แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 25: เหงือกอักเสบ จัดฟันแล้วจะดีขึ้นหรือป่าวคะ  (จำนวนคนอ่าน 27062 ครั้ง)
« เมื่อ: 03/06/09 เวลา 21:26:10 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

อยากจะปรึกษษคุณหมอหนิงค่ะเกี่ยวกับเรื่องการจัดฟัน คือว่า เป็นคนที่ฟันเก ฟันซี่ใหญ่ กรามเล็ก (หน้าเล็กเพราะเป็นคนตัวเล็กค่ะ) แล้วเหงือกมักจะอักเสบบ่อย แปรงฟันทีไรเลือดออกทุกที  ถ้าจัดฟันแล้ว เหงือกจะดีขึ้นหรือป่าวคะ แล้วตอนนี้ก็ อายุ 26 แล้ว ถ้าจัดตอนนี้จะทำให้มีอย่างอื่นแทรกซ้อนด้วยหรือป่าว เพราะเคยได้ยินมาว่า จัดตอนอายุเยอะแล้ว มีโอกาสที่เหงือกจะยุบและฟันล้มได้ค่ะ  พอจัดแล้ว ฟันก็จะไม่แข็งแรงเหมือนเดิมด้วย เคี้ยวอะไรไม่ค่อยได้  กลัวมากไม่กล้าจัดฟันเลยค่ะ  Embarassed
ส่งโดย: aon Email     115.67.143.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 03/06/09 เวลา 22:11:07 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ฟันที่เก ทำให้ทำความสะอาดฟันยาก ส่งผลให้เหงือกอักเสบได้ง่าย แต่ประเด็นสำคัญคือ การทำความสะอาดฟันเป็นหลักนะคะ คือถ้าสามารถแปรงฟันได้ดี ใช้ไหมขัดฟันได้ดี ก็จะช่วยลดปัญหาเหงือกอักเสบได้

การจัดฟันทำให้ ฟันเรียงตัวดี การทำความสะอาดฟันก็จะง่ายขึ้น เมื่อทำความสะอาดฟันง่ายขึ้นก็ทำให้เหงือกอักเสบน้อยลงได้ แต่เป็นผลโดยอ้อมมากกว่า

อายุ 26 สามารถจัดฟันได้ค่ะ ไม่ถึอว่าอายุเยอะสักเท่าไร

โอกาสที่เหงือกจะยุบหรือล้ม ไม่ค่อยเข้าใจคำถาม อย่างไรก็ตามผล ความเป็นไปได้ของสภาพการสบฟันหลังจากจัดฟันเสร็จจำเป็นต้องให้คุณหมอตรวจอย่ างละเอียดเสียก่อน ไม่สามารถตอบไม่ได้ตรงนี้ ค่ะ

การจัดฟันไม่เกี่ยวกับการทำให้ฟันแข็งแรงหรือไม่แข็งแรง โดยตรงนัก ความแข็งแรงของฟันขึ้นอยู่กับการดูแลรักษา

มีบ้างเหมือนกันที่แรงในการผลักฟัน(จากการจัดฟัน) ที่มากผิดปกติ อาจส่งผลเสียต่อฟัน แต่โดยทั่วไปแล้ว ไม่น่าเกิดปัญหาดังกล่าวค่ะ

ลองไปปรึกษาคุณหมอดูก่อน หากคุณต้องการจัดฟัน นะคะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.64.76.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 03/06/09 เวลา 22:18:37 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอบคุณมากค่ะ
เคยอ่านเจอมาในกระทู้เว็บอื่นค่ะ ว่า ป้าเค้าจัดฟันแล้วทำให้เหงือกยุบ  
และมีพี่ที่ทำงานเค้าก็จัดฟันบอกมาค่ะว่า ถ้าจัดแล้วฟันจะล้มง่ายกว่าตอนที่ยังไม่จัดค่ะ  ต้องใส่รีเทนเนอร์ไปตลอดชีวิตอีกด้วย จริงหรือป่าวคะ
ส่งโดย: aon Email     115.67.143.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 03/07/09 เวลา 18:19:02 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ฟันล้มง่ายไม่ค่อยเกี่ยวเท่าไหร่ น่าจะมีปัญหาเรื่องเหงือก  

เรื่องใส่รีเทนเนอร์ตลอด มีบางคนเหมือนกันที่ต้องจัดการแบบนั้น
ส่งโดย: หมอหนิง     114.128.107.19 fwd for 192.168.182.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 03/07/09 เวลา 18:37:05 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอบคุณมากค่ะคุณหมอ
ส่งโดย: aon Email     115.67.197.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 03/13/09 เวลา 20:10:17 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

หนูเป็นคนคางเยอะค่ะ แต่ไม่ได้ยื่นนะคะ แต่มันยาวลงมา
วันอาทิตย์ที่ใกล้จะถึงนี้ หมอท่านก็นัดให้ไปจัดฟันแล้ว  
หนูกลัวว่า ถ้าจัดไปหน้าหนู คางหนูจะยาวมากขึ้นกว่าเดิมรึเปล่าคะ
ถ้าเป็นไปได้หนูอยากให้แค่ฟันเท่านั้นที่เปลี่ยนแต่โครงหน้า และคางไม่เปลี่ยน
คุณหมอหนิงช่วยตอบด้วยค่ะ
ส่งโดย: นิ้ง Email     118.172.204.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 03/13/09 เวลา 20:11:16 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

หนูเป็นคนคางเยอะค่ะ แต่ไม่ได้ยื่นนะคะ แต่มันยาวลงมา
วันอาทิตย์ที่ใกล้จะถึงนี้ หมอท่านก็นัดให้ไปจัดฟันแล้ว  
หนูกลัวว่า ถ้าจัดไปหน้าหนู คางหนูจะยาวมากขึ้นกว่าเดิมรึเปล่าคะ
ถ้าเป็นไปได้หนูอยากให้แค่ฟันเท่านั้นที่เปลี่ยนแต่โครงหน้า และคางไม่เปลี่ยน
ส่งโดย: นิ้ง Email     118.172.204.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 03/13/09 เวลา 20:11:56 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 03/13/09 เวลา 20:20:20 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

หมอคงตอบไม่ได้ค่ะ ต้องให้คุณหมอของคุณนิ้งตอบ เพราะเขาได้ตรวจ ได้ประเมิน ได้ดูฟิล์ม ต่างกับหมอเองที่เป็นแค่หมออินเตอร์เน็ต สามารถตอบคำถามได้เฉพาะคำถามกว้างๆ เท่านั้น

