แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 39056: ถามผู้มีประสบการณ์การลาออกจากเทรนนิ่ง  (จำนวนคนอ่าน 1693 ครั้ง)
« เมื่อ: 09/18/21 เวลา 12:15:07 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อยากสอบถามคนมีประสบการณ์หรือเคยเจอเหตุการณ์นี้ของคนใกล้ตัวครับ

ตอนนี้ training อยู่ resident ชั้นปีที่1 แต่บังเอิญว่าคุณพ่อและคุณแม่ป่วยครับ ตอนนี้ยังใช้ชีวิตได้ใกล้เคียงคนปกติ แต่ด้วย prognosis ตัวโรคไม่ค่อยดีเท่าไร เกรงว่าท่านจะอยู่ไม่ถึงตอนเราเรียนจบ ปัญหาคือตอนนี้ไม่มีความสุขกับการเรียนเลยครับ เป็นห่วงที่บ้านแล้วก็อยากใช้เวลากับที่บ้านให้ได้มากที่สุด เพราะตอนใช้ทุนก็แทบไม่ได้กลับบ้านเลยครับ

อยากถามเพื่อนๆพี่ๆว่า ตอนนั้นตัดสินใจเรียนต่อหรือลาออกมาดูแลพ่อแม่ครับ ในใจตอนนี้คืออยากลาออกมาอยู่กับท่านก่อน แล้วถ้าภายหลังอยากกลับมาเรียนต่อจริงๆค่อยกลับ แต่ก็เกรงใจเพื่อนๆพี่ๆอาจารย์ที่เขารับเราเข้ามาครับ
ส่งโดย: GLAA
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 4  

223.24.168.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 09/18/21 เวลา 14:37:06 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ดรอปไว้ได้มั้ย
ส่งโดย: Pandermonium
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 662  

182.232.176.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 09/18/21 เวลา 14:45:36 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ต้อง เลือก และตัดสินใจเองครับ

ผล ที่เกิด  คาดเดา ได้ไม่ยาก

คุณต้องเลือกเองว่าจะเอง แบบไหน

ได้อย่าง ก็ ต้องเสียอย่าง

มันขึ้นอยู่กับว่า  คุณ นิยาม ชิวิต คุณว่าอย่างไร

นิยามความสำเร็จ ชีวิตคุณว่าอย่างไร

ส่งโดย: philosophy
สถานะ: Senior Member ****
จำนวนความเห็น: 419  

110.168.248.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 09/18/21 เวลา 20:19:34 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 09/18/21 เวลา 14:37:06, Pandermonium wrote:
ดรอปไว้ได้มั้ย

ไม่แน่ใจครับ แต่ถ้าดรอปนานๆคิดว่าไม่น่าได้

27.55.90.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 09/18/21 เวลา 20:26:19 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 09/18/21 เวลา 14:45:36, philosophy wrote:
ต้อง เลือก และตัดสินใจเองครับ

ผล ที่เกิด  คาดเดา ได้ไม่ยาก

คุณต้องเลือกเองว่าจะเอง แบบไหน

ได้อย่าง ก็ ต้องเสียอย่าง

มันขึ้นอยู่กับว่า  คุณ นิยาม ชิวิต คุณว่าอย่างไร

นิยามความสำเร็จ ชีวิตคุณว่าอย่างไร

อยากจบ subboard ครับ แต่ถ้าจบตอนที่ไม่มีใครอยู่แล้ว ก็ไม่รู้ว่าจะรีบจบไปทำไมครับ
แต่ถ้าเลือกที่จะออก ก็คิดว่าจะไม่รู้สึกแย่ถ้าพวกท่านเสีย แต่ไม่รู้ชีวิตหลังจากนั้นจะเป็นยังไงต่อ

เลยอยากให้คนที่เคยมีประสบการณ์ลองมาแชร์ประสบการณ์ให้ฟังครับ

27.55.90.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 09/18/21 เวลา 23:24:19 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เคยออฟเทรนครับ ต้องนั้นมรสุมชีวิตจริง
เพื่อนๆที่ทำงานก็บอกถ้าคิดดีแล้วก็ไปเถอะ ไม่ต้องห่วงเพื่อนร่วมงานไม่ต้องคิดแทนคนอื่น เอาตัวเองให้รู้สึกดีก่อน

