แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 62: สารพันคำถาม จัดฟัน!!  (จำนวนคนอ่าน 25036 ครั้ง)
« เมื่อ: 03/18/09 เวลา 20:43:57 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

วันนี้มาหลายคำถามเลยครรับคุณหมอรบกวนทีครับ

>>>1.เดือนที่แล้วผมติดเครื่องมือบน เสาร์ที่จะถึงนี้ครบหนึ่งเดือนคุณหมอที่คลินิกนัดติดเครื่องมือล่าง โดยที่ก็ต้องจ่ายค่าเครื่องมือล่างเป็นจำนวนอีก 5000 บาท (บนจ่ายไปแล้ว 5000) คืออยากจะทราบว่าแล้วคุณหมอจะปรับเครื่องมือบนให้มั๊ยครับ? หรือรออีกเดือนนึงค่อยเรียกมาปรับทั้งล่างและบนพร้อมกัน คือถ้าปรับคุณหมอเค้าจะให้เปลี่ยนสีเครื่องมือบนหรือเปล่า? ถ้าเปลี่ยนและปรับบนให้ด้วยก็น่าจะต้องเสียค่าปรับเครื่องมือบนตามที่ตกลงกั นรายเดือนละ 1 พันใช่มั๊ยครับก็เป็น 5000 ค่าเครื่องทือล่าง และค่าปรับเครื่องมือบน 1000  

ปล.ทราบครับว่ามันแล้วแต่เคสแล้วแต่กรณีอีกอย่างคุณหมอก็ไม่ใช่เจ้าของไข้ แต่อยากจะทราบตามความคิดเห็นของคุณหมออะครับว่าถ้าเป็นคุณหมอจะทำอย่างไร อาจเป็นคำถามที่งิ่เง่านิดนึงน่ะครับ แต่รบกวนทีจะได้เตรียมเงินไปถูก

>>>2.ระหว่างที่ผมได้ติดเครื่องมือบนและล่างไปแล้ว ผมยังเหลือฟันคุดอยู่ 3 ซี่ครับ ไม่ทราบว่าจะมีผลกับการปรับเครื่องมือมั๊ยครับ? คือผมก็จะทยอยผ่าให้เร็วที่สุดแหละครับ แต่คืออยากทราบว่าผมอายุ 18 ปี ฟันคุดนอนอยู่ใต้เหงือกแบบนอนเลย มีโอกาสจะขึ้นมาตอนไหนครับ คือค่าผ่าฟันคุดที่นี่แพงมากก 4000 บาทต่อซี่ คุณหมอว่าแพงไปมั๊ยครับ? ถ้าผมจะแอบไปผ่าที่อื่นจะดูไม่ดีมั๊ยครับ?

>>>3.คือตอนนี้ผมใส่เครื่องมือแบบติดแน่นน่ะครับคือผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่อ งพวกนี้เลย ว่าไปคราวหน้าจะไปถามคุณหมอที่คลินิก แต่ไงก็ขอถามคุณหมอก่อนละกันครับว่า ผมเห็นบางคนใส่เครื่องมือแบบติดแน่นแต่ไม่ได้ใส้ไอวงสีๆตามแต่ละซี่เหมือนผม อะครับ จะเห็นเป็นยางพันรอบๆไปตลอดอะครีบ ยางนั้นเข้าเรียกว่าอะไรครับ จะขอเปลี่ยนไปใส่แบบนั้นบ้างในบางครั้งได้หรือไม่ ขอแตกต่างกันและข้อดี - ข้อเสียมีอะไรบ้างครับ  

ปล2. ขอบคุณคุณหมอมากๆๆครับวันนี้รบกวนเยอะเหลือเกิน บางคำถามก็ดูงิ่เง่ายาวเหยีด แต่คือผมอยากทราบในมุมมองของคุณหมอนะครับ ว่าถ้าเป็นคุณหมอ คุณหมอจะทำอย่างไรบ้างในแต่ละข้อที่ผมถามไปน่ะครับ ยังไงรบกวนทีครับ  

