

ฉะนั้นคุณควรรีบไปหาหมอเพื่อรักษา อาจเป็นการถอนฟัน หรือการรักษารากฟัน(หากยังพอเก็บรักษาฟันซี่นั้นไว้ได้)

58.64.73.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 05/18/09 เวลา 22:33:46 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คือตอนนี้ฟันผุอ่ะค่ะเริ่มปวด..มีปวดมากเวลาเคี้ยวอะไรที่แข็งๆๆ..แต่ผุตรงก ลางฟันเลยอ่ะค่ะเป็นโพรงเข้าไปเป็นฟันกรามด้วยมั้งคะซี่ที่3 ด้านขวา..ไม่ทราบว่าจะได้ถอนหรืออุดค่ะ...คือบอกตรงๆนะคะพี่หมอคือหนูเป็นคน ที่กลัวเรื่องการถอนฟันมากๆๆเลย....ถอนฟันนี่จาปวดไหมคะและถ้าอุดปวดไหมคะเพ ราะมันเป็นโพรงลึกอ่ะคะ
ส่งโดย: อ้อน Email     118.173.245.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 05/21/09 เวลา 21:06:19 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ฟันอาจจะผุทะลุประสาทฟันแล้ว ซึ่งรักษาได้แค่ 2 อย่างคือ ไม่รักษารากฟัน ก็อาจต้องถอนฟันทิ้งค่ะ

การรักษารากฟันราคาแพง แต่ข้อดีคือไม่ต้องถอนฟัน กลายเป็นฟันหลอ

การถอนฟัน มีข้อดีคือ ตัดปัญหาไปเลย ราคาถูกกว่า แต่ก็ฟันหลอ

การถอนฟัน ไม่น่ากลัวอย่างที่คุดค่ะ ระหว่างทำไม่ปวด เพราะหมอฉีดยาชาให้ หลักจากถอนเสร็จก็รับประทานยาแก้ปวด ถ้าถอนปกติ แป๊บเดียวก็หายแล้วค่ะ

58.64.92.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 08/04/09 เวลา 03:17:51 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คือว่าฟันกรามผุมากทีนี้ไปจัดฟันหมอก็ได้ทำการอุดให้หลังจากนั้นอีกห้าปี ปูนที่อุดก็หลุดออกเพราะฟันหักไปซีกนึง ฟันก็ผุและหักแตกไปเรื่อยๆทีละนิดจนหลุดหมด พอฟันหักออกหมดแล้ว
หนูเห็นมีลัษณะเป็นเส้นสีขาวขุ่นหนาๆคล้ายๆเส้นยางงอกขึ้นมาจากรูใต้เหงือกฟ ันหลายเส้นยาวประมาณ สี่มิล (หนูไม่เคยเจ็บเลยนะค่ะ)อยากทราบว่าเส้นพวกนั้นคือเส้นอะไร และเป็นอันตรายมั้ยรบกวนช่วยตอบด้วยหนูกลัวมากๆกังวลมากทุกวันค่ะ
ขอบพระคุณอย่างสูง
ส่งโดย: หลิง Email     203.144.180.*

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 08/04/09 เวลา 07:11:24 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

หมอนึกภาพไม่อออก แต่เดาว่าน่าจะเป็นวัสดุอุดคลองรากฟัน ส่วนเรื่องการรักษา ถ้าฟันแตกออกไปมาก หักจนหมด แนะนำให้ไปถอนออกค่ะ เก็บไว้มีแต่ปัญหา กลิ่นปาก เชื้อโรค ค่ะ

58.64.94.*

« ความเห็นที่ #10 เมื่อ: 09/14/09 เวลา 11:49:42 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ฟันที่อุดไว้ มันหลุดอะคะ ไปอุดซ้ำได้ไหม แล้วจะเจ็บไหมคะ
ส่งโดย: อุ้ม Email     202.57.155.169 fwd for 172.17.62.*

« ความเห็นที่ #11 เมื่อ: 09/14/09 เวลา 12:12:06 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

