แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 48: จัดฟันแล้ว ฟันยังห่างหลายจุด  (จำนวนคนอ่าน 10195 ครั้ง)
« เมื่อ: 03/14/09 เวลา 17:02:55 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

รบกวนหมอช่วยดูฟันหน่อยนะคับ ว่าฟันผมนั้น คุณหมอจัดฟันได้ทำเต็มที่แล้ว (ผมจัดฟันกับคุณหมอทีลนา ที่ครอบครัวฟันดี ลาดพร้าวคับ)
 เนื่องจากว่า ผมเริ่มไม่สบายใจ หลังจากจัดฟันเสร็จ เพราะผมได้ไปขูดหินปูนที่อื่นเพราะเบื่อคลีนิคนี้  แล้วคุณหมอถามผมว่า  
เดี๋ยวนี้เค้าจัดฟันกันแบบนี้หรอ เนื่องจากมีฟันห่างหลายจุด ทั้งบนและล่าง ซึ่งทำให้เกิดความรำคาญมาก เนื่องจากมีเศษอาหารติดฟันตลอดคับ

ที่ผมไม่สบายใจ เพราะอดคิดไม่ได้ว่า หมอรีบร้อนมาก และบอกให้ผมทำใจเพราะยังไงก็จะถอดเหล็กเดือนกุมภา (ก่อนหน้านี้จะถอดตั้งแต่ธันว่า
แต่ผมก็พยายามบอกตลอดว่ามันยังห่างมากอยู่) เนื่องจากหมอ กลับไปเปิดคลีนิค ที่ต่างจังหวัดนะคับ  
โดยเดือนก่อนหน้า ฟันผมก็ยังห่างแต่มากกว่านี้ เกือบครึ่งเซ็นติเมตรได้ ในจุดตรงเขี้ยวนะคับ

และหมอบอกผมว่า เดี๋ยวฟันมันก็เลื่อนมาชิดข้างหน้าเองโดยธรรมชาติ ไม่เป็นไร ห่างแค่ไม่ถึง มิลลิเมตรเอง จริงไหมคับ อีกทั้งได้อธิบายว่า สบฟันดีแล้ว
ทำให้จัดไปมากกว่านี้ไม่ได้  

ตอนนี้เซ็งมากคับ เราก็อุสาห์เลือกคลีนิคที่ไว้ใจได้ หมอก็จบจัดฟัน แล้วเชียว

ขอบคุณมากคับ

พอจะแก้ไขให้ดีขึ้นได้ไหมคับ
ส่งโดย: tom13
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 2  

58.8.105.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 03/14/09 เวลา 21:47:35 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

หมอไม่สามารถตอบได้ว่าอะไรอย่างไร เพราะไม่ได้เป็นผู้รักษามาแต่ต้น มีปัจจัยหลายๆ อย่างที่เกี่ยวข้องกับการเคลื่อนที่ของฟัน

ฟันอาจจะไม่แนบสนิทสุดๆ เกิดขึ้นได้หลังจากถอดเครื่องมือใหม่ จะดีขึ้นเมื่อใส่รีเทนเนอร์

ดูจากรูป โดยเบื้องต้นก็น่าจะทำให้ฟันมาเคลื่อนชิดตัดกันได้ดีขึ้น อาจจะต้องติดเครื่องมืออีกซักพัก อะไรแบบนี้ อันนี้ตอบแบบคร่าวๆ นะคะ  

แต่ทางที่ดีที่สุดคือ ควรไปหาหมอจัดฟันอีกซักท่าน 2 ท่าน ลองนำข้อมูลการรักษาเช่นฟิล์มเอ็กซเรย์ แบบพิมพ์ฟัน (ถ้าหาได้) มาให้คุณหมอท่านใหม่ดูประกอบ น่าจะช่วยให้คุณหมอท่านใหม่ พิจารณาวางแผนการรักษาได้ค่ะ

ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.64.75.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 03/14/09 เวลา 23:08:53 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณมากคับ ผมจะทำตามคำแนะนำคับ เห้ออออ-
ส่งโดย: tom13
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 2  

58.8.105.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->