แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 21: กรามเคลื่อน ฟันไม่สบกัน แก้มปวดบวมมากขยับปากเคี้ยวอาหารไม่ได้  (จำนวนคนอ่าน 32243 ครั้ง)
« เมื่อ: 03/04/09 เวลา 23:35:20 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เนื่องจากผมประสบอุบัติเหตุรถล้ม หน้าข้างขวาตรงโหนกแก้มขวาไปโดนพื้นบวมและแก้มข้างซ้ายปวดบวมแต่ไม่ได้โดนอะ ไรกระแทก วันแรกปวดกรามข้างซ้ายเคี้ยวอาหารไรไม่ได้เลย
ไปหาหมอให้ เอกซเรย์ดูกระดูกอาการหมอบอกว่าแค่อาการบวมธรรมดากระดูไม่เป็นไร แต่ผ่านมาได้สามวันแก้มข้างซ้ายปวมมากกว่าเก่า ส่วนข้างขวาหายบวมแล้ว แล้วผมก็ยังปวดกราม
มากมาดูกระจก ฟันข้างล่าง กับฟันบน เคลื่อนไม่สบฟันกัน ดูดี มันเหมือนฟันล่างโย้ไปข้างซ้าย อ้าปากมากไม่ได้ปวด บวม

อยากถามหมอว่า ควรปรึกษาแพทย์ ทางทันตกรรม หรือ กระดูก ผมไม่เข้าใจว่าควรปรึกษาทางไหน

ถ้ารักษาทำอย่างไรใช้เวลารักษานานไหม ประมาณเท่าไหร่  

*ขอบคุณล่วงหน้าด้วยครับสำหรับผู้ที่ตอบ ผมไม่รู้จะไปหาแพทย์ทางไหน ตอนนี้ปวดกินข้าวไม่ได้มา3วันแล้วกินได้แต่โจ๊ก
ส่งโดย: icezeeed Email     117.47.144.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 03/05/09 เวลา 07:06:02 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

หมอแนะนำให้ลองไปโรงพยาบาลใหญ่ๆ หรือคณะทันตแพทย์ จุฬา(แถวสยามสแควร์) หรือมหิดล (อยุสาวรีย์ชัย) หาคุณหมอฟันที่เชี่ยวชาญด้านศัลยกรรม ท่านน่าจะให้คำแนะนำดีๆ ได้ค่ะ

ถ้ามั่นใจว่าไม่มีกระดูกหักหรือร้าว ที่ต้องดามกระดูกขากรรไกร แล้ว

อาจเกิดจากข้อต่อขากรรไกรอักเสบ  

หรืออาจเกิดจากกล้ามเนื้ออักเสบ

ยังไงลองไปหาหมอตรวจดูก่อนนะคะ

ปล.จะหาคุณหมอด้านกระดูก ดูก็ได้ค่ะ แต่ถ้าเป็นหมอฟัน แนะนำว่าควรไปหาคุณหมอฟันที่เชี่ยวชาญด้านศัลยกรรม นะคะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.64.72.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 03/05/09 เวลา 13:17:22 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอบคุณครับที่แนะนำ

เมื่อวานนอนไม่ได้ไข้ขึ้นปวด กินยาแก้ไป หลายเม็ดไม่ช่วยไรเลย

วันนี้เลยไปหาหมอมาแล้วคับ หมอบอกว่าเป็น ฟันคุ๊ด เลยถอนฟันไป1ซี่  

ที่ประสบอุบัติเหตุไม่เป็นไร แต่พอดีฟันคุ๊ดตรงกับวันที่ประสบอุบัติเหตุ

ฟันคุ๊ด นี้ทำให้ขากรรไกเราเคลื่อนที่ด้วยเหรอคับ

หมอยังบอกว่า ส่งสัยได้รับ เชื่อ มา มันคือไร มัน

แล้วถ้ามันหายดีมันจ่าลับมาเข้าที่ไหม ขากรรไก

ผมงงคับแต่ไม่อยากถามหมอเดี๋ยวหาว่าจุ่นจ้าน เดี๋ยวเค้าถอนฟันไม่ชีดยาชาให้ผม

ยังไงก็ขอบคุณมากที่แนะนำคับ

ส่งโดย: icezeeed Email     114.128.15.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 03/05/09 เวลา 14:53:24 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คุด ไม่ต้องใส่ ไม้ตรี นะคะ  