สามารถอุดซ้ำได้ค่ะ คุณหมอจะรื้อของเก่าออก แล้วก็อุดไปใหม่  
เรื่องความเจ็บปวดก็ขึ้นกับว่ามีฟันผุลึกหรือไม่ แต่ถ้าคนไข้กังวลมาก ก็อาจจะฉีดยาชาช่วยนะคะ

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #12 เมื่อ: 11/19/09 เวลา 19:47:33 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ฟันมันผุจนเป็นโพรงเข้าไปนะคะแต่เป็นฟันซี่ที่ถัดมาจากฟันหน้านับจากฟันหน้า ล่างฏ้จะเป็นซี่ที่สี่มันผุข้างนอกนะคะอยากทราบว่าถ้าจะถอนออกแล้วจัดฟันใหม ่จะได้มั้ยค่ะเพราะเวลากินอาหารอาหารมันมักจะไปติดค่ะถ้าไม่ส่องกระจกก็เอาอ อกไม่ได้แล้วเวลาแปรงฟันถ้าแปรงโดนมันจะปวดไปทั้งปากเลยค่ะอยากทราบว่าจะจัด ฟันได้มั้ยค่ะเพราะอีกเหตุผลหนึ่งคืออยากให้ฟันสวยและหน้าเรียวค่ะ
ส่งโดย: นู๋ก้อย Email     117.47.144.*

« ความเห็นที่ #13 เมื่อ: 11/19/09 เวลา 20:06:14 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

หมอนึกไม่ออกกว่าเป็นฟันซี่ไหนแน่ เอาเป็นว่า ถ้าเป็นฟันที่อยู่หลังฟันเขี้ยว 1 ซี่ ก็ไม่เป็นไร ถอนได้ค่ะ

แต่ถ้าลึกเข้าไปอีกเป็นฟันกราม ก็ไม่ควรถอน ควรรักษารากฟันและบูรณะฟันให้เป็นซี่ขึ้นมาใหม่  

แนะนำว่าควรไปปรึกษาคุณหมอในคราวเดียวกันเลย ทั้งเรื่องจัดฟันและปัญหาฟันทั้งปาก คุณหมอเขาจะวางแผนการรักษาให้ค่ะว่าต้องจัดการอย่างไรบ้าง

58.64.90.*

« ความเห็นที่ #14 เมื่อ: 02/07/10 เวลา 17:56:05 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คือตอนนี้อายุก็19ปีแล้วค่ะแต่ฟันนำนมไม่ยอมออกแต่ผุก็เลยถอน
ถ้านับจากฟันซีกหน้าเป็นเล่มที่5ถ้าจัดฟันจะแก้ไดมั่ยค่ะ
ส่งโดย: jom Email     202.28.35.*

« ความเห็นที่ #15 เมื่อ: 02/08/10 เวลา 11:21:21 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

การจัดฟันมีรายละเอียดมากมายค่ะ จำเป็นต้องให้คุณหมอจัดฟันเขาตรวจดูก่อนว่า จะต้องจัดการอะไรบ้าง โดยเบื้องต้น ฟันน้ำนมที่เกิดเป็นช่องว่างดังกล่าว อาจทำให้ชิดกันได้ค่ะ แต่อย่างที่บอกว่า ต้องให้คุณหมอที่เขารักษาเขาพิจารณาอีกที เพราะหมอต้องดูอะไรอีกหลายอย่างค่ะ

61.90.79.*

« ความเห็นที่ #16 เมื่อ: 03/09/10 เวลา 17:03:54 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ฟันกรามซี่ในสุดด้านบนของผม ตอนนี้มันผุจนเหลือแต่รากฟันแล้ว แต่ไม่มีอาการปวดใดๆ อย่างนี้เวลาไปถอนฟัน จะต้องถอนอย่างไรครับ ต้องผ่ามั้ย
ส่งโดย: tack     124.121.206.*

