แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 37505: เด็กหัวออกมาแล้วจากช่องคลอด ทำไมไม่ทำคลอดให้จบ  (จำนวนคนอ่าน 2223 ครั้ง)
« เมื่อ: 03/12/19 เวลา 14:30:48 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

https://www.youtube.com/watch?v=OU5IRUriTNQ&feature=share

Good surgeons know how to operate.
Better ones know when to operate.
Best ones know when not to operate
ส่งโดย: anantom
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 10525   WWW

180.183.218.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 03/12/19 เวลา 14:32:06 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ติดไหล่มั้งครับ หักclavicle ปัจจุบันก็น่าจะโดนฟ้องอีก
ส่งโดย: doreus
จำนวนความเห็น: 10681  

184.22.35.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 03/12/19 เวลา 16:31:49 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ผมเชื่อว่าถ้ามีปัญญาเอาออกมาได้ คงไม่มีหมอหรือพยาบาลคนไหนปล่อยคาไว้แบบนั้นหรอกครับ

การ Refer ทั้งๆแบบนั้น คน Refer ทั้งโดนสตาฟด่า โดนคนไข้ด่า อาจจะโดนฟ้องอีก ถ้าไม่หมดปัญญาจริงๆคงไม่ทำหรอก
ส่งโดย: simath
สถานะ: Senior Member ****
จำนวนความเห็น: 328  

1.46.201.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 03/12/19 เวลา 16:38:33 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เห็นด้วยกับญาติในประเด็นที่ว่า "ถ้าไม่พร้อมแล้วเปิดทำคลอดได้ยังไง"

ผมพูดมาตลอด ว่าโรงพยาบาลที่จะทำคลอดได้ต้องมีหมอสูติและทีม OR ที่พร้อมตลอด 24 ชั่วโมง ไม่ใช่พอมีปัญหาค่อยส่งต่อ มันไม่ปลอดภัยทั้งกับคนไข้และกับเจ้าหน้าที่ด้วย

เบื้องบนก็เอาแต่สั่งว่าต้องทำคลอดได้ อยากถามผู้ใหญ่ในกระทรวงจริงๆ ถ้าลูกสาวท่านท้องแก่ใกล้คลอด จะไว้ใจให้คลอดใน รพช หรือเปล่า ถ้าท่านเองยังไม่วางใจ ทำไมถึงเอาชีวิตประชาชนไปเสี่ยงแบบนี้

หมอจบใหม่ส่วนหนึ่งก็ลาออกเพราะไม่อยากเสี่ยงกับเคสคลอดนี่แหละ เคสมีปัญหามันมีเรื่อยๆ ขึ้นกับว่าเราจะเป็นคนที่ถูกหวยเมื่อไหร่เท่านั้นเอง

1.46.201.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 03/12/19 เวลา 16:51:03 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 03/12/19 เวลา 16:38:33, simath wrote:
เห็นด้วยกับญาติในประเด็นที่ว่า "ถ้าไม่พร้อมแล้วเปิดทำคลอดได้ยังไง"

ผมพูดมาตลอด ว่าโรงพยาบาลที่จะทำคลอดได้ต้องมีหมอสูติและทีม OR ที่พร้อมตลอด 24 ชั่วโมง ไม่ใช่พอมีปัญหาค่อยส่งต่อ มันไม่ปลอดภัยทั้งกับคนไข้และกับเจ้าหน้าที่ด้วย

เบื้องบนก็เอาแต่สั่งว่าต้องทำคลอดได้ อยากถามผู้ใหญ่ในกระทรวงจริงๆ ถ้าลูกสาวท่านท้องแก่ใกล้คลอด จะไว้ใจให้คลอดใน รพช หรือเปล่า ถ้าท่านเองยังไม่วางใจ ทำไมถึงเอาชีวิตประชาชนไปเสี่ยงแบบนี้

หมอจบใหม่ส่วนหนึ่งก็ลาออกเพราะไม่อยากเสี่ยงกับเคสคลอดนี่แหละ เคสมีปัญหามันมีเรื่อยๆ ขึ้นกับว่าเราจะเป็นคนที่ถูกหวยเมื่อไหร่เท่านั้นเอง