ค.ควายเป็นอักษรต่ำ เมื่อสะกดด้วยพยัญชนะ ก. ด. บ. / หรือสระเสียงสั้น  

เมื่อเป็นเสียงวรรณยุกต์ ตรี จะไม่ต้องใส่รูปวรรณยุกต์ ไม้ตรี เช่น คุด คุก คุบ คะ เคะ คิ  

แต่ถ้าอักษรต่ำ สะกดด้วยพยัญชนะอื่นๆ หรือสระเสียงยาว

เมื่อเป็นเสียงวรรณยุกต์ ตรี จะใส่รูปวรรณยุกต์ ไม้โท แทน เช่น ค้า เคี้ยว คุ้ม เป็นต้น

งงป่าวคะ Smiley

- ฟันคุดจะดันฟันข้างหน้า และเมื่อมันงอกออกมาหน่อยๆ จะทำให้เรารู้สึกสบฟันผิดปกติได้
- ติดเชื้อ ส่วนใหญ่เป็น เชื้อแบคทีเรีย ที่มาของมันก็มาจากหลายแหล่ง ทั้งนอกปาก และในปาก โดยเฉพาะจากในปากเรานั่นแหละ เพราะปากเราก็มีเชื้อแบคทีเรียอาศัยอยู่ อยู่แล้ว ถ้าร่างกายเราแข็งแรง ก็ไม่มีอะไร เชื้อโรคจะสงบเสงี่ยม แต่พอร่างกายเราอ่อนแอ มันก็รวมตัวกันเล่นงานเรา  
- เหมือนฟันคุดแบเบาะ ที่มันกำลังขึ้น เชื้อโรคจะแทรกลงไปตามเหงือกและก่ออันตรายนั่นเอง
- เมื่อแผลหายดี ก็ควรจะหายเจ็บขากรรไกรตรงนั้นค่ะ ถ้ารู้สึกแปลกๆ อีก ก็ค่อยๆ หาสาเหตุกันต่อไป
- ขอให้โชคดีค่ะ

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 07/31/09 เวลา 11:21:35 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

on 03/05/09 เวลา 07:06:02, หมอหนิง wrote:
หมอแนะนำให้ลองไปโรงพยาบาลใหญ่ๆ หรือคณะทันตแพทย์ จุฬา(แถวสยามสแควร์) หรือมหิดล (อยุสาวรีย์ชัย) หาคุณหมอฟันที่เชี่ยวชาญด้านศัลยกรรม ท่านน่าจะให้คำแนะนำดีๆ ได้ค่ะ

ถ้ามั่นใจว่าไม่มีกระดูกหักหรือร้าว ที่ต้องดามกระดูกขากรรไกร แล้ว

อาจเกิดจากข้อต่อขากรรไกรอักเสบ  

หรืออาจเกิดจากกล้ามเนื้ออักเสบ

ยังไงลองไปหาหมอตรวจดูก่อนนะคะ

ปล.จะหาคุณหมอด้านกระดูก ดูก็ได้ค่ะ แต่ถ้าเป็นหมอฟัน แนะนำว่าควรไปหาคุณหมอฟันที่เชี่ยวชาญด้านศัลยกรรม นะคะ

[color=Red][/color]
ส่งโดย: iew Email     222.123.42.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 07/31/09 เวลา 11:26:30 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

หมอรักษาขากรรไกร กรามปวด หาดใหญ่ - สงขลามีไหมครับถ้ามีอยู่ตรงไหนครับ  ขอบคุณมากครับ   คน รัตภูมิ
ส่งโดย: iew Email     222.123.42.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 07/31/09 เวลา 12:12:05 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ลองไปที่ คณะทันตแพทยศาสตร์ มอ.หาดใหญ่ สิคะ มีแน่นอน Smiley