« ความเห็นที่ #17 เมื่อ: 03/09/10 เวลา 17:37:24 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ฟันบน ถอนออกง่ายค่ะ หมอก็จะใช้เครื่องมือเล็กๆ เข้าไปเขี่ยๆ ตรงซอกฟันนิดนึงเดี๋ยวฟันก็หลุดออกมาแล้วค่ะ ไม่ต้องกลัว ไม่ต้องถึงกับผ่าออกหรอกค่ะ  

อันนี้ก็ตอบแบบกลางๆ นะคะ บางกรณีอาจจะยากจริงๆ ก็มีต้องผ่าออกมั่ง แต่โดยส่วนใหญ่ไม่น่าจะ ค่ะ

183.89.137.*

« ความเห็นที่ #18 เมื่อ: 03/10/10 เวลา 18:40:59 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ฟันผุจนถึงโพรงประสาท และฟันแตกหมดเลย ตอนนี้เหลือแต่เหงือกแต่รากยังอยู่ จะต้องผ่าหรือรักษารากฟันค่ะ หรือมีวิธีอื่นอีกไหมช่วยบอกด้วย
ส่งโดย: min Email     202.29.54.*

« ความเห็นที่ #19 เมื่อ: 03/10/10 เวลา 20:15:34 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้าเหลือแต่ราก คงต้องถอนออกค่ะ ไม่มีวิธีอื่นแล้วค่ะ  Smiley

58.9.197.*

« ความเห็นที่ #20 เมื่อ: 03/11/10 เวลา 17:19:24 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ฟันที่อยู่หลังเขี้ยวถูกถอนไป2ซี่(ติดกันเลย) จะจัดฟันได้ไหม
ส่งโดย: p Email     202.29.54.*

« ความเห็นที่ #21 เมื่อ: 03/11/10 เวลา 18:16:39 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้าถูกถอนไปซี่เดียวยังพอทนค่ะ แต่ถ้า 2 ซี่ติดกัน จะจัดฟันยากค่ะ แบบนี้ควรไปให้คุณหมอจัดฟันเขาตรวจสภาพช่องปากดูก่อน อาจจะจัดได้หรือไม่ได้ ยังไม่สามารถตอบได้ตรงนี้ค่ะ

« ความเห็นที่ #22 เมื่อ: 03/11/10 เวลา 19:19:29 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ถอนฟันกรามข้างล่าง ข้างละซี่รวมเป็น2ซี่และหลังเขี้ยวข้างละซี่ (ด้านล่างเหมือนกัน) อย่างนี้จะจัดฟันได้ป่าว
ส่งโดย: ไทย Email     202.29.54.*

« ความเห็นที่ #23 เมื่อ: 03/11/10 เวลา 19:25:15 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

การจัดฟันมีรายละเอียดมากมายค่ะ จำเป็นต้องให้คุณหมอจัดฟันเขาตรวจดูก่อนว่า จะต้องจัดการอะไรบ้าง โดยเบื้องต้นคนที่ฟันหลอก็สามารถจัดฟันได้ แต่ฟันหลอหลายซี่อาจจัดยากหน่อย หรือทำไม่ได้เลย หากต้องการจัดฟันแนะนำว่าควรไปให้คุณหมอจัดฟันเขาตรวจดูก่อนนะคะ

58.11.28.*

« ความเห็นที่ #24 เมื่อ: 03/12/10 เวลา 16:32:06 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

รักษารากฟันเจ็บไหมคับ
ส่งโดย: กร Email     202.29.54.*

« ความเห็นที่ #25 เมื่อ: 03/12/10 เวลา 16:44:01 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อาจมีเจ็บบ้างในครั้งแรกค่ะ ส่วนครั้งต่อๆ ไปไม่ควรจะเจ็บแล้ว ถ้าหมอสามารถกำจัดประสาทฟันที่ตายแล้วได้หมดแล้วน่ะค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 03/12/10 เวลา 16:44:26 by หมอหนิง »

« ความเห็นที่ #26 เมื่อ: 03/12/10 เวลา 17:57:48 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เจ็บมากไหมคับ ผมกลัวเจ็บ แล้วฉีดยาชาด้วยป่าว
ส่งโดย: กร Email     202.29.54.*