ด้วยความเคารพครับ ;D
ส่งโดย: ใหม่     124.122.179.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 03/18/09 เวลา 20:55:09 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. หมอไม่ทราบเหมือนกันว่าคุณหมอของคุณจะปรับเครื่องบนด้วยหรือไม่ (หมอคนละคนกันน้าาาาาา จะไปรู้ใจกันได้ไงงงง Grin )
1.1 แต่ส่วนตัวคิดว่า ถ้าติดเครื่องมือ แต่ถ้าไม่มีลวดใส่เข้าไปด้วย คงยังไม่ปรับเครื่องมือ รออีกเดือน ค่อยปรับ
1.2 เปลี่ยนสี (คือเปลี่ยนยาง) คิดว่าเปลี่ยนได้ค่ะ
1.3 เรื่องค่ารักษาแต่ละที่ไม่เท่ากันค่ะ คงต้องโทรไปถามกันเอง
2. ฟันคุดมีผลต่อการเคลื่อนที่ของฟันได้ ฉะนั้นจริงๆ แล้ว ถ้ามันเริ่มขึ้นมีหมอตรวจดูแล้วมีทีท่าว่าจะขึ้นควรจะถอนก่อนการจัดฟัน เพราะถ้าติดเครื่องมือไปแล้ว คนไข้อ้าปากก็ลำบาก เครื่องมือเต็มปาก หมอจะผ่าฟัน ก็ทำยากอีกเพราะมีเครื่องมือมากีดขวาง   Grin  

ยังไงก็ตาม ก็ควรรีบทยอยไปถอนออกให้หมด ก็จะดี แนะนำๆ ค่ะ
2.1 โอกาสที่ฟันคุดจะขึ้นตอนไหน มันบอกไม่ได้แน่ชัดค่ะ ก็ดูจากเหงือกในปากว่ามันตุ่ยๆ แล้วยัง ถ้าเป็นแล้วก็ใกล้งอกแล้วล่ะ หรือดูอาการ ประกอบด้วยค่ะ
2.2 เรื่องราคาก็มีหลายราคาค่ะ บางที่ก็ถูกบางที่ก็แพง ความถูกความแพงมันแล้วแต่คนจะคิดนะหมอว่า แล้วแต่คนสบายใจ เรื่องแอบไปผ่าที่อื่น หมอว่าไม่ผิดกติกานะ แล้วแต่คนไข้จะตัดสินใจมากกว่า
3. ยางที่พันรอบๆ ยาวๆ แบบนั้นเรียกว่า ซี-เชน (c-chain) มันมีผลต่อการรักษา ไม่ใช่เพื่อความสวยงาม ค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.64.72.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 03/18/09 เวลา 21:00:12 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

แหะๆ ขอบคุณมากครับคุณหมอ  

แล้วไอเจ้า c-chain นี่จำเป็นต้องใส่กันทุกคนมั๊ยครับ  

ประโยชน์ทางการรักษาคือ?

ขอบคุณครับ
ส่งโดย: ใหม่     124.122.179.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 03/18/09 เวลา 21:09:08 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

c-chain ทำหน้าที่รวบรวมฟันให้เป็นอันหนึ่งอันเดียวกันตามแนวที่หมอกำหนดไว้ ในขณะที่ยางรัดรอบ bracket หรือ o-ring นั้นจะรัดเป็นซี่ๆ ทำหน้าที่กันลวดมันหลุดออกจาก bracket เฉยๆ

c-chain จะได้ใส่อยู่ในช่วงท้ายๆ ของการรักษาค่ะ

58.64.72.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 03/18/09 เวลา 21:17:33 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอบคุณมากครับ
ส่งโดย: ใหม่     124.120.117.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 03/25/09 เวลา 20:14:51 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คือก็แค่อยากเล่าประสบการณ์ส่วนตัวเผื่อเป็นประโยชน์ ในคำถามข้อ1 เราไปใส่เครื่องมือบนจ่ายไป5000 แล้วหลังจากนั้นไปใส่เครื่องมือล่าง หมอไม่เก็บตังค์ แล้วก็เปลี่ยนยางเครื่องมือบนให้ด้วย  ส่วนคำถามข้อ3 ตอนใส่ใหม่ๆเราก็ใส่ยางวงสีๆตามแต่ล่ะซี่เหมือนกัน จนใกล้จะเอาเหล็กออกถึงใส่ยางรัดฟัน ที่ยาวเป็นแนวนะon 03/18/09 เวลา 21:17:33, ใหม่ wrote:
ขอบคุณมากครับ

