แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 15: ลิ้นชาไม่หายหลังจาก ฉีดยาชา  (จำนวนคนอ่าน 30929 ครั้ง)
« เมื่อ: 03/01/09 เวลา 21:24:37 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เมื่อวันศุกร์ที่ 27 ผมไปอุดฟันมาหมอฉีดยาชาให้ พอทำเสร็จกลับมาบ้าน ส่วนต่างๆที่ชาได้หายชาหมดแล้วเหลือเพียงแต่ลิ้นและบริเวณใต้ลิ้นที่ยังชาอย ู่และรู้สึกซ่าๆบนลิ้นด้วยอะครับ วันนี้วันที่2และครับ ทรมานมาก  Embarassed

ผมจะหายรึเปล่าครับ และควรทำยังไงดี
ส่งโดย: basz     58.9.18.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 03/01/09 เวลา 21:35:04 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

จะหายค่ะ แต่ต้องใช้เวลาหน่อย บางคนอาจช้า บางคนอาจเร็ว การหายของแผลแต่ละคนเร็วไม่เท่ากันน่ะค่ะ และขึ้นกับเส้นประสาทกระทบกระเทือนมากน้อยแค่ไหนด้วย  

ไม่ต้องกังวลนะคะ ถ้าโชคร้ายจริงๆ บางคนหายเดือนเลยกว่าจะดีขึ้น แต่หายแน่

บางครั้ง หมออาจจ่ายยาวิตามิน b รวม ให้รับประทาน วิตามิน b ช่วยบำรุงประสาทน่ะค่ะ  

ยังไงลองกลับไปหาคุณหมอที่รักษา ท่านน่าจะให้คำแนะนำดีๆ เพิ่มเติมสำหรับคุณได้นะคะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.64.77.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 11/13/09 เวลา 21:41:01 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

หนูไปผ่าฟันคุดมา  หมอได้ฉีดยาชาตอนฉีดหนูรู้สึกเลยว่าหมอฉีดโดนลิ้นแน่ๆ  แต่ก็คิดว่าไม่เป็นอะไรเดี๋ยวก็หาย  หนูผ่าฟันวันที่  12/11/2009   ตอนแรกๆลิ้นชามากแต่มันค่อยๆรู้สึกดีขึ้น  แต่อาการชาก็ยังไม่หาย  หนูอยากรู้ว่ามันเกิดจากอะไร  จะเป็นอันตรายมั้ย
ส่งโดย: มะนาว     119.31.51.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 11/13/09 เวลา 22:13:39 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อาการชาหลังจากการผ่าฟันคุด พบได้บ่อยๆ ค่ะ เกิดจากเส้นประสาทที่มาเลี้ยงฟันถูกกระทบกระเทือน โดยเฉพาะอย่างยิ่งฟันคุดที่ยากๆ หรือมีตำแหน่งอยู่ใกล้ชิดกับเส้นประสาทดังกล่าว  

อาการเหล่า นี้จะค่อยๆ หายได้เอง แต่อาจต้องใช้เวลาหน่อย ช้าบ้างเร็วบ้าง แต่ละคนไม่เหมือนกัน ขึ้นกับความรุนแรงของความกระทบกระเทือนด้วย ไม่ต้องกังวลนะคะ พยายามรักษาความสะอาดช่องปากให้ดีๆ อาการดังกล่าวจะค่อยๆ ดีขึ้น ในบางครั้งหากคุณกลับไปหาหมอ หมออาจจะสั่งวิตามินบี มาให้รับประทาน วิตามินบีจะช่วยบำรุงประสาทได้ค่ะ

58.64.77.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 11/13/09 เวลา 22:58:36 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ถ้าเราไม่ไปหาหมอเราสามารถท่านอะไรทดแทนได้รึเปล่าค่ะ  รีบตอบด้วยน่่่ะค่ะหนูรอคำตอบอยู่