« ความเห็นที่ #27 เมื่อ: 03/12/10 เวลา 19:36:37 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ในครั้งแรก อาจต้องฉีดยาชา // แต่ถ้าฟันตายแน่นอนแล้ว ก็อาจจะไม่เจ็บ และไม่ต้องฉีดยาชาก็ได้ ต้องดูเป็นรายๆ ไป ค่ะ  

แต่ถ้าเป็นครั้งที่ 2-3 ไปแล้ว ... ก็คงไม่ต้องฉีดยาชาแล้ว  Smiley

61.90.110.*

« ความเห็นที่ #28 เมื่อ: 03/15/10 เวลา 12:05:21 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

มีฟันปลอมติดกัน2 ซี่ อยากถามว่า หากจะดัดฟันจะได้ไหม  
ส่งโดย: aum Email     202.29.54.*

« ความเห็นที่ #29 เมื่อ: 03/15/10 เวลา 12:40:32 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

โดยเบื้องต้นที่ใส่ฟันปลอมก็สามารถจัดฟันได้ค่ะ อย่างไรก็ดี การจัดฟันมีรายละเอียดมากมาย จำเป็นต้องให้คุณหมอจัดฟันเขาตรวจวินิจฉัยและพิจารณาเฉพาะตัวอีกที จึงจะตอบได้ชัดเจนว่าสามารถทำได้หรือไม่ แต่ต้องเตรียมตัวก่อนการรักษาอะไรบ้าง ยังไงหากต้องการจัดฟัน ลองไปหาคุณหมอจัดฟันให้เขาตรวจสุขภาพช่องปากดูก่อนนะคะ  Wink

183.89.91.*

« ความเห็นที่ #30 เมื่อ: 03/15/10 เวลา 13:23:10 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

อยากจัดฟัน พอดีถอนฟันกรามซี่ตรงกลางออกแล้วเหลืออีกซี่ในสุด อยากเลื่อนฟันกรามซี่ในสุดให้มาอยู่แทนซี่ที่ถูกถอนไป แล้วฟันข้างหน้าก็เกด้วย จะจัดฟันได้ป่าวหรือต้องใส่ฟันปลอมด้วย
ส่งโดย: แป๋วแว๋ว Email     202.29.54.*

« ความเห็นที่ #31 เมื่อ: 03/15/10 เวลา 13:31:01 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

อยากจัดฟัน พอดีถอนฟันกรามซี่ตรงกลางออกแล้วเหลืออีกซี่ในสุด อยากเลื่อนฟันกรามซี่ในสุดให้มาอยู่แทนซี่ที่ถูกถอนไป แล้วฟันข้างหน้าก็เกด้วย จะจัดฟันได้ป่าวหรือต้องใส่ฟันปลอมด้วย
ส่งโดย: แป๋วแว๋ว Email     202.29.54.*

« ความเห็นที่ #32 เมื่อ: 03/15/10 เวลา 14:46:08 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

มีบางกรณีเหมือนกัน ที่สามารถผ่าตัดย้ายฟันซี่ข้างในสุดมาฝังลงในเหงือก แทนที่ฟันที่เคยถูกถอนออกไป แต่ส่วนใหญ่จะทำกรณีที่เพิ่งถอนฟันซี่ตรงกลางนั้นใหม่ๆ ถ้าเคยถอนมานานแล้ว จะไม่ค่อยสำเร็จ

ส่วน การค่อยๆ เคลื่อนฟันกรามเข้ามาปิดช่องฟันหลอตรงนั้น ส่วนใหญ่ทำได้ยาก หรือไม่ค่อยได้เลยด้วยซ้ำ เพราะฟันกรามจะเคลื่อนตัวยากยาก ไม่ค่อยประสบความสำเร็จ

