แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 50: ปวดเหงือก  (จำนวนคนอ่าน 9659 ครั้ง)
« เมื่อ: 03/15/09 เวลา 01:22:23 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

พี่หมอคะ  

- ฟันซี่สุดท้าย มันโยกนิดๆค่ะ แล้ว แปรง ก้อ เสียว  แต่ เมื่อวันจันทร์ที่แล้ว  

ไปเอ็กซเรย์หมอบอกว่า ไม่เห็นเป็นอะไร แต่ วันนี้ค่ะ  จู่มันก้อ ปวดเหงือกแถบ

ข้างๆลิ้นมั้งค่ะ    วันจันทร์ไปหาหมออีกรอบ    ดีมั้ยคะ  

ส่งโดย: เกมส์     61.90.108.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 03/15/09 เวลา 01:33:23 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ปล . เป็นฟันกรามซี่สุดท้าย  ซึ่งอยู่ติดกะฟันที่รอรักษารากฟันอยู่น่ะค่ะ
ส่งโดย: เกมส์     61.90.108.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 03/15/09 เวลา 07:46:49 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อาจมีเหงือกอักเสบ หรือมีแผลอะไรหรือเปล่า ก็คงต้องไปให้หมอตรวจดูให้แน่ชัด หรืออาจลองสังเกตอาการไปก่อนก็ได้ รักษาความสะอาดช่องปากให้ดีๆ ถ้าเป็นแค่เหงือกอักเสบธรรมดานิดหน่อย หรือเป็นแผล ถ้าดูแลรักษาความสะอาดจะหายได้เอง

ถ้าเป็นฟันซี่สุดท้าย หรือที่เรียกว่าฟันคุดก็ควรถอนออก ส่วนฟันที่ผุมากรอรักษารากฟัน ถ้ามันมีหนองก็อาจทำให้เจ็บได้เช่นกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 03/15/09 เวลา 17:15:00 by หมอหนิง »
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.64.72.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 03/15/09 เวลา 13:01:38 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

[u][/u]   ***

พี่หมอ หมายถึงอะไรอ่ะคะ    ฟันคุด หรือเป่าคะ
ส่งโดย: เกมส์     58.9.191.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 03/15/09 เวลา 13:02:02 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ถ้าเป็นฟันก็ควรถอนออก  พี่หมอ หมายถึงอะไรอ่ะคะ    ฟันคุด หรือเป่าคะ
ส่งโดย: เกมส์     58.9.191.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 03/15/09 เวลา 17:15:23 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 03/15/09 เวลา 13:02:02, เกมส์ wrote:
ถ้าเป็นฟันก็ควรถอนออก  พี่หมอ หมายถึงอะไรอ่ะคะ    ฟันคุด หรือเป่าคะ

ค่ะ ตอนแรกหมอพิมพ์ตกค่ะ  Grin

58.64.72.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 12/16/09 เวลา 08:39:08 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

Shocked Shockedผมก็ปวดเหมือนกันอ่ะคัฟ ไม่ได้ปวดฟันน่ะ แต่ดันไปปวดเหงือกแทนง่ะ อยู่ตรงฟันซี่สุดท้ายอ่ะคัฟ เหมือนกับว่ามันกำลังงอกขึ้นมาไหม่ง่ะ กินไรไม่ได้เลยไม่รู้จะทำไง ทรมานมากเลย ว่าจะให้เพื่อนมันต่อยให้สักหมัดคงหายแฮ่ๆแต่กลัวมันจะเจ็บมากกว่าเดิมอ่ะคั ฟ Embarassed Embarassed
ส่งโดย: หนึ่ง Email     125.24.85.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 12/16/09 เวลา 10:33:49 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ฟันที่กำลังขึ้น น่าจะเป็นฟันคุด การรักษาที่ดีที่สุดคือ การไปถอนฟันซี่นั้นออกค่ะ

ควรรีบไปหาคุณหมอให้เขาตรวจดู จะได้วางแผนการรักษาให้นะคะ

58.9.87.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 12/16/09 เวลา 17:24:30 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

มันเป็นฟันก้ามอ่ะคัฟ  อยู่ซี่ข้างในสุดเลยเห็นพี่เค้าบอกว่ามันจะงอกเป็นซี่สุดท้าย อายุก็จะครบ20พอดี  เพราะตอนนี้ก็19แล้ว
ส่งโดย: หนึ่ง     125.24.1.*

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 12/16/09 เวลา 19:36:47 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

นั่นล่ะค่ะ ฟันกรามข้างในสุด แนะนำให้ถอนออก เพราะมันมักจะก่อปัญหามาก เช่น เหงือกอักเสบ ปวด เป็นหนอง ฯลฯ  Smiley

58.9.200.*

« ความเห็นที่ #10 เมื่อ: 12/16/09 เวลา 21:21:13 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอบคุนคัฟฟ...เดียวต้องไปหาหมอแล้ว ดีเหมือนกันจะได้หมดปัญหาเสียทีทรมานมานานแล้วกินแต่ข้าวต้ม... คงไม่บาปน่ะ วันนี้วันพระด้วย...อิอิอิออิ (ล่อเล่นนะคัฟฟ) วันนี้คงต้องทำตามที่บอกแล้วล่ะคัฟขอบคุนคัฟ
ส่งโดย: หนึ่ง     125.24.14.*

« ความเห็นที่ #11 เมื่อ: 04/13/10 เวลา 22:29:49 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

Cry คุณหมอค่ะดิฉันเป็นคนนึ่งที่แปลค่ะคือตั้งแต่เล็กจนโตดิฉันแปลงฟันน้อยมาก เดือน 1ก็ ไม่ถึถง 5 ครั้งหรอกค่ะ แต่พอแปรงฟันทีไรก็ปวดทุกที ดิฉันใส่ฟันปลอมมาตั้งแต่อายุ 20กว่า จนด้านหน้าอ่ะทั้งหมดค่ะ แล้วซีกข้างๆอ่ะค่ะมันถูกเหงือของฟันปลอมสีไปมาจนพุ ไปบ้างหักเหลือครึ่งนึ่งบ้างแต่โคนมันอยู่แต่ฟันที่ยืนออกมามันหักเป็นรูลึก บ้าง พุบ้างแล้วมันก็ไปดันกับเหงือกให้ปวดมากขึ้น พอปวดมากๆก็ทานยาให้บรรเทาไปบ้างนะค่ะ แต่ตอนนี้มันพุลึกขึ้นไปเกือบจะเข้าไปอยู่ในเหงือปวดมากๆเลยเอาน้ำอุ่นผสมกั บเกลืออมดูมันก็บรรเทาไปได้บ้าง จะทำยังไงดีค่ะคุณหมด
ส่งโดย: Manusjang Email     124.122.148.*

« ความเห็นที่ #12 เมื่อ: 04/15/10 เวลา 12:54:52 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ควรรีบไปหาหมอฟันเพื่อตรวจสภาพช่องปากให้ละเอียด ว่าซี่ไหนต้องทำอะไรบ้าง ถ้าซี่ไหนผุมาก ก็ควรถอนออก ถ้าซี่ไหนผุน้อยก็อาจจะอุดฟันได้ เสร็จแล้วเมื่อทุกอย่างโอเค ก็ค่อยทำฟันปลอมใหม่ค่ะ

อย่าปล่อยไว้นาน เพราะไม่งั้นอาการอาจลุกลามไปมากกว่านี้ และจะรักษาก็ยากด้วยค่ะ

81.137.196.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->