ผมเห็นด้วยกับกรณีนี้นะครับ คือเอาไว้รับกรณีฉุกเฉินจริงๆแบบสุดวิสัยจึงจะให้คลอดที่รพช. แต่กรณีปกติควรคลอดในรพ.ที่มีความพร้อม มันมีตัวชี้วัดเรื่องเด็กตายคลอดอยู่แล้ว คนที่รันโครงการควรนำไปพิจารณานะครับ สมัยนี้ไม่ใช่เมื่อร้อยปีที่แล้ว
ส่งโดย: doreus
จำนวนความเห็น: 10681  

171.98.74.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 03/12/19 เวลา 17:53:47 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

Service plane สูติว่าไง.    แต่ผมว่าทำอย่างไรผูบริหารไม่สนใจ.   น้องๆแพทย์ก็รับกรรมไป.  สสจ. ผู้ตรวจ.  ผู้อำนวยการ.  เคยลงมาทำคลอดไหม.
ส่งโดย: crv01
จำนวนความเห็น: 1964  

182.232.161.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 03/12/19 เวลา 20:15:19 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ปัญหาโลกล้านปี  การแพทย์ไทยยุคประชานิยม Cry

ยามเมื่อมฤตยูรอท่าหน้าทวาร หมอเทียบเปรียบปานพระเจ้า
ยามเมื่อโรคสุมรุมเร้า หมอคือพระเจ้าจุติมา
ยามเมื่อโรคหายไข้เรื้อ หมอคือสามัญมนุสสา
ยามเมื่อคนไข้มรณา หมอคือผีห่าซาตาน..

ส่งโดย: know555 male
จำนวนความเห็น: 16543  

1.47.99.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 03/12/19 เวลา 21:35:09 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

แก้ไม่ได้ครับ  เพราะคนที่มีอำนาจเขาก็รู้ครับ  

แต่เขาเลือกที่จะปิดตาข้างเดียว   เพราะประชานิยม  

ต่างประเทศเขาเข้ม  คนจึงรู้จักดูแลตัวเอง
ส่งโดย: positive male
จำนวนความเห็น: 1020  

101.109.144.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 03/13/19 เวลา 04:36:57 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ติดไหล่ ถ้าต้องรีเฟอร์ก็จบแล้วครับ ไม่น่ารอดแน่ๆ สายสะดือก็ไม่น่าจะมีเลือดผ่าน ไม่รู้ว่าใส่ท่อช่วยหายใจจะช่วยไหมเพราะว่าปอดถูกกดในมดลูกอีก รอผู้รู้มาช่วยตอบ
ส่งโดย: KPhysician
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 22  

162.119.128.*

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 03/13/19 เวลา 06:34:52 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ยังไม่เข้าใจประเด็นทำ ultrasound ก่อนคลอด ได้น้ำหนักเด็กประมาณ 2.8 กิโล แต่คลอดจริงเด็กหนัก 3.8 กิโล ผิดพลาดได้อย่างไร จะแก้ไขอย่างไร  

เครื่อง ultrasound ในการประเมินคลอด ถ้าทำด้วยแพทย์ใช้ทุน ไม่ใช่สูติแพทย์ หรือรังสีแพทย์ จะเชื่อถือได้แค่ไหน  สมควรจะทำด้วยความเชื่อมั่นแค่ไหน  

เครื่อง ultrasound ในมือ ของแแพทย์ใช้ทุน ที่ไม่ได้ผ่านการอบรมจริงจัง จะเป็น Tools หรือ Toys จะเป็นประโยชน์ หรือโทษแก่ระบบ  

มองว่า เป็นจุดอ่อนของระบบ ที่ต้องตรวจสอบ ไม่ใช่ความผิดของแพทย์ที่รพ. แต่คนรับผิดชอบระบบ ควรจะแก้ไข
ส่งโดย: 6699
จำนวนความเห็น: 1520  

223.205.246.*

« ความเห็นที่ #10 เมื่อ: 03/13/19 เวลา 06:45:58 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

กระทู้ล่าง Ai กระทู้บน us พลาด 555 ตอบแล้ว
ส่งโดย: jumpoo
จำนวนความเห็น: 400  

171.98.38.*

« ความเห็นที่ #11 เมื่อ: 03/13/19 เวลา 09:55:43 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

