แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 38246: ที่คลินิกความงามโดนให้ปิดยาวๆ โดยการ์ด "ไม่จำเป็นต่อการดำรงชีพ"  (จำนวนคนอ่าน 2230 ครั้ง)
« เมื่อ: 05/11/20 เวลา 17:09:30 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เดาว่ามูลเหตุมันประมาณนี้มั้ย

- ผู้ใหญ่ในกรมการแพทย์, แพทยสภา, โรงเรียนแพทย์ต่างๆ ที่อยู่เบื้องหลังระเบียบบังคับต่างๆ ของ ศบค. ส่วนมากเป็นหมอ Med ซึ่งลึกๆ แล้วล้วนมีอคติกับหมอ Aesthetics

- มีการตีตรามากมาย ว่าเป็นแพทย์พาณิชย์ หมอหน้าเงิน เป็นพวกไม่ยอมรับใช้สังคมทั้งๆ ที่ประเทศชาติให้งบประมาณเรียนหมอตั้งเยอะ

- ซึ่งในขณะเดียวกัน หมอ Aesthetics จำนวนไม่น้อย ก็มี Attitude ที่ไม่ค่อยน่ารักแบบที่โดนอคตินั้นจริงๆ

- สังเกตได้จากรุ่นน้องๆ ที่จบหมอใหม่ๆ 5 ปีที่ผ่านมานี้ ลาออกจากใช้ทุนมาเข้าวงการ Aesthetics กันเยอะขึ้นเรื่อยๆ และมีความกล้าได้กล้าเสียมากขึ้นเรื่อยๆ เป็นปกติที่แต่ละคนจะเรียนคอร์สระยะสั้นไม่ถึงสัปดาห์ แล้วออกมาทำงานจริงเลย เสียค่าเรียนเป็นแสนๆ ให้กับหมอความงามรุ่นโตๆ ที่ตั้งตัวเป็นอาจารย์

- เห็นได้จากว่าหลังๆ คลินิกที่ non-MD เป็นเจ้าของมาเปิด ขายเวรหมอ freelance parttime ง่ายมาก เพราะคนเยอะเกินตำแหน่งงาน มีงานอะไรมาคนรุ่นเด็กที่ประสบการณ์น้อยๆ ก็ต้องรีบตะครุบไว้ก่อน ไม่งั้นไม่ได้เงิน  

- หลังๆ หลายคลินิกให้ค่ามือฉีดฟิลเลอร์แค่ซีซีละ 1,000 ค่ามือเสริมจมูกเคสละ 3,000 ก็ยังมีคนรับงาน บางทีคนประสบการณ์น้อย เพิ่งเข้าวงการอาจหาตรงนี้เป็นที่ฝึกมือช่วงยังไม่เก่งไปด้วย

- คนที่อยู่ในวงการเอง ก็ยอมรับว่ามันเน่าเฟะเพราะหมอด้วยกันเอง แต่ก็ทำอะไรไม่ได้ เพราะผลตอบแทนมันยั่วยวนให้คนเข้ามาทำกันเยอะ แม้แต่คนไม่ใช่หมอก็มาเปิดคลินิก แล้วจ้างหมอถูกๆ ได้ และยิ่งมีแหล่งยาหิ้ว ราคาถูกกว่า 1/3 ที่หมอรายใหญ่ฮั้วกับศุลกากรนำเข้ามา

- เลยกลายเป็น red ocean ศึกสงครามราคาแดงเดือด คล้ายๆ สายการบินโลว์คอส หนักหน่วงยิ่งกว่าคอนโดลดราคาช่วงนี้ซะด้วย ซึ่งแพทยสภา กรมสบส. กรมการค้าภายใน ก็เข้ามาทำอะไรไม่ได้

- ผู้ใหญ่ในกระทรวง รวมถึงอาจารย์ชั้นผู้ใหญ่ที่อยู่เบื้องหลังศบค. เลยคงอยากบีบคลินิกความงาม ให้มันซบเซายาวๆ พวกคุณภาพต่ำจะได้อยู่ไม่รอด ปิดๆ ไปบ้าง คนที่เข้าวงการมาไม่นานที่พอจะกลับตัวทัน จะได้เห็นว่ามันไม่มั่นคง บทจะแย่ก็คือไม่มีกินไปเลย เผื่อคนจะคิดได้และกลับเข้าระบบรพ.เป็นหมอรักษาโรคแบบที่ร่ำเรียนมา 6 ปี

