แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 18: ฟันปลอม หรือ ฝั่งรากเทียม หรือ ครอบฟัน ข้อดีข้อเสียต่างกันอย่างไร  (จำนวนคนอ่าน 53640 ครั้ง)
« เมื่อ: 03/03/09 เวลา 07:50:23 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ผมเป็นคนที่ใส่ ฟันปลอม แต่ผมอย่างรู้ว่า ถ้าทำรากฟันเทียม แล้ว หรือ ครอบฟัน มันข้อดีข้อเสียต่างยังไงคับคุณหมอ

ผมใส่ฟันปลอมเวลารับประทานอาหารใน หมู่สังคม ลำบากมากคับ และเวลาเคี้ยวอาหารก็จะไม่ละะเอียด และเวลาพูดหรือหัเราะ ในบางครั้งก็จะหลุดทำให้เสียบุคคลิก

ผมจริงอยากจะถามคุณหมอว่า ผมจะครอบฟัน ดีหรือเปล่าครับ  
หรือผมจะทำรากฟันเทียมดีคับคุณหมอ  

และข้อเสียข้อดีมันอย่างไรบ้างช่วยแนะนำที่นะคับ
ส่งโดย: ไชยพร จรัสมาศ     58.8.190.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 03/03/09 เวลา 08:08:58 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

รากเทียม ข้อดีคือ ลักษณะใกล้เคียงฟันจริงมาก การใช้งานดีมาก แต่มีข้อเสียคือ ราคาแพงมากประมาณซี่ละ 50,000-100,000 บาท และใช้เวลาในการทำกว่าจะเสร็จนาน ประมาณ 6 เดือน

การทำรากเทียม มีข้อจำกัดหลายอย่าง เพราะต้องมีการผ่าตัดเล็กเพื่อฝังรากเทียมปลูกลงไปในกระดูก บางทีอาจไม่ประสบความสำเร็จ การทำรากเทียมเมื่อสำเร็จแล้วต้องดูแลรักษาให้ดีๆ เหมือนดั่งฟันซี่หนึ่งเลย เพราะสามารถเกิดเหงือกอักเสบได้ หากแปรงฟันไม่ดีเกิดเหงือกอักเสบ หรือรำมะนาด ทำให้ฟันโยกและหลุดได้ จะเสียเงินเปล่าเพราะราคาก็สูง

ครอบฟัน กรณีที่เป็นฟันปลอม จะเรียกว่าสะพานฟันค่ะ ครอบฟันหมายถึงใส่เป็นซี่ๆ ทับลงบนรากฟันที่มีอยู่ แต่ถ้าเป็นฟันปลอมหัวท้ายและสะพานฟันจะคร่อมตรงช่องฟันหลอด้วย ฉะนั้น ฟันปลอมชนิดนี้มีข้อจำกัดที่หากซี่ฟันหัวท้ายไม่แข็งแรงก็จะทำไม่ได้ และหากฟันหลอหลายซี่ ก็ทำไม่ได้หรือทำได้โอกาสประสบความสำเร็จจะน้อย  

สรุปว่า ข้อดีคือ เป็นฟันปลอมที่ใกล้เคียงฟันจริง สีสวย ความแข็งแรงดี ข้อเสีย ราคาสูงประมาณ 5,000-10,000 ต่อซี่ หรือ 15,000-30,000 ต่อ 1 ช่องฟันหลอ (เพราะต้องกรอฟัน 2 ซี่หัวท้าย บวกตรงฟันหลอ) ฟันปลอมชนิดนี้ต้องดูแลรักษาความสะอาดดีๆ เพราะหากดูแลไม่ดี อาจทำให้ฟันหัวท้าย เสียไปด้วย ฟันปลอมชนิดนี้ต้องมีการกรอฟันหัวท้ายให้มีขนาดเล็กลง ทำให้สูญเสียเนื้อฟัน

เรื่องการทำฟันปลอมทั้งแบบรากเทียมและสะพานฟันนั้น มีรายละเอียดปลีกย่อยมากมาย จำเป็นต้องได้รับการตรวจเพิ่มเติมจากหมอฟัน ฉะนั้น คุณควรไปหาหมอเพื่อขอคำแนะนำแบบละเอียดอีกที หมอขอให้ข้อมูลเพียงคร่าวๆ ตามนั้นก่อนแล้วกันนะคะ ขอให้โชคดีค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.64.72.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 05/14/09 เวลา 20:22:14 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