กรณีศึกษาพวกนี้ได้รับการแก้ไขกันอย่างจริงจังแค่ไหนครับ ทางกระทรวงก็คงจะแก้ตัวไปว่าเหตุสุดวิสัยทางรพ.ทำดีที่สุดแล้วภายใต้ทรัพยาก รและบุคลากรที่มี แต่ไม่ทราบจะอุดช่องโหว่ของระบบอย่างไรเพื่อความพร้อมและความปลอดภัยที่มากข ึ้น ซึ่งรพช.แต่ละแห่งก็มีบริบทที่แตกต่างกันบางแห่งก็ไม่มีทางเลือกด้วยระยะทาง ทำให้ผู้ป่วยไม่สามารถไปคลอดที่รพ.ที่มีความพร้อมได้ ก็ไม่ทราบว่าทางผู้บริหารได้มีการทำrisk managementกันอย่างไร ไม่ใช่มีปัญหาก็แก้กันไปทีไม่มีการป้องกันเหตุปล่อยให้ผู้ป่วยและบุคลากรหน้ างานต้องไปรับความเสี่ยงกันเอาเอง ผมว่าเรื่องนี้น่าจะเป็นเรื่องสำคัญลำดับต้นๆของรพ.เลยนะครับ
ส่งโดย: vit
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 10  

159.192.249.*

« ความเห็นที่ #12 เมื่อ: 03/14/19 เวลา 09:34:58 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

จะให้ส่งทุกเคศไปคลอด รพ จังหวัดเหรอ  ต่อให้หมอสูติยอม  คนไข้ก็ไม่ยอมอยู่ดีครับ  เอาแค่ใน กทม ยังคลอดบนรถเรื่อยๆ มีเหรอบ้านนอกจะเอาขึ้นรถส่งเป็น 100 โลทัน
     แก้ไม่ยาก clarify risk ให้คนไข้+ญาติ ให้ชัดเช่น บอกไปตามความจริง ว่า รพช คลอดแล้วเสี่ยงตายจากปัญหาอะไรบ้าง ถ้าคนไข้รับไม่ได้ก็เผ่นไป รพ อื่นเอง  ถ้าจะอยู่ต่อ มีปัญหาเราก็ยังพูดได้เต็มปากว่าเราเตือนคุณแล้ว
ส่งโดย: blitzs
จำนวนความเห็น: 2998  

110.164.66.*

« ความเห็นที่ #13 เมื่อ: 03/15/19 เวลา 19:52:20 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 03/14/19 เวลา 09:34:58, blitzs wrote:
  จะให้ส่งทุกเคศไปคลอด รพ จังหวัดเหรอ  ต่อให้หมอสูติยอม  คนไข้ก็ไม่ยอมอยู่ดีครับ  เอาแค่ใน กทม ยังคลอดบนรถเรื่อยๆ มีเหรอบ้านนอกจะเอาขึ้นรถส่งเป็น 100 โลทัน
     แก้ไม่ยาก clarify risk ให้คนไข้+ญาติ ให้ชัดเช่น บอกไปตามความจริง ว่า รพช คลอดแล้วเสี่ยงตายจากปัญหาอะไรบ้าง ถ้าคนไข้รับไม่ได้ก็เผ่นไป รพ อื่นเอง  ถ้าจะอยู่ต่อ มีปัญหาเราก็ยังพูดได้เต็มปากว่าเราเตือนคุณแล้ว

บอกไปเลยว่าไม่มีห้องคลอด ไม่ยอมก็ต้องยอมครับ เหมือนที่ปิด OR ไม่ทำ Appendix อีกต่อไป ทำไม่ได้ก็คือไม่ได้ จะไม่ยอมได้ยังไง เหมือนอย่างจังหวัดที่ผมเคยอยู่ ถ้าใครเป็น GDM หรือดูมี risk ก็ให้ถือใบส่งตัวไว้ ถ้าจะคลอดก็ไป รพท เลย ก็ยังไม่เคยมีใครโวย ทุกคนก็อยากได้สิ่งที่ดีที่สุดทั้งนั้น

อย่างในคลิปนี้ ตัวญาติเองยังบอกเลย "ถ้ารู้ว่าระบบของคุณมันเป็นแบบนี้ ผมไม่ยอมให้คลอดที่นี่หรอก"

อีกอย่าง ต่างจังหวัดสมัยนี้ก็ไม่เหมือนสมัยก่อน จาก รพช เล็กๆ ขับรถไป รพท หรือ รพช ข้างเคียงที่มีสูติ ใช้เวลาไม่เกินชั่วโมงหรอกครับ

49.49.248.*

« ความเห็นที่ #14 เมื่อ: 03/16/19 เวลา 14:49:24 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เห็นด้วยที่จะให้การคลอด มีเฉพาะในรพ.ที่พร้อม
มีห้องผ่าตัด หมอสูติ หมอดมยา หมอเด็ก ICU NICU