ส่งโดย: มะนาว     119.31.33.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 11/13/09 เวลา 23:55:49 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

มันจะค่อยๆ หายได้เอง แต่ต้องใช้เวลา อาการจะดีขึ้นตามลำดับ ยังไงหนูก็ต้องไปหาคุณหมอเพื่อตัดไหมอยู่แล้ว ใช่ไหมคะ ถึงตอนนั้นถ้ายังมีความผิดปกติอะไร ก็ค่อยบอกคุณหมอเขาก็ได้ ส่วนตอนนี้ ก็พยายามรักษาความสะอาดช่องปากให้ดี แปรงฟันและใช้ไหมขัดฟัน รับประทานยาที่คุณหมอสั่ง ปฏิบัติตามสิ่งที่คุณหมอแนะนำ รับประทานอาหารที่มีประโยชน์ นอนหลับพักผ่อนให้เพียงพอ แผลก็จะหายได้ไวค่ะ

58.64.77.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 11/16/09 เวลา 19:40:47 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เพื่อนหนูบอกว่าถ้าเราถอนฟันคุดประมาณหนึ่งวันเมื่อเลือดหยุดไหล  ก็ให้อมน้ำเกลือเพื่อรักษาแผล  หนูอยากรู้ว่ามันช่วยรักษาได้จริงมั้ยค่ะ  แล้วถ้าอมต้องทำอย่างไร  แผลจะหายเร็วมั้ย  เพราะตอนนี้หนูถอนฟันได้สี่วันแล้วแต่อาการบวมก็ยังมีอยู่  เลือดก็ไหลบ้างเป็นบ้างครั้ง  ทั้งๆที่ตอนแรกมันก็หยุดไหลแล้ว  หนูกังวลใจมากค่ะกลัวแผลจะไม่หาย  เพราะมันก็สี่วันแล้วค่ะ  แผลและอาการบวมหลังถอนฟันจะหายประมาณกี่วันค่ะ
ส่งโดย: มะนาว     119.31.4.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 11/16/09 เวลา 20:30:04 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

- การอมน้ำเกลือ ก็ช่วยในเรื่องการทำความสะอาดแผล เมื่อแผลสะอาดก็ช่วยให้แผลให้ไว แต่ก็ไม่ใช่ทั้งหมดที่จะช่วยให้แผลหายไวหรอกนะคะ ถ้าบ้วนน้ำเกลืออย่างเดียว ไม่แปรงฟัน ไม่พักผ่นอ ไม่รับประทานอาหารที่มีประโยชน์ แผลก็หายช้าอยู่ดี
- ถอนฟันมาได้ 4 วัน ยังมีบวมอยู่บ้างก็ไม่แปลกอะไร เพราะสภาพร่างกายแต่ละคนไม่เหมือนกัน อีกทั้งต้องดูว่าฟันคุดที่ถอนนั้น ถอนยากหรือเปล่า ถ้ายาก แผลก็ระบมมากกว่า ต้องใช้เวลานิดนึง คนไข้ควรดูแลรักษาความสะอาดช่องปากด้วยการแปรงฟันและใช้ไหมขัดฟัน พยายามอย่าไปรบกวนแผล บ้วนปากหลังรับประทานอาหารระวังเศษอาหารตกลงไปในแผล การประคบแก้มด้วยผ้าอุ่นๆ จะช่วยระบบไหลเวียนโลหิต ช่วยลดอาการบวมได้ ควรรับประทานยาที่หมอสั่งให้หมด ยาแก้ปวดทานเมื่อปวด หากพบอาการผิดปกติ แนะนำว่าควรกลับไปหาคุณหมอเพื่อตรวจดู หรืออาจรอจนครบ 7 วัน ไปตัดไหม ค่อยปรึกษาเขาก็ได้ ถ้าไม่สะดวก
- ขอเป็นกำลังใจให้ ไม่ต้องตระหนกตกใจอะไรเกินไป ถ้าเมื่อครบกำหนด 7 วัน ไปหาคุณหมอเพื่อตรวจดู ถ้ามีความผิดปกติอะไร คุณหมอเขาน่าจะเห็นและแนะนำหนูได้ ใจเย็นๆ นะคะ ต้องให้เวลากับร่างกายรักษาตนเองบ้าง มันไม่ปุบปับหรอกนะคะ เรื่องแบบนี้ Smiley