เมื่อคุณนิ้งไปเจอคุณหมอของคุณนิ้ง คุณนิ้งก็ถามเขานะคะ ว่าเมื่อจัดฟันเสร็จแล้ว ผลการรักษาจะออกมาประมาณไหน อะไรที่คุณนิ้งสงสัย เรื่องคางเรื่องหน้าก็ถามเขาได้เลย เขาจะพอประมาณการณ์ได้ แต่ก็ไม่ 100% นะคะ ไม่มีอะไรในโลกนี้ที่ 100% อยู่แล้ว ยิ่งเรื่องความสวยงาม เป็นเรื่องที่แล้วแต่คนจะมอง นางสาวไทย นางงามจักรวาล ยังมีคนติคนว่า ได้เลย

อย่างไรก็ดี การจัดฟัน จะจัดไปตามแผนการรักษาตามหลักวิชาการที่ร่ำเรียนมา ตามที่ควรจะเป็น ตามโครงหน้าและกระดูกขากรรไกรที่เป็นพื้นฐาน บางคนที่หน้าทรงเหลี่ยม ก็คงไม่สามารถจัดฟันให้หน้ากลมได้ ฉันใดก็ฉันนั้น คางเคยมีเท่าไหร่ ก็ยังคงมีอย่างงั้น แต่คนส่วนใหญ่เมื่อจัดฟันแล้วสมดุลของใบหน้าจะเปลี่ยนไป ฟันเรียงตัวดี ระยะของฟันดูเปลี่ยนไป ก็ดึงดูดสายตาของคนเราไปที่ฟันได้ อะไรทำนองนี้มากกว่าน่ะค่ะ Smiley Smiley

58.64.77.*

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 03/29/09 เวลา 19:29:09 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

อยากจัดฟัน เนื่องจากฟันหน้ายื่นมาข้อนข้างมากเนื่องจาก อายุ 34 ปี แล้ว
ฟันกลามล่างซ้ายถอนไปแล้ว 2 ซี่ ฟันกลามบนซ้ายถอนแล้ว 2 ซี่ แต่ตอนนี้อยากจัดฟันมาก ไปหาหมอ หมอบอกว่าจัดไม่ได้ไม่มีฟันกลาม หมอบอกให้ถอนฟันหน้า 2 ซี่แล้วใส่ฟันปลอม ผิดหวังมากๆ อยู่ดีดีจะให้เราใส่ฟันปลอมซะงั้น คุณหมอท่านใด สามารถให้คำปรึกษาได้บ้างค่ะ กลุ่มใจมากๆ อยากจะแก้ไขปัญหาฟันยื่นมากๆ  **ช่วยตอบให้ด้วยนะคะ Embarassed
ส่งโดย: nok Email     119.31.67.*

« ความเห็นที่ #10 เมื่อ: 03/29/09 เวลา 19:56:40 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ปัญหาเฉพาะเจาะจง แบบนี้ จำเป็นต้องได้รับการตรวจประเมินอย่างละเอียดจากคุณหมอตัวเป็นๆ ค่ะ หมออินเตอร์เน็ตแบบหมอนั้น คงให้คำตอบแบบฟันธงอะไรตรงนี้ไม่ได้

โดยเบื้องต้น หากฟันหน้าที่ยื่นมาก สงสัยว่าเป็นโรคเหงือกหรือรำมะนาดหรือเปล่า ฟันโยกไหม ซึ่งอาจไม่สามารถจะบังคับให้เข้าที่ได้

เรื่องฟันกรามถูกถอนออกไป ก็มีผลกับการจัดฟันเช่นกัน ฟันกรามนั้นไม่สามารถผลักให้มาชิดกันได้ หรือทำได้ยากมากๆ ส่วนใหญ่หมอจะใช้วิธีกันที่ตรงฟันหลอไว้สำหรับใส่ฟันปลอมแทน และจัดฟันซี่อื่นให้เรียงตัวดี ซึ่งก็ต้องดูเป็นรายๆ ไป

แนะนำว่า ลองไปหาหมอ ตรวจดูก่อน สอบถามความคิดเห็นดู หมอแนะนำให้ไปหาหมอหลายๆ ท่าน และนำข้อมูลมาทบทวนและตรึกตรองดู หา 2 ท่านไปชัวร์ ก็หา 3-4-5 ท่าน คุณจะได้รับมุมมองที่รอบด้านมากขึ้นค่ะ  

เป็นกำลังใจให้ค่ะ

58.64.77.*

« ความเห็นที่ #11 เมื่อ: 03/30/09 เวลา 18:10:14 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอบคุณ  คุณหมอหนิงมากๆค่ะ จะลองไปปรึกษากับหมอท่านอื่นๆดูค่ะแล้วจะส่งข่าวบอกนะคะ Grin
ส่งโดย: nok Email     119.31.44.*

« ความเห็นที่ #12 เมื่อ: 05/13/09 เวลา 23:19:47 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ตอนเด็กฟันได้รับอุบติเหตุค่ะแต่ฟันที่กระแทรกนั้นโยกค่ะอยากถามว่าสามารถจั ดฟันได้หรือเปล่าค่ะ
ขอบคุณค่ะ
ส่งโดย: yok     125.24.26.*

« ความเห็นที่ #13 เมื่อ: 06/07/09 เวลา 20:39:34 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คุณหมอค่ะ คือหนูไปหาหมอมาแล้วหมอบอกว่าหนูเป็นคนกรามเล็กจะจัดฟันยาก แล้วก็ถ้าจัดฟันข้างล่างจะแบะออกมาหนูก็ไม่ค่อยเข้าใจหมอช่วยอธิบายหน่อยได้ ไหมค่ะ

ขอบคุนค่ะ
ส่งโดย: วิว     161.200.255.*

« ความเห็นที่ #14 เมื่อ: 06/08/09 เวลา 09:25:06 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 05/13/09 เวลา 23:19:47, yok wrote:
ตอนเด็กฟันได้รับอุบติเหตุค่ะแต่ฟันที่กระแทรกนั้นโยกค่ะอยากถามว่ าสามารถจัดฟันได้หรือเปล่าค่ะ
ขอบคุณค่ะ

ต้องไปให้คุณหมอตรวจดูให้แน่ชัดก่อนว่า ฟันซี่ดังกล่าวมีปัญหาอะไรภายในรากฟันหรือเปล่า ซึ่งถ้ามีก็ต้องรักษารากฟันให้เรียบร้อยซะก่อน ฟันที่เคยประสบอุบัติเหตุมักจะมีปัญหาภายในรากฟันค่ะ เมื่อรักษาเสร็จแล้ว ก็สามารถจัดฟันได้ค่ะ

on 06/07/09 เวลา 20:39:34, วิว wrote:
คุณหมอค่ะ คือหนูไปหาหมอมาแล้วหมอบอกว่าหนูเป็นคนกรามเล็กจะจัดฟันยาก แล้วก็ถ้าจัดฟันข้างล่างจะแบะออกมาหนูก็ไม่ค่อยเข้าใจหมอช่วยอธิบายหน่อยได้ ไหมค่ะ