ไม่ใช่เพื่อคนไข้อย่างเดียว
แต่ก็เพื่อปกป้องหมอ พยาบาล ไม่ให้ถูกฟ้องด้วย
คนไทยต้องการการบริการแบบ full service ดั่งชาวอเมริกัน แต่จ่ายในราคา  30  บาท พร้อมประกันความเสียหายอีกด้วย
ส่งโดย: Dr.Dolittle
จำนวนความเห็น: 2364  

223.24.92.*

« ความเห็นที่ #15 เมื่อ: 03/17/19 เวลา 07:20:40 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

วิธีแก้ คิดว่า รพช รับฝากเฉพาะ low risk pregnancy  ทำ criteria มาให้ชัดเจนเลย แต่แจ้งก่อนเลยว่ามิศักยภาพแค่ไหน ก่อนรับฝาก
กรณี emer ไม่รับ ให้ประสาน EMS ส่งไปรพ.ที่ความพร้อมในเครือข่ายเลย
ส่งโดย: jengirl
สถานะ: Full Member ***
จำนวนความเห็น: 123  

104.237.80.*

« ความเห็นที่ #16 เมื่อ: 03/19/19 เวลา 12:37:38 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ปุบปับติดไหล่...ตายนึ่ง ? - "้ ฟ้าลิขิต "
ส่งโดย: หมอเมืองสยาม
จำนวนความเห็น: 11432  

124.120.192.*

« ความเห็นที่ #17 เมื่อ: 03/20/19 เวลา 08:18:54 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

หัวโผล่ติดไหล่  ทำไงดี ? - " งง...กูงง "

« ความเห็นที่ #18 เมื่อ: 03/21/19 เวลา 13:38:24 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

หัวโผล่ติดไหล่ แก้ไง? - " เอาไม้เขี่ย "...

171.96.189.*

« ความเห็นที่ #19 เมื่อ: 03/22/19 เวลา 13:16:59 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

หัวโผล่ติดไหล่ ? - " เล่นท่ายาก"...

« ความเห็นที่ #20 เมื่อ: 03/24/19 เวลา 14:05:58 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้าอำเภอใกล้ๆอำเภอเมือง พอใกล้คลอด รพ.ก็นัดมารับใบรีเฟอร์ล่วงหน้าเลยค่ะให้ไปคลอดรพ.จังหวัด
ส่งโดย: คุณแม่ลูกหนึ่ง
จำนวนความเห็น: 3888  

61.7.185.*

« ความเห็นที่ #21 เมื่อ: 03/28/19 เวลา 14:31:48 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ต่อให้ประเมินแล้ว เป็นแค่ Low Risks Pregnancy แต่ว่า ก็ไม่อาจประกันได้ว่าจะไม่มี  Peripartum/ Postpartum complications ซะหน่อยนิ

ถ้ากลัว Obstetrics complications มากๆๆๆจนขึ้นสมอง (ไม่ว่าจะมี/ ไม่มี หมอสูติใน รพ.รึไม่ก็ตาม) ก็ไม่ต้องปิด LR, OR หรือ Refer คนตั้งครรภ์/ ใกล้คลอดไปรพท./ รพศ. ทุกเคสเลยรึครับ

ทางที่ดีก็คือ ไม่ทำผิดพลาด โดยประมาท/ ตั้งใจ ให้เกิด Complications จนเป็นเหตุให้เค้า บาดเจ็บ/ พิการ/ เสียชีวิต น่ะครับ
ป.ล. ต่อให้คลอดกับหมอสูติ แล้วมี Fx. Clavicles หรือ BPI จนฟ้องร้องกัน ก็มีอยู่ประปราย (ที่เขตที่ ผม กำลังทำงานอยู่ตอนนี้ ก็ยังมีเคสลักษณะนี้ อยู่เลยนะครับ)
ส่งโดย: Dr._Panya male
จำนวนความเห็น: 1916  

124.120.141.2 fwd for 192.168.14.*

« ความเห็นที่ #22 เมื่อ: 04/01/19 เวลา 14:11:15 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

รพช.อยากทำคลอด ผ่าตัด ทำไงดี ? - " ก้อต้องวางระบบให้ดีเพื่อว่าเมื่อเกิดเรื่องราวขึ้นมา   มันจะถูกผลักไปที่ผู้ป่วยและญาติโน่น "

171.96.190.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->