แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 39199: สอบถามสวัสดิการแพทย์สังกัดสภากาชาดไทยครับ  (จำนวนคนอ่าน 1370 ครั้ง)
« เมื่อ: 01/11/22 เวลา 22:37:02 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

สอบถามสวัสดิการแพทย์สังกัดสภากาชาดไทยครับ เอาแบบ ยุคปัจจุบันนี้นะครับ  
สวัสดิการคล้ายกับข้าราชการไหมครับ  
1.เช่นมีบำนาญไหมครับ ถ้าไม่มี มีได้เป็นอย่างไหนแทนครับ เช่นบำเหน็จ หรือ พวกกองทุนสำรองเลี้ยงชีพ แบบนี้เปล่าครับ?

2.สิทธิการรักษาพยาบาล เป็นอย่างไรบ้างครับHuh?

2.1ขอบเขตของสิทธิไปถึงไหนบ้าง เช่นถึงพ่อ แม่ สามี ภรรยาบุตรไหมครับ?

2.2สถานที่ใช้สิทธิจำกัดเฉพาะ สถานพยาบาลในเครือสภากาชาดไหมครับ  หรือ ครอบคลุมมาถึงรพ.สังกัดกระทรวงสาธารณสุขด้วยหรือไม่?

2.3 มีให้ใช้สิทธิเบิกจ่ายตรง กรมบัญชีกลางแบบ ข้าราชการไหม?

2.4สิทธิการรักษาพยาบาลคงอยู่ตลอด ไป คล้ายข้าราชการหรือสิ้นสุดลงเมื่อไม่ได้ทำงานสังกัดสภากาชาดแล้วหรือไม่ครับ   เช่นเกษียณอายุ หรือลาออก สิทธิการรักษายังคงอยู่ไหม?

3.มีได้เครื่องราช แบบข้าราชการไหมครับ Grin
ตามนั้นเลยครับ ขอบพระคุณสำหรับคำตอบนะครับ ถ้าไม่สะดวกตอบในทู้ ส่งinboxมาก็ได้นะครับ Grin
ส่งโดย: jonathan
สถานะ: Senior Member ****
จำนวนความเห็น: 267  

14.207.86.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 01/16/22 เวลา 13:21:56 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ไม่มีคนตอบเล้ย เห้อ Cry

183.88.191.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 01/17/22 เวลา 09:29:59 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คือค่อนข้างถามเชิงลึก+ จริงจัง น่ะครับ อิ อิ อิ
ส่งโดย: Dr._Panya male
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 1916  

124.120.12.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 01/17/22 เวลา 09:31:49 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คนที่ตอบได้ทุกข้อ ก็คงจะเป็นหมอสังกัดสภากาชาดไทยในปัจจุบันจริงๆเท่านั้น ซึ่ง ถามจริงจังอย่างนี้ เค้าคงจะ(แค่อ่าน)ไม่อยากตอบหรอกครับ อิ อิ อิ

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 01/17/22 เวลา 10:21:04 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 01/17/22 เวลา 09:31:49, Dr._Panya wrote:
คนที่ตอบได้ทุกข้อ ก็คงจะเป็นหมอสังกัดสภากาชาดไทยในปัจจุบันจริงๆเท่านั้น ซึ่ง ถามจริงจังอย่างนี้ เค้าคงจะ(แค่อ่าน)ไม่อยากตอบหรอกครับ อิ อิ อิ

พี่อยู่สังกัดตามกระทู้เปล่าครับ ตอบทางinboxก็ได้นะครับ แบบที่ผมโพสในกระทู้หน่ะครับ หรือเดี๋ยวนี้คนไม่รู้วิธีตอบทางอินบ็อกแบบสมาชิกเว็บบอร์ดรุ่นเก่าๆ   คือให้คลิกที่รูปจดหมายที่อยู่ถัดจากจำนวนความเห็นก็ได้ครับ  

หรืออันนี้ผมลากลิ้งมาให้เลยถ้าใครทำไม่เป็นhttp://www.thaiclinic.com/cgi-bin/wb_xp/YaBB.pl?board=doctorroom;action= imsend;to=jonathan

14.207.85.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 01/17/22 เวลา 11:51:02 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 01/17/22 เวลา 10:21:04, jonathan wrote:

พี่อยู่สังกัดตามกระทู้เปล่าครับ ตอบทางinboxก็ได้นะครับ แบบที่ผมโพสในกระทู้หน่ะครับ หรือเดี๋ยวนี้คนไม่รู้วิธีตอบทางอินบ็อกแบบสมาชิกเว็บบอร์ดรุ่นเก่าๆ   คือให้คลิกที่รูปจดหมายที่อยู่ถัดจากจำนวนความเห็นก็ได้ครับ  

