แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 8: จัดฟันรอบ สอง  (จำนวนคนอ่าน 14645 ครั้ง)
« เมื่อ: 02/23/09 เวลา 13:36:23 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

[b][/b] หมอครับ คือผม จัดฟัน จะเสร็จแล้ว รอบ แรก รอบแรกนี้ ผมไม่ได้ผ่าตัดขากรรไกรที่มีความผิดปกติ ผมจะสามาถารจัดฟัน รอบ สองแล้วผ่าตัดขากรรไกรด้วย ได้ไหมครับ แล้วระยะเวลามัน จะช้านาม ไหมครับ เพราะผมจัดมาแล้ว ครั้ง นึง แล้ว จะเริ่ม การ จัดฟันรอบ2+การผ่าตัดขากรรไกรต้องมีค่าใช้จ่าย อย่าน้อยเท่าไร แล้วผ่าตัดขากรรไกร ผ่อนได้ไหมครับ ขอคุณหมอ ตอบด้วยนะครับ กังวลมาก
ส่งโดย: เปรียว Email     117.47.89.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 02/23/09 เวลา 14:18:51 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ต้องตรวจอะไรๆ อีกหลายอย่างเลย ประมาณว่าเริ่มกระบวนการใหม่ ถ้าทุกอย่างโอเค ก็น่าจะทำได้ ส่วนใหญ่คนที่เคยจัดฟันมาแล้วครั้งหนึ่ง อะไรๆ ก็เปลี่ยนไป เช่นความยาวรากฟัน เป็นต้น

ขั้นตอนการจัดฟันร่วมกับการผ่าตัดขากรรไกรนั้น
1. จัดฟันเตรียมพร้อมก่อนการผ่าตัดประมาณ 1-2 ปี (ช่วงนี้ความผิดปกติของขากรรไกรอาจดูมีมากขึ้น เพื่อหมอจะได้ชดเชยเมื่อผ่าตัด)
2. เข้ารับการผ่าตัด ค่าใช้จ่ายประมาณ 150,000 ส่วนใหญ่จะจ่ายเป็นก้อน อันนี้ต้องติดต่อกับโรงพยาบาลที่รับทำเองค่ะ พักฟื้นอย่างน้อยประมาณ 1-3 เดือน
3. จัดฟันต่อประมาณ 1-2 ปี

ลองเริ่มไปติดต่อคุณหมอและปรึกษาดูก่อน นะคะ หมอแนะนำให้เป็นไอเดียคร่าวๆ ค่ะ

ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 02/24/09 เวลา 13:06:36 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

สรุปคือ เหมือนคนไข้รายไหม่เลย
ส่งโดย: เปรียว     222.123.168.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 02/24/09 เวลา 14:16:16 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ประมาณนั้นค่ะ

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 03/06/09 เวลา 21:08:09 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

อืมม.....ทำหลายอย่างจังเลยค่ะ  ใจกล้าจิงๆ สู้ๆ ค่ะ Grin
ส่งโดย: aon Email     115.67.143.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 03/19/09 เวลา 10:03:29 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ปกติแล้วราคาจัดฟันอยู่ที่45000บาทแต่พอถอดเหล็กแล้วทำไมหนูต้องเสียให้ครบ4 5000บาท คือหนูต้องเสียเพิ่มอีก13000บาทงงมากๆค่ะ
ส่งโดย: กิ๊บ Email     117.47.205.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 03/19/09 เวลา 10:17:06 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เรื่องราคาค่าบริการ ต้องสอบถามแต่ละที่เองนะคะ  

หลังจัดฟันเสร็จแล้ว ต้องใส่รีเทนเนอร์ค่ะ (เครื่องมือคงสภาพฟัน) อาจจะเป็นค่าดังกล่าวหรือเปล่าคะ ลองสอบถามดูนะคะ

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 03/19/09 เวลา 16:02:51 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ปกติฟันหน้าห่างก็เลยจัดฟันแต่ตอนนี้ถอดเหล็กจัดฟันแล้วฟันยังห่างอยู่ใส่รี เทนเนอร์ก็ยังห่างคือสรุปว่าถ้าถอดเหล็กจัดฟันแล้วฟันยังเป็นอย่างดังกล่าวอ ยากทราบว่จะมีการรับผิดชอบอย่างไรบ้างค่ะ
ส่งโดย: โป้งเหน่ง Email     117.47.205.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 03/19/09 เวลา 17:06:35 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ต้องสอบถามจากคุณหมอผู้รักษาโดยตรงค่ะ

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 03/25/09 เวลา 11:13:24 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ตอนนี้หนูถอดเหล็กแล้วประมาณสี่เดือนแล้วต้องใช้เวลาประมาณเท่าไหร่ฟันถึงจะ คงที่  
และรู้สึกว่าฟันยังไม่สวยและถ้าจะจัดฟันรอบสองสามารถจัดต่อได้เลยรึป่าวหรือ ต้องรอให้ฟันคงที่ก่อนและวในการจัดฟันรอบสองจะมีผลเสียมากรึป่าว
ส่งโดย: แดงไบเล่     222.123.150.*

