แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 39241: แพทย์oncomed เรียน oncomed  (จำนวนคนอ่าน 2341 ครั้ง)
« เมื่อ: 02/13/22 เวลา 14:59:00 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ตอนนี้เรียน resident oncomed ครับ เรียน fast track 4 ปี เป็นทุนของโรงพยาบาลศูนย์แห่งหนึ่ง ต่างจังหวัด ตอนนี้รู้สึกแอบกังวลว่าถ้าจบไปรายได้ต่อเดือนจะเป็นยังไง เพราะถ้าเทียบกับอยู่รพชต่อรายได้ก็เป็น แสนต่อเดือนเพราะมีค่าเบี้ยกันดารเพิ่ม  
กลัวจบไปเป็น staff oncomed กลัวว่าจะได้น้อย(แต่ก็ไม่แน่ใจว่าต่อเดือนจะได้มากน้อยแค่ไหนไม่กล้าถาม staffที่อยู่ก่อน เวรเหมือนจะอยู่เวร genmed ด้วย) แต่คงได้น้อยกว่ารพชที่เคยอยู่  
#ส่วนสาขาวิชา oncomed ชอบอยู่แล้วชอบด้านนี้อยู่ เรื่องเรียนไม่มีปัญหา
#แต่ตอนที่ตัดสินใจเอาทุนมาเรียนเพราะเริ่มรู้สึกเบื่อรพชทอยากเป็น Specialty  
#แต่ จบมา staff ชีวิตก็คงไม่ค่อยเหนื่อย ว่างมากขึ้นมาก หรือคิดว่ารายได้ที่ลดลงก็ถือว่าเป็นการซื้อคุณภาพชีวิต  
#แต่ส่วนตัวก็ชอบคลินิกความงาม เลยคิดว่าจบมาคงทำ clinic skin ร่วมด้วย หรืออาจเปิดเอง

#เพื่อนๆ พี่ๆ มีอะไรแนะนำเพิ่มเติมไหมครับ หรือพี่ oncomed คนไหนอยากแนะนำได้เลยนะครับ  

ส่งโดย: Oncolemonade
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 6  

202.28.177.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 02/13/22 เวลา 18:10:58 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

รายได้ของ specialty สมัยนี้ลดแบบน่าใจหายเลยหล่ะครับ ไม่งั้นต้องขยันรับซื้อเวร หรืออาศัยทำงานข้างนอก รพ.  Cry

This too, shall pass
ส่งโดย: Hippo
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 2633  

171.4.248.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 02/13/22 เวลา 19:41:52 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

Onco หางานเอกชนยาก ถ้าเป็น อ.รรพ. จะง่ายขึ้น

ถ้าไม่ติดทุน แนะนำหา รรพ. ไปประจำ เป็นทางที่จะได้เงินเยอะได้แม้เป็นสาขานี้
ส่งโดย: megacure
จำนวนความเห็น: 2283  

49.230.24.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 02/13/22 เวลา 19:58:11 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้าโรงพยาบาลศูนย์อื่นๆของรัฐ หรือศูนย์มะเร็ง  รายได้ต่อเดือนประมาณเท่าไหร่อ่าครับ

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 02/14/22 เวลา 12:18:30 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

Oncomed คนไข้เยอะมาก โดยเฉพาะ รพศ. ตรวจ OPD ก็น่าจะได้ p4p เต็มขั้นแล้ว  

ถ้าอยากให้รายได้เพิ่มก็คงต้องไปตรวจเอกชนเพิ่มครับ
ส่งโดย: Innominate male
จำนวนความเห็น: 1943  

110.170.245.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 02/15/22 เวลา 09:54:25 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