หรืออันนี้ผมลากลิ้งมาให้เลยถ้าใครทำไม่เป็นhttp://www.thaiclinic.com/cgi-bin/wb_xp/YaBB.pl?board=doctorroom;action= imsend;to=jonathan

มีเพื่อนร่วมรุ่น ซึ่งสนิทกัน และปัจจุบันนี้เค้าก็ยังสังกัด รพ....ของสภากาชาดไทย ครับ คุยกัน/ สังสรรค์กันเรื่อยๆ เรื่องดังกล่าวผมก็เคยคุย/ ทราบ/ เคยถามจากเพื่อนมาบ้าง ครับ + ข้ออื่นๆผมก็คงจะถามเพื่อนได้เหมือนกันครับ อิ อิ อิ

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 03/07/22 เวลา 22:49:17 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ผมตอบเท่าที่พอจะทราบนะครับ แต่แนะนำโทรถาม HR รพ. จะดีที่สุดครับ

1) บำนาญไม่มีแล้ว (ยกเลิกตั้งแต่ 1 มกราคม 2549) - ให้สมัครกองทุนสำรองเลี้ยงชีพแทน

2) สิทธิรักษาพยาบาล ครอบคลุม พ่อ แม่ ภรรยา ลูก 3 คน (ทั้งหมดนี้ เป็นพ่อ แม่ ภรรยา ลูก 3 คน ตามกฎหมาย นะครับ) + สิทธิใช้ได้ทั้งกาชาดไทย / สถานพยาบาลของรัฐ (แต่โดยส่วนมากก็จะมาสังกัดกาชาดไทย มากกว่า) + หากเกษียณ สิทธิ์จะอยู่เฉพาะตัวเรา คนอื่นกลับไปใช้สิทธิ์เดิม

3) เครื่องราชอิสริยาภรณ์ เหมือนทางราชการทั่วไป แต่ก็จะมีเหรียญกาชาดสรรเสริญเข้ามาเพิ่ม (ตามอายุงาน)

ปล. ตอบเท่าที่ทราบนะครับ ถาม HR รพ.  จะดีที่สุดนะครับ
ส่งโดย: NutForce
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 25  

161.200.98.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 03/10/22 เวลา 23:52:28 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 03/07/22 เวลา 22:49:17, NutForce wrote:
ผมตอบเท่าที่พอจะทราบนะครับ แต่แนะนำโทรถาม HR รพ. จะดีที่สุดครับ

1) บำนาญไม่มีแล้ว (ยกเลิกตั้งแต่ 1 มกราคม 2549) - ให้สมัครกองทุนสำรองเลี้ยงชีพแทน

2) สิทธิรักษาพยาบาล ครอบคลุม พ่อ แม่ ภรรยา ลูก 3 คน (ทั้งหมดนี้ เป็นพ่อ แม่ ภรรยา ลูก 3 คน ตามกฎหมาย นะครับ) + สิทธิใช้ได้ทั้งกาชาดไทย / สถานพยาบาลของรัฐ (แต่โดยส่วนมากก็จะมาสังกัดกาชาดไทย มากกว่า) + หากเกษียณ สิทธิ์จะอยู่เฉพาะตัวเรา คนอื่นกลับไปใช้สิทธิ์เดิม

3) เครื่องราชอิสริยาภรณ์ เหมือนทางราชการทั่วไป แต่ก็จะมีเหรียญกาชาดสรรเสริญเข้ามาเพิ่ม (ตามอายุงาน)

ปล. ตอบเท่าที่ทราบนะครับ ถาม HR รพ.  จะดีที่สุดนะครับ

ขอบพระคุณที่ ใจดีให้ข้อมูลนะครับ ข้อ2 อันนี้ต่างจากข้าราชการสังกัดกระทรวงสาธารณสุขใช่ไหมครับ ถ้าเป็นข้าราชการสังกัดกระทรวงสาธารณสุข หากเราเกษียณ สิทธิพ่อ แม่ ก็ยังอยู่ใช่ไหมครับ

14.207.12.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 03/17/22 เวลา 12:09:35 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 03/10/22 เวลา 23:52:28, jonathan wrote:

ขอบพระคุณที่ ใจดีให้ข้อมูลนะครับ ข้อ2 อันนี้ต่างจากข้าราชการสังกัดกระทรวงสาธารณสุขใช่ไหมครับ ถ้าเป็นข้าราชการสังกัดกระทรวงสาธารณสุข หากเราเกษียณ สิทธิพ่อ แม่ ก็ยังอยู่ใช่ไหมครับ

ใช่เลยครับ
ส่งโดย: NutForce
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 25  

49.0.71.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->