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 04/08/10 เวลา 18:33:03 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขากรรไกรบวมค่ะ คือเรื่องมันมาจาก เคี้ยวเนื้อค่ะ มันเหนียวมาก (เนื้อแดดเดียว) กัดไปได้แค่2 ที เคลื่อนเลย ตอนเคลื่อนนั้นปากเบี้ยวเลยมันตึงมาก รู้สืกได้ชัดค่ะเหมือนมันหลุดค่ะ  แล้วเราก็เอาแรงดึงกลับค่ะ ปากก็เข้าที่ปกติ แต่เวลาอ้าปาก มันดังคะ นานๆไปเริ่มปวดค่ะ กินข้าวได้ไม่เต็มคำค่ะ เป็นมาหลายเดือนแล้ว ไปหาหมอทั่วไปเขาก็ให้ยาแก้ปวดมากินค่ะ เขาบอกว่ามันอาจจะแค่เคลื่อนเฉยๆ อาจจะไม่ถึงกับหลุดค่ะ แต่เราก็กลัวนะคะ พอกินยาที ก็ค่อยยังชั่วที แต่พอเลิกกินมันก็เริ่มปวดคะ อ้าปากมากไม่ได้ เขาบอกว่าเราต้อง กายภาพบำบัดด้วยตนเองโดยการไม่ใช้น้ำหนักข้างที่เป็นคะเวลากินก็ต้องเคียวอี กข้างค่ะ แต่บางครั้งเราก็เคียวอีกข้างไม่ได้ เหมือนมันดึงออกมาค่ะ แต่พอเคี้ยวข้างที่เจ็บก็ไม่เจ็บคะเหมือนมันเข้าที่  ค่อยยังชั่วไปได้สักพัก แต่ตอ Cryนนี้รู้สึกได้ชัดเลยว่ามันบวมคะ จะทำยังงัยดีค่ะ กังวลมากค่ะ Cry
ส่งโดย: may Email     124.157.250.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 04/08/10 เวลา 19:30:21 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อาการเจ็บดังกล่าว อาจเป็นโรคเกี่ยวกับความผิดปกติของข้อต่อขากรรไกร ที่เรียกว่า tmd (temporomandibular disorder) ค่ะ เกิดจากเอ็นที่รองข้อต่อขากรรไกรหย่อน แล้วไปขวางการเคลื่อนที่ของข้อต่อขากรรไกร ข้อต่อขากรรไกรเลยเสียดสีกับกระดูกข้างใต้ เกิดเสียงดังก๊อกๆ  

ส่วนสาเหตุของเอ็นหย่อน มีหลายอย่าง เช่น การใช้งานหนัก การนอนกัดฟัน การใช้งานผิดประเภท เช่น จากการเคี้ยวอาหารข้างเดียวเป็นเวลานานๆ การคุยโทรศัพท์หนีบหูกับไหล่ การสีไวโอเลิน การหาวกว้าง การอ้าปากกว้าง ฯลฯ อะไรก็ตามที่มีการใช้ขากรรไกรมากเกิน และสาเหตุที่สำคัญ คือ ความเครียด ความวิตกกังวล นอนน้อย ฉะนั้น โรคนี้จึงมักพบในวัยรุ่น วัยทำงาน  

รักษาด้วยการใส่เครื่องมือที่เรียกว่า เฝือกสบฟัน หรือ occlusal splint ซึ่งเป็นเครื่องมือคล้ายๆ กับฟันยางนักมวย แต่แข็งกว่า เครื่องมือนี้จะช่วยหย่อนขากรรไกร เมื่อขากรรไกรหย่อนก็ทำให้ขากรรไกรได้พัก ต้องรักษานานนะคะ กว่าจะดีขึ้น แต่บางคนที่หายเร็วค่ะ

นอกจากนี้ก็ต้องมีการปรับพฤติกรรมในการใช้ชิวิตใหม่ ด้วยนะคะ

ลองไปหาหมอที่คณะทันตแพทย์ จุฬา แถวสยามสแควร์ หรือ มหิดล แถวอนุสาวรีย์ นะคะ คุณหมอที่เชี่ยวชาญด้านนี้ เรื่องว่าคุณหมอทันตกรรมบดเคี้ยว หรือ occlusion ค่ะ

58.11.28.*

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 04/10/10 เวลา 19:28:05 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