ขอบคุนค่ะ

ไม่เข้าใจตรงไหนล่ะคะ จะได้อธิบายได้ถูก ถ้าไม่เข้าใจตรงกรามเล็กนี่ ก็ประมาณว่า
เคยเห็นเปลือกหอยนางรม ไหมคะ ที่มันใหญ่ๆ  
และเคยเห็นเปลือกหอยแครงไหมคะ ที่มันเล็กๆ

ถ้าเอามาเข้าคู่กันมันก็ไม่สมดุลกัน ใช่ไหมคะ

ที่นี้ ถ้าเปรียบเปลือกหอยนางรม เป็นกรามข้างบน และเปรียบเปลือกหอยแครงเป็นกรามข้างล่าง การที่เราจะยืดเปลือกหอยแครงข้างล่าง ให้ยาวออก กว้างออก รูปร่างมันก็ไม่เป็นเปลือกหอยแครงแล้ว อะไรมันมีข้อจำกัดของมันด้วย จะบิมากๆ เดี๋ยวก็แตก

กรามคนเราก็เหมือนกัน จะไปขยายออกมากๆ ก็ไม่ได้ ขยายมาก มันก็แบะออก

ลองดูรูปหนุ่มคนนี้สิ คนนี้ กรามล่างเขาก็เล็กเช่นกัน (ที่วงกลมแดงไว้) (ขนาดกรามที่เหมาะสม กรามล่างควรจะใหญ่และเขยิบมาข้างหน้ากว่านี้นิดนึง)  

การจะไปบีบบังคับให้กรามล่างมันเท่ากับข้างบนก็ทำได้ยาก

แต่ในปัจจุบัน ก็มีวิธีการผ่าตัดเพื่อขยายขนาดขากรรไกร ซึ่งต้องปรึกษาคุณหมอจัดฟันดูอีกทีว่าทำได้หรือไม่ แต่ถ้าทำได้ก็ควรจะรอถึงอายุ 20 อย่างไรก็ตามการรักษาวิธีนี้จะยุ่งยากมากมาย ค่าใช้จ่ายก็สูง  

สรุปก็ต้องปรึกษาคุณหมอจัดฟันดูอีกทีว่า จะทำอะไรได้แค่ไหนยังไง หนูต้องไม่คาดหวังต่อผลการรักษามากนัก เพราะว่าผลการรักษาอาจจะออกมาไม่เต็มที่ ถ้าไม่มั่นใจ ก็อย่าเพิ่งเริ่มต้นรักษา อาจจะไปปรึกษาหมอจัดฟันหลายๆ คน เพื่อเอาความคิดเห็นว่าวิเคราะห์ดู ตัดสินใจดู ปรึกษาคุณพ่อคุณแม่ จะได้เพิ่มความมั่นใจ ถ้ามั่นใจแล้วค่อยไปรักษาค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 06/08/09 เวลา 09:26:11 by หมอหนิง »

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #15 เมื่อ: 07/01/09 เวลา 12:01:44 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คุณหมอค่ะอยากทราบว่าก่อนที่เราจะไปจัดฟันต้องมีการอุดฟัน หรือรักษาเหงือกก่อนใหมค่ะ (เพราะตอนนี้เหงือกร่นและตามซอกฟันเศษอาหารขอบติดเวลาทานอาหารค่ะ)หรือว่าจั ดแล้วค่อยไปรักษาทีหลังก็ได้ Huh
ส่งโดย: ติ๊ก     124.121.227.*

« ความเห็นที่ #16 เมื่อ: 07/01/09 เวลา 14:01:30 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

รักษาก่อนค่ะ

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #17 เมื่อ: 07/28/09 เวลา 22:29:00 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ถ้าฟันซี่เล็ก และฟันหน้าค่อนข้างสั้นกว่าปกติ เวลายิ้มจะเห็นเหงือกเยอะมากทำให้ไม่มั่นใจ อยากทราบว่าลักษณะแบบนี้สามารถจัดฟันได้มั้ยคะ
ส่งโดย: Ann     110.49.56.*

« ความเห็นที่ #18 เมื่อ: 09/15/09 เวลา 10:42:39 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

หมอค่ะ คือตอนนี้หนูจัดฟันอยู่ค่ะ ไปขูดหินปูนใต้เหงือกมา แต่ตอนที่หมอขูดใต้ฟันที่ใส่เครื่องมือลักษณะวงแหวน มันรู้สึกเจ็บใต้ฟันมาก เหมือนฝันผุหรือเหงือกอักเสบแล้วเอาอะไรแหลมๆไปขูด แต่ตอนนั้นไม่มีอาการบวมหรืออักเสบ หมอขูดแป๊บเดียวก็เปลี่ยนไปซี่อื่น พอเวลาผ่านไปประมาณเกือบอาทิตย์เริ่มรู้สึกว่า เหงือกอักเสบ บวมแดง ลามเจ็บคอ และปวดหัวด้วย ไม่ทราบว่ามีธีรักษาอะไรบ้างคะ เพราะเพิ่งไปหาหมอมาแล้วค่าใช้จ่ายสูงมากเลย ยังไม่มีเงินไปรักษาตอนนี้ แต่ก็รู้สึกปวด ทรมานมาก รบกวนคุณหมอแนะนำด้วยนะคะ ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ
ส่งโดย: เงินน้อย     202.12.97.*

« ความเห็นที่ #19 เมื่อ: 09/15/09 เวลา 11:32:34 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 07/28/09 เวลา 22:29:00, Ann wrote:
ถ้าฟันซี่เล็ก และฟันหน้าค่อนข้างสั้นกว่าปกติ เวลายิ้มจะเห็นเหงือกเยอะมากทำให้ไม่มั่นใจ อยากทราบว่าลักษณะแบบนี้สามารถจัดฟันได้มั้ยคะ

ต้องตรวจเพิ่มเติมอีกหลายอย่างเลยค่ะ ว่าปัญหายิ้มเหงือกเยอะนี่เกิดจากอะไร เช่น กระดูกขากรรไกรยื่น ฟันยื่น หรือฟันสั้น หรือเหงือกเยอะเอง ซึ่งแต่ละสาเหตุก็จะมีวิธีการแก้ต่างกัน

การจัดฟันจะช่วยแก้ปัญหาจากตำแหน่งฟันผิดปกติได้ แต่ถ้าปัญหาเกิดจากสาเหตุอื่นก็ต้องแก้ไปตามสาเหตุนั้นๆ น่ะค่ะ

