แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 44: อะไรคือสหคลินิก  (จำนวนคนอ่าน 15538 ครั้ง)
« เมื่อ: 03/13/09 เวลา 20:35:47 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

หมอหนิงคะ ขอถามนอกเรื่องนิดนึงค่ะ

หนูสงสัยว่าสหคลินิกคืออะไรหรอคะ

คือหนูกำลังจัดฟัน และซื้อแปรงสีฟันสำหรับคนจัดฟันที่คลินิก เป็นยี่ห้อ Dr. P....
ค่ะ เขียนติดทั้งด้ามแปรงสีฟันและกระดาษที่เป็นบรรจุภัณฑ์ ซึ่งยี่ห้อนี้หนูเห็นมีขายในห้างด้วยค่ะ

แต่พอมาเมื่อไม่กี่เดือน หนูซื้อแปรงสีฟันที่คลินิกเหมือนเดิม ที่ตัวกล่องกระดาษ
ยังเป็นยี่ห้อ Dr.P........ แต่ตรงด้ามแปรงสีฟัน จะเขียนว่า  
"(ชื่อคลินิกที่หนูไปทำ)สหคลินิก"

งงเลยค่ะ  หนูลองหาในกูเกิ้ลว่าคืออะไร ก็ไม่มีเลยค่ะ

หนูแค่อยากรู้ค่ะ มันดูดีมีสกุลมากเลยค่ะ อิอิ

ขอบคุณค่ะหมอหนิง
ส่งโดย: น้องปราย     222.123.19.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 03/13/09 เวลา 20:40:42 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

สหคลินิก ส่วนใหญ่ จะมีหมอรักษาโรคทั่วไป กับโรคฟัน

ถ้าเป็นคลินิก เฉยๆ ก็จะมีหมออย่างใดอย่างหนึ่ง

จริงๆ แล้วมันมีรายละเอียดเกี่ยวกับระดับของสถานประกอบกิจการ เป็นกฎหมายสาธารณสุข หมอจำไม่ค่อยได้ ประมาณว่า คลินิก หมายถึงอะไร  
โพลีคลินิกหมายถึงอะไร  
สถานพยาบาลหมายถึงอะไร  
โรงพยาบาลหมายถึงอะไร  

ทำนองนี้น่ะค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.64.77.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 03/18/09 เวลา 20:56:24 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

งั้นผมขอถามเพิ่มเติมต่อจากเจ้าของกระทู้เลยละกันครับคือว่าสหคลินิกแถวบ้าน ผม ผ่าฟันคุดถูกมากเลยครับ ถูกกว่าคลินิกที่ผมไปจัดฟันอีก (ซี่ละ 4000) แต่ที่สหคลินิกแห่งนี้ซี่ละ 600 - 1500 แต่ด้วยความที่เป็นสหคลินิกผมจึงไม่ค่อยมีความไว้วางใจเท่าไหร่ ก็คือกลัวจะเป็นคุณหมอธรรมดาที่ไม่ได้เรียนมาทางทันตกรรมโดยตรงน่ะครับ คุณหมอคิดว่าผมคิดมากไปหรือเปล่าครับ เห็นมีจัดฟัน อุดฟัน อะไรกันเป็นเรื่องเป็นราว แถมรักษาโรคปกติดด้วย เข้าใจครับว่าอาจจะมีหมอที่เรียนแพทย์และไปต่อทันตแพทย์อะไรทำนองนี้ หรือทันตแพทย์ที่ไปต่อแพทย์อีกที แต่คือคลินิกมันค่อนข้างออกแนวมืดๆ คลึ้มๆ ในหลืบ ผมสามารถมีวิธีเช็คได้อย่างไรบ้างครับ
ส่งโดย: ใหม่     124.122.179.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 03/18/09 เวลา 21:14:10 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คนไข้มีสิทธิในการเลือกรับบริการจากที่ไหนก็ได้ กับหมอคนไหนก็ได้ ที่คนไข้เชื่อมั่นไว้วางใจค่ะ ไม่มีใครบังคับนิ Smiley

วิธีเช็ค ก็เข้าไปถามที่เคาน์เตอร์คลินิก นั้นดูไงคะ

ปล. หมอโรคทั่วไป เขาเรียนกันมาเพื่อเป็นหมอโรคทั่วไป ส่วนหมอฟัน ก็เรียนมาเพื่อเป็นหมอฟันโดยเฉพาะเลยค่ะ อยู่กันคนละคณะ เรียนกันคนละแบบ ปริญญาคนละใบกันค่ะ หากคุณหมอโรคทั่วไปอยากจะเป็นหมอฟันก็ต้องไปเรียนใหม่ตั้งแต่ต้น หรือคุณหมอฟันอาจเป็นหมอทั่วไปก็ต้องไปเรียนใหม่แต่ต้นเช่นกัน
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.64.72.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->