58.64.77.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 11/20/09 เวลา 17:15:09 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

สวัสดีค่ะ...มีเรื่องอยากถามค่ะ เมื่อวานไปถอนฟันมา(ไม่ได้หาหมอฟันมาหลายปีมากกกก)แต่ฟันมันเป็นรูใหญ่มากแล ้วค่ะ เลยบอกหมอว่าจะถอน ลืมบอกไปค่ะว่าใช้บัตรประกันสุขภาพค่ะ ที่ไม่เสียตังค์ ไปรับบัตรคิวตั้งแต่ 6 โมงเช้า คุณหมอมาเกือบสิบโมงแล้วค่ะ แต่ได้ทำจริงๆ 11:30 น.ค่ะ ใช้เวลาถอนจริงๆไม่ถึงนาทีเลยค่ะ คุณหมอบอกว่ารากมันตายหมดแล้วค่ะเพราะปล่อยไว้นาน ตอนแรกเลยคุณหมอให้เราเลือกเองค่ะ ว่าอยากจะถอนซีกไหนให้บอก ไม่มีการดูหรือรักษาค่ะ ก่อนที่จะถอนคุณหมอได้ฉีดยาชาใหโดยที่ฉีดคร้งแรกได้ฉีดไปที่ลิ้นค่ะ ดิฉันก็เลยสะดุ้งคุณหมอบอกว่าขอโทษแล้วก็ฉีดใหม่ที่ฟันค่ะ ระหว่างที่ทำคุณหมอก็พูดคุยกับคนอื่นตลอดพูดไปทำไปค่ะพูดเรื่องรถชนเรื่องนู ้นเรื่องนี้ หลังจากถอนเสร็จมาจนวันนี้ลิ้นดิฉันยังไม่หายชาเลยค่ะ ชาไปครึ่งลิ้นฝั่งที่ถอนค่ะ ไม่ทราบว่าต้องทำยังไงค่ะถึงจะหาย ไม่กล้าถามคุณหมอที่ถอนกลัวเค๊าว่าเพราะต้องไปให้เค๊าถอนอีกหลายซีกค่ะ เนี่องจากปล่อยไว้นานไม่กล้าไปทำเพราะกลัวเจ็บ ยิ่งเจอแบบนี้ยิ่ไม่กล้าไปทำใหญ่เลยค่ะ ...รบกวนตอบให้หน่อยน๊ะค๊ะว่าต้องทำยังไงหรือว่าต้องไปซื้อวิตามินอะไรมาทาน รึเปล่าค่ะ....ขอบคุณมากค่ะ อีกอย่างค่ะ คุณหมอไม่ได้ให้ยาอะไรมาเลยค่ะ ให้มาแต่ผ้าก๊อด 3 ชิ้นค่ะ
ส่งโดย: กิ๊ก Email     58.8.19.*

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 11/20/09 เวลา 17:26:02 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ก็ไม่ต้องทำอะไรค่ะ อาการชาจะค่อยๆ ดีขึ้น แต่ต้องใช้เวลาหน่อย เรื่องวิตามินหากอยากรับประทาน ลองไปปรึกษาเภสัชกรดูนะคะ เป็นพวกวิตามิน B รวม ซึ่งเกี่ยวกับการบำรุงประสาท แต่วิตามินไม่ใช่ยารักษาโรค ช่วยบำรุงเท่านั้น เรื่องการหายของบาดแผลต้องปล่อยให้ร่างกายเยียวยาตนเอง