ลองไปปรึกษาคุณหมอใกล้บ้านดูนะคะ ให้เขาตรวจสภาพช่องปากดูก่อน จะได้หาทางแก้ปัญหาให้ได้ค่ะ

on 09/15/09 เวลา 10:42:39, เงินน้อย wrote:
หมอค่ะ คือตอนนี้หนูจัดฟันอยู่ค่ะ ไปขูดหินปูนใต้เหงือกมา แต่ตอนที่หมอขูดใต้ฟันที่ใส่เครื่องมือลักษณะวงแหวน มันรู้สึกเจ็บใต้ฟันมาก เหมือนฝันผุหรือเหงือกอักเสบแล้วเอาอะไรแหลมๆไปขูด แต่ตอนนั้นไม่มีอาการบวมหรืออักเสบ หมอขูดแป๊บเดียวก็เปลี่ยนไปซี่อื่น พอเวลาผ่านไปประมาณเกือบอาทิตย์เริ่มรู้สึกว่า เหงือกอักเสบ บวมแดง ลามเจ็บคอ และปวดหัวด้วย ไม่ทราบว่ามีธีรักษาอะไรบ้างคะ เพราะเพิ่งไปหาหมอมาแล้วค่าใช้จ่ายสูงมากเลย ยังไม่มีเงินไปรักษาตอนนี้ แต่ก็รู้สึกปวด ทรมานมาก รบกวนคุณหมอแนะนำด้วยนะคะ ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ

ปกติเจ้าวงแหวนนั้นจะต้องกดลงไปในเหงือกน่ะค่ะ ก็เป็นความทรมานอย่างหนึ่งของการจัดฟัน ไม่รู้จะช่วยอย่างไร นอกจากให้ทน และพยายามดูแลรักษาความสะอาดให้ดี เพราะมันต้องเป็นเช่นนั้น

เรื่องเหงือกอักเสบ ก็เป็นเรื่องของเหงือกที่เราต้องดูแลค่ะ ส่วนอาการเจ็บคอ ก็ต้องไปดูว่า ไม่สบายเป็นอะไรหรือเปล่า เรื่องปวดหัวก็เช่นกัน สงสัยจะเป็นหวัดติดเชื้อล่ะมั้งคะ? ประจวบเหมาะกับเราเจ็บเหงือก เลยทำให้คิดว่าสาเหตุมาจากเหงือก  

โรคเหงือกอักเสบ เราต้องรักษาอย่างต่อเนื่องค่ะ ไปหาหมอครั้งเดียวคงไม่หายได้ ต้องไปหาหมอให้เขาเกลารากฟัน ขูดเหงือก ซักระยะหนึ่ง อีกทั้งคนไข้ต้องหมั่นดูแลรักษาความสะอาดช่องปากด้วยการแปรงฟันและใช้ไหมขัด ฟันอย่างถูกวิธีเพื่อรักษาสภาพความแข็งแรงของเหงือกไว้ ไม่งั้นมันจะกลับมาเป็นใหม่ได้ง่ายๆ  

หมอแนะนำว่า หากกังวลเรื่องปัญหาเหงือก ควรกลับไปหาคุณหมอเพื่อตรวจดูให้แน่ชัด แต่หากติดปัญหาเรื่องค่าใช้จ่าย ก็ลองใช้สิทธิ์บัตรทอง บัตรประกันสังคม หรือไปหาคุณหมอตามคณะทันตแพทย์ จุฬา มหิดล หรือโรงพยาบาลรัฐ อาจจะช่วยค่าใช้จ่ายได้บ้าง

ขอให้หายไวๆ ค่ะ

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #20 เมื่อ: 12/03/09 เวลา 10:45:14 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

หมดคะ คือว่าตอนนี้หนูจัดฟันอยู่ค่ะ จัดได้ประฒษณ 1เดือนแล้วค่ะ ตั้งแต่จัดฟันมาเครียดมาตลอดเลยค่ะ จริงๆจัดฟันเพราะหมอฟันแนะนำว่าให้จัด เพราะเหงือกบวมตลอด และหนูมีฟันกรามซี่ที่5ล้มอยู่ซี่นึงค่ะ แต่ฟันทุกซี่ดีไม่เคยผุ ฟันไม่เหยินแค่ดูเหมือนฟันหน้าซี่ใหญ่เท่านั้น แต่หมอที่จัดฟันให้สั่งถอนซี่ที่5 ทั้ง4 ซี่ พอถอนไปหมดแล้ว มีคนบอกว่าปกติแบล้วการจัดฟันจะถอนซี่ที่4มากกว่า ถ้าซี่อื่นไม่มีปัญหา แต่ฟันซี่ที่5แค่ล้ม หมอถอนฟันไปแล้ว จะทำให้การจัฟันยากชึ้นมั้ยคะ หนูจัดมาประมาณ1ปี หมอบอกอีก6เดือนก็เอาออกได้แล้ว หนูไม่เข้าใจว่าทำไม่เร็วจังและที่เครียดมากที่สุด รู้สึกว่าหน้าตอบลงมาก หน้าดูแก่ชึ้นมาก ปกติ เป็นคนมีแก้มเยอะและหน้าเด็กกว่านี้มาก ถ้าถอดเหล็กแล้วจะดีขึ้นมั้ยคะ หนูถามหมอที่จัดให้ ก็บอกแต่ว่าไม่รู้เหมือนกัน ถามอะไรก็ตอบไม่มีหลักการเลย ไม่รู้ตลอดเลย หนุเครียดมากๆๆๆเลยนะคะ ขอร้องคุณหมอช่วยตอบด้วยนะคะ
ส่งโดย: มด Email     203.118.124.*

« ความเห็นที่ #21 เมื่อ: 12/03/09 เวลา 10:53:34 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอโทษค่ะ ขอแก้ไขหน่อยค่ะ มดจัดมาประมาณ 1 ปีแล้วค่ะไม่ใข่1 เดือน ขอความกรุณาคุณหมอหนิงด้วยนะถะ ขอบคุณมากๆๆค่ะ
ส่งโดย: มด Email     203.118.124.*

