แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 34: ช่วยตอบหนูด้วยนะคะ  (จำนวนคนอ่าน 1010 ครั้ง)
« เมื่อ: 03/12/09 เวลา 14:28:02 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คุณหมอคะ หนูมีข้อสงสัยดังนี้ค่ะ  

ขอถามวิธีดูแลฟันของคุณหมอเลยนะคะ  

1.  จะต้องแปรงฟันวันละ 3 ครั้ง แต่กลางวันคงเป็นไปได้ยาก  ทันตแพทย์เองมีวิธีดูแลตัวเองยังงัยคะ  

2.คุณหมอทานของหวานกันมั่งรึเปล่าเอ่ย ตอนนี้หนู กลัวฟันผุจนประสาทไปแล้วค่ะ  เพราะตอนนี้ฟันผุเยอะแล้ว อุกหลายซี่ มีรักษารากฟันอีก

3. หนูอยากรู้ว่า ทันตแพทย์ เคยมีปันหาเรื่องฟัน กันมั่งรึเปล่าคะ หมายถึง ฟันผุ เสียวฟัน ขูดหินปูน   อะไรงี้อ่ะค่ะ

4. เวลาคุณหมอแปรงฟัน แปรงนานกี่นาทีคะ แปรงทีละซี่เลยรึเปล่า แล้ว ซี่ละนานเท่าไหร่

หนูขอโทษคุณหมอด้วยนะคะที่ ถามมาก แต่หนูอยากรู้ วิธีการดูแล ของทันตแพทย์เอง น่ะค่ะ    

ขอบพระคุณนะคะ รักหมอหนิงง
ส่งโดย: พลอย     58.9.194.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 03/12/09 เวลา 16:03:40 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. แปรงฟันอย่างน้อยวันละ 2 ครั้ง เมื่อตื่นนอน และก่อนเข้านอน ถ้าสามารถแปรฟันหลังมื้ออาหารด้วยก็จะดี นอกจากนี้ก็ควรใช้ไหมขัดฟันอย่างสม่ำเสมอด้วย อย่างน้อยก็ครั้งหนึ่ง ก่อนนอน  

ตัวหมอเอง ก็ดูแลวิธีนี้เช่นกันล่ะค่ะ แต่ตอนกลางวัน หมอไม่อายที่จะพกแปรงสีฟันไปที่ทำงานด้วย หมอว่า อายเพราะปากเหม็น มันน่าอายกว่าการอายเพราะพกแปรงสีฟัน ก็เท่านั้นเอง  Wink

2. พวกของหวานแบบเหนียวๆ พวกท๊อฟฟี่ อะไรแบบนี้ จะนานๆ กินทีค่ะ ถ้าจะอมท๊อฟฟี่ หรือเคี้ยวหมากฝรั่ง จะเลือกชนิดที่ปราศจากน้ำตาลค่ะ แต่ขนมเค้ก เบเกอรี่ นี่ชอบมาก อิอิ (ส่วนตัวนะคะ) ทุกครั้งที่รับประทาน ก็พยายามบ้วนปากเป็นอย่างน้อย น่ะค่ะ

3. ปัญหาเรื่องฟันก็มีค่ะ ส่วนใหญ่จะมีปัญหาก่อนที่จะเรียนหมอมากกว่าน่ะค่ะ (ส่วนตัว) พอเริ่มเรียน หรือพอเรียนจบออกมาแล้ว เรารู้เคล็ดลับวิชาขั้นเทพ ก็สามารถดูแลรักษาฟันได้ดี แต่หมอเชื่อว่า สุขภาพฟัน เป็นเรื่องของความใส่ใจ กอปรกับเรียนรู้ที่จะรู้ว่าทำความสะอาดยังไงถึงจะเอี่ยม และก็หมั่นดูแล เป็นสำคัญนะคะ

4. แปรงอย่างน้อย 3 นาที นะคะ ส่วนวิธีการแปรงฟันที่ถูกวิธีนั้น จะมีสูตรของมัน เช่น แปรงฟันหน้าหลัง 10 ที่ ขยับปัด 1 ที ทั่วทั้งปาก และแปรงที่ละซี่เลย สำหรับด้านในของฟันหน้า รวมทั้งไม่ลืมแปรงฟันด้านบดเคี้ยวของฟันกราม และแปรงลิ้นด้วย

ฟังดูอาจจะยุ่งยาก ลองปรึกษาให้คุณหมอช่วยสอนวิธีดูสิคะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.10.15.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->