แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 7: ทำไมฟันดำ  (จำนวนคนอ่าน 19210 ครั้ง)
« เมื่อ: 02/22/09 เวลา 21:06:22 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ตอนนี้ผมอยู่จีน  

ทานอาหารเสร็จแปรงฟัน แปรงฟันทุกวัน ใส่ใจเรื่องสุขภาพฟันมาก ๆ  แต่ทำไม ฟันอยู่ดี ๆ เริ่มมีคราบสีน้ำตาลขึ้น... เริ่มจาก เล็ก ๆ แล้วก็ค่อย ๆ ชัดเจนขึ้นเรื่อย ๆ คับ....

ไม่อยากไปหาหมอจีน ไม่เชื่อใจขอปรึกษาที่นี่ก่อนละกันครับ (ต้องถายรูป แนบรูปไปไม๊ครับ?)

------ Alin -------
ส่งโดย: debboy male
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 7   Email

222.223.72.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 02/22/09 เวลา 23:42:40 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คราบสีติดฟันมีหลายแบบ หลายลักษณะ

คราบสี อาจเกิดจาก คราบจากอาหารเครื่องดื่ม น้ำที่รับประทาน น้ำยาบ้วนปากบางชนิด (เรียกว่าปัจจัยภายนอก)

คราบสี ที่เกิดการเปลี่ยนแปลงสีฟันแต่กำเนิด มักเกิดจากยาปฏิชีวนะ tetracyclin และการได้รับฟลูออไรด์มากเกินไป หรือการสั่งสมแร่ธาตุไม่เพียงพอของฟัน (เรียกว่าปัจจัยภายใน)

คราบอีกชนิด คือคราบจุลินทรีย์ มีลักษณะเหนียวๆ สีขาวขุ่น ถ้ามีหนาขึ้นอาจมีสีเหลือง

คราบจุลินทรีย์หากปล่อยไว้นานก็จะติดสีจากสิ่งแวดล้อมดังที่กล่าวไว้แล้ว รวมทั้งถ้าปล่อยไว้นานกว่านั้น จะกลายเป็นหินปูน ได้

หินปูนมีสีตั้งแต่สีขาวขุ่น จนถึงสีเหลือง สีน้ำตาล และสีดำ

สรุปว่า ควรไปหาหมอเพื่อดูให้แน่ใจว่า เป็นคราบสีอะไรแน่

คราบสี สามารถขัดออกได้ด้วยการขัดฟัน แต่ถ้าสีติดหนึบมาก อาจต้องขัดออกด้วยเครื่องมือพิเศษ ที่จะพ่นลมความแรงสูงเพื่อทำความสะอาดฟัน

คราบจุลินทร์และหินปูน กำจัดด้วยการขูดหินปูน

อย่างไรก็ดี คราบสี และคราบจุลินทรีย์+หินปูน จะทำในครั้งเดียวกันเลยก็ได้
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.64.75.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 02/23/09 เวลา 01:16:16 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 02/22/09 เวลา 23:42:40, หมอหนิง wrote:
คราบสีติดฟันมีหลายแบบ หลายลักษณะ

คราบสี อาจเกิดจาก คราบจากอาหารเครื่องดื่ม น้ำที่รับประทาน น้ำยาบ้วนปากบางชนิด (เรียกว่าปัจจัยภายนอก)

คราบสี ที่เกิดการเปลี่ยนแปลงสีฟันแต่กำเนิด มักเกิดจากยาปฏิชีวนะ tetracyclin และการได้รับฟลูออไรด์มากเกินไป หรือการสั่งสมแร่ธาตุไม่เพียงพอของฟัน (เรียกว่าปัจจัยภายใน)

คราบอีกชนิด คือคราบจุลินทรีย์ มีลักษณะเหนียวๆ สีขาวขุ่น ถ้ามีหนาขึ้นอาจมีสีเหลือง

คราบจุลินทรีย์หากปล่อยไว้นานก็จะติดสีจากสิ่งแวดล้อมดังที่กล่าวไว้แล้ว รวมทั้งถ้าปล่อยไว้นานกว่านั้น จะกลายเป็นหินปูน ได้

หินปูนมีสีตั้งแต่สีขาวขุ่น จนถึงสีเหลือง สีน้ำตาล และสีดำ

สรุปว่า ควรไปหาหมอเพื่อดูให้แน่ใจว่า เป็นคราบสีอะไรแน่

คราบสี สามารถขัดออกได้ด้วยการขัดฟัน แต่ถ้าสีติดหนึบมาก อาจต้องขัดออกด้วยเครื่องมือพิเศษ ที่จะพ่นลมความแรงสูงเพื่อทำความสะอาดฟัน

คราบจุลินทร์และหินปูน กำจัดด้วยการขูดหินปูน

อย่างไรก็ดี คราบสี และคราบจุลินทรีย์+หินปูน จะทำในครั้งเดียวกันเลยก็ได้

ขอบคุณครับ...

งั้นผมว่าเป็นเพราะยาสีฟัน... ..แหละครับยิ่งใช้ยิ่งมีรอย...แต่แรก ๆ ก้ไม่มี สีก็สีออกคล้าย ๆ ยาสีฟันด้วย... ถ้าไงถ้าเป้นเพราะยาสีฟันมันจะอันตรายป่าวครับ??    ตกลงควรไปหาหมอใช่ป่าวครับ ถ้ารออีกหกเดือนกลับเมืองไทยค่อยไปจะทันป่าวครับ? (คือหมอฟันที่จีนแพงมากอ่ะครับ)

------ Alin -------
ส่งโดย: debboy male
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 7   Email

222.223.72.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 02/23/09 เวลา 07:30:57 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คงไม่มีอันตรายอะไร ถ้าไม่มีอาการแพ้ เช่น ปากบวม คัน แสบร้อน เป็นต้น  

คิดว่าเริ่มต้นด้วยการเปลี่ยนยี่ห้อยาสีฟัน หรือหาสาเหตุอื่นๆ ที่อาจเป็นไปได้ ควรพยายามแปรงฟันให้สะอาด และรอเวลาได้ค่ะ

58.64.75.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 02/23/09 เวลา 11:44:54 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

สงสัยว่า

หินปูนมีสีดำด้วยหรอคะ แล้วแบบนี้จะรู้ได้ยังไงคะว่าฟันผุหรือว่าเป็นหินปูนอ่ะค่ะ
ส่งโดย: น้องนิล     202.28.248.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 02/23/09 เวลา 13:54:53 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ลองสังเกตง่ายๆ ฟันผุ จะเป็นรูหวำเข้าไป แต่หินปูน มันจะพอกพูน ออกมา

ถ้าดูเอง อาจจะยาก ให้หมอตรวจ คงรู้แน่ค่ะ แต่ก็มีเหมือนกันนะคะ ที่สุขภาพฟันแย่มากๆ มันพันพัว ปนเป กันไปหมด ต้องให้หมอขูดหินปูน ทำความสะอาดฟันให้เกลี้ยงแล้วหมอจึงจะสังเกตเห็น ประมาณว่า หินปูน บังฟันซะหมดเลยน่ะค่ะ  Smiley

58.10.15.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->