แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 37490: สอบถาม Telemedicine  (จำนวนคนอ่าน 2479 ครั้ง)
« เมื่อ: 03/03/19 เวลา 16:44:29 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

สอบถามครับ ขอความรู้

เพื่อนๆพี่ๆน้องๆ ท่านใดพอจะอัพเดตความก้าวหน้าของ Telemedicine ของไทยบ้างไหมครับ ?

มีเจ้าไหนทำอยู่บ้าง มีแนวทางจะทำในระดับไหน มิติใดบ้าง ?

เคยมีคนเล่าว่าเครือดุสิตเวชการ กับ สมิติเวช เคยทำแล้ว ชลอไป ?

แนวโน้มหรือ อนาคตเรื่องนี้ในประเทศไทย หรือ ในกระแสโลกเป็นอย่างไรครับ  จะเป็นเทคโนโลยีคำตอบ หรือจะเป็นทางผ่าน เป็นแค่กระแส แล้วไปจบที่เทคโนโลยีอื่น ?  

ขอบคุณครับ
ส่งโดย: positive male
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 1020  

1.0.187.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 03/04/19 เวลา 09:47:45 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เมื่อสัก 20 ปีก่อน เคยมี Teleconference ระหว่าง หน่วย/ ภาควิชา...โรงเรียนแพทย์ระดับรองๆในกทม. กับ รพศ. แห่งนึงในภาคกลางเป็นประจำอยู่เดือนละครั้ง อยู่พักนึง  
ตอนนี้น่ะเหรอ โครงการนั้น หายไปกับสายลมและแสงแดดหลายปีแล้วครับ อิ อิ อิ
ส่งโดย: Dr._Panya male
จำนวนความเห็น: 1916  

171.100.232.104 fwd for 192.168.14.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 03/04/19 เวลา 11:32:51 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

telemedicine มีมานานแล้วครับตั้งแต่50-60ปีที่แล้วขึ้นกับความก้าวหน้าของtechnology สมัยนั้นใช้โทรศัพท์ให้การรักษา เมื่อเทคโนโลยื่การสื่อสารเจริญขึ้นเครืองมือแพทย์และIT infrastructure สูงขึ้น(3G) telemedicine ก็ใช้มากขึ้นแต่ยังไม่real time เนื่องระบบยังไม่stable จนมาถึง4Gเครืองมือแพทย์พื้นฐานสามารถส่งreal time ได้ถ้าเป็น 5G แทบจะไม่มีข้อจำกัด key of success and failure of telemedicine มีรายละเอียดมากถ้ามีความสนใจอาจติดต่อกันโดยตรงเพื่อแลกเปลี่ยนข้อมูลกันเพ ราะผมกำลังทำโครงการนี้อยู่เนื่องจากเป็น trend ของโลกเช่นเดียวกับการซือขายของจากร้านค้าเป็นการซื้อขาย online, telemedicineก็จะเป็นเช่นเดียวกัน
ส่งโดย: Ray1
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 5  

223.24.154.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 03/04/19 เวลา 21:58:11 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

กฎหมายไม่เอื้อครับ เลยไม่มีใครกล้าทำ ขนาด line คุยกับคนไข้ยังโดนฟ้อง

ในจีนมีตู้ให้การรักษาอัตโนมัติ กดอาการและข้อมูลที่ตู้ จ่ายยาได้ทันที

กฎหมายล้าหลัง ผู้บังคับใช้กฎหมายก็ไม่ทันโลก
ส่งโดย: megacure
จำนวนความเห็น: 2283  

182.232.148.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 03/05/19 เวลา 11:23:18 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

แต่เวลาพูดคุย Discuss กัน(สมัย20 ปีก่อนนั้นเป็นระบบ 3 G) จะต้องรออีกฝ่ายพูดจบก่อนสักพักนึง เสียงถึงจะตามมา (เสียงมาทีหลังภาพ เพราะว่าเดินทางได้ช้ากว่า) จึงเสียงอารมณ์+ ทุลักทุเลพอสมควร (เสียงก็ไม่ค่อยชัด ภาพก็ไม่ค่อยชัด เหมือน Face time iPhone  ด้วยระบบ WiFi or 4 G ในสมัยนี้)
ส่งโดย: Dr._Panya male
จำนวนความเห็น: 1916  

