แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 75: ผ่าตัดขากรรไกรคะ  (จำนวนคนอ่าน 42897 ครั้ง)
« เมื่อ: 03/22/09 เวลา 15:15:54 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ถ้าโรงพยาบาลของรัฐ ราคา จะอยู่ประมาณไหนคะ แล้ว ระยะเวลาการรอคิวจะนานไหมคะ หนูอยู่กรุงเทพ แนะนำโรงพยาบาลของรัฐหน่อยค่ะ  
และหนูควรเตรียมตัวยังไงก่อนจะไปรับการรักษา
ส่งโดย: เอ     222.123.250.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 03/22/09 เวลา 17:16:20 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

โรงพยาบาลของรัฐราคาถูกกว่าเอกชนประมาณ 20-30% แต่ถ้าเป็นพวกฟันปลอมหรือจัดฟัน ราคาไม่แตกต่างกัน

ระยะเวลารอคิว ขึ้นกับว่ารักษาอะไร ถ้าเป็นพวกทั่วไป เช่นอุดฟัน ถอนฟัน คงคิวไม่นาน ไปวันไหนก็คงได้รักษาวันนั้น แต่ต้องไปแต่เช้าตรู่ กฎระเบียบในการเข้ารับบริการของแต่ละที่ไม่เหมือนกัน ฉะนั้นหากต้องการไปรักษาที่ไหนก็ให้โทรศัพท์ไปสอบถามก่อนล่วงหน้านะคะ

ระยะเวลารอคิว การรักษาเฉพาะทาง เช่นฟันปลอม จัดฟัน อันนี้คิวนานมาก เป็นปีๆ

รพ.รัฐ ในกรุงเทพฯ มีมากมายหลายที่ หลายกระทรวง เช่น ศิริราช รามาธิบดี จุฬา ราชวิถี รพ.กลาง รพ.ตากสิน รพ.นพรัตนราชธานี ฯลฯ

รวมทั้งคณะทันตแพทย์ จุฬา มหิดล ประสานมิตร มธ.รังสิต แต่ช่วงนี้ มหาวิทยาลัยปิดภาคเรียน ก็คงต้องสอบถามเอาเองอีกทีนะคะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.64.75.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 03/23/09 เวลา 14:56:23 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขากรรไกรละเท่าไรคะ +  ค่า ห้องแล้วด้วยนะค่ะ
ส่งโดย: เอ     222.123.238.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 03/23/09 เวลา 16:22:09 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ค่าผ่าตัดขากรรไกร รวมทุกอย่างแล้วคร่าวๆ ประมาณ 150,000 บาท ขึ้นไปค่ะ

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 04/16/09 เวลา 10:00:12 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คุณหมอค่ะ ถ้าเราจัดฟันเพื่อผ่าตัดขากรรไกรเนี่ย จำเป็นมั้ยค่ะว่าจะต้องตะไบฟัน  เพราะทางโรงพยาบาลที่นู๋จะไปผ่าเค้าบอกว่าจะต้องตะไบฟันก่อนจัดอ่ะค่ะ ตอนนี้คิดไปคิดมารู้สึกว่าไม่อยากตะไบฟันเลย กลัวว่าเวลากินอะไรแล้วมันจะเสียวฟันอ่ะค่ะ แล้วก็กลัวว่าฟันจะผุง่ายด้วยค่ะ เพราะเนื้อฟันคงหายไปมากแน่เลยใช่มั้ยค่ะ
ส่งโดย: kikudaow
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 1  

58.181.131.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 04/21/09 เวลา 13:45:17 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

จะต้องตะไปฟันหรือไม่ แล้วแต่สภาพฟันของแต่ละคนค่ะ ส่วนใหญ่มักเกิดกับคนที่ฟันซี่ใหญ่ ไม่มีที่เพียงพอต่อการเรียงฟัน