« ความเห็นที่ #22 เมื่อ: 12/03/09 เวลา 12:12:11 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอเพิ่มเติมอีกหน่อยนะคะ หมอคะขนาดของฟันซี่ที่4และ5 มันต่างกันมากมั้ยคะ แล้ว ถ้าถอนซี่ที่5 ทัง4ซี่มีผลต่อการเคี้ยวอาหารตมั้ยหรือจะมีปัญหาอะไรบ้างรึเปล่าคะ และการถอนฟันซี่ที่ 5จะทำให้รูปหน้าเราดูแตกต่างจากคนถอนฟันซี่ที่ 4หรือเปล่าคะ เพราะตอนนี้หลังจากถอนฟันซี่ที่5 และจัดฟันอยู่หน้าตอบลงมากและโหนกแก้มสูงขึ้นมาก ดูแก่กว่าวีย รบกวนหน่อยนะคะคุณหมอ คือคำถามมันอาจจะดูแล้วคิดมากไปแต่อยากทราบจริงๆค่ะ เพราะเคยถามหมอที่จัดฟันให้ เค้าก็ตอบแต่ว่าฟันเราไม่เหยินก็เลยถอนซี่ที่5 ถ้าคนที่ฟันยื่นจึงถอนซี่ที่ 4 ตอบมาแบบนี้ยิ่งรู้สึกเครียดมาก เพราะฟันเราดีดี พูดเหมือนถอนเล่น มันเอาคืนไม่ได้นะ พอมีหมอท่านอื่นบอกว่าฟันซี่ที่ล้มก็ดึงขึ้นได้ ยิ่งเสียความรู้สึกมากและเครียดมากๆเลยค่ะเลยขอรบกวนคุณหมอแต่เพียงเท่านี้ล ่ะค่ะ ขอความกรุณาด้วยนะคะ

« ความเห็นที่ #23 เมื่อ: 12/03/09 เวลา 12:52:59 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 12/03/09 เวลา 10:45:14, มด wrote:
หมดคะ คือว่าตอนนี้หนูจัดฟันอยู่ค่ะ จัดได้ประฒษณ 1เดือนแล้วค่ะ ตั้งแต่จัดฟันมาเครียดมาตลอดเลยค่ะ จริงๆจัดฟันเพราะหมอฟันแนะนำว่าให้จัด เพราะเหงือกบวมตลอด และหนูมีฟันกรามซี่ที่5ล้มอยู่ซี่นึงค่ะ แต่ฟันทุกซี่ดีไม่เคยผุ ฟันไม่เหยินแค่ดูเหมือนฟันหน้าซี่ใหญ่เท่านั้น แต่หมอที่จัดฟันให้สั่งถอนซี่ที่5 ทั้ง4 ซี่ พอถอนไปหมดแล้ว มีคนบอกว่าปกติแบล้วการจัดฟันจะถอนซี่ที่4มากกว่า ถ้าซี่อื่นไม่มีปัญหา แต่ฟันซี่ที่5แค่ล้ม หมอถอนฟันไปแล้ว จะทำให้การจัฟันยากชึ้นมั้ยคะ หนูจัดมาประมาณ1ปี หมอบอกอีก6เดือนก็เอาออกได้แล้ว หนูไม่เข้าใจว่าทำไม่เร็วจังและที่เครียดมากที่สุด รู้สึกว่าหน้าตอบลงมาก หน้าดูแก่ชึ้นมาก ปกติ เป็นคนมีแก้มเยอะและหน้าเด็กกว่านี้มาก ถ้าถอดเหล็กแล้วจะดีขึ้นมั้ยคะ หนูถามหมอที่จัดให้ ก็บอกแต่ว่าไม่รู้เหมือนกัน ถามอะไรก็ตอบไม่มีหลักการเลย ไม่รู้ตลอดเลย หนุเครียดมากๆๆๆเลยนะคะ ขอร้องคุณหมอช่วยตอบด้วยนะคะ

on 12/03/09 เวลา 12:12:11, มด wrote:
ขอเพิ่มเติมอีกหน่อยนะคะ หมอคะขนาดของฟันซี่ที่4และ5 มันต่างกันมากมั้ยคะ แล้ว ถ้าถอนซี่ที่5 ทัง4ซี่มีผลต่อการเคี้ยวอาหารตมั้ยหรือจะมีปัญหาอะไรบ้างรึเปล่าคะ และการถอนฟันซี่ที่ 5จะทำให้รูปหน้าเราดูแตกต่างจากคนถอนฟันซี่ที่ 4หรือเปล่าคะ เพราะตอนนี้หลังจากถอนฟันซี่ที่5 และจัดฟันอยู่หน้าตอบลงมากและโหนกแก้มสูงขึ้นมาก ดูแก่กว่าวีย รบกวนหน่อยนะคะคุณหมอ คือคำถามมันอาจจะดูแล้วคิดมากไปแต่อยากทราบจริงๆค่ะ เพราะเคยถามหมอที่จัดฟันให้ เค้าก็ตอบแต่ว่าฟันเราไม่เหยินก็เลยถอนซี่ที่5 ถ้าคนที่ฟันยื่นจึงถอนซี่ที่ 4 ตอบมาแบบนี้ยิ่งรู้สึกเครียดมาก เพราะฟันเราดีดี พูดเหมือนถอนเล่น มันเอาคืนไม่ได้นะ พอมีหมอท่านอื่นบอกว่าฟันซี่ที่ล้มก็ดึงขึ้นได้ ยิ่งเสียความรู้สึกมากและเครียดมากๆเลยค่ะเลยขอรบกวนคุณหมอแต่เพียงเท่านี้ล ่ะค่ะ ขอความกรุณาด้วยนะคะ