จากการที่ได้ฟังคุณหมอแล้ว มันจะร้ายแรงมากใหมคะ มีผลกระทบขนาดไหน
แล้วเวลารักษาเจ็บใหมค่ะ กลัวคะ แล้วมีวิธีรักษาทางอื่นใหมคะ เพราะถ้าเข้า
เฝือกเวลาไปโรงเรียนมันยังไงชอบกลนะคะ กลัวจะมีปัญหาเรื่องการใช้ชีวิตประจำวันคะ
ส่งโดย: may Email     124.157.250.*

« ความเห็นที่ #10 เมื่อ: 04/10/10 เวลา 20:23:49 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

- ไม่ร้ายแรงมากค่ะ อาการมักจะเรื้อรังเป็นๆ หายๆ ถ้าเราได้พักผ่อนขากรรไกร ไม่ใช้งานมันมาก ปรับเปลี่ยนพฤติกรรมที่จะทำร้ายขากรรไกร อาการก็จะค่อยๆ ดีขึ้น ทิ้งห่าง นานๆ เป็นที อะไรประมาณนั้น
- ผลกระทบร้ายแรงคงไม่มี อาจสร้างความรำคาญ แต่หากเกิดอาการแบบเฉียบพลันเช่น ปวดที่หน้าหู หรือขากรรไกรค้างแล้วเอาเข้าเองไม่ได้ อาจต้องไปพบหมอเพื่อรักษาแล้วนะคะ
- เวลารักษา ตอนทำน่ะ คงไม่เจ็บ แต่เวลาใส่เครื่องมือนั้น อาจมีรำคาญเวลาใช้งาน ลักษณะจะคล้ายๆ ฟันยางนักมวยที่เราต้องใส่ตอลด อาจรู้สึกไม่ปกติเท่าไหร่ มันจะอันใหญ่คับปากหน่อยนึง
- วิธีอื่น มี เช่นการผ่าตัด แต่ส่วนใหญ่ไม่ค่อยทำกัน เพราะไม่คุ้มค่า ถ้าเป็นอาการอย่างที่คุณ may เป็นนั้น มักเน้นการรักษาด้วยการใส่เครื่องมือที่เรียกว่าเฝือกสบฟัน + การปรับพฤติกรรม + การใช้ยาบรรเทาอาการ(ถ้ามี)
- เฝือกสบฟันไม่เหมือนการเข้าเฝือก จะเป็นประมาณในรูปนี้  

เวลาใส่ อาจใส่เฉพาะกลางคืน หรือบางราย อาจใส่ทั้งวันทั้งคืน อันนี้ต้องปรึกษาคุณหมอที่รักษาค่ะ

58.9.190.*

« ความเห็นที่ #11 เมื่อ: 04/11/10 เวลา 12:05:47 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

แต่หนูก็มีอาการปวดตรงหน้าหูด้วยนะคะ รวมไปถึงกกหูเลยคะ อันตรายไหมคะ
บวมไม่ยุบเลย แต่ก็อย่างว่าแหละค่ะ หนูเป็นคนที่ชอบเน้นฟันเวลาเล่นกับเจ้าสุนัขตัวโปรดของหนูคะ มันหน้ามันเขี้ยวมากคะ ทำให้หนูเผลอตัวมารู้สึกตัวอีกที
ตอนปวดนะคะ หนูนี่แย่จริงๆๆเลย

« ความเห็นที่ #12 เมื่อ: 04/25/10 เวลา 20:03:17 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

หนูน่าจะเป็นขากรรไกรเคลื่อนเป็นมานานเกือบ 3 ปีแล้ว
มันจะเป็นอันตรายไหมถ้าไม่รักษา จะทำให้หน้าเราเบี้ยวไหมค่ะ
เพราะว่า การรักษาโดยการใส่ spint ค่าใช้จ่ายค่อนข้างสูง
มีวิธีอื่นที่จะรักษาไหมค่ะ เครียดมากค่ะ :'(
ส่งโดย: gift Email     110.164.245.199 fwd for 192.168.200.*

« ความเห็นที่ #13 เมื่อ: 04/25/10 เวลา 21:15:19 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 04/11/10 เวลา 12:05:47, may wrote:
แต่หนูก็มีอาการปวดตรงหน้าหูด้วยนะคะ รวมไปถึงกกหูเลยคะ อันตรายไหมคะ
บวมไม่ยุบเลย แต่ก็อย่างว่าแหละค่ะ หนูเป็นคนที่ชอบเน้นฟันเวลาเล่นกับเจ้าสุนัขตัวโปรดของหนูคะ มันหน้ามันเขี้ยวมากคะ ทำให้หนูเผลอตัวมารู้สึกตัวอีกที
ตอนปวดนะคะ หนูนี่แย่จริงๆๆเลย