Onco-  หรือ Hemato- Med. จะมีผู้ป่วยเยอะจริงๆแหละ เพราะมักจะ เป็นโรคเรื้อรัง/ รักษาไม่หาย ซึ่งผู้ป่วยจะถูกส่งมาให้เราดูแลจากทุกสารทิศ เพราะแพทย์สาขานี้มักจะอยู่ รพศ./ รรพ. ผู้ป่วยที่ล้มหายตายจากไปก็มีบ้าง แต่ว่าส่วนน้อยกว่า ดังนั้นในระยะยาวจำนวนผู้ป่วยที่ดูแลจะสะสมมากขึ้นเรื่อยๆๆ (แต่เงินเดือนเท่าเดิม/ เพิ่มนิดเดียว เพราะเป็น รพ.รัฐ) จะไปรับงาน รพ.เอกชนก็มักจะไม่มี รพ.เอกชนไหนรับ เพราะแพทย์คนเก่าไม่ออก+ ผู้ป่วยเงินสดใหม่ก็ไม่เพิ่มจำนวน (เพราะส่วนมาก พอเป็นมะเร็ง/ โรคเลือดซับซ้อน ผู้ป่วยมักจะไปรักษากับ รพ. ของรัฐ)
ดังนั้นถ้าเรียนเพราะชอบ/ สนใจในสาขาวิชานี้เป็นอย่างมาก+ ไม่เน้นเรื่องเงินอยู่แล้ว (อยู่อย่างพอเพียง รึว่า บ้านรวยมากๆอยู่แล้ว) ก็ดีไปครับ แต่ถ้าจะเรียนเพื่อ Make Money จากสาขานี้ น่าจะยากมากๆครับ อิ อิ อิ
ส่งโดย: Dr._Panya male
จำนวนความเห็น: 1916  

124.120.17.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 02/15/22 เวลา 14:14:53 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

บางสาขาที่ทำเวชปฏิบัติส่วนตัวไม่ได้  บางรพ.จะมีแนวทางช่วยโดยการให้

-อยู่เวร on call ตลอดเดือน จะได้รับวันละประมาณ 550x2 = 1100 บาท เดือนละ 33,000 บาท  

-เงินไม่ทำเวชปฏิบัติอีกเดือนละหมื่นบาท เงิน P4P และเงินประจำตำแหน่ง และบอกให้คุณหมอเร่งทำซีให้ไว เพื่อเงินพตส. และเงินประจำตำแหน่งเพิ่มขึ้น  

-เงินบางส่วน อาจจะไม่ถูกต้อง แต่ก็ไม่ผิดมาก เพื่อรักษาคนเอาไว้ ไม่อย่างนั้น หมอพวกนี้ ย้ายไป เครืองมือที่ลงทุนเสียเปล่า  

-คลินิกนอกเวลา ประกันเงินให้เขาวันละ 550 บาท รักษาแต่พวกโรคที่ง่ายๆ เขาจะได้เงินจริงวันละ 1500-2000 บาท แต่ทำให้ผู้ป่วยกลุ่มมะเร็งมีทางมาปรึกษาได้ และหมอไม่ย้ายไปไหน  

-หมอ onco med ที่รพ.ได้มากอยู่ แต่ของที่รพ.อื่นไม่รู้ได้เท่าไหร่ ขึ้นกับนโยบายของแต่ละรพ. ในการรักษาบุครากรพวกนี้เอาไว้
ส่งโดย: 6699
จำนวนความเห็น: 1520  

223.205.248.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 02/15/22 เวลา 17:44:44 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คือถ้าจะเรียนต่อในสาขาใดๆ นอกจากความชอบส่วนตัวแล้ว ก็ต้องคำนึงถึงปัจจัยด้านอื่นๆ ให้รอบด้านด้วย เช่น เรียนจบแล้วไม่รวยนะ (เมื่อเทียบกับสาขาอื่นๆ)/ จบแล้วต้องไปอยู่ รพ.ที่ขาดแคลนแพทย์ตำแหน่งนะ ซึ่งแน่นอนว่าไกลปืนเที่ยง (กรณีเอาทุนส่วนกลางของกระทรวงฯมา) ลูก เมีย พ่อแม่ ว่าไง เป็นต้น ครับ
ส่งโดย: Dr._Panya male
จำนวนความเห็น: 1916  

124.120.17.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 02/15/22 เวลา 19:38:22 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 02/15/22 เวลา 14:14:53, 6699 wrote:
บางสาขาที่ทำเวชปฏิบัติส่วนตัวไม่ได้  บางรพ.จะมีแนวทางช่วยโดยการให้