- เรื่องการถอนฟันซี่ที่ 4 หรือ ซี่ที่ 5 ก็แล้วแต่ความเหมาะสม ไม่มีปัญหาอะไรหรอกค่ะ จะซี่ไหนก็ได้ ถ้าท้ายที่สุดผลการรักษาออกมาดี การสบฟันดีปกติ ส่วนใหญ่เขาจะถอนฟันซี่ที่ 4 เพราะอยู่กึ่งกลางระหว่างฟันส่วนหน้าและฟันส่วนหลัง เมื่อถอนฟันซี่นี้ออกไปก็จะสามารถกระจายพื้นที่ให้ฟันขยับได้สะดวก แต่ถ้าฟันซี่อื่นมีปัญหามากกว่า เช่น ฟันซี่ที่ 5 ฟันล้มเก ก็พิจารณาถอนฟันซี่นี้ออกไปได้ แล้วเก็บซี่ที่ 4 ไว้แทน หรือฟันซี่ที่ 6 ผุมาก จนเก็บไว้ไม่ได้ ก็ถอนฟันซี่นี้ไปแล้วเก็บฟันซี่ที่ 4 ไว้แทน หรือฟันซี่ที่ 3 (ฟันเขี้ยว ขึ้นเกมาก ไม่สามารถดึงลงมาได้ หรือฟันฝังอยู่ในกระดูกขากรรไกรไม่สามารถขุดขึ้นมาได้ ต้องผ่าตัดทิ้ง แบบนี้ก็เก็บซี่ที่ 4 ไว้แทน ได้เช่นกัน
- ถอนฟันซี่ที่ 4 หรือ 5 ก็ไม่ลดประสิทธิภาพการบดเคี้ยวไปหรอกค่ะ อยู่ที่ว่าจัดฟันแล้วฟันสบกันดีมากน้อยแค่ไหนมากกว่า
- คงไม่มีหมอฟันคนไหน อยากถอนฟันออกเล่นๆ นอกจากหมอโรคจิต หมอคิดว่าหนูคิดมากไปเองนะคะ
- เรื่องดึงฟันให้ตั้งขึ้น แม้มันจะล้ม ไม่สามารถทำได้เสมอไปค่ะ มันแล้วแต่กรณี ไม่ใช่ทำได้ตลอด การดึงฟัน ไม่เหมือนจับเก้าอี้ให้ตั้งตรง เหมือนเข้าเฝือกเวลาคนแขนหักขาหัก ไม่ใช่แค่จับกระดูกยึดเข้าด้วยกันก็เสร็จ ต้องจับดัดให้มันเป็นไปตามแนวที่ถูกต้องด้วย
- สรุปคือ ไม่แปลก มันแล้วแต่การสบฟันของแต่ละคน ต้องพิจารณาเป็นรายๆ ไปแล้ว
- เรื่องหน้าตอบ จริงๆ แล้วการจัดฟันไม่ได้ส่งผลให้หน้าตอบ มิฉะนั้นเราควรจับคนที่มีน้ำหนักเกินมาจัดฟันซะให้หมดจะได้ไม่มีคนอ้วนอีกแล ้วในโลกนี้ Smiley
- เรื่องหน้าตอบ ส่วนใหญ่เป็นเพราะขณะจัดฟัน คนเราจะกินอาหารได้น้อยเพราะกินไม่สะดวก ไปโดยไม่รู้สึกตัว อีกทั้ง คนที่จัดฟันมักอยู่ในวัยรุ่น วัยทำงานซึ่งมีกิจกรรมในชีวิตประจำวันมาก ต้องอ่านหนังสือสอบเอ็นท์ อะไรแบบนี้ เลยทำให้มีไขมันสะสมที่แก้มน้อย
- หลังจากถอดเครื่องมือจัดฟันเสร็จแล้ว หากใช้บำรุงร่างกายดีๆ รับประทานอาหารที่มีประโยชน์ก็จะทำให้สุขภาพร่างกายแข็งแรง สมส่วนขึ้นได้ กลัวแต่ว่าในอนาคตจะมาบ่นว่าหน้ากลม เพราะแก้มเยอะล่ะสิคะ ผู้หญิงอย่างเราก็ห่วงเรื่องแก้มมากเลย  Wink

61.90.80.*

« ความเห็นที่ #24 เมื่อ: 12/04/09 เวลา 22:24:42 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

หวัดดีค่ะหมอ ขอบคุณหมอหนิง มากๆๆๆๆเลยค่ะ คุณหมอตอบได้ครบถ้วนสุดๆ และเข้าใจได้ง่าย คุณหมอน่ารักที่สุดเลย ขอบคุณจริงๆค่ะ ต่อไปจะตั้งใจทำความสะอาด และรักษาฟันให้ดี และจะไม่คิดกังวลเรื่องการจัดฟันอีกแล้วค่ะ (หนูมีความสุขมากๆเลยค่ะ) ขอบคุณนะคะ
ส่งโดย: มด Email     203.118.120.*

« ความเห็นที่ #25 เมื่อ: 12/10/09 เวลา 20:51:03 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

สวัสดีครับ ตอนนี้ผมเจอปัญหาคือมีก้อนเนื้อที่บริเวณฟันหน้าบน ด้านใน (บริเวณเพดานปาก) ไม่ทราบว่าเป็นอาการเหงือกบวมหรือป่าวครับ คือมันใหญ่มาก เวลากินอะไรไปโดนหน่อยจะรู้สึกเจ็บมากครับ ซึ่งเป็นมาได้ประมาณ 2-3 วันแล้วครับ ตอนแรกก็รู้สึกปวดบริเวณเพดานปากเฉยๆ แต่พอรู้สึกอีกทีก็มีก้อนเนื้อนั้นอยู่แล้วครับ ไม่ทราบว่ามีคำแนะนำในเรื่องนี้ไหมครับ

ผมเป็นคนฟันไม่สวยครับ สีค่อนข้างเหลืองออกใส แล้วเวลาทานอะไรไปบางครั้งจะรู้สึกปวดอยู่บ่อยๆครับ แล้วเศษอาหารชอบติดอยู่ตามซอกฟัน ต้องใช้ไม้จิ้มฟันครับ ทั้งๆ ที่ผมก็แปรงฟันเป็นประจำ (วันละ 2 ครั้ง) ผมไม่เคยไปพบทันตแพทย์เลย ไม่ทราบว่าคุณหมอมีคำแนะนำในเรื่องพวกนี้ไหมครับ

คำถามสุดท้ายครับ ผมมีฟันซี่หนึ่งข้างฟันหน้าด้านซ้ายที่เล็ก ทำให้ฟันห่างมากเลยครับ ดูเผินๆ เหมือนกับฟันทั้งซี่หายไปเลย คือมันจะเอียงมาทางขวาติดฟันหน้า แล้วทำให้มีช่องว่างครับ ไม่ทราบว่าข้อนี้คุณหมอพอมีคำแนะนำไหมครับ

ถ้าหากมีข้อไหนที่ต้องไปพบแพทย์ เพื่อรักษา รบกวนคุณหมอช่วยประมาณการค่าใช้จ่ายข้อนั่นให้ด้วยได้ไหมครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ.....
ส่งโดย: อนุพงค์ Email     113.53.99.*

« ความเห็นที่ #26 เมื่อ: 12/10/09 เวลา 21:25:18 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ข้อที่ 1
- ถ้าเป็นก้อนลักษณะอย่างในภาพ ก็ไม่ผิดปกติอะไร เรียกว่า "ทอรัส พาลาตีนัส" เป็นกระดูกงอกเกิน พบในผู้หญิงมากกว่าผู้ชาย เชื่อว่าเกิดจากกระดูกมีการสร้างตัวหนาขึ้นเพื่อจากแรงบดเคี้ยว ถ้ามีอาการเจ็บ อาจมีรอยถลอกเป็นแผล
- ถ้าเป็นแบบอื่น ควรไปหาคุณหมอเพื่อตรวจจะได้ทราบสาเหตุที่แท้จริงค่ะ