ส่วนเรื่องลาดูแลบุพพการี ถ้าสักเดือนสองเดือนพอคุยกับอาจารย์ได้ครับ
แต่รึดรอปเลยปีนึงแล้วมาเรียนกับรุ่นน้อง(ถ้าฟรีเทรนยิ่งไม่มีปัญหา)เค้าก็ใ ห้ครับ
คุยกันได้แฟร์ๆ
อันนี้หมายถึง สถาบันที่2ที่ผมมาเทรนจนจบนะครับ
ถ้าเป็นที่แรกที่ออฟเทรนมาถึงทำได้กลับมาก็โดนหมายหัว
ส่งโดย: Mr.Note
สถานะ: Full Member ***
จำนวนความเห็น: 195  

184.22.155.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 09/19/21 เวลา 18:29:37 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ตอนนี้เป็นพ่อคนแล้ว  และมีลูกที่กำลังเรียนหมออยู่จริงๆ  ... ขอตอบอีกด้าน ถ้าผมอยู่ในฐานะพ่อ ผมอยากให้ลูกประสบความสำเร็จ ไม่อยากให้ตัวผมเองเป็นภาระให้ลูกกังวลเรื่องเรียนหรือเป็นตัวถ่วงความสำเร็ จของลูก...
ส่งโดย: หมอบ้านนอกคอกนา
สถานะ: Full Member ***
จำนวนความเห็น: 190  

125.27.247.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 09/24/21 เวลา 20:38:58 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ประสบการณ์ จากคนใกล้ชิด โดยตรงนะครับ ,   เค้าเสียใจครับ ที่วันนี้ทำ ได้แค่จุดธูปบอก หรือ เอาของมาวางหน้ารูปครับ  ,  เสียใจที่ไม่ทำอะไรตั้งแต่วันนั้น ........

I will leave no one behind ,death or alive !
ส่งโดย: Catgut male
สถานะ: Senior Member ****
จำนวนความเห็น: 297  

118.174.153.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 09/25/21 เวลา 09:49:06 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ผมเคยผ่านประสบการณ์คล้ายๆแบบนี้ครับ   และน่าจะยากกว่าการออกจากการ Training เฉพาะทางมากเลยครับ  

ขออนุญาตแนะนำว่าการเลือกทำสิ่งที่ถูกต้อง ในเวลาที่ถูกต้อง แม้จะผลออกมาไม่ดี แต่คุณจะไม่เสียใจ ไม่เสียดาย  

สิ่งที่การเรียนเฉพาะทางจะให้คุณได้นั้น มันไม่ได้สำคัญ และ ไม่ได้รีบที่จะได้มาขนาดนั้นครับ  

ขอให้เลือกครอบครัว แล้วคุณจะใช้ชีวิตอย่างไม่เสียดายครับ

ส่งโดย: positive male
จำนวนความเห็น: 1020  

118.173.7.*

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 09/25/21 เวลา 11:00:17 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 09/25/21 เวลา 09:49:06, positive wrote:
ผมเคยผ่านประสบการณ์คล้ายๆแบบนี้ครับ   และน่าจะยากกว่าการออกจากการ Training เฉพาะทางมากเลยครับ  

ขออนุญาตแนะนำว่าการเลือกทำสิ่งที่ถูกต้อง ในเวลาที่ถูกต้อง แม้จะผลออกมาไม่ดี แต่คุณจะไม่เสียใจ ไม่เสียดาย  

สิ่งที่การเรียนเฉพาะทางจะให้คุณได้นั้น มันไม่ได้สำคัญ และ ไม่ได้รีบที่จะได้มาขนาดนั้นครับ  

ขอให้เลือกครอบครัว แล้วคุณจะใช้ชีวิตอย่างไม่เสียดายครับ

ส่วนตัวอยากออกมาอยู่กับพวกท่านนะครับ แต่พอคิดว่าถ้าวันไหนอาการของท่านแย่ จำเป็นต้อง workup เพิ่มหรือนอนรพ. การเป็น resident มันทำให้เข้าถึงการรักษาง่ายกว่าเร็วกว่าจริงๆครับ

223.24.167.*

« ความเห็นที่ #10 เมื่อ: 09/26/21 เวลา 18:35:52 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เอาคำตอบที่เราสบายใจ กับคำตอบนี้ในระยะยาวแน่ๆ ก็เท่านั้นครับ
ส่งโดย: positive male
จำนวนความเห็น: 1020  

125.27.53.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->