« ความเห็นที่ #10 เมื่อ: 03/25/09 เวลา 14:23:35 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ปกติ คนไข้จะใส่รีเทนเนอร์ต่อ หลังจากถอดเครื่องมือประมาณ 1/2-1 ปี บางคนต้องใส่นานกว่านั้น หากมีปัญหามาก เช่น เป็นคนที่มีปัญหาเกี่ยวกับการกลืนหรือลิ้นดันฟัน บางคนต้องใส่ตลอดชีวิต

เรื่องการจัดฟันครั้งใหม่ หมอแนะนำให้คุยกับคุณหมอท่านเก่าก่อน ค่ะ พูดคุยกับให้เคลียร์ว่าจำเป็นหรือไม่  

สุดท้าย หากต้องการจัดฟันครั้งใหม่ ก็เหมือนเริ่มต้นใหม่ ก็ต้องตรวจอะไรๆ ใหม่ ค่ะ

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #11 เมื่อ: 05/03/09 เวลา 09:28:05 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ปกติถ้าจัดฟันเสร็จแล้วฟันจะต้องอยู่ในลักษระที่ฟันบนและฟันล่างเสมอกันใช่ร ึเปล่าคะ แต่ของหนูฟันบนยังครอบฟันล่างเหมือนเดิมเพียงแต่ว่าฟันก็สวยกว่าเดิมแต่ไม่ม ากนัก แบบนี้ถือว่าสำเร็จในการจัดฟันรึเปล่าค่ะ

และถ้าจะจัดฟันใหม่รอบสองจะมีผลเสียมากว่าผลดีรึเปล่าคะ

ขอบคุณคะ
ส่งโดย: คิคุ     222.123.150.*

« ความเห็นที่ #12 เมื่อ: 07/29/09 เวลา 18:34:03 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

พอดีหนูจัดฟันมาแล้ว พอถอดเครื่องมือออกฟันก้อยังห่างอยู่ดี ทุกวันนี้
ใส่รีเทนเนอร์แต่ฟันก้อยังไม่ชิด เวลายิ้มก้อยิ้มปากเบี้ยว และฟันข้างบนด้านขวาก้อดูสูงขึ้นด้วยค่ะ เวลายิ้มปากก้อเบี้ยวไปข้างขวาด้านบน ตอนยังไม่จัดก้อยิ้มปกติ ตอนนี้ก้อรู้สึกว่าฟันก้อไม่เรียงเลย อยากสอบถามว่าเพราะอะไรทำไม ปากถึงเบี้ยวเวลายิ้ม แล้วถ้าจะจัดใหม่รอบสอง ปากจะหายเบี้ยว หรือเปล่าค่ะ
ส่งโดย: jahaoh Email     124.157.132.102 fwd for 172.168.1.*

« ความเห็นที่ #13 เมื่อ: 08/28/09 เวลา 20:56:50 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ปกติฟันคนเราจะสบกันโดยฟันบนจะคร่อมฟันล่างอยู่แล้วแต่ไม่มากนัก.........
(ก่อนเรียนก้อสงสัยเหมือนกันค่ะ)

แต่ตอนนี้ตัวเองก้ออยากจัดฟัดรอบสองอยู่ดี
เพราะก่อนจัดฟันยื่นแต่เรียงสวย พอหลังจัดไม่ใส่รีเทนเนอร์ฟันเลยเอียงและก็ยังยื่นอยู่

หมอหนิงพอรู้จักใครที่จัดฟันหลายรอบไหมค่ะ
ส่งโดย: นักศึกษาทันตแพทย์     202.28.181.7 fwd for 10.90.6.*

« ความเห็นที่ #14 เมื่อ: 08/28/09 เวลา 22:32:24 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 05/03/09 เวลา 09:28:05, คิคุ wrote:
ปกติถ้าจัดฟันเสร็จแล้วฟันจะต้องอยู่ในลักษระที่ฟันบนและฟันล่างเส มอกันใช่รึเปล่าคะ แต่ของหนูฟันบนยังครอบฟันล่างเหมือนเดิมเพียงแต่ว่าฟันก็สวยกว่าเดิมแต่ไม่ม ากนัก แบบนี้ถือว่าสำเร็จในการจัดฟันรึเปล่าค่ะ

และถ้าจะจัดฟันใหม่รอบสองจะมีผลเสียมากว่าผลดีรึเปล่าคะ

ขอบคุณคะ

ปกติฟันบนจะครอบฟันล่าง ไม่ได้เสมอกัน

ความสำเร็จของการจัดฟันคือสามารถแก้ปัญหาการสบฟันที่มีมาก่อนให้หายไปหรือลด น้อยลงใกล้เคียงกับจุดที่เหมาะสมตามสภาพของกระดูกขากรรไกรคนไข้  