ส่งโดย: ฟันเจ้าปัญหา     124.120.219.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 05/03/09 เวลา 14:53:31 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ผมอยากทราบว่าถ้าจัดฟันแล้ว  จะผ่าฟันคุดได้รึป่าวคับอยากทราบจริงๆ รบกวนช่วยตอบด้วยน่ะคับอยากทราบจริงๆ Undecided
ส่งโดย: หนึ่ง Email     125.27.18.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 05/03/09 เวลา 14:56:40 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

แต่หมอที่ ทำการจัดฟันให้ผม เค้าไม่เคยพูดถึงเรื่องฟันคุดเลยครับ เลยไม่แน่จัยว่าผมมีรึป่าว แต่ยังงัยผมก็อยากผ่า  อ่ะคับทำยังงัยช่วยบอกที ขอบคุณ  คับ
ส่งโดย: หนึ่ง Email     125.27.18.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 05/04/09 เวลา 09:23:26 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 05/03/09 เวลา 14:53:31, หนึ่ง wrote:
ผมอยากทราบว่าถ้าจัดฟันแล้ว  จะผ่าฟันคุดได้รึป่าวคับอยากทราบจริงๆ รบกวนช่วยตอบด้วยน่ะคับอยากทราบจริงๆ Undecided

ไม่ทราบว่า ตอนนี้อยู่ระหว่างจัด หรือก่อนจัด หรือจัดเสร็จแล้วอ่ะนะคะ?

ถ้าเป็นก่อนเริ่มจัด ก็เป็นไปได้ว่า ฟันคุดมันยังไม่พัฒนามาก อาจรอได้จนจัดฟันเสร็จ ค่อยรักษา

ซึ่งปกติ ถ้าฟันคุดมีทีท่าว่าจะขึ้นหรือขึ้นมาหน่อยๆ แล้ว หมอก็จะแนะนำให้ถอนออกก่อนเริ่มจัดฟัน เพราะระหว่างการจัดฟัน จะมีเครื่องมือจัดฟันเต็มปาก ลำบากทั้งหมอ ทั้งคนไข้ ที่จะรักษาค่ะ

ถ้าเป็นหลังการจัดฟันเสร็จแล้ว ก็ผ่าฟันคุดได้ปกติ ไม่มีปัญหาอะไรค่ะ
on 05/03/09 เวลา 14:56:40, หนึ่ง wrote:
แต่หมอที่ ทำการจัดฟันให้ผม เค้าไม่เคยพูดถึงเรื่องฟันคุดเลยครับ เลยไม่แน่จัยว่าผมมีรึป่าว แต่ยังงัยผมก็อยากผ่า  อ่ะคับทำยังงัยช่วยบอกที ขอบคุณ  คับ

ลองถามเขาดูนะคะ ถ้ามีฟิล์มเอ็กซเรย์ ฟิล์มใหญ่ จะพอมองเห็นและคาดคะเนได้บ้างว่าฟันคุดมีหรือไม่มี และฟันใกล้จะขึ้นหรือยังน่ะค่ะ

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 05/21/09 เวลา 12:28:31 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

จัดฟันมา7เดือนแล้ว ฟันข้างเคี้ยวก็ห่างมากจนน่าเกลียด จะใส่ยางเชนได้ยังคะช่วยตอบหน่อยค่ะ
ส่งโดย: noomnim Email     118.174.180.*

« ความเห็นที่ #10 เมื่อ: 05/21/09 เวลา 21:08:38 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ต้องให้คุณหมอที่รักษาเขาพิจารณาค่ะ

58.64.92.*

« ความเห็นที่ #11 เมื่อ: 07/27/09 เวลา 12:39:41 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เพิ่งจะติดเครื่องมือด้านบน มาได้อาทิตย์นึง ตอนนี้เจ้าเสาเรด้าชี้ๆ สองอันที่ติดมาพร้อมแบร็กเกท มันทิ่มปากเอา เป็นแผลเจ็บมากเลย ตอนนี้กลายเป็นยัยเจ๋อไปแล้ว อยากทราบว่าเจ้าลวดที่ยื่นออกมาเนี่ยมัน มีไว้ทำไม แล้วจำเป็นต้องมีมั้ย   :-[
ส่งโดย: terng Email     124.157.169.*

