แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 38649: ถ้าสนใจอยากเป็นแพทย์อาสา ควรเรียนต่อด้านไหนคะ  (จำนวนคนอ่าน 2303 ครั้ง)
« เมื่อ: 12/27/20 เวลา 19:41:57 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

สวัสดีค่ะ
ขอแนะนำตัวคร่าวๆนะคะ ตอนนี้กำลังจะจบพบ. สนใจอยากเป็นแพทย์อาสาในภาคอีสาน หรือ เป็นแพทย์ในต่างจังหวัดที่ตรวจคนยากไร้ (ไม่แน่ใจว่าจะสามารถบรรจุหรือมีรพ.รองรับไหมนะคะ) ส่วนเวลาว่างก็รับงาน part-time ตรวจตามคลีนิกค่ะ

ส่วนตัวชอบออก OPD มากที่สุด ไม่ได้ชอบราวน์วอร์ดมากแต่สามารถทำได้ ไม่ชอบหัตถการ/ผ่าตัด/อะไรที่ฉุกเฉินมากๆค่ะ ชอบการ advice คนไข้ ชอบการป้องกันโรค และ educate คนไข้มากกว่าการรักษา (ซึ่งต้องทำควบคู่กันไปด้วย) อยากพัฒนาสุขภาพของชุมชนค่ะ

หนูคิดว่า มีทางเลือกคือ:  
- จบพบ. เป็น GP จะเพิ่ม/ไม่เพิ่มพูนทักษะก็ได้
- เพิ่มพูนทักษะ และ เรียนต่อเวชศาสตร์ครอบครัว
- เพิ่มพูนทักษะ และ เรียนต่อสาขาอื่นที่เกี่ยวข้อง

ไม่ทราบว่า ทุกท่านมีคำแนะนำสำหรับสาขาที่เหมาะสมสำหรับเรียนต่อ (นอกจาก fammed) ไหมคะ โดยเฉพาะสาขาที่ไม่ต้องไปเพิ่มพูนทักษะ และ แข่งขันไม่สูงน่ะค่ะ

ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ 🙏🏼
ส่งโดย: ploy1105
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 1  

1.46.78.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 12/27/20 เวลา 20:17:04 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

น้องยังไม่รู้หรือว่าต้องไปใช้ทุนอยู่แล้ว  Huh Huh

This too, shall pass
ส่งโดย: Hippo
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 2633  

171.4.251.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 12/27/20 เวลา 22:10:42 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ชอบป้องกันมากกว่ารักษา ไม่ชอบหัตถการ อาจจะเรียน fammed. ระบาดก็มาแรงครับ ตัวเลือกอื่นก็ Occmed และ med ครับ
Occmed แข่งขันเยอะอยู่ครับ อีกสาม สาขาน้อยกว่าครับ

เพิ่มพูนทักษะ คือ ใช้ทุนปี 1 ครับ
ต้องไปดูสาขา ว่าบังคับ ใช้ใบเพิ่มพูนไหม แต่ละปีเปลี่ยนไปเรื่อยๆครับ
-Fammed มีแทรคเรียน+ใช้ทุน ได้บอร์ดพร้อมกัน ที่รพช. รพศ.  แต่ปัจจุบัน คนที่มาเรียนเพื่อรอไปต่อสาขาอื่นครับ ไม่ได้อยากเป็น fammed จรืง
-คนที่ชอบ Fammed ตัวจริงไปเรียนใน รร. แพทย์ครับ
-ถ้าไม่ได้ใช้ทุน เรียนจบเฉพาะทาง ค่อยมาใช้ก็ได้ครับ ทบไปก่อน
ส่งโดย: Mob
จำนวนความเห็น: 14  

49.228.248.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 12/28/20 เวลา 17:19:52 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ลองใช้ทุนก่อนเผื่อจะเปลี่ยนความคิด
ส่งโดย: Yaso
สถานะ: Junior Member **
จำนวนความเห็น: 62  

223.205.236.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 12/29/20 เวลา 18:37:06 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้าเลือกอยู่ รพช. เล็กๆ ที่ไกลจากตัวเมือง  
Case จะไม่เยอะเท่า รพช ใหญ่ๆ
คิดว่าได้ดูแล case คนไข้ต่างจังหวัดตามที่ต้องการ
และน่าจะหาตำแหน่งได้ไม่ยากเท่า รพ.ใหญ่ๆ นะครับ
ส่งโดย: Your_doctor
จำนวนความเห็น: 35  

223.24.92.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 12/29/20 เวลา 20:32:30 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

โลกสวยจังงงง  คุณน้อง

เป็นหมออะไรก็อาสาได้ Grin
ส่งโดย: Pandermonium
จำนวนความเห็น: 662  

182.232.24.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 12/30/20 เวลา 08:39:03 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ไปเป็น อสม ครับ  Grin
ส่งโดย: +SandsOfTime+
จำนวนความเห็น: 2088  