หนูเพิ่งไปฝังรากฟันเทียมมาค่ะแต่ว่าลิมฝีปากล่างและคางมีอาการชาอยู่ตลอดพอ วันที่สองคุณหมอก้บอกให้มาผ่าเปลี่ยนเดือยให้สั้นกว่าเดิมจะได้ไม่โดนเส้นปร ะสาทที่ทำให้เกิดอาการชา แต่เปลี่ยนแล้วผ่านมาหนึ่งวันอาการยังไม่ดีขึ้นเลยค่ะอยากทราบว่าอาการชานี้ มันเป็นอาการปรกติหรือปล่าวคะตอนนี้วิตกจริตมากเลยค่ะ รบกวนคุณหมอช่วยตอบด้วยนะคะขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
ส่งโดย: สายธาร เกตุแก้ว Email     125.27.245.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 05/14/09 เวลา 20:35:17 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอโทษค่ะเมื่อกี้ใส่ Email ผิด:ขอแก้ไขค่ะ
ส่งโดย: สายธาร เกตุแก้ว Email     125.27.245.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 05/21/09 เวลา 21:10:03 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อาการชาจะค่อยๆ หายได้เอง แต่อาจต้องใช้เวลาหน่อย ช้าบ้างเร็วบ้าง แต่ละคนไม่เหมือนกัน ขึ้นกับความรุนแรงของความกระทบกระเทือนด้วย ไม่ต้องกังวลนะคะ พยายามรักษาความสะอาดช่องปากให้ดีๆ อาการดังกล่าวจะค่อยๆ ดีขึ้น ในบางครั้งหากคุณกลับไปหาหมอ หมออาจจะสั่งวิตามินบี มาให้รับประทาน วิตามินบีจะช่วยบำรุงประสาทได้ค่ะ

58.64.92.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 09/24/09 เวลา 15:03:02 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

Hello,   คุณหมอหนิง  

I can read/speak Thai fluently, but not typing-in-Thai (very slow – a lot of bad spelling).   Hopefully, you don’t mind reading my bad English as well.    
     I'd like to know where I can get “affordable” & “good” Implant-Dentists in Bangkok/ChiangMai.    The price in Bangkok seem very expensive than ChiangMai.    I prefer Thai-Local Price that why I stay away from Private Dental Clinics for Foreigners.  

I heard from friend that U.มหิดล Implant Dental Fees are นักศึกษาทันตแพทย์หลังปริญญา ประมาณ 40,000 บาท --- อาจารย์ราคา ฝังรากเทียมในคลินิกพิเศษ ประมาณ 55,000 - 60,000 บาท.    It sounds very expensive to me.   I’m retired & on fixed income.
     I also want to find out about  คลินิคนอกเวลา คณะทันตแพทย์จุฬาฯ  ถนนอังรีดูนัง about Implant Dental Fees.  But don’t know how to get such information?

Also, I heard story from a friend of my cousin able to get 20,000 บาท (Titanium Implant plus 1 crown – including surgery) 2 year ago.  It made me wonder “Can it be that cheap even 2 years ago?”    What are the real fees now for one tooth (Pre/Molar tooth)?    Should I go out of Bangkok & go anywhere for cheap & good Implant –    but where?  

Thank You for Your time คุณหมอหนิง.  
ส่งโดย: RW Email     99.56.137.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 09/24/09 เวลา 15:24:40 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คลินิกนอกเวลา ไม่ว่าที่มหิดล หรือที่จุฬา เกรงว่าราคาจะแพงเหมือนกับคลินิกเอกชนทั่วไปนะคะ  

คลินิกของนิสิต/นักศึกษาหลังปริญญานั้น เป็นคลินิกในเวลาราชการ ซึ่งคงจะมีคิวการรักษายาวพอสมควร  