ส่วนเรื่องอื่นๆ ก็ไม่น่ามีอะไรผิดปกติ ฟันก็คงถอนออกได้หมด ไม่เกี่ยวหรอกค่ะว่าใช้บัตรประกันสุขภาพแล้วไม่ดี ฟันถ้าไม่มีความผิดปกติอย่างใดอย่างหนึ่ง หมอเขาก็คงไม่ถอนออกให้ หรือ ยาไม่ได้ให้เพราะเหตุใด หรือให้ผ้าก๊อซ มาน้อย  แล้วไม่พอใจ บางทีเราอาจจะจิตใจคิดลบไปหน่อย มองอะไรก็เลยไม่สวยงาม ลองปล่อยวางดูบ้าง ปล่อยให้เป็นไปตามธรรมชาติ เป็นแผล ก็รักษาแผล ฟันผุก็ต้องรักษาให้หมด เมื่อจิตใจเป็นสุข อะไรๆ ก็สวยงามได้เอง ขอให้โชคดีนะคะ

58.9.77.*

« ความเห็นที่ #10 เมื่อ: 11/24/09 เวลา 20:47:01 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

หนูมีเรื่องที่อยากถามคุณหมอค่ะ  คือตอนนี้หนูกำลังจะจัดฟันแต่มันก็มีปัญหาคือว่าหนูถอนฟันกรามไปแล้วซีกหนึ่ ง  คุณหมอต้องให้หนูใส่รากฟันเทียม  เพราะคุณหมอบอกหนูว่าถ้าไม่ใส่ดึงฟันแล้วฟันจะล้ม  หนูอยากทราบว่ารากฟันเทียมกับฟันปลอมมันเหมือนกันไม่ค่ะ ถ้าไม่เหมือนมันต่างกันอย่างไร  แล้วราคาแพงมั้ย
ส่งโดย: มะนาวห     110.49.32.*

« ความเห็นที่ #11 เมื่อ: 11/24/09 เวลา 21:16:54 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

รากฟันเทียมที่ใช้ในการจัดฟัน ไม่ใช่ฟันปลอม แต่ก็คล้ายๆ กับรากเทียมที่เป็นฟันปลอมตรงที่ว่ามีการฝังเจ้าตัวรากเทียมนี้ลงไปในกระดูก  

ถ้าเป็นฟันปลอม ก็จะทำครอบฟันทับลงไป  

แต่ถ้าใช้ในการจัดฟันก็จะมีตะขอเกี่ยว ทำหน้าที่คล้ายกับเสาสะพานแล้วก็มีลวดหรือยางไว้คอยดึงฟันอีกที ลองดูรูปประกอบค่ะ

58.64.77.*

« ความเห็นที่ #12 เมื่อ: 12/08/09 เวลา 20:35:29 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

แล้วถ้าเราไม่ใส่เราสามารถจัดฟันได้มั้ยค่ะ  หนูคงไม่มีเงินมากขนาดที่สามารถใส่รากฟันเทียมได้หรอกค่ะ  ทำไมรากฟันเทียมถึงมีราคาแพงมากค่ะ มันไม่มีราคาที่ถูกและมีคุณภาพบ้างเหรอค่ะ
ส่งโดย: มะนาว     118.173.111.*

« ความเห็นที่ #13 เมื่อ: 12/08/09 เวลา 22:02:53 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ต้องดูเป็นกรณีๆ ไปค่ะ กรณีของหนูจำเป็นจะต้องใส่รากฟันเทียมเพื่อดึงฟันหรือไม่ ก็ต้องปรึกษาคุณหมอของหนูนะคะ

เรื่องราคา จริงๆ ก็ไม่แพงมากนะคะ ถ้าอุตส่าห์สู้ราคาค่าจัดฟันได้ ค่ารากฟันเทียมก็เพิ่มอีกไม่เท่าไหร่เอง  

ยังไงลองไปปรึกษาคุณหมอของหนูก่อนนะคะ  Smiley

58.11.27.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->