ปกติ หมอจัดฟันมักจะเลือกวิธีการจัดฟันซี่อืนๆ ให้เรียงตัวดี ส่วนตรงที่ฟันหลอ หมอจะเว้นที่ไว้เพื่อใส่ฟันปลอมในอนาคตเมื่อจัดฟันเสร็จแล้วค่ะ ส่วนฟันซี่ข้างในสุด ต้องดูลักษณะของฟันว่าขึ้นมายังไง ถ้าไม่เหมาะสม หมอจะแนะนำให้ถอนออกค่ะยังไงก็ตาม

อันนี้ หมอพูดคร่าวๆ ค่ะ หมอแนะนำว่า หากหนูต้องการจัดฟัน ควรไปหาหมอจัดฟัน ให้เขาตรวจสุขภาพช่องปากก่อน จะได้วางแผนให้ได้ว่าจะต้องทำอย่างไรบ้าง และทำได้ไหม อะไรทำนองนี้ค่ะ

183.89.91.*

« ความเห็นที่ #33 เมื่อ: 03/16/10 เวลา 19:24:21 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คือฟันกรามซี่นึกเคยอุดแล้ว  ต่อมาฟันกรามซี่ที่เคยอุดก็เกิดอาการเสียวกินเคี้ยวข้างนั้นไม่ได้เลย แต่ก็ยังไม่ได้ไปหาหมอ  แล้วมีอยู่วันนึงกินขนมแล้วไปเคี้ยวข้างนั้นฟันก็หักออกมาครึ่งนึง หลังจากที่หักก็แค่เสียวอย่างเดียวนึกว่าไม่เป็นอะไร พอผ่านไปซักพักผ่านมานานมากไม่รู้กี่เดือนก็ปวดซี่นั้นมากเลยปวดมากต้องกินย าพาราอยู่2-3วัน ก็หายแล้วตนอนี้ก็ปวดขึ้นมาอีกแล้วก็ไปกินฝรั่งลืมไปว่าปวดฟันข้างนั้น เผลอไปเคี้ยวด้านนั้น ฉึก ปวดมากเล จี๊ดขึ้นมาเลยชาไปหมดย นึกว่าฟันจะหัก ปวดมากๆๆ จนปวดหัวร้องไห้เลย แบบนี้จะต้องไปอุดใหม่หรือว่ารักษารากฟัน หรือว่า ถอนฟันดัค่ะ  ตอนนี้ทรมานม :-[าก

อีกอย่างค่ะถ้าฟันหน้าเหยินอ่ะค่ะแล้วฟันล่างก็ยังซ้อนๆกันเป็นเหตูผลที่จะจ ัดฟันได้ไหมค่ะคือจะยิ้มจะอะไรก็ไม่มั่นใจเลย
ส่งโดย: รีน Email     124.120.227.*

« ความเห็นที่ #34 เมื่อ: 03/16/10 เวลา 19:39:10 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

- แบบนี้ ไม่น่าจะอุดฟันอยู่ หมอคิดว่า ถ้ายังพอรักษารากฟันได้ ก็ดี แต่หากรักษาไม่ได้แล้ว จะต้องถอนออกค่ะ (ต้องไปให้คุณหมอตรวจละเอียดอีกทีค่ะ)
- ปัญหาฟันเหยิน ฟันเก มีเหตุผลที่สมควรจัดฟันค่ะ

58.9.219.*

« ความเห็นที่ #35 เมื่อ: 03/25/10 เวลา 19:45:41 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ถอนฟันหลังเขี้ยวข้างบน 2 ซี่ติดกันเลย ถ้าจะจัดฟันจะต้องใส่ฟันปลอมด้วยไหม หรือว่าจัดฟันไม่ได้เลย
ส่งโดย: ann Email     202.29.54.*

« ความเห็นที่ #36 เมื่อ: 03/29/10 เวลา 21:30:22 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ตอบโดยเบื้องต้น ก็อาจจะจัดได้อยู่ค่ะ แต่คงต้องใส่ฟันปลอมกรณีที่ช่องกว้างมาก และไม่สามารถดึงฟันเข้ามาชิดกันได้ แนะนำว่าควรไปหาคุณหมอจัดฟันเพื่อตรวจสภาพช่องปากดูก่อนนะคะ เพราะการจัดฟันมีรายละเอียดเกี่ยวกับการรักษามากมายน่ะค่ะ