หากต้องการรักษาควรโทร.ไปสอบถามก่อน

ที่คณะทันตแพทย์ มช. ก็น่าจะมีนะคะ ลองโทรไปถามดู

ส่วนเรื่องราคา คิดว่าพอๆ กันทั้งที่มหิดลและที่จุฬาค่ะ

ราคารากเทียม ประมาณ 5 หมื่นบาท เป็นราคากลาง ราวๆ นี้น่ะค่ะ  

ราคารากเทียม 2 หมื่นบาท หมอไม่เคยได้ยินนะคะ คิดว่าถูกมาก อาจเป็นการทดลองอะไรซักอย่างหรือเปล่า ก็ไม่แน่ใจนะคะ

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 01/07/10 เวลา 16:23:45 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอสอบถามเกี่ยวกับฟันปลอมนะคะ คือต้องการทำฟันปลอมแบบยึดแน่น แต่ฟันด้านท้ายซึ่งจะต้องเป็นสะพานฟันเป็นฟันร้าวเคยให้หมออุดไว้ หมอที่คลีนิคแนะนำให้ครอบฟันแล้วทำฟันปลอมไปด้วยเลยก็ได้ (ฟันซี่ที่ร้าวเป็นฟันที่อยู่ซี่เดียวโดดๆ) แต่หมออีกคลีนิคนึง บอกว่าถ้าฟันมีปัญหาไม่สามารถทำฟันปลอมแบบยึดแน่นได้  ก็เลยสงสัยว่าสามารถทำฟันปลอมแบบยึดแน่นได้หรือเปล่าคะ
ส่งโดย: bay Email     58.8.47.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 01/07/10 เวลา 16:27:22 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอเพิ่มเติมอีกนิดนะคะ พอดีฟันร้าวที่เคยอุดไว้ตอนนี้มันก็เริ่มเจ็บๆขึ้นมาอีกถ้าไม่ครอบฟันจะมีปั ญหาอะไรหรือเปล่าคะ
ส่งโดย: bay Email     58.8.47.*

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 01/10/10 เวลา 19:57:37 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 01/07/10 เวลา 16:23:45, bay wrote:
ขอสอบถามเกี่ยวกับฟันปลอมนะคะ คือต้องการทำฟันปลอมแบบยึดแน่น แต่ฟันด้านท้ายซึ่งจะต้องเป็นสะพานฟันเป็นฟันร้าวเคยให้หมออุดไว้ หมอที่คลีนิคแนะนำให้ครอบฟันแล้วทำฟันปลอมไปด้วยเลยก็ได้ (ฟันซี่ที่ร้าวเป็นฟันที่อยู่ซี่เดียวโดดๆ) แต่หมออีกคลีนิคนึง บอกว่าถ้าฟันมีปัญหาไม่สามารถทำฟันปลอมแบบยึดแน่นได้  ก็เลยสงสัยว่าสามารถทำฟันปลอมแบบยึดแน่นได้หรือเปล่าคะ

จะทำได้หรือไม่ ก็ต้องดูว่า  
1. สภาพเหงือกฟันที่ใช้ยึดเป็นอย่างไร ถ้าฟันโยก เพราะเหงือกไม่ดี แบบนี้ก็ไม่เหมาะที่จะทำค่ะ
2. และต้องดูว่า เนื้อฟันของฟันที่ใช้ยึดเหลือเยอะไหม รากฟันเป็นยังไง หยั่งลึกดีไหม แน่นพอที่จะประคองสะพานฟันไว้ได้ไหม

คร่าวๆ ก็ประมาณนี้ อย่างอื่นก็ต้องดูเรื่องการสบฟัน ด้วยเป็นต้นค่ะ

on 01/07/10 เวลา 16:27:22, bay wrote:
ขอเพิ่มเติมอีกนิดนะคะ พอดีฟันร้าวที่เคยอุดไว้ตอนนี้มันก็เริ่มเจ็บๆขึ้นมาอีกถ้าไม่ครอบฟันจะมีปัญหาอะไรหรือเปล่าคะ

ถ้าปล่อยนานเกินไป เชื้อโรคอาจเข้าสู่ประสาทฟัน ทำให้ปวดมากขึ้น หรืออาจพบว่า จากฟันร้าว กลายเป็นฟันแตกเป็นเสี่ยงได้ค่ะ ก็เหมือนแก้วน้ำที่ร้าว รอวันที่จะแตก  Wink
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 01/10/10 เวลา 19:58:57 by หมอหนิง »