- และยังน่าจะเป็นการ เชือดไก่ให้ลิงดู ด้วยมั่ง ไก่ ก็คือคนทำความงามปัจจุบันที่กำลังไม่มีจะกิน ลิง ก็คือหมอจบใหม่ intern ในระบบที่จ่อจะลาออกดี/ไม่ออกดี
ส่งโดย: Oumly
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 5  

184.22.226.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 05/11/20 เวลา 18:46:01 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

น่าสงสาร.  แต่covidถือเป็นdisruptionต่อวงการแพทย์มาก ๆ
หมอความงามเงินเดือนสูง ๆ จู่ตกงานได้ซะอย่างั้น

เราเองคิดจะลาออกจากราชการช่วงปี63พอดี
เลยต้องหยุดความคิดไว้แค่นั้นจริง ๆค่ะ 555
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 05/11/20 เวลา 18:47:01 by SantaNiCo »

The day you went away . . .
ส่งโดย: SantaNiCo female
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 1378  

125.27.152.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 05/11/20 เวลา 18:48:54 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

แค่ที่คุณเขียนๆมานี่ไม่มีหลักฐานะเลยนะ. มีแค่คำกล่าวหาล้วน ๆ

The day you went away . . .
ส่งโดย: SantaNiCo female
จำนวนความเห็น: 1378  

125.27.152.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 05/12/20 เวลา 09:13:51 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ความเห็นของ จขกท. ก็มีส่วนถูก(มั้ง)ครับ แต่กิจการ/ ลักษณะอื่นๆ ที่ดูมีความเสี่ยงน้อย/ มีความจำเป็นมากกว่า เช่น สนามเทนนิส/ สระว่ายน้ำ/ ร้านทำผม/ ร้านขายโทรศัพท์ ก็ถูกแนะนำให้ปิดด้วยเช่นกันครับ
ส่งโดย: Dr._Panya male
จำนวนความเห็น: 1916  

184.22.99.193 fwd for 192.168.14.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 05/12/20 เวลา 17:09:35 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ฟ้องศาลปกครอง คำสั่งมิชอบ
ส่งโดย: megacure
จำนวนความเห็น: 2283  

49.230.18.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 05/13/20 เวลา 09:07:20 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

มันเป็นกิจที่คนไม่ใช่หมอชอบทำ แต่อาศัยความเป็นหมอทำให้ดูดีมีราคา มีบางส่วนเท่านั้นที่จำเป็นใช้หมอ
ส่งโดย: only2b male
สถานะ: Full Member ***
จำนวนความเห็น: 166  

184.22.66.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 05/13/20 เวลา 19:09:05 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เดี๋ยวก็กลับมา  หลังได้ความั่นใจ  หลังมีวัคซีน

Aesthetics  ไม่ใช่ปัจจัย 3

ช่วงวิกฤต ปัจจจัย 3  เท่านั้นที่จะอยู่รอด

อาหาร  ที่อยู่อาศัย  ยารักษาโรค

ส่งโดย: philosophy
สถานะ: Senior Member ****
จำนวนความเห็น: 419  

58.11.86.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 05/13/20 เวลา 23:11:58 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

บ้านก็น่าจะรอดนะคะ
เดี๋ยวไม่มีที่ซุกหัวนอน
ส่งโดย: Pandermonium
จำนวนความเห็น: 662  

1.179.239.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 05/14/20 เวลา 09:21:47 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อีกแค่ 3 วันก็ได้เปิดค่ะ ใจเย็นๆ
มีธุรกิจมากมายที่โดนผลกระทบ
ต้องยอมรับในธรรมชาติของตัวธุรกิจด้วยค่ะ
ส่งโดย: Chimerism
จำนวนความเห็น: 1509  

183.89.122.*

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 05/14/20 เวลา 10:47:52 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. เห็นใจครับ  เพื่อนๆผมก็เป็นหมอความงามกันเยอะ  
2. มันไม่จำเป็นกับชีวิต  อันนี้พูดยากครับ  ความจำเป็นแต่ละคน ไม่เหมือนกัน  
3. คลินิกความงามจะเป็นแหล่งแพร่เชื้อมั้ย  ผมว่าเราเป็นหมอ เรื่องการระวังป้องกัน การคัดกรอง น่าจะมีในระดับหนึ่ง  เพราะเราก็ไม่อยากเอาเชื้อไปติดคนที่บ้านเหมือนกัน  ถ้าจะติด  ติดจากไปเดินตลาดยังง่ายกว่า
4. เรื่องแพทย์ผู้ใหญ่ อคติ  ผมว่า ไม่น่ามีนะ  จะอคติไปเพื่ออะไร  คลินิกความงามปิดแล้ว หมอเมด จะสบายขึ้น  จะรวยขึ้นหรือ ก็ไม่   แต่เจ้าของกระทู้ ดูจะมีอคติกับหมอที่ทำงานรักษาโรคมากกว่านะ  คนเราถนัดงานไม่เหมือนกัน  ต่างคนต่างทำหน้าที่ตัวเองให้ดีที่สุดก็พอ  
5. เชือดไก่   มีวิธีอื่นอีกเยอะ  ที่ดูมีสไตด์กว่านี้ครับ  เช่นกำหนดเงื่อนไขหมอทำความงามให้ต้องจบบอร์ดซะ เท่านี้ก็จบ พวกหมออบรมระยะสั้นแล้วครับ