ข้อที่ 2
- เรื่องเศษอาหารติด ต่อไปไม่ควรใช้ไม้จิ้มฟัน เพราะการใช้ไม้จิ้มฟันจะทำให้เหงือกร่น ยิ่งเหงือกร่นตรงซอกฟัน เศษอาหารก็ยิ่งติด ปัญหาก็จะยิ่งทับถมไปเรื่อยๆ เมื่อเศษอาหารติดบ่อยครั้ง นานๆ ไปอาจทำให้ฟันผุได้ด้วย
- การทำความสะอาดซอกฟัน ควรใช้ไหมขัดฟัน เสริมจากการแปรงฟันปกติ อย่างน้อยก็วันละ 1 ครั้ง

http://health2u.exteen.com/20090223/entry-4
- คุณควรไปพบหมอฟันบ้าง ให้เขาตรวจฟัน รักษาฟันที่มีปัญหา และขอคำแนะนำวิธีการดูแลรักษาฟันที่ถูกวิธี การแปรงฟันและใช้ไหมขัดฟันที่ถูกวิธีนั้น ต้องอาศัยเทคนิคพอสมควร จึงจะสามารถทำความสะอาดฟันได้อย่างทั่วถึงค่ะ

ข้อที่ 3
- ฟันซี่ข้างฟันหน้า มักพบปัญหาผิดปกติ คือซี่เล็กกว่าปกติ เรียกว่า "เพ็ค เชพ" เกิดจากการสร้างฟันที่ผิดปกติมาแต่กำเนิด จริงๆ แล้วก็ไม่ผลอะไรนักในการใช้งาน นอกจากเรื่องความสวยงาม
- วิธีการแก้ปัญหาคือ การทำครอบฟันทับลงเพื่อขยายขนาดให้ดูเต็มซี่มากขึ้น ซึ่งก็จำเป็นต้องไปให้คุณหมอเขาตรวจดูก่อนว่าสามารถทำได้หรือไม่ เพราะมีรายละเอียดมากค่ะ

เรื่องค่ารักษา
- ถ้าเป็นการตรวจฟัน คงไม่มีค่าใช้จ่าย
- ถ้ามีฟันผุ รักษาด้วยการอุดฟัน ต้องดูตามขนาดรูผุ ประมาณ 300 ขึ้นไป
- ถ้ามีเหงือกอักเสบ รักษาด้วยการขูดหินปูนเกลารากฟัน ต้องดูตามความรุนแรงและปริมาณหินปูน ประมาณ 400 บาท ขึ้นไป
- สำหรับฟันซี่เล็ก การครอบฟันราคาประมาณ 5000 บาทขึ้นไปค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 12/10/09 เวลา 21:26:50 by หมอหนิง »

58.9.217.*

« ความเห็นที่ #27 เมื่อ: 12/23/09 เวลา 11:02:43 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คุณหมอ ค่ะ

คือ ดิชั้นจัดฟันค่ะ เเล้วอยู่ดีๆ ดิฉันเริ่มปวดฟัน ตรงเคเเถว เคี้ยว วันต่อมามีห้อนเนื้อ เหมือนเหงือกบวม เเต่ไม่มีน้ำเลองออกมาเหมือนเงือกบวมน่ะค่ะ โผล่ขึ้นมาระหว่างฟัน2ซี่ทั้งข้างในเเละข้างนอก มันคืออะไรค่ะ คือมันเห็นชัดเจนมาก เเต่ไม่ใหญ่มาก ไม่ค่อยเจ็บ เหมือนกับว่าตรงที่มันนู้นๆไม่มีความรู้สึก

ฉันกังวลมากกก ควรทำไงดีค่ะ
คุณหมอช่วยตอบทีน่ะค่ะ
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
ส่งโดย: นัจรินทร์ Email     180.183.69.*

« ความเห็นที่ #28 เมื่อ: 12/23/09 เวลา 11:32:56 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อาจจะเป็นเหงือกอักเสบก็ได้ค่ะ เพราะ เหงือกอักเสบมีหลายแบบ ไม่จำเป็นต้องมีน้ำเหลืองหรือหนองไหลก็ได้ อาจบวมขึ้นมาเฉยๆ หรือบวมแข็งก็มี

ควรไปหาคุณหมอเพื่อขูดหินปูนและรักษาดูค่ะ น่าจะหายได้ไม่ยากค่ะ

61.90.106.*

« ความเห็นที่ #29 เมื่อ: 01/08/10 เวลา 20:40:45 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คุณหมอคะ  
ตอนนี้กำลังหาข้อมูลเกี่ยวกับการจัดฟันน่ะค่ะ

อายุ 20 ปีแล้ว  
ปัญหาคือ เวลายิ้มแล้วเหงือกเยอะน่ะค่ะ ส่วนฟันเนี่ยก็ไม่ค่อยมีปัญกา
มีแต่เขี้ยวที่เก และฟันล่างสูงต่ำไม่เท่ากัน  แต่ฟันไม่ยื่น

อยากทราบว่า การจัดฟันจะทำให้ฟันหุบแล้วดึงเหงือกให้หุบตามลงด้วยรึเปล่าคะ  หรือว่าจะทำให้เห็นเหงือกมากกว่าเดิม
เมื่อจัดฟันเสร็จแล้ว กลัวว่าหน้าจะยาวมากไปกว่าเดิมน่ะค่ะ

รบกวนคุณหมอหนิงด้วยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ
ส่งโดย: tenten     58.64.76.*

« ความเห็นที่ #30 เมื่อ: 01/10/10 เวลา 19:54:53 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

การจัดฟันน่าจะทำให้การสบฟันของหนูดีขึ้น แต่รายละเอียดเพิ่มเติมแนะนำว่าควรไปหาคุณหมอจัดฟันให้เขาตรวจวินิจฉัยและวา งแผนการรักษาดูก่อนนะคะ คุณหมอเขาจะพอคาดการณ์ผลการรักษาให้ได้บ้างคร่าวๆ ค่ะ ว่าจะเป็นยังไง

58.11.28.*

« ความเห็นที่ #31 เมื่อ: 01/24/10 เวลา 18:43:32 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

สวัสดี่ คือหนูมีปัญหาเรื่องฟันหน้าซี่ที่สองมันผุมากต้องถอนออกแต่ไม่อยากใส่ฟันปลอ มจะจัดฟันได้มั๋ยค่ะ ถึงไม่สวยก็ไม่เป็นไรแต่อยากได้ฟันที่เป็นของเราเองมากกว่าค่ะ
ส่งโดย: honey     58.8.129.*

« ความเห็นที่ #32 เมื่อ: 01/24/10 เวลา 18:59:02 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ฟันหน้าไม่เหมาะสมที่จัดฟันให้เข้ามาชิดกันค่ะ เพราะมันจะผิดปกติ ไม่ใช่แค่ไม่สวย แต่ผิดปกติเลยล่ะค่ะ ไม่ควรกระทำค่ะ กรณีนี้ต้องใส่ฟันปลอมค่ะ

61.90.87.*

« ความเห็นที่ #33 เมื่อ: 02/01/10 เวลา 11:45:47 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

