แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 2: เสียวฟัน....  (จำนวนคนอ่าน 1375 ครั้ง)
« เมื่อ: 02/20/09 เวลา 21:30:47 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

มีอาการเสียวฟัน  ฟันกราม  ที่ผ่านการอุดฟันมาแล้ว

แก้ได้อย่างไรครับ
ส่งโดย: คนวัยห้าสิบกว่า Email     125.24.40.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 02/21/09 เวลา 20:21:44 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ไม่ทราบว่าอุดมานานหรือยังคะ?  

ถ้าเพิ่งอุดมา ก็เป็นไปได้หลายอย่างเช่น  
1. รูที่อุดมันลึก ซึ่งต้องอาศัยเวลา อาการก็จะค่อยๆ ดีขึ้น แต่ถ้าต่อไปอาการเสียวฟันไม่หาย หรือกลายเป็นอาการปวดฟัน อาจเป็นไปได้ว่า ฟันผุทะลุประสาทฟันไปแล้ว จำเป็นต้องรักษาด้วยการรักษารากฟันค่ะ
2. หรืออาจมีรูผุ อื่นๆ ซ่อนอยู่ ก็ต้องไปอุดใหม่ค่ะ

ถ้าอุดมานานแล้ว ก็เป็นได้หลายอย่าง เช่นกัน เช่น
1. อาจเกิดจากฟันสึก ซึ่งฟันสึกพบได้บ่อยในผู้ใหญ่ที่อายุมากขึ้น ฟันสึกสามารถเกิดได้ทั้งที่คอฟัน และบนด้านบดเคี้ยว รักษาด้วยการอุดฟัน หรือบางที ถ้ามันลึกมากๆ อาจต้องรักษาด้วยการทำครอบฟัน
2. มีรูผุใหม่ๆ เกิดขึ้น  

สรุปว่า ควรไปหาหมอฟันให้เขาตรวจดูว่ามีความผิดปกติอะไรที่ฟันหรือไม่ จะได้แก้ปัญหาได้ถูกจุดค่ะ หมออาจถ่ายเอ็กซเรย์ซึ่งช่วยวินิจฉัยอาการที่ดูยากๆ ภายในฟันได้ค่ะ

ขอให้โชคดีค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.64.76.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 02/24/09 เวลา 21:55:36 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอบคุณครับ   เพิ่งจะอุดมาครับ  แต่เป็นการอุดครั้งสองหรือสามจำไม่แม่นแล้วครับ

ครอบฟันนี่  จะทรมานมากไหม  กลัวมากกับการทำฟัน  โดยเฉพาะการกรอฟัน  เสียวมาก   ไม่ชอบเลยครับ
ส่งโดย: คนวัยห้าสิบกว่า Email     125.24.33.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 02/24/09 เวลา 22:52:41 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เพราะชีวิตต้องดิ้นรน ต้องอดทนจึ่งมีชีวิต  

การทำฟันก็มีน่ากลัวอยู่ มีเสียวฟันบ้างค่ะ เป็นธรรมดา แต่ต้องอดทน ทุกอย่างจะผ่านไปด้วยดี

การทำครอบฟันจะยุ่งยากกว่าการอุดฟันธรรมดา ปกติหมอจะฉีดยาชาช่วยให้คนไข้สบายขึ้นได้ค่ะ

ยังไงควรกลับไปหาหมอฟันเพื่อปรึกษาดูจะได้รู้แน่ นะคะ  Smiley
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.64.76.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->