« ความเห็นที่ #12 เมื่อ: 07/27/09 เวลา 20:24:05 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เอาไว้เกี่ยวกับลวดหรือยาง ที่จะใส่ต่อไปในอนาคตค่ะ

58.64.95.*

« ความเห็นที่ #13 เมื่อ: 08/10/09 เวลา 17:45:55 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

จัดฟันมา 7 เดือนแล้ว  
เหล็กไม่เงาเลยค่ะ ทามงัยดี ตอนไปปรับเครื่องมือก็ไม่มีอารัยเกิดขึ้น (เหล็กก็ยังไม่เงาค่ะ)  จะทำงัยดี แปรงฟันจนแปรงสีฟันจาพังแล้วเหล็กก็ไม่เงา
เครียดมากเหล็กไม่สวยเลยค่ะ

หาวิธีช่วยหน่อยนะคะ
ส่งโดย: NITI     115.67.47.*

« ความเห็นที่ #14 เมื่อ: 08/10/09 เวลา 19:53:35 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

วิธีช่วยคือ เปลี่ยนความคิดใหม่ คือว่าสีของเหล็กไม่ใช่สาระอะไรของการจัดฟันกระมังคะ? ปกติสีของแบร็กเก็ตก็ไม่ได้เงาวับหรอก อีกอย่าง คนทั่วไปคงไม่ได้มองจ้องเหล็กใกล้ชิดได้ขนาดตัวเรา เขามองห่างๆ เขาคงไม่รู้สึกอะไรหรอกนะคะหมอว่า

คราวหน้าที่ไปหาหมอ ลองเปลี่ยนสีของยางโอริงเป็นสีขาว หรือสีใส อาจช่วยให้ดูดีได้

58.64.92.*

« ความเห็นที่ #15 เมื่อ: 08/11/09 เวลา 16:53:06 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอบคุณคุณหมอมากนะคะ

แต่มีเรื่องจะถามอีกเรื่องนึงคือลวดเส้นเล็กๆ2เส้นที่ไขว้เป็นกากากบาทบนเหล ็กเชื่อมต่อกันทั้งปากที่ฟันบนช่วยในการจัดฟันในเรื่องอารัยคะ  

แล้วที่เกี่ยวฟันล่างกับฟันบนที่เวลาอ้าปากจะยืดออกมา เหมือนหมากฝรั่งติดฟันเนี่ย ทำไมต้องใส่ด้วยคะ มันช่วยในเรื่องอารัยคะ
แล้วถ้าใส่บ้างไม่ใส่บ้างจะมีปัญหาหรือป่าว  

ขอบคุณนะคะ
ส่งโดย: NITI     115.67.203.*

« ความเห็นที่ #16 เมื่อ: 08/11/09 เวลา 19:40:05 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ทุกครั้งที่ไปหาหมอแต่ละเดือน หมอจะปรับลวด เพราะลวดมันคลายตัวเมื่อเวลาผ่านไป ทุกครั้งไปหาหมอ หมอก็จะค่อยปรับเข้าๆ ไปเรื่อยๆ ในทิศทางต่างๆ ที่หมอกำหนดนั่นเอง

ยางที่เกี่ยวกับตะขอหรือแบร็คเก็ต ก็ทำหน้าที่ใกล้เคียงกัน เพื่อให้เกิดความสัมพันธ์ของฟันบนและฟันล่างตามที่หมอกำหนด บางคนเขาใช้ลวดเกี่ยวกันก็ยังมีค่ะ (โดยเฉพาะในสมัยก่อน)

ยางที่หมอให้เกี่ยวนี้ ควรทำตามที่เขาสั่ง บ้างให้เกี่ยวทั้งวันทั้งคืน ก็ทำตามนั้น การไม่ทำตามที่หมอสั่งอาจทำให้ผลการรักษาไม่ดี หรือช้าได้ค่ะ

202.80.225.*

« ความเห็นที่ #17 เมื่อ: 08/11/09 เวลา 20:11:51 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

หมอคะ ยางที่ใส่ฟันเป็นสีๆๆ ที่เรียกว่า โอ-ริง บางคนก็ใส่เป็นคู่ บางคนก็ใส่เส้นเดียวแตกต่างกันไหมคะ  