จำเป็นหรือไม่ คงต้องสอบถามคุณหมอผู้รักษาดูค่ะ หมอตอบแทนไม่ได้

เรื่องเสียวฟันคงไม่ต้องกลัวเพราะการตะไบฟันจะตะไบออกน้อยมาก อยู่แค่ในระดับผิวเคลือบฟัน ไม่ถึงชั้นเนื้อฟัน ไม่เหมือนการกรอฟันเพื่ออุดฟัน อะไรแบบนั้นค่ะ Smiley  

เรื่องฟันผุ ก็เช่นเดียวกัน

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 05/09/09 เวลา 00:01:41 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ตอนนี้อายุ22แล้วมีปัญหาต้องทำการจัดฟันร่วมกับผ่าตัดขากรรไกรเหมือนกันแต่ต อนนี้ยังไม่ได้จัดฟันเลย

ถ้าจะเริ่มทำนี่อายุแก่ไปรึป่าวคะ
แล้วจะส่งผลข้างเคียงอย่างไรบ้างกับอายุที่มากขึ้น
ส่งโดย: ^__^     115.67.147.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 05/11/09 เวลา 22:56:48 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ไม่แก่เกินค่ะ

อายุมากขึ้น การผ่าตัดอาจยากขึ้นหรือความผิดปกติมากขึ้น การหายของแผลก็อาจจะสู้เด็กๆ ไม่ได้น่ะค่ะ

58.64.90.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 09/05/09 เวลา 15:53:52 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

หมอเชียงใหม่นี้ขากรรไกรละ30000บาทเองถูกมาจัดเชียงใหม่วิ
 :D ;D :D
ส่งโดย: hhhh     113.53.97.*

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 10/08/09 เวลา 19:24:51 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

มีปัญหาเรื่องฟันล่างครอบฟันบนค่ะ ไปปรึกษาหมอคลินิค หมดบอกว่าให้ไปโรงพยาบาลที่มีเครื่องมือ อยากจะถามว่าถ้าไม่ทำการรักษาอนาคตจะยิ่งยื้นกว่านี้ไหมค่ะ ตอนนี้ดิฉันอายุ 28 ปี
ส่งโดย: สุทธิดา Email     115.67.230.*

« ความเห็นที่ #10 เมื่อ: 10/08/09 เวลา 20:11:55 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขากรรไกรหยุดเจริญเติบโตตั้งแต่ 18 ปีแล้วล่ะค่ะ ฉะนั้นขากรรไกรคงจะไม่ยื่นไปมากกว่านี้ แต่ฟันจะคงผิดปกติมากขึ้นได้เมื่อเราอายุมากขึ้น ยิ่งถ้าเหงือกไม่ดีด้วย ฟันจะยิ่งยื่นโย้มาข้างหน้ามากขึ้นได้อีกค่ะ

58.64.91.*

« ความเห็นที่ #11 เมื่อ: 12/27/09 เวลา 13:22:20 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

มีปัญหาเกี่ยวกับเรื่องจัดฟันเหมือนกันค่ะ ตอนแรกได้ไปติดต่อที่คลีนิก แห่งนึง แล้วนัดพบหมออยุ่ประมานสองอาทิตย์พร้อมทิ้งฟิลม์เอกรเยไว้ ปรากฎว่าครั้งที่สามกลับไปหมอบอกว่า จัดยากนะ  แล้วหมอเขาก้แนะนำว่าไปผ่าตัดทำการที่ รพ จุฬาสิ  คือ เข้าใจนะ เพราะรุ้ตัวว่าฟันตัวเอง ยื่นไม่เหมือนคนอื่นๆ ยื่นออกมาด้านข้าง แถม คางมีแนวโน้มว่าจะยื่น แย่ไปกว่านั้น มันดุเบี้ยวไปด้านนึงแต่ยังม่ายมาก แถม ฟันม่ายสบกัน สักซี่ พูดไม่ค่อยชัด ออกเสียงยาก วันดีคืนดี นอน อยุ่ ฝันดันปวดขึ้นมาซะงั้น โดยเฉพาะซี่ที่ยื่น อยากทราบว่า เคสนี่ พอจะรักษาได้มั้ยค่ะ มีทางที่รักษาไหมคะ ราคาจะแพงมากไหม
ท้อใจมากค่ะ
อยากทราบลายละเอียดในส่วนค่าใช้จ่ายต่างๆๆ
ขอความกรุณาท่านผู้ใดที่มีความรุ้หรือประสบการณ์แบบนี้ ช่วยตอบกลับด้วยค่ะ  
อยากทราบจริง
ส่งโดย: Email     124.157.135.*