กรณีของหนู จะสำเร็จหรือไม่ ก็ลองคุยกับคุณหมอผู้รักษาดูนะคะว่ามีการเปลี่ยนแปลงอะไรยังไงบ้าง ปกติคุณหมอจัดฟันเมื่อจัดฟันเสร็จก็น่าจะมีการพูดคุยกับหนูอยู่แล้ว เชื่อว่าอย่างนั้น  

หมอไม่ใช่ผู้รักษาจึงสามารถตอบได้กว้างๆ เท่านี้ล่ะค่ะ

on 07/29/09 เวลา 18:34:03, jahaoh wrote:
พอดีหนูจัดฟันมาแล้ว พอถอดเครื่องมือออกฟันก้อยังห่างอยู่ดี ทุกวันนี้
ใส่รีเทนเนอร์แต่ฟันก้อยังไม่ชิด เวลายิ้มก้อยิ้มปากเบี้ยว และฟันข้างบนด้านขวาก้อดูสูงขึ้นด้วยค่ะ เวลายิ้มปากก้อเบี้ยวไปข้างขวาด้านบน ตอนยังไม่จัดก้อยิ้มปกติ ตอนนี้ก้อรู้สึกว่าฟันก้อไม่เรียงเลย อยากสอบถามว่าเพราะอะไรทำไม ปากถึงเบี้ยวเวลายิ้ม แล้วถ้าจะจัดใหม่รอบสอง ปากจะหายเบี้ยว หรือเปล่าค่ะ

หมอตอบไม่ได้ เพราะไม่ใช่ผู้รักษา ไม่ได้ตรวจช่องปากหนูก่อนและหลังการรักษา ไม่ทราบปัญหาที่มีว่ามีความผิดปกติอะไรอย่างไรบ้าง คำถามที่หนูต้องการ คนที่จะตอบได้ดีที่สุดคือคุณหมอที่รักษาหนู เพราะเขารู้เขาเห็นทุกอย่าง เขารักษามาตั้งแต่ต้น  อย่างไรก็ตามปัญหาการสบฟันบางอย่างเกิดจากความผิดปกติของกระดูกขากรรไกรซึ่ง ต้องรักษาด้วยการผ่าตัด หมอแนะนำว่าถ้าเพิ่งถอดเครื่องมือได้ไม่นาน ลองกลับไปปรึกษาคุณหมอคนเก่าดู ว่าทำไม อย่างไร จะแก้ปัญหาอะไรเพิ่มเติมได้หรือไม่ หรือถ้าหนูไม่มั่นใจ ก็ลองไปปรึกษาคุณหมอคนใหม่ๆ ดูให้เขาตรวจช่องปาก ถ่ายเอ็กซเรย์ดูขากรรไกร กระโหลกศีรษะ น่าจะได้ข้อมูลดีๆ ในการรักษาปัญหาของหนูได้ค่ะ
on 08/28/09 เวลา 20:56:50, นักศึกษาทันตแพทย์ wrote:
ปกติฟันคนเราจะสบกันโดยฟันบนจะคร่อมฟันล่างอยู่แล้วแต่ไม่มากนัก.. .......
(ก่อนเรียนก้อสงสัยเหมือนกันค่ะ)

แต่ตอนนี้ตัวเองก้ออยากจัดฟัดรอบสองอยู่ดี
เพราะก่อนจัดฟันยื่นแต่เรียงสวย พอหลังจัดไม่ใส่รีเทนเนอร์ฟันเลยเอียงและก็ยังยื่นอยู่

หมอหนิงพอรู้จักใครที่จัดฟันหลายรอบไหมค่ะ

มากมายค่ะ ที่พบบ่อยคือ relapse บ้างเพราะมีปัญหากระดูกขากรรไกรผิดปกติ และไม่ได้ผ่าตัด การ compensation ไม่เพียงพอ ฯลฯ  

ไม่รู้ว่าน้องเรียนอยู่ปีไหน เดี๋ยวน้องโตขึ้น ขึ้นคลินิกจัดฟัน (น่าจะปี 5) ก็จะได้เจอเคสที่หลากหลายขึ้น ไม่ต้องใจร้อนนะคะ Smiley

58.64.95.*

« ความเห็นที่ #15 เมื่อ: 04/17/10 เวลา 22:56:12 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ครั้งแรกจัดฟัน ไปแล้วพร้อมกับผ่าตัดขากรรไกร
อยากจัดฟันรอบสอง เพราะฟันหน้าสองซี่ยังยื่นอยู่
แล้วรอบสองต้องผ่าตัดขากรรไกรอีกหรือเปล่าค่ะ
ส่งโดย: จี Email     180.180.4.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->