อาการเจ็บดังกล่าว อาจเป็นโรคเกี่ยวกับความผิดปกติของข้อต่อขากรรไกร ที่เรียกว่า tmd (temporomandibular disorder) ค่ะ เกิดจากเอ็นที่รองข้อต่อขากรรไกรหย่อน แล้วไปขวางการเคลื่อนที่ของข้อต่อขากรรไกร ข้อต่อขากรรไกรเลยเสียดสีกับกระดูกข้างใต้ เกิดเสียงดังก๊อกๆ  

ส่วนสาเหตุของเอ็นหย่อน มีหลายอย่าง เช่น การใช้งานหนัก การนอนกัดฟัน การใช้งานผิดประเภท เช่น จากการเคี้ยวอาหารข้างเดียวเป็นเวลานานๆ การคุยโทรศัพท์หนีบหูกับไหล่ การสีไวโอเลิน การหาวกว้าง การอ้าปากกว้าง ฯลฯ อะไรก็ตามที่มีการใช้ขากรรไกรมากเกิน และสาเหตุที่สำคัญ คือ ความเครียด ความวิตกกังวล นอนน้อย ฉะนั้น โรคนี้จึงมักพบในวัยรุ่น วัยทำงาน นอกจากนี้การจัดฟันก็อาจกระตุ้นอาการดังกล่าวได้เช่นกัน

รักษาด้วยการใส่เครื่องมือที่เรียกว่า เฝือกสบฟัน หรือ occlusal splint ซึ่งเป็นเครื่องมือคล้ายๆ กับฟันยางนักมวย แต่แข็งกว่า เครื่องมือนี้จะช่วยหย่อนขากรรไกร เมื่อขากรรไกรหย่อนก็ทำให้ขากรรไกรได้พัก ต้องรักษานานนะคะ กว่าจะดีขึ้น แต่บางคนที่หายเร็วค่ะ

นอกจากนี้ก็ต้องมีการปรับพฤติกรรมในการใช้ชิวิตใหม่ ด้วยนะคะ

ลองไปหาหมอที่คณะทันตแพทย์ จุฬา แถวสยามสแควร์ หรือ มหิดล แถวอนุสาวรีย์ นะคะ คุณหมอที่เชี่ยวชาญด้านนี้ เรื่องว่าคุณหมอทันตกรรมบดเคี้ยว หรือ occlusion ค่ะ  

on 04/25/10 เวลา 20:03:17, gift wrote:
หนูน่าจะเป็นขากรรไกรเคลื่อนเป็นมานานเกือบ 3 ปีแล้ว
มันจะเป็นอันตรายไหมถ้าไม่รักษา จะทำให้หน้าเราเบี้ยวไหมค่ะ
เพราะว่า การรักษาโดยการใส่ spint ค่าใช้จ่ายค่อนข้างสูง
มีวิธีอื่นที่จะรักษาไหมค่ะ เครียดมากค่ะ :'(

โดยทั่วไป ไม่ถึงกับทำให้หน้าเบี้ยว แต่ถ้าเป็นนานๆ หรือมีความผิดปกติอะไรอย่างอื่น อาจเกิดขากรรไกรยึดและเป็นอันตรายได้ แต่เกิดน้อย ถ้าอาการรุนแรงอย่างนั้น อาจรู้สึกเหมือนหน้าเบี้ยวได้

การรักษาโรคนี้มักใช้การใส่สปริ้นท์ หากไม่สามารถทำได้ อาจใช้วิธีหลีกเลี่ยงการทำอันตรายขากรรไกร การสร้างสุขนิสัยที่ดีต่อขากรรไกร การบริหารขากรรไกร การประคบร้อน/เย็น

แนะนำว่าคนไข้ควรไปหาคุณหมอเพื่อตรวจดู จะได้ข้อมูลอย่างละเอียดกว่าทางอินเตอร์เน็ตนี้ค่ะ

115.87.130.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->