« ความเห็นที่ #12 เมื่อ: 12/27/09 เวลา 15:01:55 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

แนะนำว่าลองไปปรึกษาคุณหมอจัดฟันที่คณะทันตแพทย์ จุฬา อยู่แถวสยามสแควร์ หรือมหิดล อยู่แถวอนุสาวรีย์ชัย ดูนะคะ  

เคสแบบนี้เป็นเคสที่ยาก อาจต้องผ่าตัดขากรรไกรร่วมด้วยค่ะ ระยะเวลาในการรักษาทั้งหมดประมาณ 4 ปี อายุของคนไข้ควรอายุ 20 ปีขึ้นไป ค่ารักษาประมาณ 45000 สำหรับค่าจัดฟัน และ 150,000 สำหรับค่าผ่าตัดค่ะ แต่ค่ารักษาก็ไม่ใช่จ่ายรวดเดียวนะคะ ทยอยจ่ายค่ะ

ลองปรึกษาคุณพ่อคุณแม่ดูก่อน แล้วก็ลองไปพบคุณหมอตามที่แนะนำดูนะคะ  Smiley

58.11.40.*

« ความเห็นที่ #13 เมื่อ: 01/25/10 เวลา 17:29:10 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

แยกฟัน ค่าใช่จ่ายจะประมาณเท่าไหร่ค่ะ
พอดีจะไปจัดฟัน คุณหมอให้แยกฟันก่อนอ่ะค่ะ  
แล้วตอนแยกฟันมาแล้วจะปวดนานมั้ยค่ะ
ส่งโดย: test Email     58.181.216.189 fwd for 10.49.144.*

« ความเห็นที่ #14 เมื่อ: 01/25/10 เวลา 18:16:23 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ปกติ ค่าแยกฟันจะรวมอยู่ในค่าจัดฟันค่ะ คงไม่ต้องเสียตังค์ หรือเสียก็ไม่น่าจะเกิน 500-1000 บาท

ตอนแยกฟัน หมอจะใส่ยางเส้นเล็กๆ คาไว้ระหว่างฟันกรามข้างใน ประมาณ 1 สัปดาห์ ส่วนความรู้สึกก็จะมีตึงๆ แน่นๆ ที่ฟันกราม รู้สึเหมือนมีเศษอาหารอะไรมาติด คล้ายๆ อย่างนั้นน่ะค่ะ

58.9.86.*

« ความเห็นที่ #15 เมื่อ: 02/10/10 เวลา 13:10:50 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

อยากรู้ว่าขี้ผึ้งที่ใช้ทาแผลในปาก ที่โดนเหล็กเกี่ยวอ่ะ เปนยังไงหรอค่ะ ซื้อได้จากที่ไหน
มันอย่างเดียวกับยาทาแผลในปากรึป่าวค่ะ พอดีไปใส่แหวนจัดฟันมา แล้วตรงแหวนมันเหมือนมีเหล็กเกือยๆมานิดนึงค่ะ พอลิ้นไปถูโดนเจ็บเลย Cry
ส่งโดย: test     58.181.216.189 fwd for 10.49.144.*