171.100.232.104 fwd for 192.168.14.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 03/05/19 เวลา 19:31:05 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เทคโนโลยีนี้ ? - เหมือนปักธงท่ามกลางพายุ   รอพายุสงบ ครับ....
ส่งโดย: หมอเมืองสยาม
จำนวนความเห็น: 11432  

171.96.190.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 03/06/19 เวลา 16:26:04 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ตอนนี้ที่ทำ Telemedicine อย่างจริงจัง เท่าที่ทราบในเมืองไทยก็มี app raksa(ปรึกษาทั่วไป), ooca(จิตเวช), SeeDoctorNow(ปรึกษาทั่วไป), Medisee(กำลังเริ่ม เดิมเป็น platform ให้คลินิกใช้)
แล้วก็มีของบริษัทประกัน allianz ที่ทำเป็น second opinion ให้ผู้ป่วยของเขาฟรี

ความเห็นส่วนตัว ผมว่าเป็น trend ที่จะมาแรงในอนาคตของโลก (แต่ในเมืองไทย การเข้าถึงบริการทางการแพทย์ยังถือว่าง่ายมาก จึงอาจจะเกิดได้ช้ากว่า แต่ผมว่าน่าจะเกิด)
ไม่มีใครอยากรอที่ รพ.นานๆ เพื่อคุย 2-3 นาทีหรอกครับ
ที่สำคัญคือ

แต่กฎหมายไทย ยังไม่รองรับ (เห็นแพลมๆว่ากระทรวงจะผลักดันเรื่องนี้)

เข้าไปที่ fb page : health tech startup thailand ได้ครับ มี trend และ technology ต่างๆเยอะเลย

โลกกำลัง disrupt ครับ
คนที่ตามไม่ทัน ก็อยู่รอดได้ แต่ว่าอาจจะไม่ง่ายเหมือนแต่ก่อนครับ
ส่งโดย: pipolulu
สถานะ: Senior Member ****
จำนวนความเห็น: 273  

122.155.47.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 03/08/19 เวลา 11:21:55 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 03/06/19 เวลา 16:26:04, pipolulu wrote:
ตอนนี้ที่ทำ Telemedicine อย่างจริงจัง เท่าที่ทราบในเมืองไทยก็มี app raksa(ปรึกษาทั่วไป), ooca(จิตเวช), SeeDoctorNow(ปรึกษาทั่วไป), Medisee(กำลังเริ่ม เดิมเป็น platform ให้คลินิกใช้)
แล้วก็มีของบริษัทประกัน allianz ที่ทำเป็น second opinion ให้ผู้ป่วยของเขาฟรี

ความเห็นส่วนตัว ผมว่าเป็น trend ที่จะมาแรงในอนาคตของโลก (แต่ในเมืองไทย การเข้าถึงบริการทางการแพทย์ยังถือว่าง่ายมาก จึงอาจจะเกิดได้ช้ากว่า แต่ผมว่าน่าจะเกิด)
ไม่มีใครอยากรอที่ รพ.นานๆ เพื่อคุย 2-3 นาทีหรอกครับ
ที่สำคัญคือ

แต่กฎหมายไทย ยังไม่รองรับ (เห็นแพลมๆว่ากระทรวงจะผลักดันเรื่องนี้)

เข้าไปที่ fb page : health tech startup thailand ได้ครับ มี trend และ technology ต่างๆเยอะเลย

โลกกำลัง disrupt ครับ
คนที่ตามไม่ทัน ก็อยู่รอดได้ แต่ว่าอาจจะไม่ง่ายเหมือนแต่ก่อนครับ

ขอบคุณครับ ไปสอบถามต่อที่เพจดังกล่าวแล้วครับ ได้คำแนะนำเบื้องต้นมาแล้ว  

ส่งโดย: positive male
จำนวนความเห็น: 1020  

101.109.44.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 03/11/19 เวลา 11:44:42 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ตอนนี้ยังผิดกม.
เจ็บป่วยเล็กน้อย ไปร้านขายยาง่ายกว่าไหม
ได้ยาเลยด้วยซ้ำ
ส่งโดย: Dr.Dolittle
จำนวนความเห็น: 2364  

223.24.153.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->