สวัสดีคะคุณหมอหนิง อายุ 26 แล้วจะไปจัดฟันคะ ไปพบทันตแพทย์มาแล้วเรียบร้อย คุณหมอบอกว่าเคสนี้ยากคะ  เหงือกอักเสบ เหงือกปูด รากฟันไม่แข็งแรง ต้องทำการรักษาจะจัดฟันต้องทำการรักษาใช้เวลานานแต่ยังไม่ได้ถามรายละเอียดใ นการรักษาเท่าไหร่คะ เพราะวันที่ไปคนรอคิวเยอะมาก อยากจะถามคุณหมอหนิงคะว่าต้องทำการรักษายังไงคะแล้วส่วนมากต้องใช้เวลาในการ รักษานานเท่าไหร่...อยากจัดฟันมากคะเพราะฟันหน้ายื่นแล้วมีการสบฟันทำให้ดูแ ลรักษายากมากคะ  (เป็นคนน้ำลายเหนี่ยวมันเป็นอีกสาเหตุหนึ่งไหมคะที่ทำให้เกิดหินปูนและพอจะม ีวิธีการแก้ไขยังไงบ้าง) Huh Huh Huh
ส่งโดย: ยิ้มสวย Email     202.143.173.3 fwd for 192.168.1.*

« ความเห็นที่ #34 เมื่อ: 02/01/10 เวลา 15:32:54 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

โรคเหงือกอักเสบ รักษาด้วยการขูดหินปูนและเกลารากฟันค่ะ ราคาก็ประมาณ 500 ขึ้นไป อาจต้องไปรักษาหลายครั้ง กว่าเหงือกจะหาย ค่ะ นอกจากนี้คนไข้ต้องขยันแปรงฟันและใช้ไหมขัดฟัน อย่างสม่ำเสมอเพื่อคงสภาพความแข็งแรงของเหงือกให้ดี

ถ้าเหงือกไม่แข็งแรง หากติดเครื่องมือจัดฟันไป การทำความสะอาดฟันจะยิ่งยาก สภาพเหงือกจะอ่อนแอหนักขึ้น ซึ่งจะส่งผลให้เกิดปัญหาฟันโยก แรงจากการจัดฟันก็ทำให้ฟันโยกได้ด้วย จะยิ่งเสริมแรงกัน ทำให้อาการรุนแรงขึ้น ประมาณนี้ค่ะ

ฉะนั้นก่อนการติดเครื่องมือจัดฟัน คนไข้จะต้องเตรียมช่องปากเรื่องต่างๆ ให้ดีซะก่อน เช่น โรคเหงือก(ดังกล่าว) โรคฟันผุ ถอนฟันที่มีปัญหา ฟันคุด หรือถอนฟันบางซี่ออกเพื่อเพิ่มพื้นที่บนขากรรไกร ฯลฯ

ส่วนเรื่องการจัดฟัน ก็ใช้เวลารักษาประมาณ 2-3 ปี ถ้าปัญหาการสบฟันมาก อาจต้องจัดฟันนานกว่านั้น (4-5 ปี) ซึ่งต้องให้คุณหมอที่รักษาเขาพิจารณาอีกทีค่ะ

เรื่องน้ำลาย คนเราก็มีน้ำลายหนืดๆ กันทุกคน จริงๆ แล้วอาจไม่ค่อยเกี่ยวกับโรคเหงือกมากนัก หากสามารถทำความสะอาดช่องปากได้ดี ลองแก้ไขโดยดื่มน้ำมากๆ อาจจะช่วยให้น้ำลายมากขึ้นได้ค่ะ

61.90.79.*

« ความเห็นที่ #35 เมื่อ: 02/21/10 เวลา 04:47:47 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

1.อายุ 30 ปี  
2.มีอาการปวดเหงือกที่ฟันกรามด้านใน  
3.มีอาการเจ็บฟันด้านหน้า

ปัญหาดังกล่าว สามารถจัดฟันได้ไหมคะ คือจัดครั้งที่ 2 ค่ะ เพราะมันเริ่มยื่นออกมาอีกแล้วค่ะ
ส่งโดย: samon Email     203.155.40.*

« ความเห็นที่ #36 เมื่อ: 02/21/10 เวลา 19:28:20 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. เดี๋ยวนี้อายุเท่าไหร่ก็จัดฟันได้ แต่เมื่ออายุมากขึ้น ผลการรักษาอาจช้ากว่าเด็กๆ ค่ะ
2. ต้องไปให้คุณหมอตรวจดูก่อนว่าเป็นอะไร รักษาตามสาเหตุ ถ้าเกิดจากเหงือกอักเสบ ก็รักษาด้วยการขูดหินปูนและเกลารากฟันค่ะ
2.1 แต่ถ้าเกิดจากมีฟันคุดขึ้น ก็ต้องผ่าฟันคุดอออก ต้องดูตามสาเหตุที่เป็นค่ะ ยังไงลองไปพบคุณหมอก่อนนะคะ
3. ต้องไปให้คุณหมอค้นหาสาเหตุก่อนเช่นกัน ว่าที่เจ็บฟันด้านหน้าเกิดจากอะไร อาจมีเหงือกอักเสบ หรือฟันสบกระแทกกัน ฯลฯ  

เมื่อรักษาทุกอย่างโอเค เตรียมช่องปากเรียบร้อยแล้วก็สามารถจัดฟันได้ค่ะ

61.90.108.*

« ความเห็นที่ #37 เมื่อ: 02/25/10 เวลา 21:48:24 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

มีเหงือกด้านซ้ายบนปูดออกมาลักษณะเป็นแข็งๆกดไม่เจ็บมีอันตรายหรือไม่คะ
ส่งโดย: เหงือกปูด Email     202.91.19.*

« ความเห็นที่ #38 เมื่อ: 02/25/10 เวลา 22:07:09 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ควรไปให้หมอตรวจดู จึงจะทราบว่าเป็นอันตรายหรือไม่ ต้องดูจากตำแหน่ง ลักษณะ รูปร่าง สี ความบวมแดง เคยยุบไหม เป็นมานานหรือยัง เจ็บไหม ใกล้ๆ มีฟันผุ เหงือกอักเสบ หินปูนเยอะไหม อะไรทำนองนี้ค่ะ

นี่เป็นข้อจำกัดอย่างหนึ่งของหมออินเตอร์เน็ตแบบหมอ ซึ่งไม่สามารถตรวจโรคได้ ความสามารถในการตอบคำถามจึงจำกัด ได้เพียงกว้างๆ เท่านั้น หนูควรไปหาคุณหมอตัวเป็นๆ ให้เขาตรวจสภาพช่องปากดูน่าจะทราบได้นะคะ  

ขอให้โชคดีค่ะ

58.9.219.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->