« ความเห็นที่ #16 เมื่อ: 02/10/10 เวลา 13:59:39 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขี้ผึ้งแบบที่คุณหมอให้มา เอาไว้แปะติดที่เหล็ก ไม่มีขายค่ะ ต้องขอจากคุณหมอ

ส่วนขี้ผึ้งทาแผลในปาก จะเป็นซองๆ ค่ะ หาซื้อได้ตามร้านขายยาทั่วไป ใช้ทาบริเวณที่เป็นแผลค่ะ  

เป็นคนละตัวกันค่ะ  Smiley

110.164.80.*

« ความเห็นที่ #17 เมื่อ: 02/12/10 เวลา 21:28:20 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

มีปัญหาเรื่องจัดฟันค่ะ
ต้องผ่าตัดขากรรไกร
คือหนูกลัวมากไม่กล้ากลัวเจ็บ
มีวิธีอื่นไหมค่ะ
ส่งโดย: อ้อ Email     110.164.110.*

« ความเห็นที่ #18 เมื่อ: 02/12/10 เวลา 22:45:09 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้าจำเป็นต้องผ่าตัดร่วมกับการจัดฟัน ก็ควรทำ ไม่มีทางอื่น หากหลีกเลี่ยง ผลการจัดฟันก็อาจไม่เต็มที่ เช่นหากคางยื่น ก็จะยังคงคางยื่นอยู่ แต่อาจดูน้อยลงได้นิดหน่อยค่ะ ยังไงลองปรึกษาคุณหมอจัดฟันที่หนูรักษาอยู่ดูนะคะ

58.9.205.*

« ความเห็นที่ #19 เมื่อ: 03/07/10 เวลา 15:19:06 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คือตอนนี้ผ่าตัดมาแล้วประมาณ 4 เดือน มีปัญหาเรื่องการเอาเห็กที่ผ่าตัดออก คุณหมอแนะนำให้เหลาจมูกพร้อมกับการเอาเหล็กอยากทราบว่า หมอที่เชี่ยวชาญเรื่องผ่าตัดขากรรไกร จะทำจมูกสวได้ด้วยหรือเปล่า แบบว่ากังวลมากมายเลยคะ ขอบคุณคะ
ส่งโดย: ก้อย Email     114.128.91.*

« ความเห็นที่ #20 เมื่อ: 03/07/10 เวลา 18:23:08 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เอ่อ...แล้วหมอหนิงจะไปอ่านใจคุณหมอของคุณก้อยได้อย่างไรล่ะคะ ว่าคุณหมอของคุณก้อยจะทำจมูกสวยหรือเปล่า ทำไมคุณก้อยไม่ถามเขาอย่างที่คุณก้อยต้องการจะรู้ล่ะคะ? Wink

หมอไม่ทราบว่า พอผ่าตัดขากรรไกรไปแล้ว ผลการรักษาเป็นยังไงบ้าง บางทีการผ่าจมูกจะช่วยให้ดูใบหน้าสมส่วนขึ้น โดยเฉพาะกรณีผ่าตัดขากรรไกรบนที่มีการขยับกระดูกส่วนด้านหน้าเข้าหรือออก ตำแหน่งจมูกจะเปลี่ยนไป บ้างพบว่าจมูกโด่งน้อยลง อะไรแบบนี้

แนะนำว่าลองสอบถามคุณหมอของคุณว่ามีแผนการรักษาต่อไปอย่างไร เพราะอย่างน้อยหากคนไข้ไม่พร้อมที่จะทำจมูกตอนนี้ ก็จะได้เตรียมใจไว้ทำในอนาคต

เนื่องจากการผ่าตัดถอดเหล็กออก มีการฉีดยาชาไปทั่วทั้งใบหน้าเลย บางทีคุณหมอก็เลยแนะนำให้ทำจมูกด้วยล่ะมั้ง (ช่วยเดาค่ะ)