ส่งโดย: 001     115.67.208.*

« ความเห็นที่ #18 เมื่อ: 08/11/09 เวลา 21:29:58 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

จุดประสงค์ในการใช้งานต่างกันค่ะ

202.80.225.*

« ความเห็นที่ #19 เมื่อ: 09/10/09 เวลา 21:14:01 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ดัดฟันจากต่างจังหวัดพอมาอยู่กรุงเทพจะจัดที่กรุงเทพได้ใหมค่ะ
ส่งโดย: นิด Email     124.120.152.*

« ความเห็นที่ #20 เมื่อ: 11/15/09 เวลา 12:45:38 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คือถ้าคนฟันเกแล้วจัดฟันจะใส่C-chainได้ไหมค่ะ
แต่มันไม่มีฟันห่างเลยน่ะค่ะ
ส่งโดย: pammy     110.49.18.*

« ความเห็นที่ #21 เมื่อ: 11/15/09 เวลา 13:52:01 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 09/10/09 เวลา 21:14:01, นิด wrote:
ดัดฟันจากต่างจังหวัดพอมาอยู่กรุงเทพจะจัดที่กรุงเทพได้ใหมค่ะ

การจัดฟัน หากรักษากับที่ไหนอยู่จำเป็นต้องรักษากับที่นั่นเพื่อความต่อเนื่อง การย้ายสถานที่ อาจทำให้ต้องเริ่มรักษาใหม่ตั้งแต่ต้น เพราะคุณหมอคนใหม่เขาจะไม่ทราบว่า คุณหมอคนเก่ารักษาอะไรไว้บ้าง ทางที่ดีจึงควรกลับไปรักษากับคุณหมอคนเก่า แต่ถ้ากลับไปไม่ได้แล้ว ก็อาจต้องไปปรึกษากับคุณหมอคนเก่า และคุณหมอคนใหม่ว่าจะทำยังไงได้บ้าง แต่ก็ต้องเผื่อใจไว้ด้วยว่าอาจจะไม่ได้ค่ะon 11/15/09 เวลา 12:45:38, pammy wrote:
คือถ้าคนฟันเกแล้วจัดฟันจะใส่C-chainได้ไหมค่ะ
แต่มันไม่มีฟันห่างเลยน่ะค่ะ

c-chain ทำหน้าที่รวบรวมฟันให้เป็นอันหนึ่งอันเดียวกันตามแนวที่หมอกำหนดไว้ c-chain จะได้ใส่อยู่ในช่วงท้ายๆ ของการรักษา คนไข้ไม่สามารถเลือกเป็น option ว่าจะใส่หรือไม่ใส่ ต้องพิจารณาถึงความจำเป็นที่ต้องใช้เป็นหลักค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 11/15/09 เวลา 13:52:21 by หมอหนิง »

58.9.79.*

« ความเห็นที่ #22 เมื่อ: 12/10/09 เวลา 21:29:04 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คุงหมอคะ ถ้าเกิดว่า
เกิดฟันผุช่วงระยะจัดฟันล่ะคะ
เราควรจะไปอุดเลยหรือว่าจะรอให้จัดฟันเสร็จก่อน
เพราะว่ามันก็ยังผุไม่มาก (แต่ว่าเพิ่งจัดได้ไม่นาน)
เอาไงดีอ่ะคะหมอ
ส่งโดย: ู^_^     113.53.94.*

« ความเห็นที่ #23 เมื่อ: 12/10/09 เวลา 22:53:19 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อุดได้เลยค่ะ ถ้าจำเป็น ไม่ต้องรอให้จัดฟันเสร็จก่อน

58.9.217.*

« ความเห็นที่ #24 เมื่อ: 12/17/09 เวลา 22:17:53 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คนที่ใส่ยางออริงค์แบบสีธรรมดาไม่สลับกัน
กับคนที่ใส่แบบสลับกันซี่นึง 2สี  
มันช่วยในเรื่องอะไรค่ะ
แล้วต้องใส่สลับกันทำไมหรือเพื่อความสวยงาม
ส่งโดย: นู๋ก้อย     119.31.22.*

« ความเห็นที่ #25 เมื่อ: 12/17/09 เวลา 23:01:03 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

