แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 58: ฟันสีขาวว  (จำนวนคนอ่าน 2291 ครั้ง)
« เมื่อ: 03/18/09 เวลา 12:33:35 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

พี่หมอคะ   ที่ฟัน มีรอยขาวๆ อ่ะค่ะ   ต้องกรอ ออก รึเปล่า   ไม่อยากกรอ  ออกเลย   จะมีวิธีอื่นมั้ยคะ
ส่งโดย: หมวย     58.9.200.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 03/18/09 เวลา 12:59:01 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

รอยขาวขุ่น อาจเป็นฟันผุระยะเริ่มแรก หรือฟันนั้นสั่งสมแคลเซียมมาไม่สมบูรณ์ ซึ่งยังไม่ถือว่าเป็นโรค การทำความสะอาดฟันดีๆ ทำให้เนื้อฟันส่วนตรงนั้นแข็งแรงขึ้นได้ แต่หากดูแลไม่ดีก็จะพัฒนาไปเป็นฟันผุจริงๆ ได้ การรักษาในขั้นแรกจึงไม่จำเป็น แต่หากแคร์เรื่องความสวยงามก็อาจต้องอุดฟัน หรือทำเคลือบฟันเทียมปิดรอยตรงนั้นค่ะ

หากกังวลว่าเป็นฟันผุหรือไม่ ไปให้คุณหมอฟันตรวจดู ก็จะทราบได้นะคะ  Smiley
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 03/18/09 เวลา 15:52:39 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

รอยขาวขุ่น อาจเป็นฟันผุระยะเริ่มแรก หรือฟันนั้นสั่งสมแคลเซียมมาไม่สมบูรณ์ ซึ่งยังไม่ถือว่าเป็นโรค

****    หมายความว่า ทั้ง  ฟันผุ ระยะ เริ่มแรก  และ  สั่งสมแคลเซียม ใช่ไหมคะ  

เวลาที่หมอขูดหินปูน  นี่ก็ จะต้องเห็น  ด้วยใช่ไหมคะ  งั้นเดี๋ยววันที่ 28 คุณหมอนัดหนู    หนูจะถามคุณหมอค่ะ    

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 03/18/09 เวลา 16:37:46 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ใช่ค่ะ คือบางที มันแบ่งแยกกันยาก เพราะหมอไม่ได้อยู่กับคนไข้ตลอดเวลา ยกตัวอย่างเช่น ถ้าฟันซี่นั้นงอกขึ้นโดยเป็นอย่างนั้นมาตั้งแต่ต้น ก็น่าจะเกิดจาการสั่งสมแคลเซียม มาได้สมบูรณ์แต่กำเนิด แต่ถ้าฟันซี่นั้นมันงอกมาสีสวยดี และต่อมาเริ่มมีสีขาวขุ่นเกิดขึ้นก็เป็นไปได้ว่า ฟันมันผุระยะเริ่มแรก ซึ่งบางทีคนไข้เองก็จำไม่ได้เหมือนกันว่ารอยขาวขุ่นมันมาตอนไหน อิอิ

เวลาหมอขูดหินปูน ก็จะเห็นค่ะ

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 03/18/09 เวลา 18:42:07 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

แต่มันจะเป็ฯช่วงคอฟันอ่ะค่ะ  หนูก็ไม่ทราบว่า มันเป็นอยู่แล้ว หรือ เพิ่งมาเป็น

อย่างที่ พี่หมอบอกน่ะค่ะ บางทีเราเพิ่งมาสังเกตุ อ่ะเลยไม่ทราบ

คราวนี้ทำไงดีคะ    ไม่อยาก อุดฟันค่ะ

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 03/18/09 เวลา 19:58:37 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

นั่นแหละ เพราะบางที เราก็ไม่เคยสังเกตว่ามันเพิ่งมี หรือมีมานานแล้ว มันเลยแยกยากว่าเป็นฟันผุระยะเริ่มแรก หรือว่าเป็นการสั่งสมแคลเซียมมาไม่เพียงพอ แต่ถ้าเป็นทั่วๆ ไปหลายซี่ อาจจะเกิดจากการสั่งสมแคลเซี่ยมมาไม่เพียงพอ ก็ได้ค่ะ

เรื่องการรักษานั้น จริงๆ แล้วไม่ต้องทำอะไรนอกจากการทำความสะอาด คือสังเกตอาการไปเรื่อยๆ ถ้าเราดูแลรักษาความสะอาดฟันดี ฟันก็จะอยู่กับเราไปได้นานแสนนาน จะติดก็ที่อาจดูไม่สวยบ้าง แต่ถ้าไม่ซีเรียสก็ไม่ต้องรักษาอะไรค่ะ

58.64.72.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 03/18/09 เวลา 23:07:55 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

อ่อ  

ลืมบอกไปค่ะ  ว่าเป็นช่วงคอฟัน หลายซี่ เหมือนกันค่ะ  แต่มั่ยซีเรียสเรื่อง

ความ สวยงาม ตอนนี้สนใจความสะอาดมากกว่า    จะทำงัยดีคะ พี่หมอ
ส่งโดย: หมวย     58.9.184.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 03/19/09 เวลา 06:27:39 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

งั้นก็ไม่ทำยังไงค่ะ เน้นการทำความสะอาดไปเรื่อยๆ ก็น่าจะเพียงพอ

58.64.72.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->