-อยู่เวร on call ตลอดเดือน จะได้รับวันละประมาณ 550x2 = 1100 บาท เดือนละ 33,000 บาท  

-เงินไม่ทำเวชปฏิบัติอีกเดือนละหมื่นบาท เงิน P4P และเงินประจำตำแหน่ง และบอกให้คุณหมอเร่งทำซีให้ไว เพื่อเงินพตส. และเงินประจำตำแหน่งเพิ่มขึ้น  

-เงินบางส่วน อาจจะไม่ถูกต้อง แต่ก็ไม่ผิดมาก เพื่อรักษาคนเอาไว้ ไม่อย่างนั้น หมอพวกนี้ ย้ายไป เครืองมือที่ลงทุนเสียเปล่า  

-คลินิกนอกเวลา ประกันเงินให้เขาวันละ 550 บาท รักษาแต่พวกโรคที่ง่ายๆ เขาจะได้เงินจริงวันละ 1500-2000 บาท แต่ทำให้ผู้ป่วยกลุ่มมะเร็งมีทางมาปรึกษาได้ และหมอไม่ย้ายไปไหน  

-หมอ onco med ที่รพ.ได้มากอยู่ แต่ของที่รพ.อื่นไม่รู้ได้เท่าไหร่ ขึ้นกับนโยบายของแต่ละรพ. ในการรักษาบุครากรพวกนี้เอาไว้

ขอบคุณมากๆครับ การทำซีเงินจะเพิ่มเยอะแค่ไหนหรอครับ

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 02/16/22 เวลา 23:03:23 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 02/13/22 เวลา 14:59:00, Oncolemonade wrote:

#แต่ส่วนตัวก็ชอบคลินิกความงาม เลยคิดว่าจบมาคงทำ clinic skin ร่วมด้วย หรืออาจเปิดเอง

#เพื่อนๆ พี่ๆ มีอะไรแนะนำเพิ่มเติมไหมครับ หรือพี่ oncomed คนไหนอยากแนะนำได้เลยนะครับ  

ไม่ทราบว่าเคยทำคลินิกความงามมาก่อนไหมครับ เห็นบอกชอบ อยากให้คิดทบทวนให้ดี ผมว่ามันเป็นขาลงหน่ะ ลงมากด้วย ในความคิดผมตั้งแต่โควิดเริ่มปี63  มันไม่มั่นคงอย่างแรง และมีทีท่าว่า ถ้าเจอโรคระบาดอุบัติใหม่ มีแนวโน้ม จะโดนกระทบลักษณะแบบเดิม  ใครที่เริ่มสนใจทางนี้ ส่วนตัวผมจะไม่แนะมาทางนี้เลย  ส่วนสมัยก่อนโควิดก็อีกเรื่องนึง

แต่ตอนช่วงโควิดสังเกตว่าคลินิกความงามโดนเพ่งเล็งมาก โดนสั่ง เปิดๆ ปิดๆ แบบไม่มีกำหนด เนื่องจากไม่ใช่ความจำเป็นเร่งด่วน ต่อชีวิต ขนาดเจ้าแบรนด์ยักษ์ใหญ่บางเจ้า ลดการันตี ทั้งที่ไม่เคยลดการันตีมาก่อน ปิดสาขาใหญ่ๆไปหลายสาขา  ตาม มาด้วย หมอลาออกเป็น10สาขา ส่วนเจ้าเล็ก เจ้าน้อยก็ยุบสาขาไป เหลือแค่สาขาเดียวก็เยอะ

หมอคลินิกพวกนี้ก็มีอยู่บ้างบางคน ที่ใช้ชีวิตอย่างไม่ระวัง เงินช๊อต ช่วงโควิดคลินิกโดนสั่งปิดต้องไปสมัครงาน ฮอสปิเทลตรวจ โควิด เพื่อยังชีพก็มี บางคนต้องมาขายกระเป๋าแบรนด์เนมสุดรัก เพื่อหมุนเงินคลินิกตัวเอง มาจ่ายเงินพวก พนง.  บางคนมาlive facebook โละขายเสื้อสุดหรูยังมีเลยครับ มันไม่เหมือนตอนสมัยก่อนแล้วหล่ะครับ  