ลองปรึกษาคุณหมอของคุณดูนะคะ  Smiley

58.9.190.*

« ความเห็นที่ #21 เมื่อ: 03/26/10 เวลา 22:55:43 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

มีปัญหาเรื่องฟันล่างยื่นคะฟันไม่สบกันเลยตอนนี้อายุ 28 แล้วคิดอยากจะจัดฟันคะทราบแล้วว่าตัวเองต้องผ่าตัดขากรรไกรแน่นอนตอนนี้กำลั งตัดสินใจอยู่ว่าจะไปที่ ร.พ. ไหนดี ระหว่างจุฬากับมหิดล มีใครแนะนำให้ได้บ้างมั้ยคะ ส่วนค่าใช่จ่าย 150,000 ขึ้นไปต้องจ่ายนเป็ก้อนเลยมั้ยคะหรือว่าแล้วราคานี้เราแบ่งจ่ายแต่ละขั้นตอน การทำหรือไม่ ใครทราบช่วยขอข้อมูลหน่อยคะlittlebird_06@hotmail.com
ส่งโดย: ลิตเติ้ล Email     58.9.161.125 fwd for 10.0.2.*

« ความเห็นที่ #22 เมื่อ: 03/29/10 เวลา 21:31:13 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ที่ไหนก็ได้ค่ะ ทั้ง 2 ที่ ก็ดีทั้ง 2 ที่ค่ะ

เรื่องค่ารักษา จะแบ่งจ่าย แต่ละขั้นตอนค่ะ

58.9.218.*

« ความเห็นที่ #23 เมื่อ: 04/05/10 เวลา 21:22:54 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ค่าใช้จ่าย ผ่าตัดขากรรไกร อะคับ
แบ่ง เป็นขั้น อย่างงัยคับ
กี่ เดือน หรอ คับ......ถ้าที ล่ะ อย่างหมื่นคงไม่มี

แระ เบิก ได้ไหมคั บ
ส่งโดย: เด๊กมีปัญหา Email     58.64.116.*

« ความเห็นที่ #24 เมื่อ: 04/05/10 เวลา 21:38:07 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

- ค่าผ่าตัด ส่วนใหญ่ ไม่ค่อยแบ่งจ่ายค่ะ ส่วนใหญ่จะจ่ายเป็นก้อนเลย อย่างมากก็แบ่งเป็น 2-3 ก้อน เพราะเป็นค่าห้องผ่าตัดของโรงพยาบาล /ค่าห้องพัก/ค่าหมอ/ค่ายา/ค่าวางยาสลบ ที่ต้องเคลียร์เลย อะไรประมาณนี้น่ะค่ะ
- ค่าใช้จ่าย ต้องปรึกษากับคุณหมอโดยตรงค่ะ หมอพูดได้คร่าวๆ เท่านั้น
- ค่าศัลยกรรมแบบนี้ จัดเป็นศัลยกรรมตกแต่ง จึงเบิกราชการไม่ได้ อย่างมากอาจเบิกค่ายาได้ ยังไงต้องถามสิทธิ์กับโรงพยาบาลที่เราจะไปรักษาด้วยอีกทีค่ะ

58.11.27.*

« ความเห็นที่ #25 เมื่อ: 04/10/10 เวลา 03:40:07 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คือผมอายุ 20 ปี เป็นคนที่ฟันล่างคร่อมฟันบนอ่ะครับ แล้วไปปรึกษาที่คณะทันตะฯ ของจุฬามา เค้าว่าต้องจัดฟันร่วมกับผ่าขากรรไกร รอคิวประมาณปีนึง แต่นี่เกินมา เกือบ ปีครึ่งแล้วครับ ต้องรอคิวไปอีกเมื่อไหร่หรอครับ พอจะทราบได้รึปล่าว  