แล้วแต่ความชอบ เพื่อความสวยงามค่ะ เรื่องสีไม่มีผลต่อการรักษาค่ะ  Wink

58.9.221.*

« ความเห็นที่ #26 เมื่อ: 01/23/10 เวลา 00:47:46 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

แร้วถ้าเราจะใส่ยางออริงค์สลับกัน

เราต้องบอกหมอเค้าว่ายังไงหรอค่ะ ??
แร้ว C-chain ได้ใส่ทุกคนใหมค่ะ
ส่งโดย: นู๋ขิม Email     125.26.78.*

« ความเห็นที่ #27 เมื่อ: 01/23/10 เวลา 06:51:25 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ก็บอกคุณหมอเขาได้เลยว่าอยากได้สีสลับกัน แต่บางทีคุณหมอเขาก็มีสีให้เลือกไม่มากน่ะค่ะ

c-chain จะใส่ช่วงหลังๆ ของการจัดฟันตอนใกล้จะเสร็จค่ะ

58.9.183.*

« ความเห็นที่ #28 เมื่อ: 01/23/10 เวลา 15:26:14 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอบคุนข๊ะคุณหมอ

^^
นู๋เพิ่งจัดฟันได้หกเดือนเองข๊ะ
อยากได้สีสลับกันแต่กลัวหมอเค้าว่าเรื่องมาก

เรยไม่กล้าบอกก
^^

เรยใส่สีเดียวมาตลอดเรยย
ส่งโดย: นู๋ขิม     125.26.78.*

« ความเห็นที่ #29 เมื่อ: 03/11/10 เวลา 19:05:25 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

อยากถามหมอว่าทำไมต้องพบทันตแพทยเพื่อเปลี่ยนสียางเพื่ออะไร
ส่งโดย: โจ๊ก     180.180.12.*

« ความเห็นที่ #30 เมื่อ: 03/11/10 เวลา 19:07:46 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คุณหมอตอบให้เป็นข้อมูลการรักษาให้หน่อยนะครับ
ส่งโดย: โจ๊ก     180.180.12.*

« ความเห็นที่ #31 เมื่อ: 03/11/10 เวลา 19:27:03 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ยางที่ใส่มีจุดประสงค์เพื่อรัด/รวบรวม/กันเครื่องมือและลวดที่ติดอยู่ หลุดออกมาหลังจากที่คุณหมอใส่/ปรับ แต่ละครั้ง

ส่วนเรื่องสี เป็นแค่แฟชั่น แล้วแต่คนชอบค่ะ

58.11.28.*

« ความเห็นที่ #32 เมื่อ: 04/22/10 เวลา 19:14:33 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เราจัดฟันเราถอนฟันอ่าค่ะแล้วยังไม่ถึง1ปีเลยเราใส่ยางเชนแล้วอ่ะค่ะ

จุดประสงของหมอคือไรหรอค่ะ

เห็นบอกว่ายางเชนใส่ช่วงท้ายๆแต่ของเราต้องจัด2ปีอ่ะค่ะนี้ยังไม่ถึง1ปีเลยใ ส่สะแล้ว

หมอต้องการไห้ฟันมาแทนที่ถอนหรอค่ะ

ตอบด้วยนะค่ะ
ส่งโดย: จ๋า     61.90.95.*

« ความเห็นที่ #33 เมื่อ: 05/25/10 เวลา 11:38:35 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

จะใส่ตอนไหนก็แล้วเทคนิคของคุณหมอ ยางเชน ช่วยดึงฟันและช่วยรวบรวมฟันให้เป็นแนวเข้าที่  

กรณีของหนูก็ไม่ได้แปลกประหลาดอะไรค่ะ

183.89.78.*

« ความเห็นที่ #34 เมื่อ: 01/31/12 เวลา 13:18:34 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

สอบถามคุณหมอค่ะ อยากจัดฟัน แต่ฟันหน้า 2 ซี่ เป็นฟันครอบ แต่มันยื่นเยอะค่ะ และฟันกรามที่ไว้เคี้ยวอาหาร ได้ถอนออกไป 1 ข้าง เหลือข้างเดียว ทำให้รูปหน้าดูเบี้ยว ลักษณะนี้จะจัดฟันได้มั๊ยคะ หรือควรรื้อฟันครอบและใส่ฟันปลอมดีคะ
 Huh Huh Huh
ส่งโดย: manuuu
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 1  

180.183.166.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->