ส่งโดย: devilmanToT @.โหมดลั้นลา
จำนวนความเห็น: 2145  

125.27.166.*

« ความเห็นที่ #10 เมื่อ: 05/18/20 เวลา 15:47:08 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 05/11/20 เวลา 17:09:30, Oumly wrote:

- ผู้ใหญ่ในกระทรวง รวมถึงอาจารย์ชั้นผู้ใหญ่ที่อยู่เบื้องหลังศบค. เลยคงอยากบีบคลินิกความงาม ให้มันซบเซายาวๆ พวกคุณภาพต่ำจะได้อยู่ไม่รอด ปิดๆ ไปบ้าง คนที่เข้าวงการมาไม่นานที่พอจะกลับตัวทัน จะได้เห็นว่ามันไม่มั่นคง บทจะแย่ก็คือไม่มีกินไปเลย เผื่อคนจะคิดได้และกลับเข้าระบบรพ.เป็นหมอรักษาโรคแบบที่ร่ำเรียนมา 6 ปี

- และยังน่าจะเป็นการ เชือดไก่ให้ลิงดู ด้วยมั่ง ไก่ ก็คือคนทำความงามปัจจุบันที่กำลังไม่มีจะกิน ลิง ก็คือหมอจบใหม่ intern ในระบบที่จ่อจะลาออกดี/ไม่ออกดี

ผมสงสัยใน สองประโยคนี้ครับ คิดว่าผู้ใหญ่ จะควบคุมก็ไม่น่าใช้วิธีนี้ครับ  

ไอเดียการปิดสถานประกอบการ ส่วนใหญ่ก็น่าจะมาจากหลักทางการแพทย์ ทำคล้ายๆกันทั่วโลกครับ  
ส่งโดย: positive male
จำนวนความเห็น: 1020  

101.109.130.*

« ความเห็นที่ #11 เมื่อ: 05/24/20 เวลา 11:26:22 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

จู่ๆปิดคลินิกความงาม  ลึกๆอิจฉา ? - " มีส่วนถูก ครับ" ..
ส่งโดย: หมอเมืองสยาม
จำนวนความเห็น: 11432  

124.122.193.*

« ความเห็นที่ #12 เมื่อ: 05/30/20 เวลา 16:45:55 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ไฉนปิดคลินิกความงาม ? - " เหมือนรถตำรวจต้องการนักโทษ ครับ  คลินิกความงามคือนักโทษอุปโลกน์  ตำรวจคือคนสั่งปิด"

124.122.133.*

« ความเห็นที่ #13 เมื่อ: 06/01/20 เวลา 14:03:12 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

สั่งปิดยาวคลินิกความงาม....ลึกๆอิจฉา(ใช่มั้ย) ? - " แหม...คุณเริ่มฉลาดขึ้นมานิด "

124.122.194.*

« ความเห็นที่ #14 เมื่อ: 06/04/20 เวลา 15:13:21 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คลินิกความงาม...ทางรอด ? - " หั่นค่ารักษาลง"

171.96.189.*

« ความเห็นที่ #15 เมื่อ: 06/06/20 เวลา 12:46:08 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

.....ระหว่างถูกสั่งปิดคลินิกความงาม  เป็นกระผมจะเปิดอาบน้ำฟรีสุนัขจรจัดในคลินิก ครับ....

171.96.191.*

« ความเห็นที่ #16 เมื่อ: 06/11/20 เวลา 13:09:57 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

สั่งปิดคลินิกความงาม , สาเหตุ ? - " กลัวประชาชนเสพย์ติดคลินิกความงาม "

124.122.193.*

« ความเห็นที่ #17 เมื่อ: 06/13/20 เวลา 14:50:58 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

...ควรปล่อยคลินิกความงามทำมาหากินได้ ครับ...

124.122.194.*

« ความเห็นที่ #18 เมื่อ: 07/04/20 เวลา 16:12:08 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

...แช่แข็งคลินิกความงาม  ดีมั้ย ? - ไม่ดี ครับ....

171.96.191.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->