58.11.28.*

« ความเห็นที่ #10 เมื่อ: 01/11/10 เวลา 08:34:18 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอบคุณนะคะ สำหรับคำตอบ จะรีบไปหาหมอเลยค่ะ Grin
ส่งโดย: bay Email     58.8.50.*

« ความเห็นที่ #11 เมื่อ: 03/26/10 เวลา 22:25:10 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

รากเทียมมีอายุการใช้งานรึป่าวคับ  ใช้นานๆ ต้องเปลี่ยนรึป่าว อยากรู้ข้อเสีย
ช่วยตอบที เพราะผมจะไปใส่แต่ราคามันค่อนค่างแพง เลยอยากรู้ว่าใส่ดีหรือไม่
คุ้มอะป่าว ช่วยส่งเมลมาบอกด่วนนะครับ ขอบคุณอย่างสูง
ส่งโดย: ming Email     111.84.36.*

« ความเห็นที่ #12 เมื่อ: 03/29/10 เวลา 21:46:36 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

- อายุการใช้งานดีเลยค่ะ ยังไม่มีงานวิจัยชัดเจนว่ากี่ปีแน่ค่ะ แต่ถ้าใช้งานปกติ ก็สามารถอยู่กับเราได้นานเท่านาน ใช้ได้เรื่อยๆ ไม่ต้องเปลี่ยนค่ะ
- ข้อเสีย คือ ราคาและข้อจำกัดเรื่องร่างกายผู้ป่วยค่ะ กระดูกต้องดี เหงือกต้องแข็งแรง การฝังรากเทียมจึงจะสำเร็จได้

61.90.87.*

« ความเห็นที่ #13 เมื่อ: 04/10/10 เวลา 10:53:40 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คือ ฟันล่างด้านหน้าหนูมันไม่ครบนะค่ะ (ปกติต้องมี 4 แต่หนูมี 3 ) ทำให้ฟันหน้าห่าง แล้วหมอเค้าบอกว่าต้องจัดให้มีระยะห่างพอเหมาะ เพื่อที่จะใส่ฟัน
ซึ่งเค้าก็แนะนำให้ใส่รากฟันเทียม แล้วค่าใช้จ่ายโดยรวมก็เป็นแสนได้
ถ้าไม่ทำการรักษาฟันปล่อยนานๆไปฟันหน้าก็จะล้มไปเรื่อยๆ
ในกรณีแบบนี้จำเป็นต้องรีบทำเลยมั้ยคะ   แล้วมีความจำเป็นแค่ไหนที่ต้องทำ เพราะค่าใช้จ่ายสูง

หนูเคยถามว่าดัดให้ชิดกันเลยได้มั้ย หมอเค้าก็บอกว่าจะทำให้ฟันล่างล้มเข้าไปด้านใน แล้วฟันบนจะดูยื่น(ฟันบนหนูไม่มีปัญหา)
ส่งโดย: เหมียว     118.172.49.*

« ความเห็นที่ #14 เมื่อ: 04/10/10 เวลา 13:44:01 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

- ถ้าไม่อยากทำเป็นรากฟันเทียม (ซึ่งจะสวยที่สุด ถ้าคนไข้พร้อมก็ควรทำวิธีนี้) ก็อาจต้องทำฟันปลอมชนิดอื่นทดแทน ฟันปลอมมีหลายประเภท ราคา วัสดุที่ใช้ทำ แต่ละชนิดก็มีข้อบ่งชี้ในการรักษาต่างกัน แนะนำว่าลองไปปรึกษาคุณหมอด้านฟันปลอมดูนะคะ จะได้เห็นตัวอย่างของจริงประกอบการตัดสินใจด้วย  
- แต่อย่างไรก็ควรใส่ฟันปลอมชนิดใดชนิดหนึ่งนะคะ เพื่อป้องกันฟันล้ม ดังที่คุณหมอของคุณเหมียวแนะนำน่ะค่ะ
- ดัดฟันให้ชิดกัน ก็จะเป็นดังที่คุณหมอของคุณเหมียวแนะนำ หมอว่ามันไม่ค่อยสวย แต่ทั้งนี้ก็อยู่ที่การตัดสินใจของคุณเหมียวล่ะค่ะ ถ้าหนูชอบก็ว่ากันไป

58.11.30.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->