อีกคำถามครับ ถ้าเกิด ผมปล่อยไว้ ไม่ได้ไปผ่าตัด หรือไม่ทำอะไรเลย มันมีโอกาสที่ฟันจะยื่นออกมาอีกหรือปล่าวครับ พอดีว่าผมอยากผ่ามากๆ ยิ่งเร็วเท่าไหร่ยิ่งดี เพราะผมต้องทนสภาพตัวเองมานาน แล้วครับ มีที่ไหนที่รับผ่าตัดขากรรไกรแบบ ไม่ต้องรอคิว แล้วคุณภาพดีๆ หรือไม่ก็ วิธีให้คิวเร็วขึ้นมาอีก ครับ

ถ้าติดต่อกับคุณหมอได้ ขอวิธีติดต่อด้วยนะครับหมอหนิง ผมอยากพูดคุยกับหมอหนิง อยากถามปัญหาต่าง ๆ เยอะแยะมากมายครับ
ส่งโดย: จิมมี่ Email     125.24.2.*

« ความเห็นที่ #26 เมื่อ: 04/10/10 เวลา 10:54:13 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

- เรื่องคิว หมอคงไม่อาจทราบได้ ต้องลองโทรไปสอบถามเองนะคะ
- ถ้าปล่อยไว้ ฟันอาจจะยื่นเหมือนเดิมหรือยื่นมากขึ้นก็ได้
- ขอให้คำแนะนำเพิ่มเติม คือ ลองโทรไปสอบถามที่จุฬา ดูก่อนว่าคิวอีกนานไหม.. ถ้าเกินนานจนคุณจิมมี่ทนไม่ไหว ก็แนะนำให้ลองปรึกษาคุณหมอตามคลินิกหรือรพ.เอกชนดู โดยแยกเป็น 2 ส่วนคือการจัดฟันและการผ่าตัด ปกติจะเป็นหมอคนละคนกัน ปรึกษาคุณหมอจัดฟันก่อน ว่าต้องการจัดฟันร่วมกับการผ่าตัด เดี๋ยวเขาจะวางแผนให้ โดยการรักษาประเภทนี้ ถ้ารักษากับคลินิกหรือรพ.ใหญ่ๆ ก็จะดี จะได้มีการติดต่อสื่อสารกันระหว่างหมอจัดฟันและหมอผ่าตัดไดัสะดวก เมื่อจัดฟันไป 1-2 ปีแล้ว (การจัดฟันครั้งแรก อาจทำให้การสบฟันผิดปกติมากขึ้น หรือดูฟันยื่นมากขึ้นไม่ต้องตกใจ หมอจะชดเชยออกด้วยการผ่าตัดนั่นเอง) คุณหมอจัดฟันเขาจะแนะนำเรื่องการผ่าตัดเองอีกครั้ง เขาจะแนะนำคุณหมอผ่าตัดให้ ซึ่งอาจเป็นรพ.รัฐ หรือเอกชน อันนี้ก็แล้วแต่ จากนั้นคุณจิมมี่ก็ไปคุยกับคุณหมอผ่าตัด นัดแนะกัน เตรียมตัว จนได้ผ่าตัด เสร็จแล้วก็ค่อยมจัดฟันต่ออีกครั้ง จนครบกระบวนการทั้งอย่างก็ประมาณ 3-4 ปี น่ะค่ะ ลองดูนะคะ

ปล.ขออนุญาตไม่รับปรึกษาส่วนตัวนะคะ Smiley

58.11.30.*

« ความเห็นที่ #27 เมื่อ: 04/11/10 เวลา 01:32:22 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

งั้นขอถามอีกนะครับ ถ้าเป็น ร.พ อีกเชน ค่าใช้จ่าย จะสูงมากรึปล่าวครับ แล้วส่วนใหญ่เค้าจ่ายเป็นก้อนรวดเดียว หรือ มีแบบ ผ่อนชำระหรือปล่าวครับ บอกตามตรงว่า กลัวว่าค่าใช้จ่ายอาจจะมีไม่พอ T^T
ส่งโดย: จิมมี่     125.24.10.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->