แต่ถ้าเจ้าไหนไม่มีปิดสาขาก็นับว่าเก่งมาก สถานะการเงินมั่นคงดี ยังจำได้สมัยต้นปี63ที่เห็นบางคนกำลังจะออกจากเจ้าแบรนด์ ไปตั้งตัวเป็นใหญ่ เปิดเอง  จังหวะเดียวกับเจอโควิดครั้งแรกเข้าไป เซไปหลายคน  ต้องซมซานกลับมาขอนายเก่าทำงานเจ้าแบรนด์เดิมก็มี อิๆ
 Tongue
ส่งโดย: Big_monster
สถานะ: Senior Member ****
จำนวนความเห็น: 315  

180.183.121.*

« ความเห็นที่ #10 เมื่อ: 02/17/22 เวลา 20:44:58 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 02/16/22 เวลา 23:03:23, Big_monster wrote:

ไม่ทราบว่าเคยทำคลินิกความงามมาก่อนไหมครับ เห็นบอกชอบ อยากให้คิดทบทวนให้ดี ผมว่ามันเป็นขาลงหน่ะ ลงมากด้วย ในความคิดผมตั้งแต่โควิดเริ่มปี63  มันไม่มั่นคงอย่างแรง และมีทีท่าว่า ถ้าเจอโรคระบาดอุบัติใหม่ มีแนวโน้ม จะโดนกระทบลักษณะแบบเดิม  ใครที่เริ่มสนใจทางนี้ ส่วนตัวผมจะไม่แนะมาทางนี้เลย  ส่วนสมัยก่อนโควิดก็อีกเรื่องนึง

แต่ตอนช่วงโควิดสังเกตว่าคลินิกความงามโดนเพ่งเล็งมาก โดนสั่ง เปิดๆ ปิดๆ แบบไม่มีกำหนด เนื่องจากไม่ใช่ความจำเป็นเร่งด่วน ต่อชีวิต ขนาดเจ้าแบรนด์ยักษ์ใหญ่บางเจ้า ลดการันตี ทั้งที่ไม่เคยลดการันตีมาก่อน ปิดสาขาใหญ่ๆไปหลายสาขา  ตาม มาด้วย หมอลาออกเป็น10สาขา ส่วนเจ้าเล็ก เจ้าน้อยก็ยุบสาขาไป เหลือแค่สาขาเดียวก็เยอะ

หมอคลินิกพวกนี้ก็มีอยู่บ้างบางคน ที่ใช้ชีวิตอย่างไม่ระวัง เงินช๊อต ช่วงโควิดคลินิกโดนสั่งปิดต้องไปสมัครงาน ฮอสปิเทลตรวจ โควิด เพื่อยังชีพก็มี บางคนต้องมาขายกระเป๋าแบรนด์เนมสุดรัก เพื่อหมุนเงินคลินิกตัวเอง มาจ่ายเงินพวก พนง.  บางคนมาlive facebook โละขายเสื้อสุดหรูยังมีเลยครับ มันไม่เหมือนตอนสมัยก่อนแล้วหล่ะครับ  

แต่ถ้าเจ้าไหนไม่มีปิดสาขาก็นับว่าเก่งมาก สถานะการเงินมั่นคงดี ยังจำได้สมัยต้นปี63ที่เห็นบางคนกำลังจะออกจากเจ้าแบรนด์ ไปตั้งตัวเป็นใหญ่ เปิดเอง  จังหวะเดียวกับเจอโควิดครั้งแรกเข้าไป เซไปหลายคน  ต้องซมซานกลับมาขอนายเก่าทำงานเจ้าแบรนด์เดิมก็มี อิๆ
 Tongue

ขอบคุณครับ ผมคงไปทำเป็น part time ก่อนเฉยๆครับ ยังไม่กล้าเปิดเองหรอกครับเพราะรู้ว่ามันไม่ค่อยมั่นคง

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->