1.179.160.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 12/30/20 เวลา 16:35:30 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ลองไปใช้ทุนดูก่อนครับ ได้ครบเลยครับ เลือกจังหวัดเล็กๆไกลๆ ครบรสแน่

Grin Grin Grin
ส่งโดย: positive male
จำนวนความเห็น: 1020  

125.27.135.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 12/30/20 เวลา 18:33:59 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 12/28/20 เวลา 17:19:52, Yaso wrote:
ลองใช้ทุนก่อนเผื่อจะเปลี่ยนความคิด

นี้น่าสนใจนะน้อง นะ
ส่งโดย: DrWinny
สถานะ: Full Member ***
จำนวนความเห็น: 152  

1.46.233.*

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 01/06/21 เวลา 10:30:19 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

แพทย์อาสา ส่วนมากจะเป็นหมอ ศัลย์/ เมด มากกว่าแผนกอื่นๆ ครับ
ส่งโดย: Dr._Panya male
จำนวนความเห็น: 1916  

49.228.147.108 fwd for 192.168.14.*

« ความเห็นที่ #10 เมื่อ: 01/10/21 เวลา 12:20:46 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 01/06/21 เวลา 10:30:19, Dr._Panya wrote:
แพทย์อาสา ส่วนมากจะเป็นหมอ ศัลย์/ เมด มากกว่าแผนกอื่นๆ ครับ

ใช่เลย แต่มีกลุ่มแพทย์เวชศาสตร์ครอบครัวด้วยนะมีมากอยู่

182.53.146.*

« ความเห็นที่ #11 เมื่อ: 01/10/21 เวลา 12:21:49 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ด่วน ขอแทรกนิด ให้ช่วยกันบอกต่อแพทย์

สำหรับแพทย์ที่เห็นความสำคัญในการแก้ไขระบบการแพทย์

--
แต่ที่แน่ๆๆ

หากแพทย์ไม่แก้ไข ด้วยที่แพทย์ส่วนใหญ่ ควรทำการลงคะแนนเลือกตั้งกรรมการแพทยสภา ก็อาจมีคะแนนผีอ้างเลขประกอบวิชาชีพของท่านไปใช้ได้

และมีเวลาเหลือน้อยมาก คือ  

เพียงอีก ๔ วันนี้เท่านั้น ที่พอทำได้คือการเลือก (ปิดรับลงคะแนน ๑๔ มค ๖๔ เวลา ๑๖.๓๐ น.)  

และเวลานี้ ทำได้เฉพาะผู้ที่ลงทะเบียน e vote แล้วเท่านั้น
หากเป็นผู้มีบัตรเลือกตั้งทางไปรษณีีย์  ต้องส่งทาง ปณ.เท่านั้น (ห้ามไปส่งที่สำนักงานแพทสภา แบบปีก่อนๆ )  ซึ่งอาจไปถึงเกินเวลาปิดรับ ก็จะกลายเป็นบัตรเสีย

ดังนั้นหากจะต้องส่งทาง ปณ.ให้ทันในเวลานี้  ควรส่งที่เคาเตอร์ ปณ.นนทบุรี อันเป็นที่ตั้งของ แพทยสภา ก็อาจจะพอทันนะ

« ความเห็นที่ #12 เมื่อ: 01/10/21 เวลา 12:29:38 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอแทรกนิด...ด่วนนะ...่ช่วยแจ้งแพทยอื่นด้วย

--
แต่ที่แน่ๆๆ

หากแพทย์ไม่แก้ไข ด้วยที่แพทย์ส่วนใหญ่ ควรทำการลงคะแนนเลือกตั้งกรรมการแพทยสภา ก็อาจมีคะแนนผีอ้างเลขประกอบวิชาชีพของท่านไปใช้ได้

และมีเวลาเหลือน้อยมาก คือ  

เพียงอีก ๔ วันนี้เท่านั้น ที่พอทำได้คือการเลือก (ปิดรับลงคะแนน ๑๔ มค ๖๔ เวลา ๑๖.๓๐ น.)  

และเวลานี้ ทำได้เฉพาะผู้ที่ลงทะเบียน e vote แล้วเท่านั้น
หากเป็นผู้มีบัตรเลือกตั้งทางไปรษณีีย์  ต้องส่งทาง ปณ.เท่านั้น (ห้ามไปส่งที่สำนักงานแพทสภา แบบปีก่อนๆ )  ซึ่งอาจไปถึงเกินเวลาปิดรับ ก็จะกลายเป็นบัตรเสีย

ดังนั้นหากจะต้องส่งทาง ปณ.ให้ทันในเวลานี้  ควรส่งที่เคาเตอร์ ปณ.นนทบุรี อันเป็นที่ตั้งของ แพทยสภา ก็อาจจะพอทันนะ

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->