58.9.218.*

« ความเห็นที่ #37 เมื่อ: 04/14/10 เวลา 08:45:54 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ฟันผุติดกันตั้งแต่ซี่ในสุดไล่มา 5 ซี่ ผุมาก  หมอแนะนำให้ผ่าออกทั้งหมด แต่ยังไม่ได้ตัดสินใจทำ เพราะกลัวมาก ถ้าผ่าแล้วจะใส่ฟันปลอมถาวรได้ไหม  คาใช้จ่ายเทท่ไร
ส่งโดย: สิตา Email     119.31.121.*

« ความเห็นที่ #38 เมื่อ: 04/18/10 เวลา 20:03:06 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้าฟันเสียหมดแล้ว แนะนำให้เอาออกไปทั้งหมด เก็บไว้มีแต่ปัญหาที่จะเกิดขึ้น บางทีโรคอาจจะลุกลามกระจายไปมากกว่านี้ ควรรีบรักษานะคะ

เมื่อถอนฟันออกไปหมดแล้ว รอให้แผลให้หายดี ก็สามารถใส่ฟันปลอมได้ ซึ่งจะใส่ฟันปลอมแบบถอดได้หรือติดแน่น หรืออยากใส่รากฟันเทียมก็ได้ แต่ต้องให้คุณหมอที่รักษาเขาตรวจดูก่อน ต้องดูความเหมาะสมและงบประมาณด้วยค่ะ เพราะฟันปลอมมีหลายประเภท หลายราคา มากค่ะ

91.106.15.*

« ความเห็นที่ #39 เมื่อ: 04/24/10 เวลา 10:55:12 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คุณหมอครับตอนนี้ผมอายุ22ปี แต่บังเอิญฟันผุมาตั้งแต่เด็กหลายซี่และไม่กล้าไปหาคุณหมอจนทำให้ตอนนี้ฟันก รามด้านล่างผมผุไปหลายซี่ทั้งซ้ายขวา (เหลือแต่ราก) จนทำให้ตอนนี้ฟันผิดรูปไปบ้างแล้ว ไม่รู้ว่าวิธีรักษาพอจะมีไหมครับ แล้วความเป็นไปได้ในการจัดฟันยังมีอยู่ไหมครับ คือไม่กล้าไปหาหมอครับกลัวเค้าจะว่าให้ว่าทำไมไม่มาแต่แรกแต่ตอนนี้รู้สึกแย ่มากครับ รบกวนคุณหมอช่วยตอบด้วยครับ
ส่งโดย: โอ Email     112.142.113.*

« ความเห็นที่ #40 เมื่อ: 05/25/10 เวลา 11:37:31 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

- ฟันที่ผุๆ เหลือแต่รากก็ต้องถอนออกค่ะ
- ส่วนฟันที่ยังพอรักษาได้ ก็รักษา เหงือกที่ไม่แข็งแรงมีหินปูน ก็ต้องรักษา
- จากนั้นหากอยากจัดฟันก็ลองให้คุณหมอตรวจดู ตอบโดยเบื้องต้น คนที่ฟันหลอก็สามารถจัดฟัน แต่ผลการรักษาอาจออกมาไม่ดีเท่าไหร่ ตรงที่ฟันหลอหากหมอไม่สามารถดึงฟันเข้ามาชิดกันได้ (เช่นฟันกราม) หมออาจเว้นช่องตรงนั้นไว้เพื่อใส่ฟันปลอมในอนาคตแล้วเรียงฟันซี่อื่นๆ ให้เรียงสวย หากต้องการจัดฟันควรไปหาคุณหมอเพื่อตรวจดูก่อนนะคะ เพราะมันมีรายละเอียดมากมายค่ะ

183.89.78.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->