แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 38939: เรียน Fammed ดีมั้ยครับ  (จำนวนคนอ่าน 1998 ครั้ง)
« เมื่อ: 07/03/21 เวลา 13:43:28 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ตอนนี้เป็น Intern 3 แล้วครับ ไม่ได้ชอบอะไรเป็นพิเศษ  
แต่รู้สึกว่า Major นี่ไม่ใช่แนวแน่ๆ ไม่ชอบการถูกปลุกขึ้นมากลางดึก
ชอบการทำงานเป็นเวลามากกว่า

ตอนนี้อยากไปทำงานราชการอยู่แถวบ้านในระแวกปริมลฑล รู้สึกได้เลยว่าหลายสาขาคือตำแหน่งแถวบ้านน้อยมากจริงๆ กลัวว่าถ้าขอทุนไปเรียนอันที่ไม่ใช่ทุนแถวบ้านแต่แรกแล้วพอใช้ทุนครบจะหาตำแ หน่งย้ายกลับมายาก

เรื่องเงินพอทราบว่าไม่มีเวรก็จะค่อนข้างน้อยเลย
แต่คิดว่าอาจจะไปทำ "Part time เอกชน คิดว่ายังพอมีตำแหน่งในกทม. ปริมณฑลมั้ยครับ?" แบบเป็น GP ก็ได้ หรือ"มีตำแหน่ง Fammed เอกชนมั้ยนะครับ?" อันนี้ผมไม่ค่อยทราบเลย

ส่วนเรื่อง "เนื้องาน Fammed เท่าที่ทราบคือ ตรวจข้างนอก กับเยี่ยมบ้าน
ทำงานเป็นเวลา ผมไม่แน่ใจว่ามีอย่างอื่นอีกมั้ย?" อาจมีงานอื่นนอกเนื้อจากงานแพทย์บ้าง พวกงาน HA จิปาถะ อื่นๆ แต่คิดว่า"ถ้าในราชการน่าจะโดนกันหมดรึเปล่านะครับ พวกงานจิปาถะพวกนี้"  

"อยากทราบด้วยว่าพวกไปร่วมงานเปิดงาน พบปะ ผู้ใหญ่บ้าน อบต. กำนัน อะไรนี่มันบ่อยมั้ยนะครับ?" เห็นได้ยินบางคนพูดๆมาให้ฟังเหมือนกัน ปกติไม่ได้เป็นคนชอบออกงานอะไรขนาดนั้น

"อนาคตตอนนี้ตั้งใจอยากมีลูกสักสองคน บ้านหลังละ 5 ล้านพอ
คิดว่าพอหาเงินได้ไม่ลำบากมั้ยครับ? รวมถึงต้องเลี้ยงพ่อแม่ด้วย"
ตอนนี้กังวลเรื่องรายได้-รายจ่ายมากที่สุด

มีคนทักทวงค่อนข้างเยอะตอนที่เราเริ่มพูดกับคนรอบตัวเรื่องไอเดียเรียน Fammed เลยอยากเห็นมุมมองของคนอื่นที่มีข้อมูลด้านต่างๆมากขึ้น ก่อนที่จะตัดสินใจให้มั่นเหมาะอีกครั้งอ่ะครับ เพราะคิดว่าถ้าไปเรียนอันนี้แล้ว คงจะไม่เรียนอย่างอื่นต่อหลังจากอันนี้อีกแล้ว

"ผมเลยอยากทราบว่าชีวิต Fammed เป็นไงบ้าง?" ลำบากด้านการเงินมากมั้ย
โดนดูถูกมากมั้ย เป็นอย่างไรกันบ้างอ่ะครับ

กับ "ถ้าเรียนนี่ที่ไหนแนะนำหรือไม่แนะนำบ้างอ่ะครับ?" เกรดผม 3.26 แต่สถาบันไม่ได้ดังมาก เกรด Fammed ได้ C ตอนนี้อยากได้เป็นที่อยู่ในกทม. "เล็งรามาไว้ พอไหวมั้ยครับ?" แล้ว Elective นี่ช่วยได้มั้ยครับ

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นล่วงหน้านะครับ
ส่งโดย: Arter
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 1  

182.232.62.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 07/03/21 เวลา 14:05:53 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

งานโคตรน่าเบื่อ  เปนอะไรที่gpก็ทำได้อ่ะ
สู้เป็นgp รับเวรเอกชน + เล่นหุ้นได้เยอะกว่า
ส่งโดย: Pandermonium
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 662  

182.232.128.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 07/03/21 เวลา 17:03:30 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เขามีอบรมระยะสั้น เรียนประมาณสี่เดือน เดือนละประมาณ 4 วัน และน่าจะเรียนออนไลน์ ลองอบรมดู ถ้ารับราชการ ได้เรียนฟรี  
หลังจากอบรม ก็จะรู้ว่า เหมาะกับตัวเองหรือไม่เหมาะ
ส่งโดย: 6699
จำนวนความเห็น: 1520  

223.205.218.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 07/03/21 เวลา 23:00:59 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ส่วนตัวนะครับ ถ้ายังมีความจำเป็นต้องใช้เงิน คิดว่ายังไงก็เสียเวลาไปเรียนตั้ง3ปีแล้วน่าจะไปเรียนสาขาที่มีหัตถการ พอจะหารายได้ทดแทนกลับคืนมาได้บ้างจากช่วงที่ไปเรียน
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 07/03/21 เวลา 23:02:15 by น้ำเน่าในเงาจันทร์ »

ส่งโดย: น้ำเน่าในเงาจันทร์ male
จำนวนความเห็น: 6054   Email

171.6.242.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 07/04/21 เวลา 00:01:32 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 07/03/21 เวลา 17:03:30, 6699 wrote:
เขามีอบรมระยะสั้น เรียนประมาณสี่เดือน เดือนละประมาณ 4 วัน และน่าจะเรียนออนไลน์ ลองอบรมดู ถ้ารับราชการ ได้เรียนฟรี  
หลังจากอบรม ก็จะรู้ว่า เหมาะกับตัวเองหรือไม่เหมาะ

โครงการนี้คือล้มเหลวสุด เพราะint ที่โดนบังคับไปอบรม พอถึงเวลาจบint3 ก็ไปเรียนต่อกันหมดนะ  ไม่มีใครอยู่เป็นfammedต่อเลย

182.52.175.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 07/04/21 เวลา 06:09:44 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ไม่มีใครมาบอกได้ชัดเจนหรอกมั้ง
ในที่นี่มีfammedด้วจเหรอ

49.230.12.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 07/04/21 เวลา 16:58:40 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ลองศึกษาดูค่ะ ถ้าชอบ ไปต่อเลยค่ะ แต่รายได้คงไม่เยอะมาก   แต่ ถ้าปรับเป็น คลินิค ส่วนตัวอาจจะดี เนื่องจาก scopeการเรียนกว้างเหมาะ สำหรับงานตรวจคนไข้ทั่วๆไป
ส่งโดย: jumpoo
สถานะ: Senior Member ****
จำนวนความเห็น: 400  

124.120.121.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 07/05/21 เวลา 13:12:49 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เอกชน ไม่ค่อยมี fammed นะคะ มีแต่ GP
ส่งโดย: luzeus
จำนวนความเห็น: 1170  

183.88.217.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 07/13/21 เวลา 11:33:57 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คนตั้งกระทู้หายไปแล้ว

มาถามแล้วหายไปเลย

125.24.36.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->